ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  มีใครเคยผ่าเอ็นหัวไหล่มั่งครับ ปรึกษาหน่อยครับ
มีใครเคยผ่าเอ็นหัวไหล่มั่งครับ ปรึกษาหน่อยครับ                 

Arvil

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 13:24:37
  มีใครเคยผ่าเอ็นหัวไหล่มั่งครับ ปรึกษาหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 66302

คือ ผมเจ็บไหล่มาหลายปีแล้ว เพิ่งไป ตรวจที่ศิริราช หมอ ส่ง MRI ผลออกมาเอ็นไหล่ฉีก ทั้ง2ข้างเลยครับ ไหล่ซ้าย+ขวาแต่ซ้าายหนักกว่า หมอเลยบอกให้ผ่าส่องกล้องซ้อมแซม แต่ทีนี้ผมตัวใหญ่หนัก100กว่าโลหมอบอกผ่ายากหน่อย อยากจะถามว่า ผ่าไปแล้วมีโอกาสหายแค่ไหนอะคับ เคยเหนบางคนผ่านั่นนี่มาแล้วเจ็บหนักกว่าเดิม กังวลๆอยู่อะครับ
1.ใครที่ผ่ามาแล้วเป็นไงมั่งครับแชร์ให้ผมฟังหน่อย
2.ผ่าที่ไหนดีครับ หมอที่ไหนเก่งครับ
3.ผมรักษากะ หมอ เอกวิทย์ เกยุราพันธุ์ (รพ. ศิริราช) เท่าที่ทราบมาท่านก้อเก่งนะครับ แต่มีคนแนะนำให้ไปโรงบาลตำรวจ
4.หลังผ่าถ้าดูแลไม่มี มีสิทเจ็บกว่าเดิมไม๊ครับ
ก้อ อยากถามพวกพี่ๆ ที่มีประสบการแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้กังวลเหมือนกัน ทำงานหนักไม่ค่อยได้
นอนบางทีก้อเจ็บ ขอบคุณคร้าบบบ
ข้อมูลส่วนตัว

wonder101

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 13:26:06
  Re: มีใครเคยผ่าเอ็นหัวไหล่มั่งครับ ปรึกษาหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 59767

สาเหตุที่เจ็บเกิดจากดล้นแบดเหรอคับ

Arvil

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 13:46:44
  Re: มีใครเคยผ่าเอ็นหัวไหล่มั่งครับ ปรึกษาหน่อยครับ

ไม่น่าใช่คับ ผมเล่นแบตแบบ ออกกำลังเฉยๆไม่ได้จิงจัง แต่มันเจ็บแปลบๆ แล้วก้ไม่ค่อยได้เล่นแต่ก้ไม่ใส่ใจ ทำงานยกของหนักโดยคิดว่าคงเปนที่กล้ามเนื้อมั้ง ช่างมันตบันทำงานไปจนวันนึงหันมาเล่นเวทแบบไม่ค่อยมีความรู้ คิดเอาเองว่าสร้างกล้ามเนื้อให้แขงแรงอาจจะดีขึ้น เล่นหนักขาดความรู้ พอเจ็บมากขึ้นก้ ดัเมันบิดมัน จนทนไม่ไหวมันรบกวนชีวิตแระการงาน เลยตัดสินใจไปตรวจ ก้พบว่า ฉีกแล้วครับ เลยมาขอคำปรึดษาพี่ๆ

bigboy7

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 15:47:12

เลขที่สมาชิก: 43117

อย่าเพิ่งรีบผ่า ลูกผมเป็นนักแบดกีฬาแห่งชาติ หยุดแข่งหลายปีแล้วมาโหม เจ็บไหล่ เกือบ2ปี ทำmri หาหมอๆบอกกระดูกถูกันมั่งเอ็นอักเสบมั่ง ทำหลายวิธืไม่หายเกือบจะผ่าแล้ว ผมพาไปซอยแสนสบาย คลองเตย ดึงแขน2วินาทีหายขาด ผมเจ็บขาวิ่งมาก บิดขาสามคร้ังเป็นเรื่อง หยุดมาเกือบ5เดือนแล้ว
หนทางสุดท้ายก่อนผ่าลองปรึกษาดู แต่ไม่รับประกันนะครับ ไม่แน่อาจจะหาย

Arvil

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 16:30:46

คับพี่ bigboy7 ไงขอพิกัด หน่อยมะคับ หลังไมค์ก้อได้คับ เผื่อเป็นอีก1 ทางเลือก ขอบคุณครับ

[ แก้ไขโดย Arvil เมื่อ 17/12/2013 16:43 ]

bigboy7

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 21:15:31

หมอสมชาย ซอยแสนสบาย 022615898
ควรหาในกูเกิ้ลเพิ่มเติมมีหลายหมอที่เขาว่าเก่ง เสริช หมอสมชาย ซอยแสนสบาย

Devillkind

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  17/12/2013 23:20:44

เลขที่สมาชิก: 65390

ถ้าผ่ากับหมอศิริราช ผมว่าเขาค่อนข้างชำนาญเลยนะครับ เอาใจช่วยครับ ^^

bigboy7

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  18/12/2013 2:30:43

ลืมบอก ไปหาหมอชนินทร์ ลำซำที่คลีนิครักษาการบาดเจ็บจากกีฬาที่ศิริราชอยู่ด้านหน้าซ้ายถ้าหันหน้าเข้ารพ อยู่ชั้นสาม
หรือไปที่กกท หมอเขาไปบางวัน โทรดูก่อน

Arvil

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  18/12/2013 12:03:49

ขอบคุณครับ

วินไง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/12/2013 20:27:05

เลขที่สมาชิก: 66042

ถ้าได้ทำMRIผมว่ามันก็แม่นยำนะครับ ถ้าลองวิธีอื่นไม่ดีขึ้นก็น่าจะเชื่อหมอนะครับ
พูดแล้วกลัวเอ็นไหล่ฉีกจัง ช่วยเล่าหน่อยได้ไหมครับว่ามีอาการอย่างไรจะได้ถือเป็นความรู้ให้เพื่อนๆด้วยครับ

PT_youth

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  20/12/2013 8:49:30

เลขที่สมาชิก: 65498

ยกคำพูด:
เขียนโดย Arvil:

คือ ผมเจ็บไหล่มาหลายปีแล้ว เพิ่งไป ตรวจที่ศิริราช หมอ ส่ง MRI ผลออกมาเอ็นไหล่ฉีก ทั้ง2ข้างเลยครับ ไหล่ซ้าย+ขวาแต่ซ้าายหนักกว่า หมอเลยบอกให้ผ่าส่องกล้องซ้อมแซม แต่ทีนี้ผมตัวใหญ่หนัก100กว่าโลหมอบอกผ่ายากหน่อย อยากจะถามว่า ผ่าไปแล้วมีโอกาสหายแค่ไหนอะคับ เคยเหนบางคนผ่านั่นนี่มาแล้วเจ็บหนักกว่าเดิม กังวลๆอยู่อะครับ
1.ใครที่ผ่ามาแล้วเป็นไงมั่งครับแชร์ให้ผมฟังหน่อย
2.ผ่าที่ไหนดีครับ หมอที่ไหนเก่งครับ
3.ผมรักษากะ หมอ เอกวิทย์ เกยุราพันธุ์ (รพ. ศิริราช) เท่าที่ทราบมาท่านก้อเก่งนะครับ แต่มีคนแนะนำให้ไปโรงบาลตำรวจ
4.หลังผ่าถ้าดูแลไม่มี มีสิทเจ็บกว่าเดิมไม๊ครับ
ก้อ อยากถามพวกพี่ๆ ที่มีประสบการแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้กังวลเหมือนกัน ทำงานหนักไม่ค่อยได้

ผมไม่เคยผ่าครับแต่รักษาคนไข้หลังผ่าตัดไหล่มาก็เยอะพอสมควร
MRI ที่ศิริราช เอ็นหัวไหล่ฉีก ต้องถามว่า ฉีกมากน้อยขนาดไหน ยกแขนได้สุดไหม เวลายกมีปวดไหม ถ้ายกได้แต่ปวดมาก หรือ ยกไม่ได้เลย แต่ไม่ค่อยปวดก็คิดว่าน่าจะผ่าแหละครับ แต่ถ้ายกได้ ไม่ค่อยปวด ในเวลาปกติ แต่จะปวดตอนตีแบดอันนี้ ยังก้ำกึ่งคับว่าฉีก ไม่ฉีก เพราะบางทีผลการตรวจ MRI ก็เจอว่าไม่ตรงได้เหมือนกัน หรือ falt positive ก็เป็นได้คือคุณปกติ แต่รายงานผลว่าเป็นปัญหาประมาณนี้ครับ
ตัวใหญ่ น้ำหนักตัวมาก ก็เป็นปัญหาสำหรับการผ่าตัดและการฟื้นฟูหลังการผ่าตัดแน่นอนอันนี้ยืนยัน
2. ผ่าที่ไหนดี หมอไหนเก่ง อันนี้บางทีก็ ขึ้นกับดวงด้วยครับ แต่ถ้าผ่ากับที่ดีๆ ที่เก่งๆ ความเสี่ยงก็น้อยลงเท่านั้นเอง
3. ที่ไหนก็ได้ครับ ที่คุณสะดวก และเชื่อในความสามารถของหมอ ส่วนการแนะนำขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละคนครับว่าจะดวงแบบไหน
4. มีครับ การส่องกล้องเป็นการผ่าที่ภาวะแทรกซ้อนน้อยที่สุดแล้วครับ แต่ไม่ได้แปลว่าไม่มีเลย ล่าสุดคนไข้ผม ผ่าตัดส่องกล้องมา ผล MRI ตอนแรกเอ็นขาด 100 % ส่องกล้องเข้าไป ปรากฏว่า ขาดไม่เยอะหมอแค่เล็มๆ เอ็นที่ลุ่ยๆ ออกมาเฉยๆ หลังการผ่าตัดสองเดือน ปวดมากกว่าก่อนผ่า และยกไหล่ไม่ขึ้นเลย นี่คือเคสที่แย่ที่สุด
แต่ไม่ต้องกังวลนะครับ บางทีผ่าแล้วหายเป็นปลิดทิ้งก็มี แต่ถ้าจะให้ดีควรมีโปรแกรมการออกกำลังกายสำหรับหัวไหล่อย่างถูกวิธี เน้นนะครับ ถูกวิธี ไม่ใช่ออกกำลังกายตามหมอสั่ง ฟัีงแล้วอาจจะงง แต่เคยเจอปัญหานี้ครับ แพทย์ที่ผ่าให้ท่าออกกำลังกายผิ้ดๆ มาก็มี โรงพยาบาลดังและหมอเก่งด้วย 
อย่างที่บอกครับ ขึ้นอยู่กับดวง แต่ถ้าผล MRI ออกมาว่าขาดและหมอยืนยันว่าผ่า ถ้าไม่อยากผ่าลองรักษาสักประมาณ 2-3 ที่ดูก่อนถ้าทุกที่ยืนยันว่าผ่าก็จะได้ตัดสินใจง่ายๆ ครับ 
ไม่แน่ใจว่าตอบคำถามได้ถูกใจหรือช้าไปหรือเปล่าครับ แต่ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมหลังไมค์ได้ครับ

Arvil

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  20/12/2013 14:48:52

ยกคำพูด:
เขียนโดย PT_youth:

ยกคำพูด:
เขียนโดย Arvil:

ผมไม่เคยผ่าครับแต่รักษาคนไข้หลังผ่าตัดไหล่มาก็เยอะพอสมควร
MRI ที่ศิริราช เอ็นหัวไหล่ฉีก ต้องถามว่า ฉีกมากน้อยขนาดไหน ยกแขนได้สุดไหม เวลายกมีปวดไหม ถ้ายกได้แต่ปวดมาก หรือ ยกไม่ได้เลย แต่ไม่ค่อยปวดก็คิดว่าน่าจะผ่าแหละครับ แต่ถ้ายกได้ ไม่ค่อยปวด ในเวลาปกติ แต่จะปวดตอนตีแบดอันนี้ ยังก้ำกึ่งคับว่าฉีก ไม่ฉีก เพราะบางทีผลการตรวจ MRI ก็เจอว่าไม่ตรงได้เหมือนกัน หรือ falt positive ก็เป็นได้คือคุณปกติ แต่รายงานผลว่าเป็นปัญหาประมาณนี้ครับ
ตัวใหญ่ น้ำหนักตัวมาก ก็เป็นปัญหาสำหรับการผ่าตัดและการฟื้นฟูหลังการผ่าตัดแน่นอนอันนี้ยืนยัน
2. ผ่าที่ไหนดี หมอไหนเก่ง อันนี้บางทีก็ ขึ้นกับดวงด้วยครับ แต่ถ้าผ่ากับที่ดีๆ ที่เก่งๆ ความเสี่ยงก็น้อยลงเท่านั้นเอง
3. ที่ไหนก็ได้ครับ ที่คุณสะดวก และเชื่อในความสามารถของหมอ ส่วนการแนะนำขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละคนครับว่าจะดวงแบบไหน
4. มีครับ การส่องกล้องเป็นการผ่าที่ภาวะแทรกซ้อนน้อยที่สุดแล้วครับ แต่ไม่ได้แปลว่าไม่มีเลย ล่าสุดคนไข้ผม ผ่าตัดส่องกล้องมา ผล MRI ตอนแรกเอ็นขาด 100 % ส่องกล้องเข้าไป ปรากฏว่า ขาดไม่เยอะหมอแค่เล็มๆ เอ็นที่ลุ่ยๆ ออกมาเฉยๆ หลังการผ่าตัดสองเดือน ปวดมากกว่าก่อนผ่า และยกไหล่ไม่ขึ้นเลย นี่คือเคสที่แย่ที่สุด
แต่ไม่ต้องกังวลนะครับ บางทีผ่าแล้วหายเป็นปลิดทิ้งก็มี แต่ถ้าจะให้ดีควรมีโปรแกรมการออกกำลังกายสำหรับหัวไหล่อย่างถูกวิธี เน้นนะครับ ถูกวิธี ไม่ใช่ออกกำลังกายตามหมอสั่ง ฟัีงแล้วอาจจะงง แต่เคยเจอปัญหานี้ครับ แพทย์ที่ผ่าให้ท่าออกกำลังกายผิ้ดๆ มาก็มี โรงพยาบาลดังและหมอเก่งด้วย 
อย่างที่บอกครับ ขึ้นอยู่กับดวง แต่ถ้าผล MRI ออกมาว่าขาดและหมอยืนยันว่าผ่า ถ้าไม่อยากผ่าลองรักษาสักประมาณ 2-3 ที่ดูก่อนถ้าทุกที่ยืนยันว่าผ่าก็จะได้ตัดสินใจง่ายๆ ครับ 
ไม่แน่ใจว่าตอบคำถามได้ถูกใจหรือช้าไปหรือเปล่าครับ แต่ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมหลังไมค์ได้ครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องผ่าหัวไหล่
คือผม ยกแขนได้ทุกมุมนะแต่จะมีมุมเจ็บมากเจ็บน้อยหรือกับไม่เจ็บ
แต่ที่สังเกตได้ชัด คือ ออกแรงเกร็งดันเข้าหาตัวไม่ได้จะเจ็บมากทั้ง2แขน คือสมมุติออกแรงดันของไปข้างหน้าไม่เจ็บแต่แต่ออกแรงกดพุงตัวเอง กางแขนออกแล้วดันหัวตัวเองไปซ้าย+ขวาเกร็งหัวไว้ จะเจ็บ ออกแรงกดหน้าออกก้อเจ็บ บางครั้ง อักเสบไหล่ร้อน ถือทอศัพนานๆหน่อย อาการก้อจะรามไปคอ ประมานเหมือนคอเคร๊ดคนนอนตกหมอน มันจะล้าไปสะบักง่ายมากอะครับ  มันทำให้ไม่อยากทำอะไรเลย นอนมากก้อใช่ว่าจะดีขึ้น บางทีนอนมากๆก้อเคล๊ดช่วงบนไปหมด

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต