ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของเรา
Page 2 of 2«1[2]
จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของเรา                 

Ponsana Badminton Club

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:00:49
  Re: จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของ

เลขที่สมาชิก: 44884

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ขอบคุณมากครับ ไม่นึกว่าจะมีคนเขียนบทความสำหรับคนตั้งกระทู้โนเนมแบบผม

ปกติจะหงายมือยกเวท(ขวดน้ำ)อย่างเดียว ต่อไปจะคว่ำมือยกด้วยครับ

ส่วนท่าที่ยกเสริมหัวไหล่กับไตรเซ็บ เคยศึกษามาว่าวิดพื้นท่าเดียวก็ครอบคลุม จริงไหมครับ
แถมถ้าวิดเป็นได้กล้ามหน้าอกเพิ่มด้วยใช่ไหมครับ

วิดพื้น  กล้ามเนื้อหลักที่ได้ จะเป็น อก ครับ  จะได้อกส่วนกลาง หรือ อกด้านข้าง ก็แล้วแต่ความห่าง ของตำแหน่งมือที่เราวางที่พื้นครับ
กล้ามเนื้อรองลงมา คือ ไทรเซบ  ก็ได้เช่นกัน แต่อาจจะน้อยหน่อย  แต่ถ้าอยากได้ ไทรเซบ เยอะๆ ก็เล่นเป็นวิดพื้นหลัง(ภาษาชาวบ้าน) คือ  วางมือที่เก้าอี้  แล้วขาพาดกับเก้าอี้อีกตัว(วางไว้ด้านหน้า)  แล้วก็ย่อนก้นลงกับพื้นในแนวตรง แขนเราก็จะงอโดยอัตโนมัติ และออกแรงดันตัวขึ้น  ก็จะได้ ไทรเซบ เต็มๆครับ

ทั้งหมดนี้ สามารถเรียกได้ว่าเป็น บอดี้ เวท  คือเล่นกับแรงต้านจากน้ำหนักตัวเราเอง แต่ถ้าเราเล่นจนกล้ามเนื้อแข็งแรงแล้ว ชินกับน้ำหนักตัวเราแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนให้น้ำหนักมากขึ้น โดยใช้ ดัมเบล หรือ บาร์เบล นั้นแหละครับ

--
สอนแบดทุกระดับ
http://ponsanabadminton.com/
ก๊วน Ponsana Start Badminton
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=56457
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:01:07
  Re: จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของ

เลขที่สมาชิก: 3487

คุณ Ponsana Badminton Club
สอนแบดมินตันอยู่ที่ไหนครับ
แล้วพอจะพีเอ็มบอกชื่อเรียงเสียงนามได้ไหมครับ
(เผื่อไม่อยากเปิดเผย)

--
ข้อมูลส่วนตัว

::: JuNG/Lee :::

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:02:23

เลขที่สมาชิก: 28529

ขอบคุณทั้งคนตั้งกระทู้และคนตอบครับ

--
### รักและคิดถึงแม่เสมอ ###
--
I love Badminton

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:03:01

ยกคำพูด:
เขียนโดย รถถัง.:

อิอิอิ เสริมเฉพาะแขน แล้วขาละ

ขามีแบบฝึกค่อนข้างเยอะเลยครับ เดี๋ยวจะค่อยๆเขียน รวบรวม แล้วจะเอามาให้อ่านนะคราบ

--
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=56457

【 T S CEE 】

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:07:55

เลขที่สมาชิก: 38433

ความรู้จริง ๆ บอร์ตนี้ ขอบคุณมากคราบบ

--
## . . . . . . . ไม้รุก หากผู้เล่นนำไปรับ ก็เป็นไม้รับ . . . . . . . . .
. . . . . . . . . . . ไม้รับ หากผู้เล่นนำไปรุก ก็เป็นไม้รุก . . . . . . . . . .
. . . . . . . . . . . . ดังนั้น จะรุกหรือรับ เราเป็นคนกำหนด . . . . . . . . . . ##

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:15:23

ยกคำพูด:
เขียนโดย ::: ThaiBadminton.com spam-mail protection system ::::

ขอบคุณทั้งคนตั้งกระทู้และคนตอบครับ

ขอบคุณครับพี่

เคยเจอบางท่านค่อนขอดว่าผมตั้งถามบ่อยเกินไปครับ แหะๆ

--

Lucky Clover

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 15:26:42

เลขที่สมาชิก: 6195

ฝึกขา ก่อนแขน

ถ้าขาถึง อะไรมานก็ง่ายไปหมด

--
Open your eyes for the next files.
OTOHA => โอ-โตะ-ฮะ => Lucky Clover
Racket : Gosen Ryoga series Tenbu, Shiden, Issen

Adde

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 18:15:16

เลขที่สมาชิก: 13292

ขอบคุณมากๆ นะคับ

--
// You smile....😁😁😁>>>

pattapolza

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 19:46:42

เลขที่สมาชิก: 55190

ต้องไปเล่นกล้าม ซะแล้ว

ไอ้....เจี๊ยบ

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 22:34:39

เลขที่สมาชิก: 360

"อยากได้ไม้ที่ตีถึงหลังโดยที่ไม่ต้องใช้แรงมาก"
"แนะนำไม้ตบหนักที่ไม่เปลืองแรง"
"ขึ้นเอ็นตึงแล้วตีลูกไม่ไป"
"ใช้ไม้ก้านแข็งแล้วเจ็บ"

ปัญหาเหล่านี้จะไม่เกิดถ้าเราให้ความสนใจเรื่องเสริมสร้างศักยภาพทางกาย
ดีกว่าให้ความสนใจแต่กับอุปกรณ์เพียงอย่างเดียว

--
เล่นให้เหมือนตอนซ้อม ซ้อมให้เหมือนตอนเล่น
ความกดดันถ้ามีแล้วเล่นพลาด จะแบกมันไว้บนบ่าอยู่ทำไม

นิ้งโหน่ง

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 22:45:31

เลขที่สมาชิก: 5554

ขอให้ความสำคัญกับขาอีกคน เจอคนยืนโก่งตูดตีแบด บ่อย

แต่ก้อเข้าใจ ขามันไปไม่ถึงลูก แต่ตัวไปแล้ว

ก่อนจะไปพัฒนากล้ามเนื้อส่วนไหน น่าจะเน้นการไปให้ทันลูกก่อน

ซึ่งไอ้การไปให้ทันลูกนี่ เห็นน้องผู้หญิงขากะจิ๋วนึง

ก้อวิ่งกันได้ เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกล้ามเนื้อเท่าไหร่....

ใจสู้หรือเปล่า ขยันวิ่งมั๊ย น่าจะเป็นคำตอบ ที่ดีกว่ากล้ามเนื้อ

--
Facebook : Tawarat Nong Hongnakorn
Line ID : tw_hong

jamsai

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 23:15:07

เลขที่สมาชิก: 53736

ได้ความรู้เยอะเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

--
ตบไม่แรง เซฟไม่ถึงหลัง
เล่นไม่เก่ง แต่มีใจรัก

เขียนเมื่อ:  17/7/2012 0:33:24

ยกคำพูด:
เขียนโดย ไอ้....เจี๊ยบ:

"อยากได้ไม้ที่ตีถึงหลังโดยที่ไม่ต้องใช้แรงมาก"
"แนะนำไม้ตบหนักที่ไม่เปลืองแรง"

ปัญหาเหล่านี้จะไม่เกิดถ้าเราให้ความสนใจเรื่องเสริมสร้างศักยภาพทางกาย
ดีกว่าให้ความสนใจแต่กับอุปกรณ์เพียงอย่างเดียว

คุณเชนมาแต่ละดอก โดนทั้งนั้นเลยครับ

--

T h € ~ T A Ö

เขียนเมื่อ:  17/7/2012 6:56:34

เลขที่สมาชิก: 12852

ยกคำพูด:
เขียนโดย ไอ้....เจี๊ยบ:

นั่นล่ะครับ ความคิดเห็นนี้ คิดเหมือนผมเลยครับ
ทุกวันก็เวทตัวเอง เพื่อแก้ปัญหาด้านบนเนี่ยล่ะครับ

ปล.  หายไปนานเลยนะครับ

--
« I will be back. »

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  17/7/2012 11:10:28

ยกคำพูด:
เขียนโดย นิ้งโหน่ง:

ขอให้ความสำคัญกับขาอีกคน เจอคนยืนโก่งตูดตีแบด บ่อย

แต่ก้อเข้าใจ ขามันไปไม่ถึงลูก แต่ตัวไปแล้ว

ก่อนจะไปพัฒนากล้ามเนื้อส่วนไหน น่าจะเน้นการไปให้ทันลูกก่อน

ซึ่งไอ้การไปให้ทันลูกนี่ เห็นน้องผู้หญิงขากะจิ๋วนึง

ก้อวิ่งกันได้ เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกล้ามเนื้อเท่าไหร่....

ใจสู้หรือเปล่า ขยันวิ่งมั๊ย น่าจะเป็นคำตอบ ที่ดีกว่ากล้ามเนื้อ

ประเด็น จขกท.ถามถึงแขน   ก็ตอบส่วนแขน  ขาก็สำคัญมากๆ ขาไม่วิ่ง แขนก็ไปไม่ถึงลูกครับ

ในสถานการณ์แข่งขัน ทุกคนใจสู้ ขยันวิ่งไปหาลูกอยู่แล้วละครับ แต่ถ้าร่างกายขาดการฝึกซ้อม ใจสู้แค่ไหน แต่ขาไม่ได้ถูกฝึกมา มันก็วิ่งไม่ทัน ฉนั้นเราต้องมองที่ต้นเหตุว่า วิ่งไม่ทัน เพราะอะไร ออกตัวช้า ขาช้า เพราะขาดการฝึกซ้อมให้กล้ามเนื้อออกแรงและมีปฏิกิริยาทำงานที่เร็ว   

--

มะ.De^_^aW.ศรี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  17/7/2012 11:18:20

เลขที่สมาชิก: 48144

ยกคำพูด:
เขียนโดย Ponsana Badminton Club:

ยกคำพูด:
เขียนโดย นิ้งโหน่ง:

ประเด็น จขกท.ถามถึงแขน   ก็ตอบส่วนแขน  ขาก็สำคัญมากๆ ขาไม่วิ่ง แขนก็ไปไม่ถึงลูกครับ

ในสถานการณ์แข่งขัน ทุกคนใจสู้ ขยันวิ่งไปหาลูกอยู่แล้วละครับ แต่ถ้าร่างกายขาดการฝึกซ้อม ใจสู้แค่ไหน แต่ขาไม่ได้ถูกฝึกมา มันก็วิ่งไม่ทัน ฉนั้นเราต้องมองที่ต้นเหตุว่า วิ่งไม่ทัน เพราะอะไร ออกตัวช้า ขาช้า เพราะขาดการฝึกซ้อมให้กล้ามเนื้อออกแรงและมีปฏิกิริยาทำงานที่เร็ว   

สงสัย คนที่โก่งตูดตีนี้ เค้าคงใช้วิธี แบบว่า มือยาวสาวได้สาวเอา....5555555

--
.......................
---สิงห์อีซ้าย----

"--เซ็งเป็ด--"
....<' ~ '>....
......................

Tensa Zangetsu

ถูกคาดโทษ
เขียนเมื่อ:  17/7/2012 11:46:10

เลขที่สมาชิก: 46885

ที่หลายๆคนพูดมาจริงครับ แต่ก็ต้องอย่าลืมเสริมกล้ามเนื้อขาด้วย เพราะว่าขาสำคัญกว่าแขน ต่อให้แขนตีดียังไง

ถ้าไม่วิ่งซะอย่างก็สู้คนวิ่งเร็วกว่าไม่ได้ เพราะนักแบดที่ชำนาญแล้ว ไม่มีใครเขาตีใส่มือให้ตีง่ายๆ เขาตีห่างมือกัน

ทุกคน ดังนั้น ต้องให้ความสำคัญกับขามากกว่าแขน นอกจากนี้กล้ามเนื้อท้องก็สำคัญมาก โดยเฉพาะนักแบดที่ชอบ

ตบหนักๆ นอกจากจะใช้แรงจากข้อมือ แขน และหัวไหล่แล้ว ต้องส่งแรงจากท้องด้วยครับ

เขียนเมื่อ:  17/7/2012 11:47:31

ผมว่าถามเป็นเรื่องๆไปน่าจะเข้าใจง่ายกว่าครับ
ผู้รู้ก็อธิบายได้ชัดเจนดีกว่าครับ

--

E22SZ

เขียนเมื่อ:  17/7/2012 13:44:02

เลขที่สมาชิก: 11683

กระดานนี้มีประโยชน์ดีครับ ขอบคุณครับ

--
สวัสดีครับ....
Racket :
* YONEX ARC 10 [3U] x2
* YONEX ARC 9 FL [4U]
* VICTOR SUPER NANO 5 [3U]

Shoes :
* ASICS GEL

[จ. อ. พฤ. ศ. ส. - คอร์ท BKK. (GUZAA) ซ.เพชรเกษม 81 / พ. - ราชตฤณมัย]

~อ่อนขั้นเทพ~

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  17/7/2012 15:27:44

เลขที่สมาชิก: 42090

อาโน กล้ามเป็นมัดๆๆเลย
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 11 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 11 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
11 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต