ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  มีไม้ยี่ห้อไหนที่specใกล้เคียง at900 t บ้างครับ?
Page 1 of 2[1]2»
มีไม้ยี่ห้อไหนที่specใกล้เคียง at900 t บ้างครับ?                 

Jay

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 13:44:49
  มีไม้ยี่ห้อไหนที่specใกล้เคียง at900 t บ้างครับ?

เลขที่สมาชิก: 11688

มีไม้ยี่ห้อไหนที่specใกล้เคียง at900 t บ้างครับ? ชอบ at900 t แต่ตังค์ไม่พอ ยังต้องขอตังค์แม่อยู่เลยคับ

ข้อมูลส่วนตัว

Sincerely

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 13:51:52
  Re: มีไม้ยี่ห้อไหนที่specใกล้เคียง at900 t บ้างครับ?

เลขที่สมาชิก: 5334

At900T แบบ Tw ครับ ราคา 1500 ทุกอย่างใกล้เคียงกันมาก แต่เบากว่าของจริงครับ

ผมก็ใช้อยู่

--
Dunlop Aerogel 8000XL BG80 * 3

Victor SH9100 G
Mizuno Wave Fang RV
Lining Gel Blast 4
Lining Olympic LinDan Series
Kumpoo KH-90
Victor SH8100D
Mizuno Wave Angle
Yonex SHB-100 MX
Victor VT-76

HIDAYAT T. (FC)

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 13:55:04
  Re: มีไม้ยี่ห้อไหนที่specใกล้เคียง at900 t บ้างครับ?

เลขที่สมาชิก: 13473

ยกคำพูด:
เขียนโดย Sincerely:

At900T แบบ Tw ครับ ราคา 1500 ทุกอย่างใกล้เคียงกันมาก แต่เบากว่าของจริงครับ

ผมก็ใช้อยู่

แน่ใจเหรอครับ ว่าไกล้เคียง ? ถ้าเอารหัส SP TW ปลอมอ่ะครับ ผมว่า Tailai ยังไกล้เคียงกว่าเลยครับ ^^

--
YY AT 900T BG.66 24 Lbs. x1
YY Arc Z Slash NBG.98 24 Lbs. x1

Taufik Hidayat Fan's Club
ถึงตอนนี้เฮียเทาจะแก่ จะแพ้ประจำ ผมก็ยังรัก

*แมงสาบแมน*

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 13:59:38

เลขที่สมาชิก: 9899

Tailai AT 900 T น่าจะใกล้เคียง มาก ไม่ถึงกะ 100 % แต่ก็มากอยู่

--
Yonex armotex 250 BG 68ti 26 lbs

Victor Ti 95 Power BG 68 ti 26 lbs

Tailai ns 7000 BG 65 26 lbs

----- ลูกตบปุยนุ่น -----

ไม้ในฝัน Yonex AT 900 T

[-SuShiJi-]™

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 14:24:56

เลขที่สมาชิก: 9720

ยกคำพูด:
เขียนโดย [R]oute[99] [X]:

ยกคำพูด:
เขียนโดย Sincerely:

ผมก็ใช้อยู่

แน่ใจเหรอครับ ว่าไกล้เคียง ? ถ้าเอารหัส SP TW ปลอมอ่ะครับ ผมว่า Tailai ยังไกล้เคียงกว่าเลยครับ ^^

น้องแอร์เค๊ามีหมดแระครับ tailai 900T & 900T TW ส่วน YY 900T น้องเค๊าก็แตะมาหมดแล้วครับแต่พูดก็พูดเหอะ..มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวของแต่ละคนอ่าครับ....แต่ผมก็คิดแบบน้องเค๊านะครับ เพราะยืมมาเล่นหมดแล้วทั้ง 3 อันเหมือนกัน ขอบคุณครับ

--
Happy Badminton
ทุกอังคาร 2 คอร์ทคับ(คนเยอะเปิดเพิ่ม)
เวลาดี 21.00-00.00น.

ทุกศุกร์ 2 คอร์ทคับ(คนเยอะเปิดเพิ่ม)
เวลาดี 21.00-00.00น.

สนใจหาเพื่อนตีแบด 081-866-4642 (แชมป์), 081-626-0948 (หลุยส์),

Tao700

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 14:57:16

เลขที่สมาชิก: 80

หาอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม้เรียนแบบ Yonex ลองมาแล้วหลายตัวไม่เหมือนพอที่จะเรียกว่าเหมืือนได้ซักตัว

--
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

fuji

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 16:20:35

เลขที่สมาชิก: 2211

มันไม่มีใกล้สักตัวหรอกครับ....ถ้าพวกพยายามจะใกล้ก็ลองดูพวกทรงเดียวกัน ก้านแข็งประมาณนึง ถ่วงหัวประมาณนึงด้วย.....ซึ่งยังไม่เจอจังๆครับ...
เพราะส่วนมากไม่ว่าจะ tw TL winex ที่ทำทรง ATจะติดก้านสปริงกว่าต้นแบบเยอะครับ...แล้วหัวก็เบากว่า เวลาเล่นหนักๆอาจจะไม่รู้สึกแน่นเท่า....แต่ก็เบาๆ คล่องๆ ดีเหมือนกัน ใช้ได้แต่ไม่สุดๆ หนะครับ....
แต่ก็เป็นไม้ที่พยายามจำลอง feelของต้นแบบมาครับ ลองดูละกัน อาจจะไม่เต็มร้อย แต่ราคาก็ไม่ถึ่งครึ่งต้นแบบครับ...ราคาสมน้ำสมเนื้อครับ
ลองมองๆ kason 108ดูไหม ไม่แพงมาก ก้านไม่อ่อนมาก หัวมีนน.กำลังได้...แต่อาจจะไม่ใช่ทรงamortec
ปล.ผมชอบความคิด จขกท.จัง เห็นเด็กๆขอเงินแม่ไปซื้อไม้แพงๆ แต่ก็ตีไม่เป็นแมวอะไรเลยก็เยอะ มือใหม่ไม้แพงๆบวกกันหักประจำ เสียดายนะ......

--
"Don't buy upgrades; play up grades"

สุดเจษ

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 16:54:10

เลขที่สมาชิก: 12932

ผมว่าซื้อ TL 900T ไปเลยดีกว่าครับ น่าเล่นกว่าเยอะครับ วัสดุเนื้องานและสี ดูทนดีครับ ตัวที่เป็น TW หรือ SP ผมว่ามันเปาะไปนิดอะครับ แต่ว่าถ้าไม่ตีหนักๆมากก็โอเคอยู่ครับ แต่ถ้าเรื่องของ Feeling แล้ว TL ดีกว่าเยอะครับ ราคาก็คุ้มค่ากับคุณภาพด้วยครับ

สนใจ TL ติดต่อคุณ ตี้เลยครับ มีหลายรุ่นให้เลือกเลยครับ แล้วอธิบายดีด้วยครับว่าแต่ละรุ่นเป็นแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

--
::: Racket United[RU] & Ti10 FC :::
>>> อยากตีแบดไปซะทุกวัน <<<

อัครเทพวรากร ทวิภพ

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 17:39:41

เลขที่สมาชิก: 3487

ยกคำพูด:
เขียนโดย Mobile Shop:

ผมว่าซื้อ TL 900T ไปเลยดีกว่าครับ น่าเล่นกว่าเยอะครับ วัสดุเนื้องานและสี ดูทนดีครับ ตัวที่เป็น TW หรือ SP ผมว่ามันเปาะไปนิดอะครับ แต่ว่าถ้าไม่ตีหนักๆมากก็โอเคอยู่ครับ แต่ถ้าเรื่องของ Feeling แล้ว TL ดีกว่าเยอะครับ ราคาก็คุ้มค่ากับคุณภาพด้วยครับ

สนใจ TL ติดต่อคุณ ตี้เลยครับ มีหลายรุ่นให้เลือกเลยครับ แล้วอธิบายดีด้วยครับว่าแต่ละรุ่นเป็นแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออกตัวก่อน ไม่ได้จะมีอคติอะไรกับคุณตี้นะครับ

แต่ว่าการแนะนำในส่วนของผู้ขายซึ่งยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการตีแบด (ตีได้ไม่นาน เพราะเห็นเคยโพสต์บอกไว้)

มันต่างจากการแนะนำของคนที่ตีแบดมานานแล้วลองตีมาจริงๆ แล้วนะครับ

ตอบ จขกท. ครับ

ถ้ายังเพิ่งเริ่มตี หาไม้ราคาไม่แพง ไม่หนักไม่เบา ทนๆ มาตีไปก่อนครับ (เริ่มเก็บตังไปด้วย)

ถ้าเริ่มตีเป็นเกมแล้วค่อยหาที่อยากได้จริงครับ

สนับสนุนความคิดพี่ฟูครับเรื่องเงินๆ ทองๆ ครับ

เพราะผมเคยเจอน้องผู้หญิงคนหนึ่ง เพิ่งเริ่มตี ตียังไม่ค่อยจะโดนลูกเลย

เพื่อนเค้าดันบอกให้ซื้อ 900P มาใช้ เธอเชื่อเพื่อนครับ

ผลคือการพัฒนาไม่ค่อยดีครับ เพราะไม้มันไม่เอื้อต่อการพัฒนาฝีมือครับ

[ แก้ไขโดย โยธิน เมื่อ 28/3/2008 17:44 ]

--

★HangoveR ★

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 17:50:40

เลขที่สมาชิก: 8905

ไม่อยากจะแนะนำว่าอันที่จริง Victor Super Nano5 ก็แหล่มนะครับ
แต่ถ้าขอเงินแม่ไม่มากก็อยากให้ตี Kason TSF100 หรือไม่ก็ Victor Ti76 Light อ่ะครับ

--
Facebook.com/aswinu.multiply
Follow me : @tatae13

Well

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 18:16:14

เลขที่สมาชิก: 10580

อย่าไปหาที่เหมือนเลยครับ เผลอๆคุณอาจชอบไม้อื่นมากกว่าด้วยซ้ำ เหมือนสิงห์เพลิง TL ของผมอ่ะ(แค่ยกตัวอย่าง ไม่ได้บอกว่า TL เหมือนโย หรือยุให้ซื้อ TL นะครับแค่บอกเฉยๆ) ผมชอบมากกว่าของ 900P โยอีกอ่ะ ส่วนผมก็ลองตัวนี้มาทุกรหัสและครับ (บอกคร่าวๆได้ว่า) ของ SP จะออกเบาๆ TW จะมีน้ำหนักเพิ่มขึ้นมานิด โดย SP กับ TW จะพยายามทำให้วัสดุมันแข็งด้านๆ อ่ะ ส่วน TL จะก้านอ่อนกว่านิด วางดี(ตัวนี้รักมาก) แต่ที่รู้ๆ ตัวอื่นไปหมดแล้ว เหลือสิงห์เพลิงที่ยังไม่ไปนอน (รหัสอื่นไปเพราะขึ้นเอ็น) CH ให้ชาวบ้านไป ส่วน TH หักนิดหน่อยแต่ก็ตีไม่ได้
ผมเปรียบเทียบกับ ตัว P นะครับต้องขอโทษด้วยนะ อาจนอกเรื่องแต่ไม่ได้ว่าให้เอาไม้พวกรหัสนี้มาเปรียบเทียบนะ แค่จะบอกว่าไม้แต่ละตัวมีคุณสมบัติหรืออารมณ์การตี้ไม่เหมือนกันซักตัวหรอกครับ ขนาดไม้รุ่นเดียวกันต่างยูบางคนก็ว่าอารมณ์การตีต่างเหมือนกัน

ส่วนการซื้อไม้กับคุณตี้นะครับ คือที่ผมชอบเพราะเค้าทำลักษณะคล้ายโพลและสำรวจจากหลายๆคนแม้ว่า คุณอาจจะไม่รู้สึกไม่ตรงก็ได้ แต่สิ่งที่เค้าสำรวจมาจากลองตีด้วยและสำรวจเสียงส่วนใหญ่ แต่ถ้าคุณไปซื้อกับคนที่เก่งๆ ขนาดไหนเป็นคนขายคุณอาจได้แค่ความเห็นเดียวที่เค้าอาจรู้สึกต่างกับคุณก็ได้ครับ เช่น คุณถามเกี่ยวกับไม้ผ่อนแรง คุณไปถามนักกีฬาที่ตีแบดเก่งๆตบตลอด บางคน เค้าไม่รู้หรอกครับ ไม่สนใจครับ ในชีวิตเค้าสนใจฝักใฝ่แต่การตบคนให้กระจุย แต่ถ้าถามคุณตี้อ่ะ แกแรงน้อย แกก็จะจับใช้ไม้ที่ผ่อนแรงแกตลอด(จากที่สังเกตนะครับ) อย่างบางร้านเนี่ย คนขายยังตีแบดไม่เป็นด้วยซ้ำเลย ก็ยังแนะนำดีมากๆ ถ้าจะซื้อแล้วอยู่ที่ตีแบดเก่ง ไม่งั้นนักกีฬาก็คงออกมาขายไม้แบดกันหมดแล้วล่ะครับ
ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

--
อุปกรณ์ระดับโลก ฝีมือระดับหมู่บ้าน

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 18:26:23

การแนะนำที่ดีต้องมีประสบการณ์ประกอบครับ (ผมไม่ได้หมายถึงการขายนะครับ)
ส่วนการที่คนขายตีแบดไม่เป็นแล้วแนะนำดี พิสูจน์ยากครับ
ส่วนจะบอกว่าคนตีแบดเก่งไม่รู้จักไม้ผ่อนแรง ผมว่าไม่จริงนะ
เพราะการตีแบด ไม่มีใครเกิดมาแล้วตีเก่งเลย
มันก็เริ่มจาก 0 ทั้งนั้นแหละครับ
ดังนั้น เค้าจึงต้องผ่านการตีแบบเบาๆ มาจนถึงหนักๆ
สมมติว่ามีคนสอนแบดสองคน
คนแรกอดีตทีมชาติ อีกคนไม่เคยติดทีมชาติ แต่ผ่านการอบรมมาแล้ว
คนส่วนใหญ่จะเลือกเรียนกับใครครับ ทีมชาติแน่นอนครับ

ผมออกตัวไว้ก่อนแล้วว่าไม่มีอคติกับใคร
แต่อยากให้เวลาคนในเว็บอ่านข้อความอะไร
ฟังหูไว้หูและคิดตามหลักความเป็นจริงด้วยครับ

--

~*NANO*~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 18:52:06

เลขที่สมาชิก: 9788

อยากจะแนะนำเจ้าของกระทู้ ถ้าคุณมีโอกาสได้ลอง AT900T ลองหาโอกาสไปลองไม้ที่หลายๆท่านแนะนำมา
ซึ่ง นั่นจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดให้กับตัวคุณเอง ต่างคน ก้อต่างความคิดครับ บางคนว่าใกล้เคียง แต่อีกคนบอกว่า
คนละอย่างเลย ลองด้วยตัวเองน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ...

--
Babolat F2G Blast & Power+BG80 24 Lbs. (คุณภาพ...เกินราคา)

InwIม้lลื้oย™

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 19:03:38

เลขที่สมาชิก: 13656

เอ่อ เอ่อ เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องเป็นราว ใหญ่โตกันไปใหญ่นะคับ

คือว่า ... อย่าดูถูกคนอื่นแบบนั้นเลยคับ ประสบการณ์ในการเล่น กับการแนะนำไม้แบด ดีๆ เนี่ย ผมว่า มันไม่เหมือนกันคับ แยกแยะด้วยน๊า

บางที การแนะนำ ไม้แบดดี อาจจะไม่ได้มาจากการเล่นของตัวเค้าเอง แต่อาจจะมาจาก ความคิดเห็นของลูกค้า ที่ได้มีโอกาสใช้ แล้วประทับใจ แล้วมาเล่าสู่กันฟัง หลายๆ คนใช้ หลายๆ คนเล่า มันก็พอสรุปได้นี่คับ ถึงจะไม่ 100% แต่ก็ช่วยให้คิดอะไรได้บ้างนะคับ

ถ้าจากประสบการณ์ของคนๆ เดียว ผมว่า บางที น่าจะคลาดเคลื่อนจากความจริง มากกว่าด้วยซ้ำน๊า เพราะคนเรา มีทัศนคติ แตกต่างกันไป ความชื่นชอบ ก็ต่างกันนะคับ เอาตัวเราเอง มาตัดสินคนเดียว มันก็น่าจะมีความผิดพลาดได้มากกว่านะคับ

สังเกตุว่า เวลาผมไปซื้อไม้แบด ไม่ว่าจะเป็นร้านไหน เค้าก็มักจะกล่าวถึง คำบอกต่อ ของลูกค้า ที่ใช้กันทั้งนั้น ว่าดี หรือไม่ดี ยังไง แล้วก็อาจจะเพิ่มเติม ความรู้สึกของตัวเองบ้าง ซึ่งเป็นเรื่องปกติ ว่าเค้าอยากขายของน่ะคับ

ดังนั้น ผมว่า อย่าพูดดูถูก คนอื่นแบบนั้นเลยคับ มันไม่ดีนา ถึงจะบอกว่า ไม่ได้มีอคติส่วนตัว แต่มันก็เจาะจงน่าดูนะคับ ลองมองหลายๆ มุม ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น ผมว่า เราน่าจะได้อะไรมากกว่านะคับ

--
:: ϐad.Monster @ Timonpat

** มนุษย์ที่อยู่ใน Phylum เดียวกับ Octopus **
ที่บ้านไม่เน้นปลูกไม้ยืนต้น เน้นไม้เลื้อย อย่างเดียว

HARIS

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 19:32:56

เลขที่สมาชิก: 4275

รอมือ 2 อย่างที่เพื่อนบ่งคนบอกก็ได้ครับ

Sincerely

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 20:51:18

เลขที่สมาชิก: 5334

สำหรับผม

AT900T แท้ TH - ไม้ก้านแข็งแต่ไม่มาก หัวหนักตบได้ดี ดาดเยี่ยม
AT900T ปลอม TW - ไม้ก้านแข็งพอๆกัน แต่หัวเบากว่าของแท้ ตบได้ดีพอควร แต่ดาดดีกว่าตัว TH (เพราะหัวเบากว่า)
Tailai AT900T - ไม้ก้านสปริง หัวหนัก ตบได้ธรรมดา ดาดธรรมดา (ไม่ได้อคติกับ TL นะครับแต่ใช้แล้วไม่ชอบเลย ผมชอบ TL อย่างเดียวครับคือมันทนจริงๆครับ เพราะผมใช้อยู่ไปหวดกับเสาเต็มแรงไม้ยังนิ้งอยู่เลย)

--
Dunlop Aerogel 8000XL BG80 * 3

Victor SH9100 G
Mizuno Wave Fang RV
Lining Gel Blast 4
Lining Olympic LinDan Series
Victor SH8100D
Mizuno Wave Angle
Yonex SHB-100 MX
Victor VT-76

Well

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 21:07:56

เลขที่สมาชิก: 10580

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร:

การแนะนำที่ดีต้องมีประสบการณ์ประกอบครับ (ผมไม่ได้หมายถึงการขายนะครับ)
ส่วนการที่คนขายตีแบดไม่เป็นแล้วแนะนำดี พิสูจน์ยากครับ
ส่วนจะบอกว่าคนตีแบดเก่งไม่รู้จักไม้ผ่อนแรง ผมว่าไม่จริงนะ
เพราะการตีแบด ไม่มีใครเกิดมาแล้วตีเก่งเลย
มันก็เริ่มจาก 0 ทั้งนั้นแหละครับ
ดังนั้น เค้าจึงต้องผ่านการตีแบบเบาๆ มาจนถึงหนักๆ
สมมติว่ามีคนสอนแบดสองคน
คนแรกอดีตทีมชาติ อีกคนไม่เคยติดทีมชาติ แต่ผ่านการอบรมมาแล้ว
คนส่วนใหญ่จะเลือกเรียนกับใครครับ ทีมชาติแน่นอนครับ

ผมออกตัวไว้ก่อนแล้วว่าไม่มีอคติกับใคร
แต่อยากให้เวลาคนในเว็บอ่านข้อความอะไร
ฟังหูไว้หูและคิดตามหลักความเป็นจริงด้วยครับ

เอ่อคือว่าที่บอกไปข้างต้นหมายถึงว่า คนที่แนะนำดีเค้าไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ในการตีเลิศเลอเก่งเสมอไปอ่ะครับ หรือแม้แต่คนไม่เก่งเค้าก็แนะนำดีได้ครับ อย่างร้าน 200 เดซิเบล(ร้านดังๆ) ก็มีคนที่แนะนำลูกค้าได้ดีๆอ่ะครับ เค้าไม่ได้แนะนำหรือสอนตีแบดซะหน่อย

เพียงแต่ว่าคนที่จะแนะนำนั้นเค้าใส่ใจในการหาข้อมูล หรือ แนะนำยังไง มีการแสวงหาแค่ไหน มีการสำรวจหรือไม่ อย่างมีคนบอกว่ายาเสพติดไม่ดี ยาบ้าไม่ดี คุณจำเป็นจะต้องไปถามคนที่ต้องเสพโดยตรงทุกคนเลยหรือไม่อ่ะครับ หรือต้องไปถามเลยว่าดียังไงไหม(ถามได้ก็ดีนะ)  ถามจากคนที่เค้าวิจัยหรือศึกษาก็ได้อ่ะ  เพราะถ้าคุณไปถามคนเสพยาโดยตรง บางคนเค้าก็บอกว่าเฉยๆ อ่ะ (ทั้งที่ตัวเองโคตรเมายาเลย ตัวผอม หมอบอกจะตายอยู่แล้วยังเฉยๆ)  บางคนก็บอกไม่ดี แล้วคุณว่าจำเป็นต้องถามกับผู้มีประสบการณ์ขนาดนั้นไหมอ่ะครับ (ถามได้ก็ดีนะ) แม้แต่รักษาโรคก็ยังถามหมอกันเป็นส่วนใหญ่ เพราะเป็นคนมีประสบการณ์รักษาเฉยๆ ไม่เคยกินยาทุกตัวซะหน่อย ไม่เคยมีใครถามหมอเลยว่า หมอเคยใช้กินยาตัวนี้ยังอ่ะ ไม่เคยผมไม่กินนะ )

ส่วนคนเก่งที่ไม่สนใจไม้ผ่อนแรง จะยกตัวอย่างให้ฟังว่า ผมถามโค้ชคนหนึ่งว่าไม้ผ่อนแรงอันไหนดี เค้าบอกว่าตีให้ถูกท่า ออกแรงให้เป็นก็ประหยัดแรงหมดแหละ หรือไม่งั้นก็เลือกไม้เบาๆก้านอ่อนๆ เค้าก็ไม่สามารถระบุได้หรอกครับว่าไม้ไหนเป็นยังไงยี่ห้อไหน เพราะเค้าเป็นพวกคนหลุดพ้นการเล่นของเล่นไปแล้ว(ผมยังไม่พ้นนะ) หรือบางครั้งเค้าอาจจะตีแล้วก็บอกว่าไม้ดี เด้งดี อะไรอย่างเนี้ย

เพราะถ้ามัวแต่ไปนั่งถามเฉพาะคนเก่งๆ มันก็พูดยากนะครับ เช่น สมมุติว่า ผมถาม บุญศักดิ์ เค้าก็ตอบว่า โกเซ่น ..... ผมถาม สุดเขต เค้าบอกวิคเตอร์.... ถามหลินตัน เค้าบอกโยเน็ค รุ่น....  ถามโค้ชจีน ถามพวกโค้ชที่สอนโรงยิมบางคนเค้าก็ ไท่ไหล...  คนมีประสบการณ์ทุกคนจะเชื่อคนไหนดีล่ะเนี่ย

ซึ่งบางคนตั้งแต่เล่นมาตั้งแต่เด็กๆ ฝีมืออ่อนยันเก่ง เค้าอาจจะไม่เคยสนใจไม้ผ่อนแรงเลยก็ได้(เล่นพวกรุก แสวงหาแต่ไม้โหด) หรือบางคนอาจจะแสวงหาแต่ไม้รับอย่างเดียวก็ได้

แต่ถ้าคนเค้าสนใจแนะนำหรือคนที่มีประสบการณ์ในการขายเค้าก็จะเจอกับคนที่แสวงหาทั้งไม้บุก และไม้รับ แล้วก็ทำสำรวจตามความรู้สึกของคนส่วนมาก (มันอาจจะเป็นแค่ความรู้สึกของคน แต่มันก็รู้สึกส่วนมากอ่ะครับ อาจจะไม่ถูกก็ได้แต่ก็เค้าก็เสนอเฉยๆ)

ส่วนโค้ชที่มาสอนเล่นแบด กับคนที่มาแนะนำไม้แบดอ่ะไม่เหมือนกันครับ ถ้าโค้ช ที่เค้าไปคุมนักกีฬาเยอะๆ มีเล่นกันหลายไม้  ใส่ใจนักกีฬาเกี่ยวกับไม้ เค้าอาจแนะนำไม้เก่งกว่าโค้ชที่เคยเป็นทีมชาติก็ได้นะครับ เพราะทีมชาติส่วนมากก็เปลี่ยนไม้กันไม่บ่อยเท่าไหร่ เปลี่ยนน้อยกว่าบางคนในเว็บอีกอ่ะ(เปลี่ยนรุ่นตี) (ส่วนมากทีมชาติตีไม้สปอนเซอร์อ่ะ)

ส่วนการฟังจะคิดตามหลักความเป็นจริง ก็ใช่อ่ะครับผมเลยบอกว่า หลักความเป็นจริงผมก็เห็นว่าข้างต้นอ่ะครับการแนะนำไม่เกี่ยวกับการตีแบดเก่งไม่เก่งเสมอไป แต่ขึ้นอยู่กับการศึกษาอ่ะครับ ว่าจะสนใจกันขนาดไหน ส่วนถ้าใครไม่เชื่อว่าคุณตี้ไม่สำรวจจริงๆก็ลองดูได้ว่าลุกค้ารุ่นแรก ถึงขนาดไปติดขอบสนามขนาดไหน ลูกค้ารุ่นหลังๆมาอาจไม่ถึงขนาดนั้น สงสัยไม่มีเวลา

ปล.แต่ก็อย่าไปเชื่อผมเลยครับฟังหูไว้หูดีกว่าครับ ส่วนการไม่มีอคติ คือ ความเห็นที่เป็นกลางครับ คือ ใครจะยังไง ไม่ว่าใคร ไม่บอกว่าใครดี และไม่ดี เก่งไม่เก่ง ทั้งที่เรายังไม่ได้เจอหรือรู้จักเค้าอ่ะครับ

อย่างผมเรียกว่ามีอคติอ่ะครับ ไม่น่าเชื่อถือซักเท่าใดนักอ่ะ เพียงแต่ไม่อยากให้ใครมาพูดลอยๆ แค่นั้นเอง

ปล.2 บางคนชอบคิดว่าผมเป็นแฟนคุณตี้ หุ้นส่วนบ้างอย่างเนี้ย แฟนจริงๆนะ แต่แฟนคลับเฉยๆครับ สำหรับผู้หญิงในเว็บผมยังหาจีบอยู่ครับ ขอน่ารักๆ ชอบตีแบดนะ ไม่เอาตีแบดเก่งมากแต่ชอบตีแบดพอไม่งั้นโดนข่ม (ยังไม่เจอเลย สงสัยกลัวเพราะว่าเราปากเสียซะและ ไปยินดีต้อนรับทีไรไม่เคยยินดีกับเราเลย เลยไม่ยินดีแล้วล่ะตอนนี้ ฮิๆ)

--
อุปกรณ์ระดับโลก ฝีมือระดับหมู่บ้าน

Mr.C

เขียนเมื่อ:  28/3/2008 21:24:50

เลขที่สมาชิก: 11246

เคยตี 900t แล้วติดใจหรอคับ

อยากให้ลอง คาสัน 100 อีกตัวคับ ราคาไม่แพงด้วยคับ ^^

--
Mr.C Sports @ Ari จำหน่ายอุปกรณ์แบดมินตันราคาส่ง LI-NING, YONEX, VICTOR, KUMPOO, DUNLOP, CARTON, KASON, JOOBONG, RSL, SMASH, YIMNEX
รับขึ้นเอ็นด้วยเครื่องดิจิตอลรุ่นใหม่ล่าสุด + บริการเปลี่ยนตาไก่(ทั้งไม้, กันเฟรมยุบ) เน้นคุณภาพ งานประณีตครับ

ติดต่อสอบถามได้ทาง PM หรือ โทร. 089 6619180

www.mrc-sports.com

kob_mcga

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/3/2008 21:46:08

เลขที่สมาชิก: 3151

เห็นด้วยกับคุณ มี๋แพนด้า กะ คุณเวลนะคับ
โดยเฉพาะคุณเวล ยกตัวอย่างได้ เห็นภาพมากๆ
อืมม.... เท่าที่อ่านนี้ ก็มีแต่คน
ที่มีประสบการณ์แล้วมาแสดงความคิดเห็นกัน
ใครชอบ ไม้อะไร ไม่ชอบไม้อะไร ก็ว่ากันไป คนขายเค้าก็มีหน้าที่ขาย
คนซื้อก็ต้องหาข้อมูล ก่อนจะซื้อ คงไม่เชื่อใครคนเดียวพูดหรอกคับ
เรื่องแบบนี้ น่าจะรู้กันอยู่แล้ว จิงม๊าาา
คนเราความเห็นแตกต่างครับ ไม้ไหนดี ไม่ดีก็อยู่ที่คนตีด้วย
คนแนะนำ ก็คงแนะนำกลางๆ ทั่วๆไป
อย่าไปดูถูกใครเลยครับ ผมเชื่อว่า คนที่เข้ามาอ่านเวปนี้ รักกีฬา แบดมินตัน
กันหมดแหละครับ ไหนๆก็พูดจา ภาษาแบดเหมือนกัน
รักกันครับ รักกัน

ไม้ที่ทุกคนแนะนำมาก็ดีทั้งนั้น และมันก็มีจุดประสงค์เดียวกัน
คือมันไว้สำหรับ ตีลูกแบดได้
เหมือนรถอ่ะคับ มันวิ่งได้เหมือนกันทุกคัน
ชอบยี่ห้อไหน แบบไหน รุ่นไหน ก็อยู่ที่ตัวคุณเอง
มีงบแค่ไหน ก็ซื้อแค่นั้น เนอะๆ
รถแพงๆ คุณอาจไม่ชอบ หน้าตารูปร่างมันก็ได้
ยังไงผมว่า ลองหาไม้ที่คิดว่า ตัวเองชอบและ
ถนัดดีกว่าคร๊าบบบบ...

--
^^

เขียนเมื่อ:  29/3/2008 1:46:37

มีอคติคือไม่เป็นกลาง
ผมอาจขวานผ่าซาก
แต่ตรงไปตรงมาหน่อย
การที่มีคนให้เปรียบเทียบไม้
แล้วมีการแนะนำของที่ขายว่าน่าจะใช่
มันเป็นกลางตรงไหนครับ
ผมไม่ได้ดูถูกใคร
แต่คุณตี้เคยประกาสเอง
ว่าเพิ่งตีและเป็นตัวแทนขาย
จำได้ว่าไม่ถึงปี
ผมจึงบอกว่ามันต่างกัน
อยากให้ฟังหูไว้หูครับ
เรื่องหมอรักษาคน
ถ้าไม่มีคนป่วยโรคนั้นมาก่อน
หมอก็รักษาตามอาการเฉพาะหน้าครับ
เรื่องอคติผมมีนะ
แต่มีกับไม้ที่เลียนแบบคนอื่นครับ

--
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต