ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  กริปไม้แบด
กริปไม้แบด                 

เบิร์ด.

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 12:17:34
  กริปไม้แบด

เลขที่สมาชิก: 67553

อยากถามว่า ใครพันกริปทับอันเก่าที่ติดมากับไม้ หรือ เอากริปที่ติดมากับไม้ออกแล้วพันอันใหม่เลย

วิธีไหนจะช่วยลดน้ำหนักไม้ได้ดีกว่า แล้วเอากริปที่ติดกับไม้ออกจะเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ 
ข้อมูลส่วนตัว

พัด B.N.S.(Thailand)

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 12:40:53
  Re: กริปไม้แบด

เลขที่สมาชิก: 11486

ส่วนนี้แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนนะครับ
อาจจะใช้กริปที่ติดมาก่อน แล้วเมื่อเสื่อมแล้วค่อยแกะเปลี่ยนก็ได้
หากอยากลด นน. ไม้ก็ให้แกะของเดิมออกแล้วหาที่บางกว่าพันครับ แต่ก็จะทำให้หัวหนักขึ้นด้วยนะครับ
และการแกะออกอาจจะๆๆๆๆ ทำให้ไม้ราคาตกลงนิดหน่อยเวลาขายต่อนะครับ
แต่การขายต่อก็ขึ้นอยู่กับการตกลงกันระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขายนะครับ

Tpat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 13:22:13

เลขที่สมาชิก: 60187

ขึ้นอยู่กับความถนัดส่วนบุคคลครับ ถ้าแกะกริปเดิมออกก้อเบากว่าอยู่แล้ว แต่บาลานซ์ไม้จะไปทางหัว ของผมแกะออกหมดพันเทปพันสายไฟ ต่อด้วย cushion wrap จากนั้น overgrip แบบบางครับ

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 14:07:06

เลขที่สมาชิก: 10585

อยากถามว่า ใครพันกริปทับอันเก่าที่ติดมากับไม้ หรือ เอากริปที่ติดมากับไม้ออกแล้วพันอันใหม่เลย

อันนี้แล้วแต่คนถนัด และ ความชอบของแต่ละคน ส่วนความต่างคือ สมดุลไม้จะเปลี่ยนนิดหน่อยครับ แล้วเวลาขายต่อราคาจะตกนิดๆครับ

วิธีไหนจะช่วยลดน้ำหนักไม้ได้ดีกว่า

ต้องเอากริปเก่าออกครับ แล้วก็พันใหม่

แล้วเอากริปที่ติดกับไม้ออกจะเป็นยังไงครับ

อันนี้ถ้าเอาออกก็จะเหลือแต่ด้ามไม้ล้วนๆครับ ต้องหาอะไรมาพันทับไว้ก่อนพันกริป ไม่งั้นเหงื่อคุณซึมลงด้ามไม้ จะลำบากนะครับ

A4U

เขียนเมื่อ:  23/4/2014 14:39:04

เลขที่สมาชิก: 25698

มือใหญ่ๆ ก็ลำบาก หากแกะออก

pianoza

เขียนเมื่อ:  23/4/2014 19:40:54

เลขที่สมาชิก: 50975

ผมพันทับเลยครับ เพราะง่ายเวลาปล่อยครับ

killerbee.kst

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  23/4/2014 23:19:49

เลขที่สมาชิก: 52629

ผมเป็นคนนึงเลย ที่มือใหญ่ เลยคิดเอาว่าพันทับน่าจะเหมาะและกระชับ ทำให้ตบหนัก ตบแรง พลิกหน้าไม้ไว เล่นมาหลายปีไม่เคยเปลี่ยน ทำแบบนี้ตลอด (แถมใช้ Grip แบบเป็นสันๆ นูนๆ ด้วย คือทำให้หน้าๆ ไว้ก่อน)

แต่เมื่อไม่นานมานี้ ก็มาถึงจุดนึง ที่รู้สึกว่า ความแรง ความเร็ว มันไม่พัฒนา รู้สึกว่าเริ่มนิ่งๆ ก็เลยเริ่มมาดูที่ Grip

แล้วก็ทำใจทดลองเปลี่ยนตัวเอง โดยการแกะ Grip เดิมออก เอากระดาษทรายขัดคราบกาวที่ติดเนื้อไม้ แล้วเอา Cushion Wrap มาพันแทน แล้วก็ใช้ Grip บางพันทับ

ช่วงแรกไม่ค่อยชิน แต่ผ่านไปไม่นาน.. โอ้โห.. ตบแน่นมั่กๆ พลิกไม้ไวมากๆ เวลากำไม้ มันเต็มไม้ เต็มมือกว่าเดิมมากๆ รู้สึกเลยว่า ไอ้ที่เราเคยคิดไว้ว่ามือใหญ่ต้องใช้ grip หนาๆ นี่ เราคิดผิดจริงๆ ฮ่ะๆๆ

สรุปกับตัวเองทันทีว่า... ถ้ารู้ว่ามันดีอย่างนี้... เปลี่ยนมานานแล้ว.. ตอนนี้มีกี่ไม้ จะรุ่น limited แค่ไหน แกะ Grip เดิมเรียบเลยครับ ฮ่ะๆๆ

ขอแชร์แค่นี้หล่ะครับ :)

Aqui

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/4/2014 5:59:18

เลขที่สมาชิก: 48276

แล้วแต่ความชอบครับ
ส่วนตัวผมแกะออกเพื่อให้ไม้มีน้ำหนักถ่วงไปที่หัวมากขึ้น แล้วพันเทป 3m + เทปใส ตามด้วยกริปบางพันแบบหน้าเต็มๆ ด้านในเพื่อความนุ่ม แล้วก็ใช้กริปแบบบางพันแบบเป็นคลื่นเล็กๆ ด้านนอก กันลื่น
ได้น้ำหนักถ่ายไปที่หัวไม้เพิ่ม ด้ามจับเล็กลงกระชับ slim

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 12 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 12 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
12 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต