ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ยิ่งตียิ่งรู้สึกว่าแย่
Page 1 of 3[1]23»
ยิ่งตียิ่งรู้สึกว่าแย่                 

Prove

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 11:48:21
  ยิ่งตียิ่งรู้สึกว่าแย่

เลขที่สมาชิก: 55427

ไม่รู้ว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง  ยิ่งตีแบดนานวันเข้าทำไมรู้สึกว่ายิ่งตีแย่ลง

ตบก็ไม่แรง ปกติเวลาลงเกมส์จะรับฟังคู่ที่เล่นด้วยโดยไม่มีปากเสียงใดๆ(ประมาณคุณบอกเราฟัง 555+)

เวลาลงเกมส์ก็พะวงกับคู่ที่เล่นด้วยว่าตีไปจะทำให้เสียแต้มหรือเปล่า จะกั๊กตำแหน่งกันหรือเปล่า

มันทำให้เวลาเล่นรู้สึกแย่จริงๆ  เหนื่อยมากกว่าสนุก บางครั้งก็เหมือนโดนดูถูกว่าคนนั้นเก่งกว่า คนนั้นดีกว่า

ทำไมต้องมีการเปรียบเทียบก็ไม่รู้ เล่นเพื่อออกกำลังกาย กับ ความสนุกเท่านั้น

555++

ปล. เพ้อเจ้อมาเยอะถ้าเป็นรบกวนทุกท่านก็ขออภัยด้วยนะครับ

--
สนุกสนาน เฮฮา

พัฒนาอย่างต่อเนื่อง

ขึ้น ลง ตามกระแสเวลา
ข้อมูลส่วนตัว

(((~MAX~)))

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:00:55
  Re: ยิ่งตียิ่งรู้สึกว่าแย่

เลขที่สมาชิก: 157

เปลี่ยนกลุ่มดูแล้วจะดีขึ้นครับ

--

davidboyham

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:03:06

เลขที่สมาชิก: 11949

ถ้าเกิดรู้สึกอิ่มตัวให้ลองไปตีที่อื่นดูบ้างก็ได้ครับ เปลี่ยนบรรยากาศบ้างอาจทำให้หายเบื่อ

รถถังกริปผ้าไมโครไฟเบอร์

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:19:54

เลขที่สมาชิก: 4520

เปลี่ยนกลุ่ม

--
รถถังกริปผ้าไมโครไฟเบอร์

http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=75050

w l hom

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:26:40

เลขที่สมาชิก: 795

เมื่อก่อนเคยเป็นครับ
ผมหนักกว่าตรงที่ว่า ไม่มีใครอยากคู่ด้วย เพราะแพ้ตลอด
เล่นเดี๋ยวดี เดี๋ยวห่วย เบื่อๆ โดนดูถูกบ้าง อะไรบ้าง
ผมแก้โดย
ถามตัวเองว่าชอบเล่นแบ็ดฯจริงๆไม๊
ผมตอบว่าชอบมาก
ผมเลยไปเรียนพื้นฐานเกือบปี แล้วก็ต้องหยุดเรียนเพราะงานเริ่มเลิกดึกไปเรียนไม่ทัน
แต่ผมก็ได้เบสิคที่ถูกต้องมา และ ก็ยังหาโอกาสซ้อมอยู่เรื่อยๆ
จนวันนี้ผมรู้สึกพอใจกับการตัดสินใจในวันนั้นมาก

เท่าที่จับประเด็นของ จขกท. ก็คือเบื่อ เล่นไม่เก่ง
จึงอยากแนะนำให้หาเรียนเบสิกซักระยะหนึ่งตามแต่ที่คิดว่าจะพอใจ
เพราะถ้าเรามีพื้นฐานที่ถูกต้องแล้ว ถ้าเรายังชอบเล่นอยู่และหมั่นฝึกซ้อมเพิ่มเติม
เรายิ่งเล่นก็จะยิ่งเก่งครับ ปัญหามีอยู่จะหมดไป

ไว้เป็นแนวทางครับ

--
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

เอก_8431

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:32:22

เลขที่สมาชิก: 48763

แนะนำว่า เปลี่ยนก๊วน หรือ ไม่ก็ต้องพัฒนาฝีมือขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ผมว่า ถ้าในก๊วนเราฝีมืออ่อนสุด อย่างน้อย ก็ควรให้เขาเห็นว่าเรามีพัฒนาการบ้าง
หรือ มีความพยายามจะทำให้ดีขึ้นบ้าง

ความเห็นส่วนตัวผมนะ ถ้าเราอ่อนกว่าเขา แล้วมีความพยายามให้เขาเห็น
เขาก็คงไม่กดดันเรามากน่ะครับ
แต่ถ้าตีเรื่อยๆ ปีที่แล้วตียังไง ปีนี้ตีแย่ลงหรือเท่าเดิม
ผมว่า ก็ต้องเห็นใจคนที่เล่นกับเราด้วยครับ

จริงอยู่ที่ว่า เล่นกีฬาเพื่อออกกำลังกาย ไม่ได้จะไปเล่นทีมชาติ
แต่แน่นอนทุกคนก็คาดหวังความสนุก ตื่นเต้น จริงไหมครับ

กีฬาแบดมันเล่นคนเดียวไม่ได้ ก็ต้องเข้าใจคนอื่นและรู้จักปรับตัวครับ

A4U

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:42:06

เลขที่สมาชิก: 25698

ไม่นี่ครับ ผมเล่นเอาเหงื่อ

--
Nanoray 800 4UG5 TH หัก Nov 2013
OF 8 AT 800 4UG5 TH หัก Dec 2013
i-Slash 3U TH
Z-Force II 3U TH
Asics GEL-Blade 3 # 40
Asics GEL-Blade 4 # 40
-----------
Wednesday's Club
@Power Up Bang Bo
แพ้-ชนะ = การออกกำลัง
ถนัดแต่วิจารณ์ ชำนาญแต่การติ ยังมีในโลก
23 yrs. ago

โมโต้

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:42:21

เลขที่สมาชิก: 38765

เป็นกำลังใจให้นะครับ ถ้ารักแบดก็เล่นมันต่อไปครับ. อาจจะลองหากลุ่มใหม่ตีครับ หรือไม่ก็ไปหาเรียนเพิ่มฝีมือครับ. สู้ๆนะครับ
ส่วนตัวตีแบดมาสองปีกว่าครับเมื่อก่อนก็ไม่มีใครอยากคู่ด้วย พอถึงวันตีแบดจะรู้สึกเครียดมากกว่าจะรู้สึกอยากไปตี
เลยเริ่มไปหาเรียนแบดเลยครับเพื่อจะได้ตีกับเค้่าได้ไม่โดนว่า. แล้วก็หาก๊วนที่เราตีด้วยแล้วรู้สึกสบายใจตี. เวลาผ่านไปไม่ถึงปีก็รู้สึกมีความสุขกับการเล่นแบดมากมาย
จนถึงปัจจุบันครับถ้าไม่ได้ตีจะขาดใจ. ความสุขลดลง

--
อาวุธคู่กาย VT 80 3U *BG68ti 27 ปอนด์

Sakdipon

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:48:13

เลขที่สมาชิก: 31661

ผมเคยเป็นครับ ความกังวลมันทำให้เราเล่นเห่ยได้นะครับ นักกีฬาเค้ายังมีการตื่นสนามเลย แต่กรณีของเราคงกังวลว่าเราจะเล่นดีมั้ย คู่เราจะบ่นมั้ย
ผมเคยอยู่ก๊วนนึง เค้าเล่นเก่ง มือดีๆหลายคนเลย เราเองก็เป็นกังวล จากทีเล่นได้ระดับกลางของก๊วน ก็กลายเป็นเล่นแย่ไปเลย
ลองย้ายกลุ่มหาก๊วนที่มือพอๆกัน มันจะทำให้เรากล้าเล่นและมีความมั่นใจมากขึ้นครับ แต่วันไหนอยากฝึก ก็ทาบทามก๊วนมือโหดๆไว้ แล้วก็ทำใจว่าวันนี้เราจะไปฝึก ก็น่าจะโอเคน๊าาา

NewRacket(V.2)

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:49:53

เลขที่สมาชิก: 50084

จากความเห็นของท่านด้านบน ที่ต้องหาที่เรียนถือว่า ถูกต้องเลยครับ เพราะถ้าเราตีพอได้หรือดี จะมีแต่คนอยากที่จะคู่ด้วย เป็นบรรทัดฐานของคนทั่วไปครับ เมื่อก่อนผมก็โดนประมาณนี้ แบบว่า ถ้าลูกตกแม้จะอยู่ใกล้คู่มากกว่า มันยังไม่เก็บให้เลยครับ แล้วมันก็ตีออก ตีนู้น นี่ นั่น เพื่อให้จบเกมเร็วๆ เซ็งมาก หลังจากนั้นผมก็ต้องขวนขวาย ไปฝึกซัก 1 คอร์ส เริ่มตีแบดกะกลุ่มต่างๆมากขึ้น เห็นมือดีดีเล่นกันเยอ่ะแย่ะ ผมเลยจากลับมาลองฝีมือกับพวกที่ชอบดูถูกคนอื่น ผล คือ พวกนั้นไม่มีการพัฒนาฝีมือเลย ตีเหมือนเดิม เพราะความที่ไม่ยอมเปิดมุมมองใหม่ๆ ตีแต่ก๊วนตัวเองและคิดว่าเก่งแล้ว ก็คือ กบในกะลา นั่นเองครับ(หลังจากประมาณ 1 ปี)
ปล. สู้ๆครับคนเรา สามารถพัฒนาได้ ถ้าเรามีความตั้งใจ...

E22SZ

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:50:44

เลขที่สมาชิก: 11683

เมื่อก่อนผมก็รู้สึกเช่นนั้นครับ แต่โชคดีที่ผม ได้ก๊วนใหม่ที่มีครูสอนแบดเป็นหัวหน้าก๊วน และเป็นเจ้าของคอร์ทด้วย ประกอบกับผมส่งลูกเรียนแบดด้วย ด้วยความใกล้ชิดกันจึงได้วิชาเพิ่ม บวกกับครูพักลักจำมาเยอะครับ ตอนนี้เล่นแบดได้อย่างสนุกสนานแล้วครับ

--
สวัสดีครับ....
Racket :
* YONEX ARC 10 [3U] x2
* YONEX ARC 9 FL [4U]
* VICTOR SUPER NANO 5 [3U]

Shoes :
* ASICS GEL

[จ. อ. พฤ. ศ. ส. - คอร์ท BKK. (GUZAA) ซ.เพชรเกษม 81 / พ. - ราชตฤณมัย]

meeh_panda

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:53:24

เลขที่สมาชิก: 52310

เล่นเพื่อออกกำลังครับ.ส่วนตัว ผมก็เริ่มเบื่อเหมือนกันกับการแข่งขันในหมู่คณะ.ก่อนหน้านี้เคยโดนแบบ ขอเค้าเล่นเกมส์เดียวก็ยังไม่ให้เล่นครับ.ผมก็แก้ปัญหาโดยวิธีคล้ายๆคุณ Nut ล่ะครับ.การเปลี่ยนก๊วนก็เป็นวิธีที่ดีครับ.ตัวผมทำพร้อมกันเลยครับ เปลี่ยนก๊วนกะพัฒนาตนเองไปด้วย.ทุกวันนี้กลับไปเล่นกับคนที่เคยไม่ให้เล่นด้วย ก็ตีกันได้ปกติครับ.ปัจจุบันเบื่อการแข่งขันและเปรียบเทียบมาก.ผมขอแข่งกับตัวเองและตีแบดให้สนุกกับเพื่อนๆ มีความสุขกว่าเยอะครับ ^^
ปล.ผมตีไม่ได้เก่งนะครับก็มือ P ปกติครับ.

--
*Level Player : Beginner S

นู๋ทิพ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 12:55:24

เลขที่สมาชิก: 41254

กังวลไปเอง ทำให้เล่นไม่ดีก็เป็นได้ค่ะ
การเปรียบเทียบการเล่นของแต่ละคน แน่นอนว่าคนเราย่อมนิยมชมชอบคนเก่ง มันก็เป็นเรื่องธรรมดา
เราคงห้ามไม่ได้ แค่เขาไม่ได้รังเกียจที่จะตีคู่กับเราก้ถือว่าดีแล้วค่ะ
สู้ ๆ

--
ปากดี ฝีมืออ่อน
Friendly ทุกวันพฤหัส N&K สุขุมวิท 107 6 โมง -3 ทุ่ม คอร์ด 7-8

Prove

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 13:20:46

เลขที่สมาชิก: 55427

ขอบคุณ ทุกท่าน ทุกความเห็นครับ

ผมจะเริ่มหาที่เรียนแล้วเล่นแบบไม่คาดหวังอะไรที่มากเกินไป

--
สนุกสนาน เฮฮา

พัฒนาอย่างต่อเนื่อง

ขึ้น ลง ตามกระแสเวลา

digibad

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 13:37:25

เลขที่สมาชิก: 12371

หาก็วนตีสัก 3 ก๊วน
1.ก๊วนที่ฝีมือเบาๆกว่าเรา ไปแล้วเราเป็นมือA ของที่นั้นได้เลย ^^
2.ก๊วนมือใกล้เคียงกัน ไว้ฝึกฝน และเล่นประจำ
3.ก๊วนมือหนักกว่าเรา วันไหนความมั่นใจขึ้นสูง ให้ไปตีกับก๊วนนี้ พอโดนถล่ม จนความมั่นใจป่นปี้ ก็ค่อยกลับมาตี ข้อ 1 เรียกความมั่นใจใหม่
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

SUB_JIN

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 13:38:10

เลขที่สมาชิก: 28371

จริง ๆ จะบอกว่า ต่อให้พัฒนาฝีมือมากขึ้น แต่ ความรู้สึกนี้บางที มันก็ไม่ได้หายไปครับ

จาก 3 ปีก่อน เพิ่งหัดเล่น ปัจจุบัน ตีดีขึ้นมาบ้าง แต่ก็ยังมีบางวันที่รู้สึกแย่ ๆ ครับ
--
ปล.88 ความรู้สึก มันเกิดจากจิตใจ เราต้องปรับจิตใจของเราเองก่อนครับ ถ้าเรามีเพื่อน ๆ ดี ๆ เราจะไม่รู้สึกแย่ ไปกว่าเดิมครับ ขอบคุณครับ

--
***GoodTimeComeAndGo But TheMemoriesStayForever***
เรื่องบังเอิญหรือโชคชะตา
--- RU Fight !!! ---
-------------------------------------------------

กะน-ตการันต์

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 14:02:38

เลขที่สมาชิก: 45399

คนอื่นแนะนำไปหมดแล้ว สู้ๆนะครับ ^^

--
เราจะถล่มข้าศึกด้วยทุกสิ่งที่เรามี ทะลวงมันให้ทะลุ อย่างไม่หยุดยั้ง
----------------------------------

Tensa Zangetsu

ถูกคาดโทษ
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 14:07:50

เลขที่สมาชิก: 46885

แนะนำให้หาที่เรียนแบดเช่นกันครับ และต้องอดทนด้วยนะ หลายๆคนที่มาเรียนแบดยังไม่ค่อยอดทน

เจอฝึกหนักๆหน่อยก็ท้อ บางคนก็กลัวเปลืองค่าใช้จ่าย เพราะกว่าจะเก่งได้ต้องฝึกเป็นปีๆ เสียเงินก็หลักแสน

ที่สำคัญคือ ต้องใช้ความอดทนอย่างสูง กว่าจะเป็นนักกีฬาได้ไม่ใช่ง่ายๆ ร่างกายต้องพร้อมก่อน

มันไม่เหมือนเรียนในห้องเรียน ที่ใช้แต่สมองอย่างเดียว กีฬาต้องฝึกพละกำลังด้วย ถ้าร่างกายไม่พร้อมก็เก่งช้า

ผมเคยเจอเด็กที่พ่อแม่บังคับมาเรียน บางทีสอนๆก็เบื่อ รู้สึกแย่เหมือนกัน เพราะว่าเด็กไม่ค่อยทน

ให้วิ่งก็ไม่ค่อยอยากวิ่ง พอปล่อยลูกให้ตีเยอะๆก็บอกว่าเหนื่อย ถ้าเจอคนมาเรียนแบด

ชนิดที่ว่าชอบจริงๆ ยอมฝึกแบบเอาเป็นเอาตาย คนสอนจะมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ

(ปล.การตีก๊วนไม่ได้ช่วยให้คุณเก่งขึ้นมากนะ ถ้าอยากเก่งเร็วต้องไปเรียนแบดเท่านั้น เก่งเมื่อไหร่ก็จะตีแบดสนุกเอง)

อัครเทพวรากร ทวิภพ

เขียนเมื่อ:  4/7/2012 14:10:35

เลขที่สมาชิก: 3487

ผมกลับไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองตีดีซักทีครับ
เป็นจุดที่ทำให้เราต้องพัฒนาตัวเองอยู่เสมอครับ
ถ้าเราคิดว่าเราตีดีตีเก่งแล้ว เราก็จะอยู่นิ่งๆ ครับ

--

ตูน_กำนันสไตล์

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/7/2012 14:50:46

เลขที่สมาชิก: 50346

เกรงใจคู่จนตีไม่ได้เหมือนกัน บางทีมันเกร็งไปหมด อาจจะเป็นเพราะปัจจัยหลายๆอย่าง

ตอนนี้เรียนแบดอยู่ค่ะ สนุกดี พัฒนาขึ้นด้วย แม้จะค่อยๆทีละนิดก็ยังดีกว่าไม่พัฒนาเลย

พอมีคนชมว่าตีดีขึ้น ก็รู้สึกมีกำลังใจ อยากเล่น อยากเรียนต่อไปเรื่อยๆ

ถ้าเหนื่อยๆก็ไปเยือนก๊วนอื่นบ้าง

เป็นกำลังใจค่ะ

--
LOVE ME ~ LOVE MY HAMSTER
Page 1 of 3[1]23»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 14 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 14 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
14 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต