ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ปวดหัวเข่าครับ
ปวดหัวเข่าครับ                 

PIPE-109

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/1/2014 22:12:33
  ปวดหัวเข่าครับ

เลขที่สมาชิก: 66650

หลังจากที่ตีแบดเสร็จจะรู้สุกปวดหัวเข่าเกือบทุกครั้งเลยครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ (พื้นรองเท้าผมยุบแล้ว) เกี่ยวไหมครับ??
ข้อมูลส่วนตัว

EXChange Badminton

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  30/1/2014 22:19:02
  Re: ปวดหัวเข่าครับ

เลขที่สมาชิก: 40646

อายุเท่าไหร่แล้วครับ สภาพร่างกายกับกล้ามเนื้อต้นขาเป็นไงบ้าง เล่นหนักไหมครับ แล้วเคยบาดเจ็บอะไรมาก่อนไหม
ถ้าเป็นมากก็พบแพทย์เฉพาะทางเลย
ถ้าไม่มากขี่จักรยาน weight ต้นขาก็จะหายครับ หรือยืดเหยียดกล้ามเนื้อ แบบโยคะก็ช่วยได้

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  31/1/2014 2:22:09

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย PIPE-109:

หลังจากที่ตีแบดเสร็จจะรู้สุกปวดหัวเข่าเกือบทุกครั้งเลยครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ (พื้นรองเท้าผมยุบแล้ว) เกี่ยวไหมครับ??

พื้นรองเท้ายุบ พื้นรองเท้าแข็ง มีส่วนเป็นอย่างมากน่ะ  ลงทุนน้อยแต่ได้ผลที่ดีกว่า ต้องมาใช้พื้นรองรองเท้าporonขนาด3-4มิลน่ะ ช่วยซับและกระจายแรงกระแทกได้ดีกว่า พื้นรองรองเท้าทั่วๆไปน่ะ เข่าจะไม่เจ็บอีกน่ะ น้ำหนักมากใช้4มิล น้ำหนักน้อยใช้3มิล(ความหนา)น่ะ ซื้อที่ไหนเดี๋ยวให้คนเก่งลากลิ้งค์มาให้น่ะ

etane

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  31/1/2014 6:15:10

เลขที่สมาชิก: 64018

ผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนรองเท้าที่มีระบบ support แล้วหายครับ

chinn

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  31/1/2014 8:47:08

เลขที่สมาชิก: 45866

ต้องแยกระหว่างเจ็บกับปวด
เจ็บ -เกิดจากการกระแทกต้องใช้รองเท้าที่นุ่มขึ้น
เกิดการบิดผิดท่าต้องพัก
ปวด-เกิดจากการเกร็งและทำงานผิดปกติของเอ็นกับกล้ามเนื้อ
ต้องใช้พื้นรองเท้าที่บางลงเพราะถ้าพื้นหนาและนุ่มมากเกินไป
จะทำให้เอ็นกับกล้ามเนื้อทำงานมากขึ้นเหมือนกับว่าพอเท้าถึงพื้นแล้ว
แต่ยังมีการยุบลงของพื้นอยู่ เอ็นกับกล้ามเนื้อก็ต้องเกร็งรับอยู่ตลอด
จะเห็นได้ชัดตอนขับรถตอนรถติดสัก ชม. จะมีอาการปวดที่เข่า
ผมเป็นตอนใช้ asic ตอนนี้ใช้ saga หายแล้ว
ความเห็นส่วนตัวนะครับและฟังข้อมูลเรื่องรองเท้ากีฬาที่นุ่มเกินไปจากรายการวิทยุ พบแพทย์...จำไม่ได้

pianoza

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  31/1/2014 12:57:35

เลขที่สมาชิก: 50975

ผมว่า1.ต้องไปหาหมอเพื่อเช็คอาการก่อนจะดีกว่าครับ ว่าเกิดจากอะไร แล้วจึงค่อยปรับเปลี่ยนรองเท้าหรืออื่นๆ

uาeเฟ๊oะฟ๊ะ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/2/2014 2:27:31

เลขที่สมาชิก: 65254

ขอจัดเรียงระดับความสำคัญก่อนนะครับ จากมากไปน้อย
ยกคำพูด:
เขียนโดย pianoza:

ผมว่า1.ต้องไปหาหมอเพื่อเช็คอาการก่อนจะดีกว่าครับ ว่าเกิดจากอะไร แล้วจึงค่อยปรับเปลี่ยนรองเท้าหรืออื่นๆ

ตามท่านนี้บอกเลยครับไปหาหมอก่อนเกิดจากอะไร บางทีหมออาจจะให้หยุดเล่นก่อนเพื่อรักษาอาการเบื่องต้น

ยกคำพูด:
เขียนโดย chinn:

ต้องแยกระหว่างเจ็บกับปวด
เจ็บ -เกิดจากการกระแทกต้องใช้รองเท้าที่นุ่มขึ้น
เกิดการบิดผิดท่าต้องพัก
ปวด-เกิดจากการเกร็งและทำงานผิดปกติของเอ็นกับกล้ามเนื้อ
ต้องใช้พื้นรองเท้าที่บางลงเพราะถ้าพื้นหนาและนุ่มมากเกินไป
จะทำให้เอ็นกับกล้ามเนื้อทำงานมากขึ้นเหมือนกับว่าพอเท้าถึงพื้นแล้ว
แต่ยังมีการยุบลงของพื้นอยู่ เอ็นกับกล้ามเนื้อก็ต้องเกร็งรับอยู่ตลอด
จะเห็นได้ชัดตอนขับรถตอนรถติดสัก ชม. จะมีอาการปวดที่เข่า
ผมเป็นตอนใช้ asic ตอนนี้ใช้ saga หายแล้ว
ความเห็นส่วนตัวนะครับและฟังข้อมูลเรื่องรองเท้ากีฬาที่นุ่มเกินไปจากรายการวิทยุ พบแพทย์...จำไม่ได้

พอหายแล้ว เอาคำจากที่หมอแนะนำมาประยุกใช้กับท่านนี้ เรามีดูว่าเกิดจากสาเหตุจุดนี้หรือป่าว ?
เรื่องพื้นมันอาจจะไม่ดูไม่เกี่ยวกัน แต่ทางร่างกายแล้วท่านนี้ได้เขียนไว้ได้เข้าใจมากที่สุดครับ
ยิ่งนุ่มไปเรื่อยเอ็นยิ่งเกร็งมากกว่าเดิม

Osaoka

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/2/2014 9:32:41

เลขที่สมาชิก: 53801

ที่สำคัญที่ใครหลายคนมองข้าม วอมเยอะหน่อยก่อนเล่น เล่นเสร็จ คูลดาว ให้เส้นยืดให้สุด

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต