ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิว ARC 9FL สวยสังหาร
รีวิว ARC 9FL สวยสังหาร                 

>oOPongOo<

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  31/3/2015 14:26:31
  รีวิว ARC 9FL สวยสังหาร

เลขที่สมาชิก: 39778

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผมจะมารีวิวไม้ตีง่ายสบายๆ เหมือนกับทุกเพศทุกวัย สีสันโดนใจวัยส์รุ่นกันครับ

และไม้ที่ว่าก็คือไม้ Yonex ARCSABER 9FL ครับ

เป็นไม้ที่ทำสีมาได้ลงตัวมากครับ รู้สึกว่าสวยกว่า ARC 9 ปกติที่จะออกสีชมพู+ขาว

แต่ ARC 9 FL จะเป็นโทนสี ชมพู+ดำ ซึ่งเป็นการผสมผสานความดุ และ ความหวาน เข้าด้วยกันอย่างลงตัว

ยี่ห้อ : Yonex

รุ่น : ARCSABER 9 FL

น้ำหนัก : 4U6G

เอ็น : BG 66 Ultimax 22 ปอด์น

ผลของการเทสนะครับ

เมื่อลองๆจับลองๆเหวี่ยงดู เป็นไม้ที่เบา แต่ไม่มาก กำลังเหมาะมือสำหรับผู้หญิงหรือผู้ชายที่แรงน้อยครับ

มาดูในส่วนของก้านกันบ้าง ลองๆงอดูแล้วรู้สึกว่า ไม้เป็นก้านกลางๆ ไม่แข็งหรืออ่อนจนเกินไป

ในการเทสครั้งนี้ ผมใช้เอ็นของ Yonex BG 66 Ultimax 22 ปอด์น เพราะผมไม่ใช่แนวบุกครับ

มีจังหวะเหน่งๆ ลองกลางๆคอร์ดถึงจะตบครับ ส่วนมากเน้นรับมากกว่า จึงเลือกใช้เอ็นที่มีแรงดีดดี

และขึ้นปอด์นน้อยๆ เพื่อที่จะให้เด้งดี ช่วยสปริง จะได้ไม่เปลืองแรงมากในขณะลงเกมส์

อธิบายส่วนประกอบของไม้เรียบร้อยแล้ว คราวนี้ถึงตอนลงตีจริงบ้างครับ

จากการน็อคลูก รู้สึกว่า ก้านสปริงดี ตีทะลุหลังสบาย เหมาะกับคุณผู้หญิงที่ตีไม่ค่อยถึงหลัง หรือ

คุณผู้ชายที่อาจจะเป็นมือใหม่ที่ตีโชยๆไม่ถึงหลัง ไม้นี้จะช่วยให้คุณตีทะลุหลัง บางทีอาจจะโดนหัว

คนนั่งดูหลังคอร์ดก็เป็นได้

ลองดาดดู เป็นไม้ที่ดาดดี เพราะเป็นไม้ที่น้ำหนักเบา ลูกออกจากไม้มีความแรง และดาดได้เรื่อยๆ

ไม่เมื่อยมือ

มาถึงลูกตบ รู้สึกว่าตบได้ดี มีน้ำหนัก อาจจะไม่เท่าตระกูล Z Force หรือ VT เพราะพวกนั้นทั้ง

ก้านแข็งทั้งหัวหนัก แต่ ARC 9 FL สีหวานๆแบบนี้ก็ทำได้ไม่น้อยหน้า

มาถึงการให้คะแนนนะครับ

ลูกเซฟ 9/10

ด้วยการเซฟที่ออกหลังสบายๆ จึงไม่แปลกเลยที่ ARC 9 FL จะได้คะแนนไปถึง 9 เต็ม 10 ถ้าเป็น

เกรดในโรงเรียนนี่ได้เกรด 4 เลยนะครับ

ลูกดาด 8/10

เป็นไม้ที่ดาดดีในระดับนึง แต่ก็คงไม่สู้พวกไม้ก้านแข็ง หัวเบา ที่ผลิตมาเพื่อเล่นเกมส์เร็ว

สวนดาดโดยเฉพาะ อย่างเช่น YONEX ARC FB หรือ VICTOR ตระกูล BRAVESWORD และ

ตระกูล JETSPEED อย่างเช่น VICTOR JETSPEED 10

ลูกตบ 8/10

เป็นไม้ Balance ที่ตบได้ดีมาก ไม่คิดว่าไม้ก้านกลางๆ หัวกลางๆ จะตบลูกได้มีน้ำหนัก และที่สำคัญ

เราสามารถตบได้เรื่อยๆ

ลูกหยอด 7/10

ลูกหยอดนี่แล้วแต่บุคคลและความถนัดจริงๆครับ ผมให้กลางๆคือ 7 ละกันเพราะผมก็หยอดไม่เก่ง

และไม่ใช่ไม้ที่ถนัด จึงหยอดได้ไม่ดีเท่าที่ควร

รับลูกตบ 8/10

ด้วยน้ำหนักไม้ที่เบา และก้านสปริงดี ทำให้ดีดลูกตบถึงหลังสบายๆ

โดยสรุป

เป็นไม้ที่ใช้สบาย รุกดีรับเยี่ยม หรือเป็นไม้ Balance ที่เหมาะกับทุกเพศ ทุกวัย

อ่านรีวิวอุปกรณ์แบดมินตันอื่นๆได้ที่นี่

http://www.toomjew.com/category/%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B8%AC%E0%B8%B2/

[ แก้ไขโดย steplnw69 เมื่อ 31/3/2015 14:33 ]
ข้อมูลส่วนตัว

golfjupp

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  31/3/2015 14:40:31
  Re: รีวิว ARC 9FL สวยสังหาร

เลขที่สมาชิก: 52933

เยี่ยมครับ

noncee RT.

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  31/3/2015 23:35:36

เลขที่สมาชิก: 70083

>>ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ :)

vanila_zaa

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/4/2015 13:08:04

เลขที่สมาชิก: 69204

สีสวยจริง ไม้นี้ สวยดุ

malootoo

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  31/5/2024 10:49:30

เลขที่สมาชิก: 49139

เป็นไม้สวยดี สวยคมคับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต