ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของเรา
Page 1 of 2[1]2»
จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของเรา                 

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 9:34:50
  จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของเรา

เลขที่สมาชิก: 3487

คนตีแบบเหวี่ยงทั้งแขนเป็นหลัก ควรเน้นการพัฒนากล้ามเนื้อหัวไหล่

คนตีแบบใช้ข้อมือเป็นหลัก ควรเน้นการพัฒนากล้ามเนื้อท่อนแขน

หรือควรพัฒนาให้การตีของเราเป็นแบบใช้ข้อมือเป็นหลักดีครับ

--
ข้อมูลส่วนตัว

ตัวเล็ก ตัวน้อย

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:13:27
  Re: จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของ

เลขที่สมาชิก: 50122

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

คนตีแบบเหวี่ยงทั้งแขนเป็นหลัก ควรเน้นการพัฒนากล้ามเนื้อหัวไหล่

คนตีแบบใช้ข้อมือเป็นหลัก ควรเน้นการพัฒนากล้ามเนื้อท่อนแขน

หรือควรพัฒนาให้การตีของเราเป็นแบบใช้ข้อมือเป็นหลักดีครับ

แล้วอย่างนู๋เนี่ยะต้องพัฒนายังไงอ่ะค่ะพี่โย

--
"จงอย่าบังคับให้คนอื่นเป็นอย่างที่เราคิด เพราะเราก้อเป็นอย่างที่คนอื่นคิดไม่ได้"
... คอร์ดประจำไม่มี เป็นสัมพะเวสี ขอเค้าตีไปวันๆ ...
(ใครชวนเก๊าไปไหน เก๊าก้อไป)

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:18:03
  Re: จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของ

พี่ก็ไม่รู้ ยังตีไม่เก่งเลย ต้องมาถามเค้าในนี้อ่ะจ้าน้องป๋อม

--

ตัวเล็ก ตัวน้อย

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:23:04

เลขที่สมาชิก: 50122

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

พี่ก็ไม่รู้ ยังตีไม่เก่งเลย ต้องมาถามเค้าในนี้อ่ะจ้าน้องป๋อม

ถ้าพี่โยไม่เก่ง แล้วใครจะเก่งละเนี่ยะ

--
"จงอย่าบังคับให้คนอื่นเป็นอย่างที่เราคิด เพราะเราก้อเป็นอย่างที่คนอื่นคิดไม่ได้"
... คอร์ดประจำไม่มี เป็นสัมพะเวสี ขอเค้าตีไปวันๆ ...
(ใครชวนเก๊าไปไหน เก๊าก้อไป)

Ponsana Badminton Club

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:30:41

เลขที่สมาชิก: 44884

แบดมินตัน เป็นกีฬาที่ต้องใช้ ทั้งข้อมือ ข้อศอก และหัวไหล่

ฉนั้นเรื่องการพัฒนากล้าเนื้อ พื้นฐาน ควรจะเล่นทั้งหมดครับ ไม่ควรเน้นส่วนใดส่วนหนึ่ง แล้วละเลยอีกส่วน สามารถเล่นไปได้พร้อมๆกัน ทั้งหมด เพราะกล้างเนื้อเป็นคนละส่วนอยู่แล้วครับ

--
สอนแบดทุกระดับ
http://ponsanabadminton.com/
ก๊วน Ponsana Start Badminton
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=56457
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:32:15

ขอบคุณครับ

--

^^Crazy Dog^^

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:41:57

เลขที่สมาชิก: 42114

ยกคำพูด:
เขียนโดย Ponsana Badminton Club:

แบดมินตัน เป็นกีฬาที่ต้องใช้ ทั้งข้อมือ ข้อศอก และหัวไหล่

ฉนั้นเรื่องการพัฒนากล้าเนื้อ พื้นฐาน ควรจะเล่นทั้งหมดครับ ไม่ควรเน้นส่วนใดส่วนหนึ่ง แล้วละเลยอีกส่วน สามารถเล่นไปได้พร้อมๆกัน ทั้งหมด เพราะกล้างเนื้อเป็นคนละส่วนอยู่แล้วครับ

--
^^ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกันเถอะครับ^^
^^แพ้ไม่กลัว กลัวไม่ได้เล่นมากกว่า^^

Tailai Armortec 800 Off
Carlton Powerflo 807 Wide
Fleet Nanomah 800

yeeha

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:44:19

เลขที่สมาชิก: 43323

พัฒนาทั้งหมดครับ จะได้ไม่บาดเจ็บในส่วนที่อ่อนแอ

--

รถถังกริปผ้าไมโครไฟเบอร์

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 10:56:52

เลขที่สมาชิก: 4520

ยกคำพูด:
เขียนโดย Ponsana Badminton Club:

ช่ายเลยครับ กล้ามใหญ่แต่ขาเล็กแบบเล่นฟิตเนส ก้อเท่านั้น   ควรจะพัฒนากล้ามเนื้อทุกๆๆส่วนครับเพราะสัมพันธ์กันทั้งร่างกาย เช่นแขนใหญ่ตบหนัก แต่ขาคุณวิ่งไม่ได้ไม่ทัน ก้อจบครับ

--

http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=75050

♥ Mr_BadbaT ♥

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 11:03:29

เลขที่สมาชิก: 9070

ยกคำพูด:

มีท่าที่แนะนำให้ออกกำกลังแต่ล่ะส่วนด้วยมั้ยครับ....

--
MafiA SaturN 13admintoN TeaM

http://www.facebook.com/pages/Saturn-Badminton-Team/220897031303507

T h € ~ T A Ö

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 11:07:15

เลขที่สมาชิก: 12852

จำเป็นมากครับ
ตอนที่ผมหยุดตีไปประมาณ 7 ปี
แล้วกลับมาเล่นใหม่ ...โห เหมือนคนตีไม่เป็นเลย อีกทั้งยังเจ็บด้วย

เลยต้องฝึกร่างกายใหม่ก่อน แล้วค่อยๆพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ

ตอนแรกขึ้นเอ็นที่ 22 ปอนด์ยังเจ็บอยู่ ฟิตร่ายกาย ข้อมือ ข้อศอก หัวไหล่....
ตอนนี้ขึ้น 24 ปอนด์ ไม่เจ็บล่ะ ธรรมดามากครับ
ต่อไปว่าจะขึ้น 26 ปอนด์ดูครับ เพราะว่าชอบเกมส์เร็ว ออกลูกเร็วๆ อ่ะครับ

--
« I will be back. »

davidboyham

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 11:29:47

เลขที่สมาชิก: 11949

ยกคำพูด:

ตามนั้นครับ

ชายเหวง

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 12:16:10

เลขที่สมาชิก: 6315

ยกคำพูด:

ขอบคุณ...

--
กรุณาอ่านก่อน ครับ ...
" กลุ่มนี้รอไม่ช้า แต่ถ้ามาพร้อมหน้า ก็ต้องรอหน่อยครับ"
" หลงทางเสียเวลา หลงหน้าไม้เสียแต้ม"
" ข้าน้อยมิได้ชื่นชอบในบรรยากาศการตีแบด แต่ข้าน้อยชื่นชอบบรรยากาศในการร่ำสุราหลังตีแบด"

Ton Sanya

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 12:37:50

เลขที่สมาชิก: 48957

จำเป็นอย่างยิ่งครับ ทั้งแขน ขา ลำตัว ต้องให้แข็งแกร่งไว้ก่อนครับ

Pungpond !

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 13:15:36

เลขที่สมาชิก: 54635

ของผม วิ่ง เล่นเวท เกือบทุกวันครับ

เวลาตีเกมส์แรงไม่ตกดี....

--
มือ P คือมือ Pro น่ะคร้าบบบ
บ้านหลังใหม่ สายชล cc พระราม 2

ชะม้อยชะมดเช็ด

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 13:54:37

เลขที่สมาชิก: 53904

ตีแบด ! บางท่าน ใช้พุง เป็นแรงท่วงให้ตบแรงขึ้น ^O^"

Ponsana Badminton Club

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/7/2012 14:39:40

เลขที่สมาชิก: 44884

จากกระทู้นี้ เลยเอาไปเขียนบทความ  ติชมได้ตามสบายเลยนะครับ

ที่มา : http://nitipongs.com/?p=330

มีคำถามมาจากกระทู้ “จำเป็นไหมที่ต้องพัฒนากล้ามเนื้อให้เหมาะกับลักษณะการตีของเรา“ เว็บ TBW ที่ผมไปอ่านมา แล้วคิดว่า คำตอบมันน่าสนใจดีครับ เพราะมีหลายๆคนอาจจะเข้าใจว่า การเล่นแบดมินตัน นั้นใช้ข้อมือเยอะ ในลูกดาด ใช้เวทเฉพาะข้อมือดีมั้ย  หรือ ลูกตบ ใช้หัวไหล่เยอะ เล่นเวทเฉพาะหัวไหล่ก็พอแล้วละมั้ง  แต่คำตอบในหัวของผม คิดว่า การตีแบดนั้น ต้องใช้กล้ามเนื้อเกือบจะทุกส่วน (ดูเฉพาะ ส่วนของแขนนะครับ) ไม่ว่าจะเป็นข้อมือ  ท่อนแขน ข้อศอก ไบเซบ ไตรเซบ หัวไหล่ ทั้งหมดนี้จะทำงานสอดคล้องกัน ในจังหวะที่เราตบ  ฉนั้น ผมจะยกตัวอย่างท่าในการเล่นเวท แต่ละส่วนที่สำคัญๆในการตีแบดนะครับ

ข้อมือ  เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญมากๆในการเล่นแบดมินตัน การตีลูกแบดให้มีสปีดลูกที่เร็ว แรง เม่นยำนั้น ล้วนแล้วแต่ต้องใช้ข้อมือทั้งนั้น  ถ้าเรามีแรงข้อมือที่ดี ก็จะทำให้ออกแรงจากส่วนอื่นน้อยลงด้วยครับ  เช่น taufik hidayat นักแบดจากอินโด ที่มีจุดเด่นของข้อมือมาก ลูกแบ็คแฮนด์ สามารถตบ ดาด ได้เหมือนกับโฟว์แฮนด์เลยครับ

ท่าเล่น   ท่านี้เป็นการเสริมสร้างกล้ามเนื้อที่ท่อนแขนด้านหน้า ก็คือกล้ามเนื้อที่ใช้งานในส่วนของข้อมือ นั้นเองครับ  เป็นกล้ามเนื้อที่ใช้ตี โฟว์แฮนด์

ท่านี้ เป็นกล้ามเนื้อท่อนแขน ที่ใช้ในการตีแบ็คแฮนด์ ครับ

ไบเซบ  กล้ามเนื้อส่วนนี้ เป็นกล้ามเนื้อหลัก ที่เอาไว้งอแขน  ก่อนที่เราจะตีลูกแบ็คแฮนด์ เราต้องงอแขนเล็กน้อย ก่อนที่จะตีออกไป ไม่มีใครที่ตีแบด โดยไม่มีการงอแขนเลย  ฉนั้น กล้ามเนื้อส่วนนี้ ก็ถือว่าเป็นส่วนสำคัญ พื้นฐาน ในการเล่นลูกต่างๆด้วยครับ

ไทรเซบ  กล้ามเนื้อส่วนนี้  เอาไว้เหยียดแขน ครับ ใช้มากในลูกตบ ลูกเซฟ

หัวไหล่  ก็สำคัญไม่น้อยกว่าส่วนอื่นๆ นะครับ

ที่กล่าวมาคือท่าเล่นเวท เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อในส่วนของแขน ให้แข็งแรง  เพียงพอต่อการฝึกซ้อม หรือเล่นแบดมินตันให้พัฒนาสูงขึ้นอีก แต่อย่าเข้าใจผิดนะครับ ว่าถ้าเราสามารถยกเวทได้จำนวนน้ำหนักเยอะๆ แล้วเราจะตีแรงขึ้น เล่นแบดได้ดีขึ้น เพราะการออกแรงในการเล่นเวท และการออกแรงในการตีลูกนั้นต่างกัน ความเร็วต่างกัน  ครับ  ฉนั้น การเล่นเวท สร้างกล้ามเนื้อ นั้นเป็นการเสริม เพื่อให้เราสามารถเล่นแบดมินตัน หรือซ้อมแบดมินตัน ให้พัฒนา มากยิ่งขึ้น ยิ่งกล้ามเนื้อแข็งแรง  ทนทาน ก็ยิ่งสามารถเล่นลูกที่มีทักษะที่ยาก ที่ต้องใช้ความเร็ว ความแข็งแรงมากขึ้นเช่นกันครับ

ปล.ภาพที่นำมาประกอบ อาจจะดู hardcore ไปหน่อย เพราะอ้างอิงมาจากเว็บเพาะกายครับ แต่ไม่ต้องกลัว ว่าเล่นแล้วกล้ามจะใหญ่แบบ arnold schwarzenegger นะครับ เพราะกว่าเค้าจะได้ขนาดนั้น เค้ากินไม่เหมือนคนธรรมดา ครับ  แต่โดยรวมแล้ว ท่าในการเล่นพื้นฐาน ก็เหมือนกันครับ

ขอบคุณภาพจาก : http://www.tuvayanon.net/

--
สอนแบดทุกระดับ
http://ponsanabadminton.com/
ก๊วน Ponsana Start Badminton
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=56457

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 14:48:08

ขอบคุณมากครับ ไม่นึกว่าจะมีคนเขียนบทความสำหรับคนตั้งกระทู้โนเนมแบบผม

ปกติจะหงายมือยกเวท(ขวดน้ำ)อย่างเดียว ต่อไปจะคว่ำมือยกด้วยครับ

ส่วนท่าที่ยกเสริมหัวไหล่กับไตรเซ็บ เคยศึกษามาว่าวิดพื้นท่าเดียวก็ครอบคลุม จริงไหมครับ
แถมถ้าวิดเป็นได้กล้ามหน้าอกเพิ่มด้วยใช่ไหมครับ

--

การ์ตูน®

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 14:49:04

เลขที่สมาชิก: 22910

ขอบคุณ Ponsana Badminton Club มากๆครับ

ผมนึกว่ารูปของพี่ เสกโลโซ ซะอีก (โดยเฉพาะรูปล่างสุด) 5555555

--
ตีออกกำลังนะครับ

เขียนเมื่อ:  16/7/2012 14:56:15

เลขที่สมาชิก: 4520

อิอิอิ เสริมเฉพาะแขน แล้วขาละ

--

http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=75050
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต