ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  มีข้อสงสัยอยากถามเรื่อง corkscrew smash ครับ
มีข้อสงสัยอยากถามเรื่อง corkscrew smash ครับ                 

- MaMeng -

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 11:51:14
  มีข้อสงสัยอยากถามเรื่อง corkscrew smash ครับ

เลขที่สมาชิก: 54982

เวลาดู youtube  แล้วได้ยินผู้บรรยายพูดบ่อย ๆ ถึงคำนี้ "corkscrew smash"
ผมเดาเอาเองว่ามันคือการตบแบบเฉือน ๆ ให้ลูกมันหมุน ๆ  มั้ง ??   
เอาไปลองเองปรากฏว่า ขนหลุดกระจาย หรือบางทีวืด ๆ มันไม่สะดวกเหมือนตบเต็มหน้าไม้
ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามขอความกระจ่างดีกว่า  (ก่อนที่จะตีผิดไปมากกว่านี้ครับ)

1. corkscrew smash  คือการตีแบบไหน และ ฝึกยังไงครับ
2. มันต่างจากลูกตัดหยอด ลูกฟัน ธรรมดายังไงครับ

ปล. เพิ่มเติม..
ผมดูคลิปนี้ หลินตันเจอหวังเชียงหมิง  หลินตันหันหลังให้กล้องและตีมือซ้าย
ผมสังเกตหลายลูกเวลาเค้าตีเซฟจากหลังคอร์ด ไปหลังอีกฝั่ง  ลูกมันเลี้ยวบานออก แล้วเลี้ยวกลับเข้ามุมอีกฝั่ง
ผมตาฝาดมั้ย หรือเป็นที่มุมกล้อง หรือเป็นที่ลมบน   หรือ..สามารถตีและบังคับลูกแบบนั้นได้จริง ๆ ครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ข้อมูลส่วนตัว

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 12:23:10
  Re: มีข้อสงสัยอยากถามเรื่อง corkscrew smash ครับ

เลขที่สมาชิก: 45117

ลูกมันเลี้ยวบานออก แล้วเลี้ยวกลับเข้ามุมอีกฝั่ง

ยังกะการ์ตูน อ๊ะ แต่มีจริงนะครับ บังคับให้ลูกเป็นแบบนั้นได้

CyruszigzaG

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 12:35:05
  Re: มีข้อสงสัยอยากถามเรื่อง corkscrew smash ครับ

เลขที่สมาชิก: 11279

ลูก corkscrew smash อยู่นาทีที่เท่าไรครับ อยากเห็นครับแต่ไม่มีเวลาดูจนจบ

ส่วนลูกที่เห็นเลี้ยวนั้นทำได้จริงครับ ลูกcurveแต่เฮียแกเลี้ยวได้เยอะมากๆ

jumbomania

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 12:37:12

เลขที่สมาชิก: 28385

ระดับเทพ เค้าตีบังคับได้ทั้ง Forehand curve และ Backhand curve

Ekkasit

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 14:34:56

เลขที่สมาชิก: 62637

เพิ่งรุ้ว่ามีลูกอย่างงี้ด้วย ความรู้ใหม่ๆ

valentino_nut

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 14:54:47

เลขที่สมาชิก: 54027

นาที่ที่ 21.47 ครับ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 15:05:24

เลขที่สมาชิก: 3487

ผมว่าคล้ายฟัน ตัดหยอด ตบตัดนะ
ขึ้นกับองศาไม้กับหัวลูก
องศาไม้กับพื้นสนาม (ก้มเงย)

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/8/2014 8:16:14

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย - Wrong way -:

เวลาดู youtube  แล้วได้ยินผู้บรรยายพูดบ่อย ๆ ถึงคำนี้ "corkscrew smash"
ผมเดาเอาเองว่ามันคือการตบแบบเฉือน ๆ ให้ลูกมันหมุน ๆ  มั้ง ??   
เอาไปลองเองปรากฏว่า ขนหลุดกระจาย หรือบางทีวืด ๆ มันไม่สะดวกเหมือนตบเต็มหน้าไม้
ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามขอความกระจ่างดีกว่า  (ก่อนที่จะตีผิดไปมากกว่านี้ครับ)

1. corkscrew smash  คือการตีแบบไหน และ ฝึกยังไงครับ
2. มันต่างจากลูกตัดหยอด ลูกฟัน ธรรมดายังไงครับ

ปล. เพิ่มเติม..
ผมดูคลิปนี้ หลินตันเจอหวังเชียงหมิง  หลินตันหันหลังให้กล้องและตีมือซ้าย
ผมสังเกตหลายลูกเวลาเค้าตีเซฟจากหลังคอร์ด ไปหลังอีกฝั่ง  ลูกมันเลี้ยวบานออก แล้วเลี้ยวกลับเข้ามุมอีกฝั่ง
ผมตาฝาดมั้ย หรือเป็นที่มุมกล้อง หรือเป็นที่ลมบน   หรือ..สามารถตีและบังคับลูกแบบนั้นได้จริง ๆ ครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
การรตบตัดมีด้วยกันหลายรูปแบบน่ะ หากต้องการให้ลูกลงพื้นเร็วๆ เขาจะใช้การสบัดข้อมือเคาะลูกแบดไปด้วย เหมือนเอาหน้าไม้ไปกระแทกลูกแบด โดยจุดสังเกตุหน้าไม้จะไม่ตามลูก ซึ่งผิดกับการตบตัดแบบทั่วๆไปที่หน้าไม้ต้องตามลูก
การตีลูกไซร้โค้งนั้นมีอยู่จริง เช่น บรมจารย์ เซี่ยงกั๋วเป่า รับลูกตบแล้วตีลูกไซร้โค้งกลับไป โดยที่คู่ต่อสู้ไม่สามารถดักตบซ้ำได้เลยน่ะ การตีลูกเซฟไซร้โค้งทำไมจะทำไม่ได้ล่ะ บางคนอาจจะสงสัย ลูกแบดมันไม่ได้กลมเหมือนอย่างกับลูกปิงปองหรือลูกเทนนิส มันจะไซร้โค้งไปได้อย่างไร วิธีการตีนี่แหละที่มันทำให้ลูกที่ตีออกไปมันแตกต่างกัน ตัวอย่าง ปราโมทย์ อดีตนักแบดทีมชาติของไทย ตีลูกไซร้โค้งได้หลายรูปแบบ เรียกว่าใครเคยเล่นกับเขา เหนื่อยแน่นอน น่ะ...

- MaMeng -

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/8/2014 10:03:22

เลขที่สมาชิก: 54982

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณามาให้ความรู้ครับ

-To*LFC*-

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  4/8/2014 11:00:50

เลขที่สมาชิก: 48431

ยกคำพูด:
เขียนโดย valentino_nut:

นาที่ที่ 21.47 ครับ

ผมยังดูไม่ค่อยออกเลยครับ 555+ ตาไม่ถึงจริงๆ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต