ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  Tennis Elbow
Page 1 of 2[1]2»
Tennis Elbow                 

kidcat11

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 16:52:46
  Tennis Elbow

เลขที่สมาชิก: 69102

มีใครเคยบาดเจ็บจากการตีแบด โดยหมอวินิจฉัยเป็น Tennis Elbow คือเราอยากรู้ว่า อีกนานมั้ย จะกลับมาตีแบดได้คะ เราะหมอบอกว่า ต้องรักษาไปเรื่อยๆจนกว่าจะหาย มีใครเคยเป็นบ้างคะ ช่วยเราหน่อย ร้อนใจค่ะ

[ แก้ไขโดย kidcat11 เมื่อ 3/7/2014 16:56 ]
ข้อมูลส่วนตัว

Mr.Dee

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 16:56:11
  Re: Tennis Elbow

เลขที่สมาชิก: 48751

ผมก็เป็นครับ ไม่ได้ไปหาหมอ แค่หายามาทาน แล้วก็หาที่พันข้อศอกมาใช้ ก็เล่นได้แล้วครับ แต่พักบ้างก็ดีครับ

kidcat11

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:03:42

ยกคำพูด:
เขียนโดย Mr.Dee:

ผมก็เป็นครับ ไม่ได้ไปหาหมอ แค่หายามาทาน แล้วก็หาที่พันข้อศอกมาใช้ ก็เล่นได้แล้วครับ แต่พักบ้างก็ดีครับ

เจ็บค่ะ แล้วก็มาเกี่ยวพันในชีวิตประจำวัน ยกแก้วน้ำเต็มๆแก้วยังปวด หมอบอกงดใช้แขน ดีที่สุด เอิ่มเราเป็นแขนขวา พยายามจะงดใช้แขนขวาอยู่ค่ะ ^^

achree

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:18:38

เลขที่สมาชิก: 38567

เป็นค่ะ หมอบอกแบบฟันธงว่า ให้เลิกเล่นเท่านั้น
ใช้วิธี บริหารกล้ามเนื้อแขนส่วนล่างง่ายๆ ก็ ถ้ามีกระเป๋าโน้ตบุ๊ค ก็ถือไว้ แขนตก แล้วยกกระเป๋าขึ้นลง แบบกางศอกออกนอกตัว ต้นแขนไม่ยก จะดีขึ้นค่ะ อีกอย่างคือ ไม้แบด ถ้าใช้ไม้ก้านแข็งเกิน ก็ปวดสะท้านถึงศอกเลย เปลี่ยนไม้หรือขึ้นเอ็นให้ความตึงน้อยลง ช่วยได้ค่ะ

♣ บ้านตาขุน ϖ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:24:22

เลขที่สมาชิก: 14475

พักจนหายดีกว่า ค่อยมาเล่น ไม่งั้นเรื้อรัง เล่นได้แต่ไม่เต็ม100

จะนานหรือไม่นานก็อยู่ที่การดูแลรักษาเยียวยาตัวเอง

nooit

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:26:16

เลขที่สมาชิก: 63037

เข้าใจอารมณ์เลยครับ คอนนั้นแปรงฟันยังเจ็บเลย แล้วเซ็งมากเวลาเล่นแล้วเจ็บ
สำคัญต้องพักครับแล้วก็ exerciseตามนี้

ผมประคบอุ่นทุกวัน+นวด nurofen gel ร่วมกับฝังเข็มที่รพ.
2-3ครั้ง กินยา celebrex เท่าที่จำเป็น หรือเฉพาะตอนที่ปวดจริงๆ
พอค่อยยังชั่วแล้วก็ล่นweightให้กล้ามเนื้อมันแข็งแรงขึ้นเพื่อsupport แรง วันหลังจะได้ไม่กลับมาอีก
ประมาน 2-3 เดือน ตอนนี้กลับมาเล่นได้ปกติ (ผมอายุ42 : recovery แต่ละคนคงไม่เท่ากัน)
แต่ตอนนี้ต้องเปลี่ยนไม้ให้เบาลง ขึ้นเอ็นตึงน้อยลง เปลี่ยนสไตล์การเล่น (เมื่อก่อนบ้าตบ)และฝึกการตีใหม่ครับ
เพิ่งจะหายดีเนี่ยละครับ เป็นความรู้สึกที่ดีมาก ได้กลับมาเล่นเต็มที่
อยากให้คนอื่นหายด้วย เป็นกำลังใจให้นะครับ

Joe Jae Sung

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:33:31

เลขที่สมาชิก: 50763

ยกคำพูด:
เขียนโดย kidcat11:

ยกคำพูด:

เจ็บค่ะ แล้วก็มาเกี่ยวพันในชีวิตประจำวัน ยกแก้วน้ำเต็มๆแก้วยังปวด หมอบอกงดใช้แขน ดีที่สุด เอิ่มเราเป็นแขนขวา พยายามจะงดใช้แขนขวาอยู่ค่ะ ^^

ลองประคบเย็นตรงบริเวณข้อศอกดูครับ ใช้เจลลดไข้ แช่ช่องฟรีสไว้ แล้วเอามาประคบตรงจุดที่ปวดครับ ลดอาการอักเสบ แล้วยืดกล้ามเนื้อบริเวณแขนบ่อยๆ ช่วยยืดเส้นบริเวณต้นแขนและข้อศอก แต่ว่าถ้าจะแก้ไขถาวร ต้องเปลี่ยนท่าตีครับ

kidcat11

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:37:50

ขอบคุณทุกคนนะคะ เล่นประจำ พอได้พัก เสียใจมาก ตอนนี้ไม่ได้ตี แต่งตัวไปคอร์ดก็ยังดี ตอนนี้ผ่านมาจะ 3 อาทิตย์แล้วค่ะ อาการยังเจ็บอยู่ หมอก็แนะนำให้ประคบอุ่นเหมือนกัน แล้วก็ใช้แขนและมือให้น้อยที่สุด ยาหมอไม่แนะนำให้ทาน เพราะบอกทานไปแค่ลดปวด ไม่หาย หายต้องดูแลตัวเองเท่านั้น แย่จังค่ะ อยากไปตีแบดอีก

kidcat11

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:46:29

ยกคำพูด:
เขียนโดย mommamxx:
จะลองทำตามที่แนะนำนะคะ น่าจะต้องเปลี่ยนท่าตีแล้วล่ะค่ะ เราชอบตีท้ายคอร์ด ใช้แรง สงสัยต้องเปลี่ยนสไตล์แล้ว ^^

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ลองประคบเย็นตรงบริเวณข้อศอกดูครับ ใช้เจลลดไข้ แช่ช่องฟรีสไว้ แล้วเอามาประคบตรงจุดที่ปวดครับ ลดอาการอักเสบ แล้วยืดกล้ามเนื้อบริเวณแขนบ่อยๆ ช่วยยืดเส้นบริเวณต้นแขนและข้อศอก แต่ว่าถ้าจะแก้ไขถาวร ต้องเปลี่ยนท่าตีครับ

AAA Dussadee

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:57:14

เลขที่สมาชิก: 2220

กดนวดตรงจุดที่เป็นครับ แต่ต้องทนหน่อย

kidcat11

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 17:59:06

ยกคำพูด:
เขียนโดย AAA Dussadee:

กดนวดตรงจุดที่เป็นครับ แต่ต้องทนหน่อย

ลำบากตรงทนปวดนี่ล่ะค่ะ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ^^

วินไง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 18:18:25

เลขที่สมาชิก: 66042

ยกคำพูด:

ขอบคุณทุกคนนะคะ เล่นประจำ พอได้พัก เสียใจมาก ตอนนี้ไม่ได้ตี แต่งตัวไปคอร์ดก็ยังดี ตอนนี้ผ่านมาจะ 3 อาทิตย์แล้วค่ะ อาการยังเจ็บอยู่ หมอก็แนะนำให้ประคบอุ่นเหมือนกัน แล้วก็ใช้แขนและมือให้น้อยที่สุด ยาหมอไม่แนะนำให้ทาน เพราะบอกทานไปแค่ลดปวด ไม่หาย หายต้องดูแลตัวเองเท่านั้น แย่จังค่ะ อยากไปตีแบดอีก
สู้ สู้ครับ ถึงขนาดแต่งตัวไปแต่ไม่ตี คงชอบแบดมาก

golf_lemon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 18:27:43

เลขที่สมาชิก: 42715

ต้องพักครับผมเคยเป็นแรกๆแล้วฝืนเล่นต่อไปอีกเดือน อาการหนักเลย หยิบมือถือยังปวด เวลานอนก็ปวด สุดท้ายต้องพักไป 3-4 เดือนแล้วยกเวทให้ข้อมือแข็งแรงครับ ปัจจุบัน มีปวดจิ้ดๆ แต่ไม่หนักครับ พัก 1 วันก็หาย เดี๋ยวนี้เล่นได้ทุกวันละครับ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 18:36:52

เลขที่สมาชิก: 45117

มันเป็นที่เอ็นข้อศอกอักเสบเนอะ
วิธีทำให้อาการทุเลาที่เห็นผลไวที่สุดคือฉีดยาสเตียรอยด์
แต่ถ้าฉีดยาไปแล้ว เราไม่เจ็บ แล้วไปเล่นหนักๆอีก มีสิทธิ์เอ็นขาด

ขอแนะนำดังนี้
-ด้านกายภาพ
กินยาคลายกล้ามเนื้อ
ทายาคลายกล้ามเนื้อ ไปพร้อมๆกับประคบร้อนหรือประคบเย็น (ผมประคบเย็น ทาLongaderm และยาคลายกล้ามเนื้อ)
คลายกล้ามเนื้อและยืดเส้นเอ็นด้วยท่าบริหาร ในท่าวอร์มร่างกายมีท่าที่คลายกล้ามเนื้ออยู่แล้ว
เพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อด้วยการเล่นเวทเบาๆ
นวดตัว นวดเท้า
บางคนไปฝังเข็ม แต่ไม่รู้ว่าช่วยได้แค่ไหน

-ด้านอุปกรณ์
ลดความตึงของเอ็น ถ้าเคยใช้24ให้ลดเหลือ22
หาไม้ที่มีน้ำหนักเบา ตอนนี้ไม้ที่เบาสุดอยู่ที่70g ก้านอ่อน ถึงปานกลาง
หาที่รัดศอกมาใส่(ผมไม่ได้ใช้)

-การตีแบด
หยุดไปซักระยะก่อน เพื่อให้อาการดีขึ้น เมื่ออาการดีขึ้น ให้เตรียมกล้ามเนื้อแขนและข้อมือให้พร้อมก่อนที่จะไปลงเล่น

i - DoZenz

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 18:42:11

เลขที่สมาชิก: 39754

โรคยอดฮิตของมนุษย์ตีแบดครับ ... ผมก็เคยเป็น และเป็นบ่อยด้วย เมื่อไหร่เป็นจะรู้ได้ทันทีว่าต้องมีอะไรบางอย่างผิดปกติ ...

เนื่องจากโรคนี้เป็นลักษณะคล้ายๆ กับ เอ็นข้อศอกด้านนอกอักเสบ

แนะนำให้พักไปก่อนสักระยะครับ เอาประมาณว่าใช้ชีวิตประจำวันปกติแล้วไม่มีอาการเจ็บ แล้วลองๆ มาถือไม้ดู แต่ระหว่างนี้ให้เปลี่ยนท่าตี เป็นท่าที่ถูกต้อง ... แต่ถ้ายังเจ็บอยู่ก็อย่าฝืนครับ เพราะมันจะเรื้อรัง ...

ส่วนการกินยา จะกินหรือไม่กินก็ได้ครับ แต่ตอนผมเป็นผมไม่กินนะ อิอิ

หากขึ้นเอ็นตึงไป ให้ลดลงมา หรือถ้าใช้ไม้ที่ก้านแข็งหรือหนัก ให้ลองเปลี่ยน เพื่อลดแรงสะท้านจากการตีลูก ที่ส่งมาถึงข้อศอก ...

และที่สำคัญที่สุด ... ก่อนลงเล่นทุกครั้ง ให้เวลากับตัวเองในการยืดกล้ามเนื้อส่วนไหล่และข้อมือให้มากๆ เพื่อให้กล้ามเนื้อส่วนดังกล่าวมีความยืดหยุ่นและสร้างประสิทธิภาพในการตีได้มากยิ่งขึ้น ...

อ้อ ... หลังเล่นอย่าลืม Cool Down ด้วยนะ ... ทำให้เป็นนิสัย จะดีมากครับ ...

Teddy หมีตีแบด

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 19:11:27

เลขที่สมาชิก: 49554

โค้ชบอกว่า.....ใช้ที่รัดแขนนานๆไม่ดีเพราะกล้ามเนื้อจะไม่มาซ่อมแซมตัวเอง ควรใช้เฉพาะจำเป็น

ที่สำคัญ ไปเรียน ปรับท่าตี หายได้ ไม่ต้องพึ่งยา

ผมเคยเป็นกินยาเท่าไหร่ก็ไม่หาย ให้โค้ชดูท่าตีให้ หายไวกว่ายา
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

oaktab

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 19:16:59

เลขที่สมาชิก: 3654

ขออนุญาตแนะนำครับ

กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นอักเสบทุกชนิด ต้องหยุดพักครับ ยาทั้งหลายบนโลกแค่บรรเทาอาการปวด มิได้ทำให้หายเร็วขึ้นแต่อย่างใด
หยุดเล่นอย่างน้อย6เดือนครับ หลีกเลี่ยงการใช้งานท่าที่ทำให้เจ็บ และการใช้งานแขนที่เจ็บ
ประคบอุ่นได้ถ้าปวด
กินยาได้ถ้าปวด
รัดelasticได้เพื่อลดการเคลื่อนที่ของกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นบริเวณดังกล่าว ป้องกันไม่ให้อักเสบมากขึ้น นอกจากนั้นยังช่วยลดอาการบวม
แต่ไม่มีวิธีใดทำให้หายครับ นอกจากการพัก
ถ้าพักแต่ระยะเวลาไม่พอหายสนิท กลับไปเล่น ก็จะทำให้อาการปวดกลับมาอีก

ระหว่างที่พัก ควรศึกษาดูว่าเทคนิคการเล่นของเราสมบูรณ์แล้วหรือยัง เนื่องจากอาการอักเสบ/ปวด เกิดจากการใช้งานที่ผิดวิธี/ผิดท่า/การใช้งานที่หนักหรือหักโหมจนเกินไป
เมื่อร่างกายพร้อม ควรปรับเปลี่ยนพฤติกรรม มิเช่นนั้นก็จะกลับไปมีอาการเหมือนเดิมครับ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 19:22:18

เลขที่สมาชิก: 3487

http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=75646

pypy

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 22:06:16

เลขที่สมาชิก: 5078

ต้นเหตุ ไม้หนัก ไป และเอ็นตึงไป แต่ไม่รู้ตัว
ประมาณ ปีเกือบสองปี ถึงจะตีไม่เจ็บ แต่จะมีอาการเจ็บตอนกด
ตอนนี้ผมเป็นแบบที่บอก มาใช้ไม้เบาลง ลดความตึงเอ็นลง อาการเจ็บค่อยๆจางไปมาก

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 23:08:46

เลขที่สมาชิก: 67992

ผมเพิ่งหายมาหมาดๆครับ...หยุดตีไป 3 เดือนเต็มๆ T^T
เท่าที่มาวิเคราะห์ดูหลังจากหายแล้วนะครับ....สาเหตุหลักๆมี 3 อย่าง
1.ใช้ไม้หนัก ก้านแข็ง เกินกล้ามเนื้อจะรับไหว ภาระเลยไปตกที่เส้นเอ็น
2.ขึ้นเอ็นตึงเกินไป ทำให้ต้องออกแรงตีเยอะ
3.ตีผิดท่า(ตอนเริ่มผมไม่มีเบสิคเลย)
ตอนเป็น Tennis Elblow ผมไม่ทราบหรอกนะว่าเป็น ฝืนเล่นไปทั้งๆที่เจ็บ เล่นไปซักพัก มันจะชาจนไม่รู้สึกเจ็บ
แต่พอเลิกเล่นเท่านั้นแหล่ะครับ ปวดอย่างแรง ผมฝืนเล่นแบบนี้มาเป็นเดือน จนไม่ไหวต้องไปพบแพทย์

วิธีรักษาของผม ที่แพทย์แนะนำนะครับ....หยุดตีแบดฯ หยุดเลยนะครับ ผมหยุดไป 3 เดือนเต็มๆ
ระหว่างนั้น ประคบร้อนไปด้วยทุกวันด้วยถุงน้ำร้อน ไปทำกายภาพเบาๆด้วยสิทธิ์บัตรทอง 30 บาท
เค้าจะเอาเจลมาทาแล้วใช้อะไรซักอย่างนวดๆอ่ะครับ แล้วก็กระตุ้นไฟฟ้าเพื่อลดอาการปวด ถ้าไม่ปวดก็ไม่ทำ
ในชีวิตประจำวันก็ใช้ผ้ายืดซัพพอร์ทข้อศอกไว้ตลอดครับ ที่เป็นแบบสวมเลยนะ

แล้วก็ทายาพวกเค้าท์เตอร์เพนนี่หล่ะครับ แล้วก็ทานยาตัวนึงชื่อ Arcoxia(ตัวยา Extoricoxib) ยาตัวนี้ถ้าจะใช้ต้องปรึกษาแพทย์นะครับ

ทำแบบนี้ไปซักระยะ ราวๆ 2 เดือน อาการก็ดีขึ้น เหยียดแขน กำแล้วแบมือได้มากขึ้น แต่ก็ยังมีอาการปวดนิดๆ ช่วงนี้แหล่ะครับ
ผมจะเริ่มบริหารกล้ามเนื้อแขนบริเวณที่เจ็บ เบาๆ ด้วยการยกขวดน้ำดื่ม 600 มล. แบบนี้ครับ

ช่วงนี้ต้องใจเย็นๆสุดๆนะครับ อย่าฝืนเด็ดขาด ไม่งั้นจากดีจะกลายเป็นร้ายทันที....

เมื่ออาการดีขึ้นมากแล้ว เหยียดแขนได้สุด กำแบมือได้แบบเจ็บพอทน ผมไปยกเวทเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อให้ลดภาระการทำงานของเส้นเอ็น จนอาการเจ็บหายสนิท ก็กลับมาตีแบดได้อย่างเดิม รวมเวลาทั้งหมด 3 เดือนเต็มๆ

ยังไม่จบนะครับ พอหายแล้ว ผมเปลี่ยนวิธีการเล่นใหม่ทั้งหมด เปลี่ยนไม้ เปลี่ยนความตึงของเอ็น ศึกษาท่าตีที่ถูกต้อง ทุกวันนี้ยังมีอาการรบกวนอยู่บ้างเพียงเล็กน้อย คือตึงๆ เสียวๆเฉยๆ น่าจะเป็นเพราะกลัวไปเอง แนวๆแขยงอ่ะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ต้องใจเย็นๆสุดๆครับผม

[ แก้ไขโดย iToon เมื่อ 3/7/2014 23:10 ]

[ แก้ไขโดย iToon เมื่อ 3/7/2014 23:11 ]
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต