ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  สอบถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ
สอบถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ                 

tard2525

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 10:55:54
  สอบถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 69499

ผมพึ่งได้ไม้ lining n90 มา รู้สึกว่าพอมาตีน๊อกลูกก็ตีได้ปกติ ถึงหลังตลอด แต่พอมาเล่นเป็นเกมส์รู้สึกว่าทำไม ตีไม่ได้เลย

ตีไม่โดนเต็มเหมือนตีน๊อกลูกเลย โดนไม่เต็มหน้าไม้ เพื่อนๆ พี่ๆ พอมีวิธีแก้ไขแนะนำผมหน่อยไมครับ เอ็นเค้าขึ้นมา 24 ปอนด์

พอดีมีพี่เค้าแนะนำว่าให้ขึ้น 26 ปอนด์ ผมคิดในใจว่า ข้อมือผมไม่ได้เทพแบบนั้นมันจะตีได้หรอครับ ผมควร ลด หรือ เพิ่มดีครับ 
ข้อมูลส่วนตัว

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 11:25:06
  Re: สอบถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 3487

ความจริงก็พอตีได้นะความตึงขนาดนี้
แต่ถ้าจะให้ดีผมว่าลดลงเหลือ 21-22 ก็พอ
ส่วนตอนน๊อคตีได้ ลงเกมส์ตีไม่ค่อยได้
ผมพุ่งประเด็นไปที่จังหวะฟุตเวิร์คครับ
ตอนน๊อคคุณไม่ได้วิ่งไปตี ลูกป้อนถึงที่
จึงตีได้ค่อนข้างกลางไม้ ลูกจึงแรง
แต่พอลงเกมส์ลูกมันมาเร็ว ไกลตัว
คุณต้องวิ่งไปตี บางทีผิดจังหวะ ตีไม่โดนกลางไม้
เพราะเหตุ 1.เอ็นที่ค่อนข้างตึงสำหรับผู้เล่นได้ไม่นานนัก
2.พลิกไม้ไม่ทัน (เพราะมันหนัก)
3.วิ่งไปยังตำแหน่งที่เหมาะสมไม่ทัน
จึงตีไม่ค่อยแรง ไม่ได้ดั่งใจครับ
วิธีซ้อมเบื้องต้น
ฝึกวิ่งคอร์ดซ้ายขวาหน้าหลัง 6 จุด
(อย่าลืมมาหยุดตรงกลางก่อนนะครับ)
โดยเฉพาะหลังซ้าย หลังขวา
พยายามขยับไปตีโอเวอเฮดให้ทัน ไม่ใช้แบ๊คแฮน
เวลาน๊อคให้ฝั่งตรงข้ามตีซ้ายบ้างขวาบ้าง ฝึกเข้าหาลูก
เวลาน๊อคลูกเซฟ โยนไม่ต้องสูงมาก ฝึกพลิกหน้าไม้ให้ได้เร็ว

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 11:28:25
  Re: สอบถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 3487

ทั้งนี้ แนะนำให้หาที่เรียนเบสิคครับ
ซักสองเดือนก็ตีได้สบายแล้วครับ
ไม่ต้องเปลี่ยนไม้ ไม่ต้องเปลี่ยนเอ็นด้วยครับ

AAA Dussadee

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 11:42:36

เลขที่สมาชิก: 2220

ไม่ได้อยู่ที่อุปกรณ์ครับ อยู่ที่คอมเม้นท์ข้างบน

badthai

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 11:42:46

เลขที่สมาชิก: 23818

จากประสบการณ์นะครับ เวลาเราน็อคลูกส่วนมากไม่ได้เคลื่อนไหวร่างกายมากทำให้ส่งกำลังแขนไปที่ไม้ได้เต็มที่ แค่เดินตี แต่เวลาเล่นเกมส์มีการเคลื่อนไหวของร่างกายตลอดให้เอื่อมไปถึงลูกได้ช้า กว่าน็อคลูกยืนอยู่กับที่ ส่งกำลังแขนตีไม่เต็มที่ เลยตีไปไม่ค่อยถึงหลังหนะครับถ้าลูกอยู่ไกลตัว.. การขึ้นเอ็นตึงๆมาก ไม่ใช่ว่าจะดีนะครับ จะทำให้ไม้กระด้าง เฟรมเสียรูป และ เอ็นขาดไว เหมือนเอาไม้กระดานไปตีลูกแบดเลยที่เดียว..ที่ระดับโลกบางคนเขาขึ้นตึงมากๆ เพราะเขาจะใช้แรงของเขาคอนโทรลลูกง่ายกว่าหนะครับ ทั้งตบและรับ และเขาก็มีสปอนท์เซอร์เรื่องอุปกรณ์ ขาดหักกี่อันก็ได้ หนะครับ.สำหรับผม 23 ปอนด์กำลังดี เผื่อตีให้คลายเส้นและหย่อนลงมาสัก .5 ปอน กำลังเด้งดีหนะครับ ^_^

tard2525

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 11:53:40

ขอบคุณครับ ทุกท่านครับ ผมก็ว่าจะไปเรียนเบสิกอยู่เหมือนกันครับ ผมค่อนข้างขาตาย ตอนนี้กำลังหัดวิ่งคอร์ดอยู่

แต่คิดว่าไปเรียนซักหน่อยจะดีกว่า ผมไม่ได้โทษอุปกรณ์หรอกครับ ผมแค่สงสัยว่าผมควรขึ้นเอ็นเท่าไรดี เพราะที่ซื้อ

มาเค้าขึ้น 24 ผมเลยไม่รู้ว่าจะลดปอนด์ลงดีมั้ย

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 12:21:18

เลขที่สมาชิก: 45117

AAA Dussadee

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/8/2014 12:39:03

เลขที่สมาชิก: 2220

ลดปอนด์ลงหน่อยก็ดีครับ เมื่อคุณพัฒนาจนจับความรู้สึกได้แล้ว ถ้ามันไม่พอค่อยเพิ่มปอนด์ขึ้นไป

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/8/2014 8:38:39

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย tard2525:

ผมพึ่งได้ไม้ lining n90 มา รู้สึกว่าพอมาตีน๊อกลูกก็ตีได้ปกติ ถึงหลังตลอด แต่พอมาเล่นเป็นเกมส์รู้สึกว่าทำไม ตีไม่ได้เลย

ตีไม่โดนเต็มเหมือนตีน๊อกลูกเลย โดนไม่เต็มหน้าไม้ เพื่อนๆ พี่ๆ พอมีวิธีแก้ไขแนะนำผมหน่อยไมครับ เอ็นเค้าขึ้นมา 24 ปอนด์

พอดีมีพี่เค้าแนะนำว่าให้ขึ้น 26 ปอนด์ ผมคิดในใจว่า ข้อมือผมไม่ได้เทพแบบนั้นมันจะตีได้หรอครับ ผมควร ลด หรือ เพิ่มดีครับ 

การตีลูกที่ผิดระยะอยู่บ่อยๆ มักจะเกิดกับนักแบดหน้าใหม่ เพราะขาดการฝึกซ้อมที่ถูกต้องน่ะ หันหน้าตีได้แรงแค่5 หันข้างตีได้แรงแค่10 คุณยังขาดประสบการณ์ในการเล่น ขึ้นเอ็นมา24ปอนด์ คิดหรือว่าจะตีไปเหมือนคนอื่นๆเขา เอ็นยิ่งตึงยิ่งเหนื่อยน่ะ นอกเสียจากคุณรู้วิธีตีมันถึงจะไม่เหนื่อย ข้อมือเทพมันก็ตีไม่ได้ ถ้าไม่รู้จักวิธีตีน่ะ ขึ้นเอ็นปอนด์สูงๆมันเหมาะกับคนที่มีประสบการณ์น่ะ การจะมีประสบการณ์ได้นั้น มันต้องเกิดจากการฝึกซ้อม มีผู้ที่รู้จริงแนะนำน่ะ มือใหม่หัดตีสัก18-20ปอนด์ก็น่าจะพอน่ะ เก่งขึ้นแล้วค่อยขึ้น 28-32ปอนด์ก็ยังไม่สาย .....

tard2525

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  2/8/2014 10:57:33

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:
เขียนโดย tard2525:

การตีลูกที่ผิดระยะอยู่บ่อยๆ มักจะเกิดกับนักแบดหน้าใหม่ เพราะขาดการฝึกซ้อมที่ถูกต้องน่ะ หันหน้าตีได้แรงแค่5 หันข้างตีได้แรงแค่10 คุณยังขาดประสบการณ์ในการเล่น ขึ้นเอ็นมา24ปอนด์ คิดหรือว่าจะตีไปเหมือนคนอื่นๆเขา เอ็นยิ่งตึงยิ่งเหนื่อยน่ะ นอกเสียจากคุณรู้วิธีตีมันถึงจะไม่เหนื่อย ข้อมือเทพมันก็ตีไม่ได้ ถ้าไม่รู้จักวิธีตีน่ะ ขึ้นเอ็นปอนด์สูงๆมันเหมาะกับคนที่มีประสบการณ์น่ะ การจะมีประสบการณ์ได้นั้น มันต้องเกิดจากการฝึกซ้อม มีผู้ที่รู้จริงแนะนำน่ะ มือใหม่หัดตีสัก18-20ปอนด์ก็น่าจะพอน่ะ เก่งขึ้นแล้วค่อยขึ้น 28-32ปอนด์ก็ยังไม่สาย .....

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ คือที่บอก 24ปอนด์ คือผมได้ไม้มือสองมาครับ เค้าขึ้นเอ็นมา 24 อยู่แล้วเลยเอาไปตีดูก่อนว่าได้หรือเปล่าครับ 

เมื่อวาลไปเปลี่ยนเอ็นมาแล้วเหลือ 22ปอนด์ ตีสนุกขึ้นมากเลยครับ 

Bad-man13

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  3/8/2014 15:15:37

เลขที่สมาชิก: 65993

ยินดีด้วยครับที่ค้นพบ

E22SZ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  4/8/2014 11:11:52

เลขที่สมาชิก: 11683

ถ้ายังไม่มีโอกาสเรียน หาเพื่อนฝึกตีน๊อคลูกให้เยอะๆครับ ถ้าไม่มีเพื่อนช่วยน๊อค ก็น๊อคกับกำแพงเอาเองก็ได้ครับ ทำบ่อยๆก็จะได้เบสิคการเปลี่ยนหน้าไม้ให้ดีขึ้นครับ แต่เช็คด้วยนะว่าจับไม้ถูกต้องรึยังครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต