ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  โรคหัวใจกับการเล่นแบด
โรคหัวใจกับการเล่นแบด                 

ศรีสุดา โกศลทวิชากร

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/11/2003 13:58:45
  โรคหัวใจกับการเล่นแบด

เลขที่สมาชิก: 148

สวัสดีค่ะคุณหมอ มีข้อสงสัยอยากถามหน่อยค่ะเกี่ยวกับ
เด็กที่อยู่แถวบ้าน คือเธอเป็นโรคหัวใจ แต่จะหัวใจรั่วหรือหัวใจอะไรก็ไม่ค่อยรู้ แต่ดูหน้าตาแล้ว ไม่ค่อยสดใสเลยค่ะ แล้วเวลากำลังเล่นแบดกับเด็กคนอื่น ๆ อยู่ เธอก็อยากจะมาเล่นด้วย แต่ไม่ค่อยกล้าให้เล่นเลยค่ะ กลัวเป็นอะไรไป จะทำใช้พ่อแม่เค้าก็คงไม่ยอม
ก็เลยอยากรู้ว่าจริงๆ แล้ว เป็นโรคหัวใจนี่เล่นได้หรือเปล่า
ข้อมูลส่วนตัว

หมอข้างคอร์ท

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  17/11/2003 15:44:44
  Re: โรคหัวใจกับการเล่นแบด

เลขที่สมาชิก: 67

สวัสดีครับคุณ ศรีสุดา

โรคหัวใจเนี่ย มีหลายแบบ ความรุนแรงก็มีหลายขั้น ถามว่าจะเล่นแบดได้มั้ย ... คำตอบที่ดีที่สุดคงอยู่ที่คุณหมอที่ดูแลรักษาผู้ป่วยอยู่น่ะครับ

ความรุนแรงของโรคหัวใจเป็นเป็น Functional class 4 ขั้นครับ

ขั้นที่ 1. มีกิจกรรมได้เหมือนคนปกติ
ขั้นที่ 2. ออกกำลังกายแล้วเหนื่อยเร็ว
ขั้นที่ 3. ออกกำลังกายเล็กน้อยเช่นขึ้นบันใดก็เหนื่อยหอบ
ขั้นที่ 4. อยู่เฉยๆก็เหนื่อยหอบ

อาการเหนื่อยหอบ อาจตามมาด้วยอาการเจ็บแน่นหน้าอก และหัวใจล้มเหลว

(แหะๆ อาจผิดเพี้ยนไปบ้าง เนื่องจากไม่ได้อยู่ใน field โรคหัวใจมานานมาก)
แต่ถ้าความเห็นส่วนตัวของผม แบดมินตันเป็นกีฬาที่ค่อนข้างหนัก เนื่องจากมีการเคล่อนไหวที่รวดร็วมาก เป็นกีฬา Anaerobic คือร่างกายและกล้ามเนื้อหัวใจต้องทำงานหนักมาก แม้แต่คนที่ไม่ป่วยถ้าไม่ฟิตมาโหมเล่น ก็มีสิทธิเป็นลมได้ ดังนั้นผู้ป่วยโรคหัวใจที่มีระดับความรุนแรงของดรคตั้งแต่ขั้นที่ 2 เป็นต้นไปไม่ควรเล่นแบดครับ

ถ้าคุณและเด็กๆ เล่นแบดกันเบาๆ อาจยอมให้แกร่วมเล่นได้ครับ หรือทางที่ดี แจ้งให้พ่อแม่เด็กทราบว่าแกอยากเล่นด้วย ถ้าพ่อแม่อนุญาตก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
:oops:

[ แก้ไขโดย หมอข้างคอร์ท เมื่อ 17/11/2003 15:52 ]

Ku-O

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  17/11/2003 16:22:47

เลขที่สมาชิก: 10

คุณหมอครับ
ผมมีอาการดังนี้ครับ
คือ ไม่ได้เป็นตอนที่หลังจากเล่นแบดหรือเกี่ยวกับการเล่นแบดเลยนะครับแต่ว่ามันจะเป็นคล้ายๆว่าจะแล้วแต่อารมณ์ หรือบางทีมันหลับนอนน้อยไป อะไรอย่างเงี้ยครับ อาการก็คือเจ็บตรงหัวใจลึกๆ ตรงๆ แบบว่าโดนเลยหล่ะคับต้องนั่งตัวงอเอามือกุมตรงหัวใจรอจนกว่ามันจะหาย แล้วสักแป๊บนึงมันก็หายแล้วทุกอย่างก็จะปกติเหมือนเดิมแหล่ะครับ บางทีต้องเอากำปั้นทุบตรงหัวใจเลยแหล่ะครับเพราะเวลามันเจ็บมันปวดลึกๆ จนทำอะไรไม่ถูกน่ะคับ ไม่รู้ว่าแบบนี้ใช่อาการของโรคหัวใจหรือปล่าวครับ
ตั้งแต่จำความได้รู้สึกว่าเป็นตอนอยู่ ป.5 ครั้งนึงน่าจะเป็นครั้งแรกได้น่ะคับ ที่เหลือต่อมาก็จำไม่ค่อยได้ มาเป็นอีกก็ตอน ม.ปลาย แบบนานๆ ครั้ง แล้วช่วงตอนนี้ก็อายุยี่สิบกว่าต้นๆ ก็จะเป็นบ่อยกว่าหน่อย แหล่ะคับ อยากให้หมอลองสรุปผลให้หน่อยนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

TOS

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  17/11/2003 16:28:36

เลขที่สมาชิก: 8

คุณ ayo.... เจ็ปหัวใจเพราะใครบางคนหรือเปล่า.....
เมื่อวันศุกร์เข้าไปเช็คข่าวที่เกษตรมาแล้ว......

หมอข้างคอร์ท

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  17/11/2003 17:15:16

เลขที่สมาชิก: 67

ยกคำพูด:

เขียนโดย ayosang:
คุณหมอครับ
ผมมีอาการดังนี้ครับ
คือ ไม่ได้เป็นตอนที่หลังจากเล่นแบดหรือเกี่ยวกับการเล่นแบดเลยนะครับแต่ว่ามันจะเป็นคล้ายๆว่าจะแล้วแต่อารมณ์ หรือบางทีมันหลับนอนน้อยไป อะไรอย่างเงี้ยครับ แล้วสักแป๊บนึงมันก็หายแล้วทุกอย่างก็จะปกติเหมือนเดิมแหล่ะครับ บางทีต้องเอากำปั้นทุบตรงหัวใจเลยแหล่ะครับเพราะเวลามันเจ็บมันปวดลึกๆ จนทำอะไรไม่ถูกน่ะคับ ไม่รู้ว่าแบบนี้ใช่อาการของโรคหัวใจหรือปล่าวครับ

อาการเจ็บแน่นหน้าอกในโรคหัวใจจะไม่ได้มีอาการเจ็บตรงหัวใจครับคุณ Ayo
อาการเจ็บแน่นที่เกิดจากกล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือดเรียกว่า
Angina pectorisครับ
อาการเจ็บจะเจ็บแน่นบริเวณหน้าอกภายหลังการออกกำลังกาย
หรือมีความเปลี่ยนแปลงทางอารมณ์ที่ทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น
บอกตำแหน่งเจ็บที่เจาะจงเป็นจุดแน่นอนไม่ได้
บางครั้งอาจมีอาการปวดร้าวไปที่แขน คอ หรือ บริเวณ คาง
ผู้ป่วยมักจะบอกว่าอาการเจ็บนี้เจ็บแน่นมาก
บางครั้งหายใจไม่สะดวก เหมือนมีของหนักมาทับที่หน้าอก
ในตำราบางครั้งบรรยายว่าปวดแน่นจนไม่กล้าขยับตัว เพราะกลัวว่าขยับตัวแล้วจะตายเลยละครับ

ยกคำพูด:

อาการก็คือเจ็บตรงหัวใจลึกๆ ตรงๆ แบบว่าโดนเลยหล่ะคับต้องนั่งตัวงอเอามือกุมตรงหัวใจรอจนกว่ามันจะหาย
อาการที่คุณ Ayo ว่ามาเนี่ย สงสัยเป็นอาการ "เจ็บกระดองใจ" อ้ะครับ ... แหะๆ ล้อเล่น ...

อาจเป็นอาการเจ็บรึกระตุกของกล้ามเนื้อรอบๆทรวงอกครับ เพราะกำหนดจุดได้ชัดเจนครับ

[ แก้ไขโดย หมอข้างคอร์ท เมื่อ 17/11/2003 17:28 ]

ศรีสุดา โกศลทวิชากร

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  21/11/2003 12:12:35

เลขที่สมาชิก: 148

ขอบคุณมากค่ะ แล้วจะไปขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่ของเค้าก่อนล่ะกัน

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต