ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ข้อเท้าเกือบพลิก เจ็บมาเป็นเดือน รักษายังไงครับ
ข้อเท้าเกือบพลิก เจ็บมาเป็นเดือน รักษายังไงครับ                 

MetalTPS

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 16:31:56
  ข้อเท้าเกือบพลิก เจ็บมาเป็นเดือน รักษายังไงครับ

เลขที่สมาชิก: 54959

เคยเท้าเกือบพลิก เจ็บขอบเท้าด้านนอกเหนือนิ้วก้อย มาเดือนนึงแล้วครับ ยังเล่นอยู่เรื่อยๆ รักษายังไงดีครับ เเช่น้ำอุ่นก็ยังไม่หาย
ข้อมูลส่วนตัว

yacoolsa9

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 16:47:22
  Re: ข้อเท้าเกือบพลิก เจ็บมาเป็นเดือน รักษายังไงครับ

เลขที่สมาชิก: 6179

พักสักสองอาทิตย์ แล้วประคบเย็นครับ

วินไง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 17:44:21
  Re: ข้อเท้าเกือบพลิก เจ็บมาเป็นเดือน รักษายังไงครับ

เลขที่สมาชิก: 66042

ใส่ที่รัดข้อเท้าจะช่วยได้ไหมครับ

LekViper

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 18:59:08

เลขที่สมาชิก: 67562

ผมให้แนวอีกแบบครับ พักซัก1เดือน ประคบร้อนทุกวันให้เลือดไหลเวียน ประคบเย็นจะมีประโยชน์แค่24ชม.แรกที่เป็น เพื่อช่วยลดอาการบวมครับ

"Thong_110"

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 21:37:57

เลขที่สมาชิก: 19822

ทานยา + ยาทา แล้วก็นวดด้วย พักสัก 2 อาทิตย์ หายแน่นอน เหอะๆ

แต่ถ้าฝืนยังเล่นอยู่เรื่อยๆ ก็หายช้าอยู่แล้วครับ หรือไม่ก็จะเจ็บไปตลอด ถ้ายังไม่หยุดพัก

เลือกเอาล่ะกันครับ ชีวิตเป็นของคุณ คุณต้องเลือกเอง ^^

yongan

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 22:47:23

เลขที่สมาชิก: 68144

ควรไปหาหมอ และพักจนกว่าจะหายขาด ถ้าเล่นไป เจ็บไป รักษาไป จนเกิดการอาการเจ็บแบบเรื้อรัง ที่นี้ละก็รักษายากกว่าเดิมแน่นอน

arnon9954

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 23:42:29

เลขที่สมาชิก: 15384

หลักๆของร่างกายคนเราเวลาเจ็บ คือ

1.ต้องพักผ่อนอย่างเพียงพอ พยายามไม่ใช้อวัยวะส่วนที่เจ็บ เพื่อให้เขาได้ฟื้นฟูสภาพ

2.ทานอาหาร อย่างเพียงพอ โดยเฉพาะโปรตีน

--------------------------------------------------------------

ดังนั้นสำหรับคำตอบนี้ คือต้องหยุดพักการเล่นอย่างน้อยติดต่อกัน 5 วัน ครับ

หากไม่ดีขึ้นให้พักต่อไปอีก

หากดีขึ้นแล้ว อย่าเพิ่งตีแบดทันที ให้เริ่มด้วยการวิ่งจ็อกกิ้งเบาๆก่อน หากวิ่งได้ปกติ วันต่อไปค่อยไปตีครับ

ทั้งนี้หากพักเกินกว่า 10 วันแล้วยังไม่ดีขึ้น ไปหาหมอนะครับ ไปสแกน X-ray ดูว่ามีอะไรผิดปกติ

CamiYO

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  24/4/2014 1:31:20

เลขที่สมาชิก: 35719

ควรไปหาหมอครับ
จะได้รักษาให้ถูกทาง
ดีกว่าเจ็บเรื้อรัง

Aqui

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/4/2014 5:49:28

เลขที่สมาชิก: 48276

สาเหตุที่ไม่หายนะครับ
การเล่นกีฬาหลังจากเกิดอาการบาดเจ็บทำให้ "นิวเคลียส" ที่มีหน้าที่ซ่อมแซมร่างกาย เกิดการทำงานหนักจนซ่อมแซมร่างกายไม่ทัน ทำให้เสี่ยงต่อการที่จะเกิด "นิวเคลียสตายในบางจุด" (มันจะเกิดขึ้นต่อเมื่อเราฝืนร่างกายที่ส่วนที่บาดเจ็บหนักจนเกินกว่าจะรับไหว อย่างพวกนักกีฬาที่ซ้อมทุกวัน) ถ้าเกิดปัญหานี้ขึ้น "กล้ามเนื้อ/เส้นเอ็น" ส่วนนั้นจะทำการซ่อมแซมได้ช้ากว่าส่วนอื่นๆ ครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับ "นิวเคลียส" สามารถเกิดใหม่ได้ แต่ในส่วนที่ "นิวเคลียสตาย" อาจจะฟื้นฟูกลับมาไม่เหมือนเดิมนะครับ 

เพิ่มเติมนะครับ "นิวเคลียส" อยู่ภายในกล้ามเนื้อ/เส้นเอ็นของเราครับเป็นตัวสำคัญในการฟื้นฟูรักษาอาการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นครับ

แนะนำให้หยุดเล่นก่อนซักพักดีกว่าครับ ให้ร่างกายมันซ่อมแซมตัวเองก่อนดีกว่า เด๋วจะเป็นปัญหาเรื้อรังระยะยาวรักษายากครับ

Aj Aodjung

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/4/2014 12:52:50

เลขที่สมาชิก: 54604

http://www.sanamseek.com/board/viewtopic.php?f=30&t=237

รายละเอียดตาม Link ด้านบนครับ รับรองว่าหาย ^_^

Tuu017

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/4/2014 13:55:06

เลขที่สมาชิก: 64890

จากประสบการณ์จริง จากคนพลิกมาแล้ว 4 ครั้ง ข้างเดียวกัน
อย่าพึ่งใจร้อนกลับมาเล่นเลย ถ้ายังรู้สึกว่าจี๊ดๆอยู่ แปล๊บๆอยู่

เคยพลิกหนักสุดๆหลายปีที่แล้ว ต้องพัก 3 เดือน บวมมากก เพราะไม่ใส่รองเท้าแบด

ผ่านไปปีกว่า เริ่มรู้ว่าต้องซื้อความเซฟป้องกันตัวเอง ก็ไม่พลิกอีกเลย จนมาถึงวันนึง

ไม่รู้เรียกว่าพลิกหรือแพลง คอร์ดมีเหงื่อแล้วลื่น ทำให้เจ็บข้างเดิม ต้องพัก ประมาณ 10 วัน แล้วรู้สึกว่าเดินได้ปกติ หมุนข้อเท้าได้แล้ว ลองวิ่งเยาะๆแล้ว พอลองไปซ้อมน๊อคลูก มีลูกนึงเหยียดขาไปรับ ข้อเท้า เจ็บซ้ำอีก

แล้วผ่านไปอีก 15 วัน ดูขึ้น นั่งไขว้ห้าง แล้วจับนวดๆคลึงๆ ดัดข้อเท้าขึ้นลง อยู่ดีๆเส้นกระตุก เจ็บซ้ำอีก

ตอนนี้ต้องเขียนแปะติดฝาห้องเลยว่า ต้องปล่อยเลยอย่าพึ่งไปอยากเล่น หรืออยากทำให้หายเร็วขึ้นสักนิดก็ยังดี
ต้องใจเย็นๆ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  24/4/2014 16:11:35

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย MetalTPS:

เคยเท้าเกือบพลิก เจ็บขอบเท้าด้านนอกเหนือนิ้วก้อย มาเดือนนึงแล้วครับ ยังเล่นอยู่เรื่อยๆ รักษายังไงดีครับ เเช่น้ำอุ่นก็ยังไม่หาย

แช่น้ำอุ่นแล้วก็ยังไม่หาย เพราะไปเล่นซ้ำทั้งๆที่ยังบาดเจ็บอยู่ แล้วมันจะหายได้อย่างไรล่ะ  พักก่อนซิให้มันหายสนิทน่ะ ประคบร้อนถูกต้องแล้วน่ะ ทายา ทาถู ทาถู ไม่ต้องนวดน่ะ ไดฟิลีนแบบเจล น่ะ 3-4 สัปดาห์ก็น่าจะหายเป็นปลิดทิ้งน่ะ

llookked

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/6/2014 11:24:12

เลขที่สมาชิก: 2011

เคยพลิกจนต้องไปหาหมอใส่เฝือกอ่อน อยู่ประมาณ 3 อาทิตย์ค่ะ หมอให้กินยา ทายาค่ะ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

จิวจิว

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/6/2014 16:21:23

เลขที่สมาชิก: 4760

พักก่อน ค่อยมาตี

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/6/2014 17:16:19

เลขที่สมาชิก: 45117

เกือบพลิก แสดงว่าไม่พลิก

>เจ็บขอบเท้าด้านนอกเหนือนิ้วก้อย
ไม่ได้เป็นที่ข้อเท้าอะเนอะ ตอนแรกอ่านๆดูก็เข้าใจว่าเป็นที่ข้อเท้า แต่พอกลับไปดู เป็นที่ขอบเท้าเหนือนิ้วก้อย

คุณจขกท.ถนัดขวาหรือซ้าย เป็นที่เท้าขวาหรือเท้าซ้ายครับ ตอนเดินปรกติก็เจ็บมั้ย
น้ำหนักตัวเยอะมั้ย
สงสัยว่าเป็นที่การลงน้ำหนักรึเปล่าครับ ลองเช็ควิธีเดินดูก่อนนะครับ

SetupII

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/6/2014 21:14:50

เลขที่สมาชิก: 36551

พักครับดีที่สุด ผมเคยเอ็นฉีกเพราะเตะบอลก่อนจะมาตีแบด

ทั้งทำกายภาพบำบัด ฉีดเสตียรอยเข้าเส้นเอ็น(ปวดมากๆ)

รักษาเป็นปีนะครับ ตอนนี้ผมเลิกเตะบอลละเพราะจังหวะปะทะมันเยอะ แถมยิงลูกบางท่าก็เจ็บตลอด

สรุปอาการของผมหลังจากรักษามาเป็นปี โดยไม่ค่อยหยุดพัก เล่นไปเรื่อยๆเจ็บนิดๆหน่อยๆก็ทนไป

ทุกวันนี้เดิน-วิ่งปกติครับ แต่เวลาเดินบนหญ้า พื้นดินที่ไม่สม่ำเสมอ เตียงนุ่มๆ จะปวดจี๊ดๆตลอดครับ

คนเราอะครับเข้าใจว่าอยากเล่นอยากสนุกกับกีฬาที่ชอบครับ แต่ถ้ามาเจอแบบผมแล้วจะต้องย้อนกลับไปคิดใหม่ครัย

เอาเป็นว่าเล่าเรื่องของตัวเองเป็นอุทาหรณ์ละกันครับ ว่าการพักดีที่สุดครับ กีฬาแบด วิ่งๆหยุดๆ กระโดดบ่อยๆ

คิดดูเอาละกันครับว่าคุ้มกับอนาคตมั้ย กับการหยุดตีไปซักเดือนนึง เพื่อให้หายชัวๆ

ปล.ถ้าไม่อยากหยุดแนะนำให้เล่นกะพวกมือเบาๆครับ อย่าไปไล่ตามเก็บทุกลูกปล่อยๆมันไปบ้าง

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  3/6/2014 4:56:07

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย MetalTPS:

การแช่น้ำอุ่นเป็นการบรรเทาอาการไม่ใช่การรักษา การรักษาก็คือการหยุดเล่น เพื่อให้ร่างกายมันรักษาตัวมันเองน่ะ ยังเล่นอยู่เรื่อยๆก็เท่ากับไปซ้ำเติม ให้ร่างกายบาดเจ็บอยู่เนืองๆ จนเกิดอาการเรื้อรังน่ะ หยุดก่อนๆที่จะสายเกินแก้น่ะ สองสามเดือนไม่ได้เล่นแบดมันจะตายหรือไง?

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต