ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  OLIVER APEX TITAN ไม้แบดมินตัน Classic Power !!!
Page 1 of 2[1]2»
OLIVER APEX TITAN ไม้แบดมินตัน Classic Power !!!                 

MAXX SPORTS

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  6/1/2014 17:54:11
  OLIVER APEX TITAN ไม้แบดมินตัน Classic Power !!!

เลขที่สมาชิก: 2864

ตามคำเรียกร้องของลูกค้าหลายๆท่าน ที่อยากอ่านรีวิว ไม้แบดมินตัน OLIVER สัญชาติ Germany ทุกรุ่น หลังปีใหม่ นี้ก็ขอเริ่มต้นศักราชใหม่ด้วย ตระกูล APEX TITAN ไม้แบดมินตัน Classic Power กันเลยละกันครับผม หลายๆคนคงสงสัยว่า ทำไมรุ่นนี้ถึงมีฉายาว่า Classic Power คือทางต้นสังกัด Oliver อธิบายว่า รุ่นนี้เป็นไม้สาย Power ซึ่งน้ำหนัก Balanced (น้ำหนักอยู่ที่ก้านไม้) 4U (82+-) Shaft – Mid Flex (ก้านอ่อนปานกลางไปทางแข็ง) ส่วน Classic คือการทำสีไม้เป็นโทน Carbon สีดำออกด้านๆ และมีเลื่อมขอบสีให้เลือก 3 สี (รุ่น 201 สีน้ำเงิน, รุ่น 203 สีแดง, รุ่น 205 สีทอง) ดูแล้วออก Classic เหมือนดูหนังเก่าภาพสีขาวดำครับ

เราลองมาดูสเปกของเจ้า APEX TITAN กันเลยดีกว่าครับ

น้ำหนัก 82+- g

ความยาว 675 mm

ความสามารถในการขึ้นเอ็น 26 – 30 pound

ก้านอ่อนปานกลางไปทางแข็ง

กริป G4

เทคโนโลยีจัดมาเต็มเหมือนกันด้วยวัสดุ Eplon, MetaCarbon Titan System  เทคโนโลยี Carbon พิเศษที่จดลิขสิทธิ์การค้าของ Oliver ทำให้ไม้แข็งแรงและยืดหยุ่นในการตีไม่สะท้านมือครับครับ เฟรมไม้เป็นรูป Over Size หน้ากว้างสี่เหลี่ยมคางหมู มีระบะ reinforced power technology ทำให้มีพื้นที่การตีที่มากขึ้นและกระจายแรงสะท้านของลูกดีขึ้นครับ

จุดเด่นของรุ่นนี้คือหน้าไม้ครับ เนื่องจากหน้ากว้างขึ้นจึงทำให้มีเนื่อที่ในการตีที่มากขึ้นในจุด Spot และในทางกลับกันในเกมส์ที่เป็นฝ่ายรับก็สามารถรับลูกได้อย่างมั่นคงเนื่องจากหน้าไม้ที่กว้างสามารถลดความแรงของลูกได้ดีกว่าครับ หลังจากที่ขึ้นเอ็น Oliver XP-75 (0.75mm) ผลประกฏดังนี้ครับ

เซฟ – คะแนน 9 เต็ม 10 หน้าไม้ที่กว้างขึ้นบวกกับก้านที่ไม่อ่อนเกินไปทำให้การเซฟมีน้ำหนักดีครับและด้วยน้ำหนักไม้ที่ไม่หนักจนเกินไป ทำให้ใช้แรงน้อยลงครับ

ตบ –  คะแนน 9 เต็ม 10 การตบถึงว่าใช้ได้ดีครับแต่ไม่สุดๆ เท่ารุ่น Energetic K9 เนื่องจากไม่ใช่ไม้หัวหนัก แต่เนื่องจากไม้เป็นก้าน MidFlex จึงช่วยในการตบที่รุนแรงขึ้น ถ้าข้อดีตรงนี้ไม่มีปัญหาครับ

ดาด – คะแนน 9 เต็ม 10 การสวนดาดถือว่าดีเกินคาดครับ อาจจะเป็นเพราะว่าเป็นไม้น้ำหนัก 4U จึงคล่องตัวกว่า อีกทั้งก้าน MidFlex ที่ไม่อ่อนเกินไป ช่วยในการ Control ลูกที่แม่นยำครับ

หยอด – คะแนน 9 เต็ม 10 การหยอดใช้ได้ครับ Control ลูกง่ายครับเพราะก้านไม้มีความแน่นและแข็งเฉพาะตัว จึงมีแรงส่งไม่ต้องออกแรงเยอะครับ   

สรุป – ให้ 9 เต็ม 10 ครับ ไม้แบดมินตัน Oliver ตระกูล APEX TITAN เป็นไม้ที่เหมาะสำหรับผู้เล่นระดับโปรสายเล่นคู่ครับ เนื่องจากเป็นไม้ที่ออกแบบเฉพาะให้กับ Power & Speed Player มีความครบเครื่องในตัวทั้งรุกและรับ จัดได้ว่าเหมาะสำหรับประเภทบู้บุ๋น ตัดหยอด เล่นสองจังหวะและที่ดีที่สุดคือไม่เปลืองแรงครับ

ภาพประกอบตาม Link ด้านล่างนี้ครับ

http://www.oliversport-th.com/13938442/apex-titan

ข้อมูลส่วนตัว

yeeha

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/1/2014 0:53:15
  Re: OLIVER APEX TITAN ไม้แบดมินตัน Classic Power !!!

เลขที่สมาชิก: 43323

เทคโนโลยีที่กรวยมันคืออะไรยังไงหรอคับ เห็นใสๆ

MAXX SPORTS

เขียนเมื่อ:  7/1/2014 10:04:08
  Re: OLIVER APEX TITAN ไม้แบดมินตัน Classic Power !!!

ยกคำพูด:
เขียนโดย yeeha:

เทคโนโลยีที่กรวยมันคืออะไรยังไงหรอคับ เห็นใสๆ
Matrix Front Cap เทคโนโลยีลดการสั่นสะเทือนของก้านไม้จนถึงด้ามจับครับ

totoking

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  7/1/2014 16:00:39

เลขที่สมาชิก: 57400

เสียดายว่าไม้ oliver น้ำหนักรรวมเบาเกินไป

LuNaTiC

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  8/1/2014 12:51:18

เลขที่สมาชิก: 44355

ขอบคุณสำหรับรีวิว

รออ่านรุ่น DRIVE PURE อีกรุ่น เพื่อเทียบกับรุ่นนี้

MAXX SPORTS

เขียนเมื่อ:  9/1/2014 20:07:10

ยกคำพูด:
เขียนโดย LuNaTiC:

ขอบคุณสำหรับรีวิว

รออ่านรุ่น DRIVE PURE อีกรุ่น เพื่อเทียบกับรุ่นนี้

เร็วๆนี้ครับ

Knowing_marry

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/1/2014 22:03:20

เลขที่สมาชิก: 62992

เยี่ยมครับ

uาeเฟ๊oะฟ๊ะ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/1/2014 14:08:09

เลขที่สมาชิก: 65254

มันน่าจะมี 5U นะครับ ส่วนใหญ่มีแต่ 82g ต่ำสุด

MAXX SPORTS

เขียนเมื่อ:  13/1/2014 16:28:20

ยกคำพูด:
เขียนโดย Nua N.:

มันน่าจะมี 5U นะครับ ส่วนใหญ่มีแต่ 82g ต่ำสุด

Oliver เน้นควาแข็งแรงของเฟรมไม้เป็นหลักครับ โดยส่วนใหญ่เคลมการขึ้นเอ็นที่ 30 ปอนด์

การทำไม้น้ำหนักเบามาก เช่น 5U จะทำให้เฟรมไม้เปราะง่ายครับเพราะไปเน้นส่วนน้ำหนักมากเกินไปเพื่อที่จะทำให้หัวไม้เบา 

nawapon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  14/1/2014 0:10:09

เลขที่สมาชิก: 50034

ไม้ยีห้อนี้ดีมากครับ เคยบวกกับเพื่อน รีบดูรอยเลยครับ แต่ปรากฏว่า ไม่มี รอยเลยครับ
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต