ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  สอบถามเกี่ยวกับ ข้อเข่า และข้อเท้าครับ
สอบถามเกี่ยวกับ ข้อเข่า และข้อเท้าครับ                 

alteisen

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  26/11/2013 22:21:00
  สอบถามเกี่ยวกับ ข้อเข่า และข้อเท้าครับ

เลขที่สมาชิก: 65962

ไม่รู้เพราะว่า ด้วยความที่อายุ 30แล้วด้วยรึเปล่า

เริ่มเดิมที สมัยมัธยม เคยซ้อมหนักพอสมควร แล้วหลังจากนั้นก็ตีมาเรื่อยๆ จน หยุดไปประมาณ 8-9ปี แล้วเพิ่งกลับมาตี เพราะเพื่อนชวน
แล้วไปเจอก๊วนตีครับ ก็เลยจัดไป 3 วันต่ออาทิตย์ วันล่ะ 2 ชม

ทีนี้ ตีวันแรกๆก็เข้าใจอยู่ว่า ร่างกายหยุดไปนาน กลับมาตีก็ต้อง ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อเป็นธรรมดา
แต่ ผ่านไปตอนนี้ก็ ราวๆ เดือนกว่าๆ ยังมีอาการ ปวดตรงหัวเข่า คิดว่าในข้อ เพราะ เวลาขึ้นลงบันได จะรู้สึกปวดตอนที่งอเข่าเยอะๆ
กับปวด ตรงข้อเท้า ไม่น่าจะเส้นเอ็นร้อยหวาย เพราะปวดประมาณ ลึกเข้าไปหน่อย น่าจะเป็นที่ข้อ
ตอนยินปกติ จะไม่ปวดนะครับ จะปวดตอนลุกจากเก้าอี้ กับขึ้นลง บันไดนะครับ
อ้อ ผม นน ตอนนี้ จาก 88.7 เหลือ 85.6ครับ

พอดีไปอ่านเจอ เกี่ยวกับ พวกพื้นรองเท้า อย่าง Mega Comfort นั่นจะสามารถช่วยได้รึเปล่าครับ
ข้อมูลส่วนตัว

Vegeta

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  26/11/2013 22:31:39
  Re: สอบถามเกี่ยวกับ ข้อเข่า และข้อเท้าครับ

เลขที่สมาชิก: 65807

รอผู้รู้มาตอบนี้

TheQ

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/11/2013 23:00:12
  Re: สอบถามเกี่ยวกับ ข้อเข่า และข้อเท้าครับ

เลขที่สมาชิก: 61895

รอด้วย ผมก้อปวดมากเวลาขึ้นลงบันไดสุดๆ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  26/11/2013 23:13:21

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย alteisen:

ไม่รู้เพราะว่า ด้วยความที่อายุ 30แล้วด้วยรึเปล่า

เริ่มเดิมที สมัยมัธยม เคยซ้อมหนักพอสมควร แล้วหลังจากนั้นก็ตีมาเรื่อยๆ จน หยุดไปประมาณ 8-9ปี แล้วเพิ่งกลับมาตี เพราะเพื่อนชวน
แล้วไปเจอก๊วนตีครับ ก็เลยจัดไป 3 วันต่ออาทิตย์ วันล่ะ 2 ชม

ทีนี้ ตีวันแรกๆก็เข้าใจอยู่ว่า ร่างกายหยุดไปนาน กลับมาตีก็ต้อง ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อเป็นธรรมดา
แต่ ผ่านไปตอนนี้ก็ ราวๆ เดือนกว่าๆ ยังมีอาการ ปวดตรงหัวเข่า คิดว่าในข้อ เพราะ เวลาขึ้นลงบันได จะรู้สึกปวดตอนที่งอเข่าเยอะๆ
กับปวด ตรงข้อเท้า ไม่น่าจะเส้นเอ็นร้อยหวาย เพราะปวดประมาณ ลึกเข้าไปหน่อย น่าจะเป็นที่ข้อ
ตอนยินปกติ จะไม่ปวดนะครับ จะปวดตอนลุกจากเก้าอี้ กับขึ้นลง บันไดนะครับ
อ้อ ผม นน ตอนนี้ จาก 88.7 เหลือ 85.6ครับ

พอดีไปอ่านเจอ เกี่ยวกับ พวกพื้นรองเท้า อย่าง Mega Comfort นั่นจะสามารถช่วยได้รึเปล่าครับ
ปวดในข้อมันเกี่ยวกับเส้นเอ็นด้วยน่ะ เอ็นมันคงอักเสบอยู่น่ะ วิธีแก้ไขคือต้องหยุดเล่นน่ะ จนกว่าจะรักษาอาการที่บาดเจ็บให้หายสนิทเสียก่อน จึงจะไปเล่นน่ะ จากน้ำหนักตัวเริ่มเยอะมีการหักโหมการเล่น ร่างกายไม่แข็งแรงพอ ขาดการวอร์มร่างกายก่อนเล่น ล้วนแล้วแต่เป็นสาเหตุของการบาดเจ็บน่ะ ตอนนี้ต้องพักรักษาตัวให้หายก่อนเป็นอันดับแรก จากนั้นค่อยหาพื้นรองเท้ามาใช้น่ะ พื้นรองเท้าเขาใช้ในคนปกติน่ะ ไม่ใช่คนบาดเจ็บอยู่จะใช้ได้ดีขึ้นแต่ประการใด  จำชื่อยานี้ไว้แล้วไปหาซื้อที่ร้านขายยาแผนปัจจุบันน่ะ MOBILAT เอาแบบที่เป็น GEL น่ะ วิธีใช้  ใช้วันละครั้งก่อนนอนน่ะ โดยทาไปในบริเวณที่บาดเจ็บอยู่ ทาให้มันหนาๆหน่อยเพื่อให้ตัวยา มันซึมผ่านผิวหนังเข้าไปรักษาส่วนที่บาดเจ็บอยู่น่ะ ในชีวิตประจำวันไม่ควรเคลื่อนไหวมากนักน่ะ โดยเฉพาะการลงน้ำหนักตัวในส่วนที่บาดเจ็บอยู่ ควรใช้ไม้ค้ำยันร่างกายน่ะ ทำตามนี้ได้เพียงสัปดาห์เดียว อาการที่เป็นอยู่จะหายเป็นปลิดทิ้งน่ะ  เมื่อหายดีแล้ว การวอร์มร่างกายก่อนเล่น เป็นสิ่งสำคัญที่สุดน่ะจะละเว้นมิได้

Bristow

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/11/2013 23:47:34

เลขที่สมาชิก: 39290

พื้นรองเท้าช่วยป้องกันเจ็บแบบที่เป็นนี่แหละครับ ตอนนี้ไม่ทันละ
อาการที่เป็นตรงเข่าน่าจะเป็นสะบ้าและเอ็นสะบ้าอักเสบครับ
รักษาถ้าไม่โชคร้ายน่าจะหายได้ครับไม่น่ากังวล
ช่วงแรก พักก่อนเลยครับ หลีกเลี่ยงงอเข่ามากๆ ขึ้นลงบันไดหันข้างเอา (เดาว่าน่าจะถูกร่างกายบังคับทำอยู่แล้ว)
ทานยาแก้อักเสบ ยานวดด้วยก็ได้ ยาคลายกล้ามเนื้อไม่ต้อง
ถ้าปวดน้อยลงแล้วต้องบริหารครับ คือมันเกิดจากกล้ามเนื้อรอบเข่าไม่แข็งแรง สะบ้าจึงถูกกระชากไปมาโดยตรงทำให้อักเสบ
ท่าบริหารมีหลายท่าครับ ก่อนอื่นเอาให้หายปวดก่อนครับ ค่อยบริหาร
ตัวรัดเข่าช่วงที่ปวดมากๆนี้อาจใส่เพื่อช่วยพยุงเข่าได้ แต่อย่าใส่ประจำ จะยิ่งกล้ามเนื้อลีบนะครับ
ห้ามฝืนเล่นนะครับ มันจะซ้ำรอยโรค เป็นมากๆไม่หยุดเล่นสะบ้าสึกได้ ทีนี้ไม่หายง่ายครับ

o_O>TEE<O_o

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  27/11/2013 1:14:04

เลขที่สมาชิก: 22001

น่าจะเป็นโรคของ patella tendon นะครับ
กลุ่มอาการ patella tendinitis แต่ไม่ยืนยันนะครับ เพราะข้อมูลน้อยครับ

ลองหาใน google ดูนะครับ อีกชื่อคือ jumper knee

อีกโรคที่อาจเป็นได้นะครับ runner knee หรือ patellofemoral syndrome ครับ

แต่การรักษาก็เหมือนๆกันครับ กินยาหรือทายาแก้อักเสบ ลดการใช้งาน ประคบเย็นแก้ปวด
สุดท้ายเสริมความแข็งแรงกล้ามเนื้อครับ

ปล หาหมอก็ดีนะครับ อิอิ แต่ไม่หาก็ไม่ผิดครับ เราลองซื้อยามาก่อนก็ไม่ผิดครับ ไม่ร้ายแรง

PT_youth

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  27/11/2013 8:49:19

เลขที่สมาชิก: 65498

ขอตอบคำถามนะครับ
1. อายุยังไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะถ้าเป็นเรื่องของอายุมักจะเกี่ยวตอนสี่สิบปลายๆ หรือห้าสิบปี ขึ้นไป
2. อาการปวดด้านใน เจ้าของกระทู้บอกว่าไม่น่าจะเป็นเอ็นร้อยหวาย ถ้าข้างในน่าจะเป้นเอ็นที่ยึดระหว่างกระดูกกับกระดูกอาจจะมีการอักเสบสาเหตุน่าจะมาจากการที่พึ่งกลับมาออกกำลังกายใหม่ กล้ามเนื้อข้อเท้ายังไม่พร้อมเท่าที่ควร ทำให้เวลากระโดดหรือมีการกระแทก กล้ามเนื้อไม่สามารถควบคุมการทำงานของข้อต่อได้ดี กระดูกในข้อเท้าจึงไม่นิ่ง เมื่อกระดูกไม่นิ่งอาจจะทำให้เกิดการกระชากของเอ็นที่ยึดระหว่างกระดูกก็เป็นได้ เพราะกระดูกข้อเท้ามีหลายชิ้น เวลากระโดดขึ้นลง จะมีการขยับของกระดูกอยู่แล้ว จะมากจะน้อยขึ้นกับโครงสร้างของแต่ละคน ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ และ น้ำหนักในการกระแทก
3. เหตุจากข้อสอง การรักษาอาการอักเสบถ้าทางกายภาพบำบัดจะใช้ น้ำแข็งประคบ บางครั้งอาจจะใช้ คลื่นอัลตร้าซาวด์รักษา บางทีก็ใช้คลื่นเครื่อง อัลตร้าซาวด์ผลักดันยา reparil ลงไปในข้อต่อ ทางแพทย์ น่าจะเป็นการลดการอักเสบ และลดอาการปวดเหมือนกัน แต่อาจจะใช้ยาร่วมด้วย
4.แต่ถ้าอยากเล่นต่อโดยไม่ต้องพัก ต้องกลับไปดูเกณฑ์ในการเล่นต่อได้ไหมใน
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=90778
ซึ่งถ้าเล็กน้อยก็อาจจะมีการติดเทปกาว หรือผ้ายืดพันข้อเท้าเพื่อให้กระชับก็สามารถเล่นต่อได้ แต่ต้องพันให้ถูกวิธีนะครับ

ส่วนอาการของเข่าถ้าว่างจะมาให้ข้อมูลนะครับ ว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเป็นที่โคงสร้างไหนตอนนี้ขอพักยกก่อนนะครับ

pianoza

เขียนเมื่อ:  27/11/2013 9:58:33

เลขที่สมาชิก: 50975

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:

ปวดในข้อมันเกี่ยวกับเส้นเอ็นด้วยน่ะ เอ็นมันคงอักเสบอยู่น่ะ วิธีแก้ไขคือต้องหยุดเล่นน่ะ จนกว่าจะรักษาอาการที่บาดเจ็บให้หายสนิทเสียก่อน จึงจะไปเล่นน่ะ จากน้ำหนักตัวเริ่มเยอะมีการหักโหมการเล่น ร่างกายไม่แข็งแรงพอ ขาดการวอร์มร่างกายก่อนเล่น ล้วนแล้วแต่เป็นสาเหตุของการบาดเจ็บน่ะ ตอนนี้ต้องพักรักษาตัวให้หายก่อนเป็นอันดับแรก จากนั้นค่อยหาพื้นรองเท้ามาใช้น่ะ พื้นรองเท้าเขาใช้ในคนปกติน่ะ ไม่ใช่คนบาดเจ็บอยู่จะใช้ได้ดีขึ้นแต่ประการใด  จำชื่อยานี้ไว้แล้วไปหาซื้อที่ร้านขายยาแผนปัจจุบันน่ะ MOBILAT เอาแบบที่เป็น GEL น่ะ วิธีใช้  ใช้วันละครั้งก่อนนอนน่ะ โดยทาไปในบริเวณที่บาดเจ็บอยู่ ทาให้มันหนาๆหน่อยเพื่อให้ตัวยา มันซึมผ่านผิวหนังเข้าไปรักษาส่วนที่บาดเจ็บอยู่น่ะ ในชีวิตประจำวันไม่ควรเคลื่อนไหวมากนักน่ะ โดยเฉพาะการลงน้ำหนักตัวในส่วนที่บาดเจ็บอยู่ ควรใช้ไม้ค้ำยันร่างกายน่ะ ทำตามนี้ได้เพียงสัปดาห์เดียว อาการที่เป็นอยู่จะหายเป็นปลิดทิ้งน่ะ  เมื่อหายดีแล้ว การวอร์มร่างกายก่อนเล่น เป็นสิ่งสำคัญที่สุดน่ะจะละเว้นมิได้

+1ครับ อาจจะด้วยนน.ตัวที่มาก+กับการวอร์มอัพ,วอร์มดาวน์ด้วยรึเปล่าครับ เพราะมีความสำคัญมากนะครับ

KFC

เขียนเมื่อ:  27/11/2013 10:22:00

เลขที่สมาชิก: 12426

ถ้าเปนผู้ชายนำความสูง ลบด้วย 100 จะเปนค่า นำหนักตัว (คำนวณแล้วได้ผลรับ บวก ไม่เกิน 2โล) จะเปนน้ำหนักปกติ นะครับ
ปล. แค่นี้ อาการเข่า จะดีขึ้น
เช้า กินเต็มที่ กางวันเต็มที่ เย็น หิว กินสลัด นม น้ำ (ก่อนทานอาหาร ทานน้ำ สองแก้ว เน้อ)

จอมโจร1412

เขียนเมื่อ:  27/11/2013 10:39:22

เลขที่สมาชิก: 60725

จขกท.ใส่รองเท้าอะไรคะ ใช่รองเท้าแบดรึเปล่าเอ่ย ถ้าไม่ใช่รองเท้าแบด จะมีอาการบาดเจ็บแน่นอน

ยิ่ง นน.มาก ยิ่งต้องใส่รองเท้าแบดดีๆ รับแรงกระแทกได้เยอะ

ปล.แผ่นพื้นรองเท้า Mega Comfort, Boma, Soft Sole ฯลฯ ก็ช่วยได้ค่ะ

แต่ช่วยได้แค่ "บรรเทา" ไม่ใช่ "รักษา" ถ้าจะ "รักษา" ต้องไปพบแพทย์และปฏิบัติตัวตามที่แพทย์บอกค่ะ

หายไวไวค่ะ ^ ^

alteisen

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/11/2013 16:15:24

ขอบคุณข้อมูลทุกท่าน ไม่ได้เข้ามา อ่าน เกือบ 2 วัน
งงเลย เข้ามาแล้ว เจอเว็บบอกว่า Bad Error (ใช้ฟมาไฟครับ)
ตอนนี้มาใช้ โครม เข้าได้ปกติ

ไปตามหา Mobilat มาแต่แถวบ้านไม่มีขายเลยสักร้านเดียว
ส่วน นน. เกินเกณแน่นอนครับ ผมน่าจะประมาณ 64-66 เพราะสูง 165 พยายามลด อยู่ครับ

ส่วนที่ว่ารองเท้า ผมใช้รองเท้าแบดมินตันเลยครับ
แต่คู่ก่อนหน้านี้อาจจะไม่ดี คิดว่าเพิ่งได้คู่ดีเมื่อ 2วันที่ผ่านมาครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  27/11/2013 20:41:13

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:

ขอบคุณข้อมูลทุกท่าน ไม่ได้เข้ามา อ่าน เกือบ 2 วัน
งงเลย เข้ามาแล้ว เจอเว็บบอกว่า Bad Error (ใช้ฟมาไฟครับ)

ไปตามหา Mobilat มาแต่แถวบ้านไม่มีขายเลยสักร้านเดียว
ส่วน นน. เกินเกณแน่นอนครับ ผมน่าจะประมาณ 64-66 เพราะสูง 165 พยายามลด อยู่ครับ

ส่วนที่ว่ารองเท้า ผมใช้รองเท้าแบดมินตันเลยครับ
แต่คู่ก่อนหน้านี้อาจจะไม่ดี คิดว่าเพิ่งได้คู่ดีเมื่อ 2วันที่ผ่านมาครับ

MOBILATจะหาซื้อค่อนข้างยากน่ะ ต้องร้านขายยาขนาดใหญ่ หรือแถวโรงพยาบาล ศิริราช น่ะ เป็นยานอกมี อย. รับรอง น่ะ ลองหาในกูเกิ้ลดูน่ะ 

alteisen

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/11/2013 22:17:35

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:

MOBILATจะหาซื้อค่อนข้างยากน่ะ ต้องร้านขายยาขนาดใหญ่ หรือแถวโรงพยาบาล ศิริราช น่ะ เป็นยานอกมี อย. รับรอง น่ะ ลองหาในกูเกิ้ลดูน่ะ 
ครับ คงต้องฝากพี่สาวไปซื้อ พี่สาวทำงานอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราชเลย อิอิ 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต