ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด
Page 1 of 2[1]2»
ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด                 

Badmintonfreak

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 17:50:31
  ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด

เลขที่สมาชิก: 54017

ข้อเท้าพลิกบวม ระหว่างการแข่งแบดมินตันตั้งแต่ 23 ตุลาคม รุ่งขึ้นข้อเท้าบวมมาก ไปหาหมอเอ็กซ์เรย์ หมอให้ใส่ Ankle brace ป้องกันเท้าไม่ให้พลิกซ้ำอีก และให้หยุดตีแบด รวมทั้งห้ามเล่นกีฬาที่ต้องใช้การกระโดด หรือวิ่ง 6 อาทิตย์ ตอนนี้ผ่านมา 2 อาทิตย์แล้วยังข้อเท้ายังบวมเล็กน้อย แต่เขียวซ้ำ เวลาทายาแล้วยังเจ็บบริเวณเส้นอยู่ ก่อนหน้าที่เคยเป็นแบบนี้มา 4 ครั้งแล้วแต่ไม่หยุดตีแบด คิดว่าอาการน่าจะเรื้อรังแล้ว หมอบอกว่าหลังจากหายสนิทแล้ว หากจะตีแบดอีกต้องใส่ที่ป้องกันข้อเท้าพลิกทุกครั้ง เพราะข้ออาจะหลวมจากการเป็นเรื้อรัง ไม่ทราบว่าใครเคยเป็นบ้าง
ข้อมูลส่วนตัว

PENTOR

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 18:07:53
  Re: ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด

เลขที่สมาชิก: 48744

หายไวๆนะคับควรพักให้หายสนิทก่อนแล้วค่อยมาเล่นใหม่

yeeha

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 18:44:08

เลขที่สมาชิก: 43323

ผมเคยเป็นครับ พลิกแล้วพลิกอีก ควรหยุดพักนานๆอย่างที่หมอบอก พอหายแล้วบริหารออกกำลังบริเวรข้อเท้าเยอะๆ เช่น เขย่งเท้าเพื่อให้กล้ามเนื้อบริเวณ นี้นั้นแข็งแรง แล้วก็รองสำรวจดูว่าสาเหตุที่พลิกบ่อยๆนั้นมาจากรองเท้า การวิ่งที่ไม่ถูกต้องหรือเปล่า
ผมเป็นคนพลิกบ่อยมากๆ ยังไม่หายก็ไปพลิกซ้ำมาอีก จนตอนนี้ไม่พลิกอีกแล้วครับ
มาแชประสบพการณ์นะครับ

oakachi

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 19:22:19

เลขที่สมาชิก: 11200

แนะนำนะครับ รอให้หายดีก่อน แล้วลองใช้ นีโอเทป พันขาก่อนลงเล่นทุกครั้ง ที่ผมแนะนำแบบนี้เพราะว่า ผมก็ประสบปัญหาเดียวกันเลย จนถึงตอนนี้ผมไม่เคยพลิกอีกเลย

แต่ต้องพยายามหา ให้ได้ว่าที่เราพลิกเพราะอะไรแล้วก็แก้ไขซะ

เพราะว่าการพันขาเป็นเหมือนแค่การป้องกัน และการแก้ปลายเหตุ

TheTon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 19:59:26

เลขที่สมาชิก: 6331

ผมก็เพิ่งข้อเข้าพลิกเมื่อวันที่ 17 ต.ค. ที่ผ่านมาครับ ข้อเท้าบวมยังกะลูกมะกรูด พอพลิกปุ๊บก็พ่นยาแก้ปวด (ยูนิเรน) แล้วซักพักก็ปวดมาก พอวันรุ่งขึ้นยิ่งปวดมากขึ้นมากเดิม ถึงกับเดินไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอก็ได้รับยาแก้ปวดแก้อักเสบและยาคลายเส้นมากินครับ ผมพักได้ 10 วันคิดว่าอาการดีขึ้นแล้ว เพราะว่าสามารถเตะลมได้แล้ว เลยไปตีแบดมา 2 วันครับ คราวนี้อาการกำเริบเลยครับ ปวดบริเวณเส้นเอ็นด้านในฝั่งตรงข้ามตาตุ่มจี๊ดเลยครับ เลยพักยาวเลยครับ ตอนนี้พักมาได้อาทิตย์กว่าแล้วครับ ยังมีอาการเจ็บอยู่นิด ๆ แต่คิดว่าใครที่มีอาการบาดเจ็บแบบผมหรือเจ้าของกะทู้ควรพักยาวจะดีกว่าครับ จะได้มีร่างกายที่สมบูรณ์ไว้ตีแบดได้อีกยาวนานครับ
ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 20:13:39

เลขที่สมาชิก: 10585

ผมเคยเป็นครับ หยุดไปประมาณ 2-3 เดือน ไม่หายครับ หาหมอก็แล้ว เลยต้องกลับมาเล่นใหม่ครับ แล้วมันก็หายไปเองครับ ยังขอให้หายไวๆๆนะครับ

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 20:52:29

ยกคำพูด:
เขียนโดย TOR&ARC:

หายไวๆนะคับควรพักให้หายสนิทก่อนแล้วค่อยมาเล่นใหม่

ขอบคุณคะ ทุกวันนี้ก็อดทนให้ครบ 6 อาทิตย์ไว ๆ ตั้งใจจะไม่แวะไปคอร์ดแบดเลยจนกว่าจะหาย

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:08:13

ยกคำพูด:
เขียนโดย TheTon:

ผมก็เพิ่งข้อเข้าพลิกเมื่อวันที่ 17 ต.ค. ที่ผ่านมาครับ ข้อเท้าบวมยังกะลูกมะกรูด พอพลิกปุ๊บก็พ่นยาแก้ปวด (ยูนิเรน) แล้วซักพักก็ปวดมาก พอวันรุ่งขึ้นยิ่งปวดมากขึ้นมากเดิม ถึงกับเดินไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอก็ได้รับยาแก้ปวดแก้อักเสบและยาคลายเส้นมากินครับ ผมพักได้ 10 วันคิดว่าอาการดีขึ้นแล้ว เพราะว่าสามารถเตะลมได้แล้ว เลยไปตีแบดมา 2 วันครับ คราวนี้อาการกำเริบเลยครับ ปวดบริเวณเส้นเอ็นด้านในฝั่งตรงข้ามตาตุ่มจี๊ดเลยครับ เลยพักยาวเลยครับ ตอนนี้พักมาได้อาทิตย์กว่าแล้วครับ ยังมีอาการเจ็บอยู่นิด ๆ แต่คิดว่าใครที่มีอาการบาดเจ็บแบบผมหรือเจ้าของกะทู้ควรพักยาวจะดีกว่าครับ จะได้มีร่างกายที่สมบูรณ์ไว้ตีแบดได้อีกยาวนานครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์คะ  ได้ทานยาแก้ปวดบวมสองวันแรกเหมือนกันคะ หลังจากนั้นก็ทาโวสทาเรนและพันแผลเหมือนของคุณ พอผ่านมาได้ 10 วันก็รู้สึกดีขึ้น ยังคิดว่าหมอเว่อไปมั้งให้หยุดเล่นกีฬาตั้ง 6 อาทิตย์ เลยไปดูเพื่อนแข่งแบดแ แล้วลองตีแบดแบบไม่วิ่งไม่กระโดดแค่โยกตัวโดยอาศัยเท้าที่ไม่เจ็บก้าวนำเท่านั้น วันรุ่งขึ้นตกเย็นอาการเจ็บเริ่มมาเยือน ต้องกินยาแก้ปวดอีก นึกถึงคำของหมอขึ้นมาทันทีว่าต้องรอ 6 อาทิตย์ก่อนถึงตีแบดได้  เราไม่เชื่อหมอเอง ตอนนี้เวลาเดินเร็วก็จะเจ็บแปล๊ปที่เส้นเอ็นข้อเท้าเหมือนกัน ถ้าขับรถเหยียบคลัชไม่ได้เลย ปวดทันที ตอนนี้ก็ทน ทน และทน หมอบอกว่าเบื่อก็ไปว่ายน้ำ หรือขี่จักรยานแทน

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:09:31

ยกคำพูด:
เขียนโดย yeeha:

ผมเคยเป็นครับ พลิกแล้วพลิกอีก ควรหยุดพักนานๆอย่างที่หมอบอก พอหายแล้วบริหารออกกำลังบริเวรข้อเท้าเยอะๆ เช่น เขย่งเท้าเพื่อให้กล้ามเนื้อบริเวณ นี้นั้นแข็งแรง แล้วก็รองสำรวจดูว่าสาเหตุที่พลิกบ่อยๆนั้นมาจากรองเท้า การวิ่งที่ไม่ถูกต้องหรือเปล่า
ผมเป็นคนพลิกบ่อยมากๆ ยังไม่หายก็ไปพลิกซ้ำมาอีก จนตอนนี้ไม่พลิกอีกแล้วครับ
มาแชประสบพการณ์นะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์คะ

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:11:46

ยกคำพูด:
เขียนโดย gallant:

ผมเคยเป็นครับ หยุดไปประมาณ 2-3 เดือน ไม่หายครับ หาหมอก็แล้ว เลยต้องกลับมาเล่นใหม่ครับ แล้วมันก็หายไปเองครับ ยังขอให้หายไวๆๆนะครับ

หยุดตั้ง 2-3 เดือนไม่น้อยเลยนะคะ แต่โชคดีที่หายแล้ว

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:19:43

ยกคำพูด:
เขียนโดย oakachi:

แนะนำนะครับ รอให้หายดีก่อน แล้วลองใช้ นีโอเทป พันขาก่อนลงเล่นทุกครั้ง ที่ผมแนะนำแบบนี้เพราะว่า ผมก็ประสบปัญหาเดียวกันเลย จนถึงตอนนี้ผมไม่เคยพลิกอีกเลย

แต่ต้องพยายามหา ให้ได้ว่าที่เราพลิกเพราะอะไรแล้วก็แก้ไขซะ

เพราะว่าการพันขาเป็นเหมือนแค่การป้องกัน และการแก้ปลายเหตุ

ครั้งแรกที่ข้อเท้าพลิกเกิดจากลื่นหกล้มคะไม่ได้เกิดจากตีแบด หลังจากนั้นก็วิ่งจ๊อกกิ้งแล้วสะดุดหินข้อเท้าพลิก จากนั้นก็จากการตีแบดแต่คิดว่ารองเท้าไม่ดีก็เปลี่ยนเป็นของโยเน็กซ์แบบกันข้อเท้าพลิก ก็พลิกอีกคิดว่าน่าจะเกิดจากข้อเท้าหลวมจากการพลิกหลายครั้งก่อนหน้านี้แล้วไม่ได้พักรักษาอย่างถูกต้องอ่ะคะ คงกลับเป็นอย่างเดิมไม่ได้แล้ว

Muramuna

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:51:26

เลขที่สมาชิก: 46469

เคยเป็นครับและก็ยังเป็นอยู่ที่บริเวณข้อเท้าที่พลิก
เพราะเคยใส่รองเท้าเทนนิสไปตีแบด พลิก ข้อเท้าบวม เขียวช้ำ จนเป็นสีม่วงอยู่ประมาณเดือนหนึ่งได้ นวดยา กินยา ประมาณเดือนก็หาย กลับมาเล่นต่อ เปลี่ยนไปใส่รองเท้าบาสแบบหุ้มข้อเล่น เพราะกลัวข้อเท้าพลิก ปรากฏว่า ก็ยังพลิกอีก ในลักษณะเหมือนเดิมอีกหลายครั้ง แต่แปลก ตรงไม่เป็นไร มาก เจ็บข้อเท้านิดหน่อย เล่นต่อได้
ปัจจุบันหันมาใส่รองเท้าแบดเล่น ยังไม่พลิกเลยครับ ก็เลยคิดว่ารองเท้าก็น่าจะมีส่วนช่วยในเรืองของการพลิกด้วยส่วนหนึ่งน่ะครับ ตีแบดจนติดใจแล้ว บาดเจ็บแล้วไม่ได้เล่น น่าเสียดาย รักษาหายแล้วไปเล่นต่อให้สนุกนะครับ

~อ่อนขั้นเทพ~

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 22:30:35

เลขที่สมาชิก: 42090

เคยเป็นเหมื่อนกันครับ หยุดไป6เดือน กลับมาตีได้เหมือนเดิม ขอให้หายไวๆนะคับ

werachat

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 23:34:11

เลขที่สมาชิก: 20062

ยกคำพูด:
เขียนโดย TheTon:

บวมข้างเดียวกันเลย ลักษณะเหมือนกัน ผมพลิก 27 ต.ค. 55 ตอนนี้ยังเจ็บคงต้องหยุดอีกนาน ตอนนี้ขี่จักรยานเบาๆ ว่ายน้ำไปก่อนครับ (เดินลงบันไดยังเจ็บอยู่เลยครับ) ขอให้หายวันหายคืนทุกคนนะครับ

TheTon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 0:08:38

เลขที่สมาชิก: 6331

นำเสนอให้ไปว่ายน้ำครับ เพราะการขยับตัวในน้ำช่วยให้ไขข้อสามารถขยับเขยื้อนได้เบา ๆ แล้วไม่เจ็บด้วยครับ รักษาตัวกันไว ๆ จะได้กลับไปตีแบดอีกครับ ^^

Supakorn K.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 10:55:21

เลขที่สมาชิก: 53763

ขอให้หายไว ๆ นะครับ

ถ้าหายดีแล้ว ลองพิจารณารองเท้าดูด้วยนะครับ ว่ารองเท้ามันดีเพียงพอหรือปล่าว ?

แชร์ประสบการณ์ของผมเองให้ฟังนะครับ มีอยู่ช่วงนึงผมจะมีพบปัญหาข้อเท้าพลิกจากการเล่นแบดบ่อยมาก เคยข้อเท้าพลิกสูงสุด 6 ครั้งภายในหนึ่งเดือน พลิกเป็นกิจวัตรจนรู้สึกว่า การที่ข้อเท้าพลิกแต่ละครั้ง มันไม่ได้ทำให้เราบาดเจ็บมากนัก แต่ก็ทำให้เดินหรือวิ่งได้ไม่ถนัดนัก

ผมหยุดเล่นแบดไปประมาณ 3 อาทิตย์ แล้วซื้อรองเท้าแบดใหม่ เลือกรุ่นที่กันกระแทก/ล็อคข้อเท้า/ล็อคเท้าด้านข้าง ปรากฎว่าผมแทบไม่เจออาการข้อเท้าพลิกอีกเลยครับ

pattanarat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 12:04:03

เลขที่สมาชิก: 25412

แนะนำสำหรับผู้ที่อาจจะต้องเจอกับสถานะการณ์ข้อเท้าพลิกครับ ถ้าเพิ่งเป็นแล้วแช่เท้าในน้ำแข็ง(ซื้อน้ำแข็งมาสักสองกิโลเทใส่กาละมังที่สูงเกินข้อเท้าสักครึ่งฟุตแล้วเติมน้ำเปล่าลงไปให้ท่วมพ้นข้อเท้าบริเวณที่พลิก)ให้นานที่สุดทันทีจะหายเร็วมากครับ สองสัปดาห์ก็กลับมาร้อยเปอร์เซนต์แล้วครับ ผมไม่เคยพลิกเลยแต่เด็กในคอร์ทพลิกกันเกือบทุกคน สภาพตอนพลิกใหม่บวมเป็นผลมะนาวทุกคน แต่กลับมาซ้อมได้ภายในเวลาอันรวดเร็วทุกคน

lll Sunny lll

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 12:25:53

เลขที่สมาชิก: 44032

เป็นแบบเดียวกันครับ แต่คนละข้าง

ถ้าให้แนะนำก็.... ให้เชื่อหมอ ดีที่สุดกับเราแล้วครับ

หิ่งห้อย !!ม่เป้ง

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 13:37:06

เลขที่สมาชิก: 29748

เพื่อนเป็นเท้าขวาบวมใหญ่กว่าลูกมะนาวนิดนึง ไปโรงพยาบาลบางประกอก3 เข้าเฝือกอ่อน พักไป 1 เดือน กลับมาเล่นได้ปรกติครับ

"wit & ben"

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 14:16:04

เลขที่สมาชิก: 40652

นิสัยแย่ๆ ของคนส่วนมาก ผมก็เป็น คือ เวลาที่บาดเจ็บหากเจ็บไม่มากจะ ไม่พักให้หายก่อนเพราะคิดว่า ไม่น่าจะเป็นอะไรมากฝืนมาเล่นต่อ สุดท้ายกลายเป็นบาดเจ็บเรื้อรัง เลิกเถอะครับนิสัยแบบนี้ ...บอกตัวเองอยู่บ่อยๆ แต่ก็ทำไม่ค่อยได้ ล่าสุดมือซ้ายโดนน้ำมันลวก คำถามแรกที่ถามหมอ หมอครับถ้าผมเอามือขวาเล่นแบด และเหงื่อออกจะกระทบกับแผลมั้ย...

หายเร็วครับ หายดีแล้วค่อยไปเล่นนะครับ ไม่งั้นอาจจะต้องได้พักมากกว่าตอนนี้ ^_^
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต