ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Review Victor BRS 12 ไม้ที่นำมาเล่นแบดได้สนุก...
Page 1 of 70[1]234...70»
Review Victor BRS 12 ไม้ที่นำมาเล่นแบดได้สนุก...                 

Nismo JP

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 12:08:01
  Review Victor BRS 12 ไม้ที่นำมาเล่นแบดได้สนุก...

เลขที่สมาชิก: 20791

วันนี้จะขอรีวิวไม้แบดมินตัน Victor BS12 ที่ได้มาลองนานแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสนำความรู้สึกที่ได้ใช้ไม้นี้มาเล่าให้ พี่ๆ ฟังเลย

ไม้ BS12 ไม้นี้ส่งมาจากครูอ๊อด ที่โด่งดัง อิอิ

ครั้งแรกที่ได้มาขึ้นเอ็น VS850 ซึ่งจะใช้เอ็นประมาณนี้อ่ะครับ (0.66-0.68 mm.) ครูอ๊อด ขึ้นมาให้ 24 ปอนด์ตามที่น้องปน.ชอบ ๕๕๕

ครั้งที่สองขึ้นเอ็น BG 80 P เน้นสีส้ม อิอิ ขึ้นที่ 24 ปอนด์ เท่าเดิม โดยพี่แดง แห่งมอลล์งาม ๕๕๕

ตอนนี้ชอบรายละเอียดของไม้ BS12 ไปพลางๆก่อนนะครับ

Level:SUPER
Weight : 3U(85~89.9g) / 4U(80~84.9g)
String Tension LBS : 3U:H≦30 lbs V≦28 lbs / 4U:H≦28 lbs V≦26 lbs
Length : 675 mm
Balance:HH○○●○○HL
Shaft Stiffness:S○○●○○F
Frame Material : Ultra high modulus graphite+Nano Resin
Shaft Material: Ultra high modulus graphite+Nano Resin +7.0 shaft

นักแบดทีมชาตเกาหลีที่ใช้ ไม้ BS12

คนนี้ทีม Chinese Taipei

ไม้ BS12 มีเทคโนโลยีที่อยูในไม้ดังนี้ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

1. SWORD =หน้าไม้ที่ออกแบบมาให้เหมือนเพชร ซึ่งมีคุณสมบัติพิเศษในการออกไม้ ได้เหมือน "ดาบ" เพื่อลดแรงต้านทานจากอากาศเพื่อเพิ่มความเร็วของหน้าไม้ได้มากขึ้น

2. SHOCKLESS = เป็นระบบซับแรงกระแทกพิเศษ ตั้งอยู่ที่จุด 3และ9 นาฬิกา

3. INNER WAVES = เทคโนโลยีใหม่ ที่ทำเป็นคลื่นภาย ในแฟรมของไม้ เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้กับไม้ อีกทั้งยังขึ้นเอ็นได้สูงขึ้นอีกด้วย ยังรักษาความมั่นคงของไม้ไม่ให้เกิดการสบัดในขณะที่ลูกกระทบหน้าไม้

4. NANO TEC

เมื่อดูเทคโนโลยี ที่ใส่มาก ก้อมีมากเหมือนกัน ไม้ที่อยู่ในมือ มีน้ำหนัก 4U นะครับ และก้อเป็นแบบนี้เกือบจะทั้งหมดที่มีขายในเมืองไทย

ข้อมูลส่วนตัว

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  5/4/2012 12:08:35
  Re: รีวิว Victor BS 12 ไม้ที่นำมาเล่นแบดได้สนุก...

ตามมาเล่าต่อ อิอิ

จัดไปด้วยไม้ที่ได้รับมา

ครั้งแรกที่ได้รับมา อิอิ  แอบเอามาใส่แพ็คเกจหรู ๆ ๕๕๕

[ แก้ไขโดย wichain.k เมื่อ 5/4/2012 14:16 ]

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  5/4/2012 12:09:02
  Re: รีวิว Victor BS 12 ไม้ที่นำมาเล่นแบดได้สนุก...

จัดไปก่อนนะครับสำหรับการใช้เอ็น VS850 ที่มาพร้อมกับไม้ ๕๕๕

ยี่ห้อ : Victor รุ่น BS12

น้ำหนัก/ขนาดกริบ : 4U / G2

ขึ้นเอ็น : Victor VS850 - 24 lbs.

จับไม้ครั้งแรกก้อรู้สึกเหมือนเดิมสำหรับด้าม G2 คือใหญ่ไปสำหรับน้องปน. เลยจัดการลอกของเก่าทิ้งจัดของใหม่ไปดีก่า ใช้แบบผ้าของวิคเตอรืที่เป็นม้วนใหญ่

ความรู้สึกกลับมาเหมือนเดิมแล้ว คริคริ ลอง ๆ เหวี่ยงไปในอากาศเสียงแหวกลมดังหวิ๊ว ๆ ของหน้าไม้แจ่มด้วย ซึ่งเป็นคุณลักษณะของตระกูลนี้จิงๆ (จากที่มี 08

- 11)  จากนั้นจับก้านไม้บิดและโยกไปมา ให้ความรู้สึกว่า ก้านไม่แข็งมาก และไม่อ่อนมาก นี่ก้อตามที่บอกไว้บนกรวย อ่ะ แต่เนื่องจากเป็นไม้ที่มีน้ำหนัก 4U จึง

ต้องปรับตัวมากซักนิดนะครับ ลองวิชาแรก ๆ ที่ใช้ในสนามแบดเลยนะครับ

วิชาดาด เนื่องจากเป็นไม้ที่มีน้ำหนักไม่มาก ทำให้การตียังตีได้ไม่ดีนักคือจะออกไม้ไปเร็วกว่าลูกแบดที่พุ่งเข้าหาตัว เกิดการตีแป๊คบ่อยครั้ง จากนั้นก้อลองตี

ไปเรื่อยๆ ก้อปรับตัวได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก จากการที่มีหน้าไม้ที่เป็นสันแหลมทำให้หน้าไม้พุ่งออกไปเร็วการดาดจึงมีสปีดเร็วซึ่งอาจจะนำไปกดดันฝั่งตรงข้ามในการ

เล่นเกมก้อได้นะครับ และก้านไม้ที่ไม่แข็งมากนักจะดีดตัวก้านออกเร็วมาก ทำให้การพลิกหน้าไม้ไปตีฝั่ง FH หรือ BH ทำได้รวดเร็วมาก (หรือว่าเราใช้แต่ไม้

ตระกูลBS มานานนะ   อิอิ) การเล่นดาดครั้งนี้ใช้เวลาประมาณ ๓๐ นาที รู้สึกถึงการปวดบริเวณท่อนแขนเลยอ่ะครับ อาจจะเป็นเพราะเกร็งมากไปมั๊ง

ก้อพักจนหายปวด ก้อลองตีดาดต่อไปอีกคราวนี้ลองเปลี่ยนมาจับไม้สูงกว่าเดิมอีกนิด ซึ่งทำให้การตีดาดเปลี่ยนไปอีกอย่างเลยครับ จะมีความรู้สึก

ว่า ออกไม้ได้เร็วกว่าเดิมวงในการสวิงไม้สั้นกว่าเดิมซึ่งน่าจะเป็นไปตามที่นักกีฬาหญิงส่วนมากจับแบบนี้อ่ะครับ เหมาะสำหรับเก็บแต้มหน้าเน็ตจิงๆ ขนาดว่า

อยากเป็น ญ เลย อิอิ (ยังค้นหาตะเองไม่เจอ ๕๕๕)

สรุปว่าวิชาดาดนี้ ไม้ BS12 ทำได้ดีมากเลยครับ อาจจะมาจากสาเหตุว่า ไม้นี้เบา หน้าไม้แหวกลมได้ดี ก้านออกกลางๆ 

ต่ออีกซักวิชา นะครับ

วิชาตีเซฟหลัง 555 เรียกถูกอ่ะป่ะหว่า จากเล่นลูกดาดไปทุกกระบวนท่าแล้ว ทีนี้ก้อใช้ตีเซฟไปโลดดดดดดดดดดดด ตอนแรกยังกังวลว่าไม้เบา

ขนาดนี้ ฉ้นจะโยนถึงเส้นทางรถไปอ่ะป่ะเนี่ย แต่ก้อยังคิดว่าเข้าข้างตัวเองว่า ก้าน มันไม่ได้แข็งโป๊กกกกกกกกก คงจะถึงซักหน่อยก้อยังดีนะ อิอิ ก้อลองของจิง

เลย ซัดตูมไปครั้งแรกเป็นไปตามที่คิดไว้เลยครับ แป๊กกกกกกก อย่างรุนแรงงงงง     จากสาเหตุเดิมครับ ไม้เบา หน้าไม้ ก้อโคตรเร็วววว ทำให้โดน

สมาชิกชาวแบดในสนาม กฟผ.หันมามองและพูดซุบซิบ และตามมาด้วยเสียง ไม่เป็นลองใหม่ทีนี้ลองตีให้ช้ากว่าเดิมซักนิด มันคงจะโดน

จุดที่ตูม บ้างล่ะว่ะ และก้อเป็นเช่นนั้นจิงๆ ด้วย เย้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ โดนเข้าเต็ม ๆ เป็นงัยล่ะ 555 ฝั่งตรงข้าม อึ้งเลยอ่ะดิ ก้อไม่อึ้งได้ยังงัย อิอิ ยาวออกไปเกือบเมตร

อ่ะ อิอิ คงคิดว่าฟลุ๊คใช่ป่ะ พอเรื่มจับจุดได้ ก้อโยนเซฟไปหลังได้เกือบทุกครั้ง แต่จะมีแป๊คบ้างเป็นครั้งคราว แต่ไปแป๊คเกือบถึงหลังเหมือนกัน อิอิ เสียงที่ออก

ไปยังไม่แน่นตุ๊บ ๆ อาจจะเป็นที่เอ็น ก้อได้มั๊ง อิอิ แต่ก้อเซฟสบาย ๆ ไม่ต้องออกแรงมากมายนัก หรือว่าเราใช้การตีที่ถูกต้องนะ 555 แต่ก้อน่าจะใช่นะ การสะบัด

ข้อมือดี ๆ ยิ่ง ทำให้ลูกที่ออกไปพุ่งกลับได้เร็ว แต่จะย้อยลง 90 องศา ที่เส้นทางรถไฟอ่ะครับ ตีสบายๆ เลยครับ กับวิชาตีเซฟ ใช้เวลาประมาณ 20 นาที ไม่

รู้สึกถึงอาการเมื่อยล้าของแขนเลยครับ แนะนำให้นักกีฬาที่เพิ่งเริ่มเล่นไปจนถึงนักแบดที่เล่นได้สนุก ๆ ใช้เลย จะได้ไม่

ต้องไปเปลี่ยนไม้อีก หลังจากที่เล่นจนคู่

เราไม่หงุดหงิด และเริ่มเล่นผิดพลาดเอง 555 สรุปวิชานี้ ถ้าตีโดยไม่ผิดพลาดเลย

มาต่อวิชาที่ ๓ ตัดหยอด วิชานี้โดยส่วยตัวจะเล่นได้ไม่ดีเลยนะครับแรก ๆ ฝั่งตรงข้ามก้อบอกว่าให้ทำดูซิว่าจะทำ

ได้ดีเหมือน ๒ วิชาที่ผ่านมาอ่ะป่ะ (เหมือนจะรู้ว่าถ้าน้องปน.ตัดหรือหยอดเมื่อไหร่ พี่ท่านก้อจะเดินมารอเก็บลูกไปส่งต่อได้

เลย ๕๕๕) แต่จากที่ลองทำดูครั้งแรก ดันเล่นซะเนียนเลย ๕๕๕ ฟลุ๊คอ่ะเปล่า จากคำพูดที่ออกมาจากฝั่งตรงข้าม จาก

นั้นก้อลองตัดหยอดแบบอยู่กับที่ คือแบบว่ายังไม่มีการวิ่งไปตัดหยอด ตามที่เล่นเกมจริง ท่านพี่ก้อโยนมาซะลึกถึงทาง

รถไฟตลอด ยังงั้นก้อสู้ซิครับ ท่านโยนลึก น้องปน.ก้อตัดหยอดได้ตลอด แต่ยังไม่ดีมากนัก จะไปตกบริเวณก่อนเส้น ตัว T

ซักประมาณ ๑ ไม้แบด ถ้าตกบริเวณนี้ โดนซ้ำหน้าแหกแน่ ลองไปเรื่อยๆ ก้อเริ่มเข้าที่แระ ตกลงมาประมาณเลยเน็ตมาซัก

๑ ฟุต แบบนี้ได้แต้มแน่นอน สงสัยอาจจะเป็นการระแวงหน้าไม้ที่เร็ว จึงทำให้แรก ๆ ออกแรงเผื่อ และรอจังหวะนานไปนิด

อ่ะนะ พอทุกอย่างเข้าที่ก้อออกแนวเดิมครับ ตกตรงจุดที่ได้แต้มตลอด ๕๕๕ ฝีมือมั๊ย     แต่ลูกตัดหยอดที่ได้

มาจะไม่โค้งตกลงมาอ่ะ จะเฉียดเน็ตเลยอ่ะ ซึ่งส่วนตัวจะไม่ชอบแบบนี้ เพราะถ้าพี่ฝั่งตรงข้ามเข้ามาเร็ว ก้อจะงัด หรือ

หยอดแก้ได้ดีกว่าน้องปน. อิอิ น้องปน.ชอบแบบว่าตัดหยอดแล้วโค้งลงแนวดิ่งขนาดกับเน็ตมากกว่า จะรับแก้ก้อหยอด

ย้อนซึ่งน้องปน.รออยู่แล้ว อิอิ     

วิชาตบ เป็นวิชาสุดท้าย สำหรับการทดสอบแบบก่อนเล่นเกมจริง อิอิ การตบของไม้ BS12 นี้ ทำได้ดี

เหมือนกัน ถึงจะไม่หนักหน่วง อาจจะเป็นเพราะไม้ขนาด 4U มั๊งครับ แต่ขอบอกว่า ถ้าเ้ข้าตรงจุด sweetspot ก้อเอา

เรื่องเหมือนกัน ลูกที่ออกไปจะพุ่งเร็วจิง ๆ จากที่ลองตบดู ทำแบบเข้าจุดที่บอก ไม่กี่ครั้งเองอ่ะ เสียงที่ดังมันแปลกๆ อาจ

จะเป็นเพราะเอ็นด้วยอ่ะป่ะ ก้อไม่รู้ครับ เพราะปกติจะใช้เอ็นข้าวโพดเท่านั้นอ่ะ อิอิ(ก็มันถูกอ่ะ) แต่ข้อควรระวังก้อจุด

เดิมครับ หน้าไม้เร็ว กะให้ดีๆ นะครับ ถ้าเข้าจุดก็ทำแต้มได้จากลูกตบแน่นอน อิอิ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นมาเล่นด้านหน้าคอยดัก

ตบจังหวะ ๒ ขอบอกว่าได้คะแนนแน่ๆ เลยอ่ะครับ แต่ต้องยกไม้สูงเตรียมดักไว้นะครับ หรือยกไว้แค่เอวก้อได้ครับ

เพราะไม้นี้ ยกได้เร็วมากจิงๆ ซึ่งโดยส่วนตัว จะชอบเล่นแนวของ ยอง แด จิงๆ หยอด วาง ดักตบ อิอิ(ต้องทำปากหว๋อ

ด้วยนะครับ ๕๕๕) สรุปว่าการตบสำหรับไม้ BS12 ทำได้ดี ครับผม ถ้าเล่นได้ขนาดข้อมือแข็งแล้วอ่ะ สุดยอดเลยครับไม้

นี้อ่ะ     

ต่อไปก้อเป็นการลองของจริงในการเล่นเกมแล้ว อิอิ

ขอบอกว่าการเล่นอาจจะไม่ได้เน้นแบบเต็มที่นะครับ เพราะเป็นไม้ที่ถูกส่งมาทดสอบ และจะต้องส่งกลับไปแบบตอนมาอ่ะ

เล่นแบบหนุก ๆ แต่ก้อเน้นเล็กน้อย เริ่มจากการส่งวงสวิงดีมากเลยครับดึงมาแล้วส่งออกไปที่ลูกแบดทำได้เร็ว อาจจะเป็น

เพราะเล่นแต่ไม้แนวๆนี้มั๊งอ่ะ เปิดหน้าไม้เล็กน้อย ลูกที่ส่งออกไปแทบจะติดเน็ตเลยอ่ะ แนวลูกจะโค้งลงทันทีดูเหมือนจะ

สั้นไปด้วย อิอิ สรุปได้แต้มแรก ไข่แตกแล้ว ๕๕๕ (อยู่ที่การฝึกซ้อมด้วยนะครับ) การส่งลูกไปแล้วก้อยกไม้ขึ้นมารอดัก

สวนได้เร็วจิงๆ ซึ่งอาจจเป็นข้อได้เปรียบของไม้ 4U หัวแบบเพชรอ่ะ การส่งลูกไปแบบกระแทกแขนและข้อมือยิ่งทำให้ลูก

พุ่งปรี๊ดดดดดดดด เลย พอถึงการตีเซฟเป็นเหมือนตอนทดสอบเลยอ่ะ แป๊ก ก้อยังมีให้เห็น อิอิ แต่สามารถส่งลูกไปถึง

ทางรถไฟได้และมีออกหลังด้วยอ่ะ น่าจะเป็นเพราะไม่ได้ยืนที่เส้นทางรถไฟแบบตอนยืนน็อคลูก แหม ๆ ๆ พอเล่นเกมแล้ว

ถึงกับส่งออกหลังเลยนะ พอถึงรับลูกตบซึ่งน้องปน.ชอบซะด้วย จัดให้ถึงหลังตลอด ได้ดีมากเลยอ่ะ พอบิดหน้าไม้รับ

นิดดดดดดดเดียว ขอย้ำว่านิดเดียวนะครับ ลูกวิ่งไปอีกทางซึ่งทำได้เนียนจิงๆครับไม้นี้อ่ะ มีบางครั้งจะใช้ไม้ตายหยอด

โค้งให้ลูกลงแนวดิ่งขนานเน็ตอ่ะครับ ก้อทำได้เหมือนตอนซ้อม อิอิ ขอบุกมั่งดิครับ ยืนตบเลยกลางคอร์ทมาเล็กน้อย ได้

แต้มทันทีเลยครับ เนื่องจากกะจังหวะกับเวลาลูกกระทบหน้าไม้แม่นอ่ะ ลูกที่พุ่งออกไปเร็วมาก ๆ ขอให้ได้จากจังหวะนี้

บ่อยๆ เถอะ พอเวลามาถึงการเข้าเล่นจังหวะหน้าเน็ต อย่างที่บอกไว้ ทำได้ดีที่สุดเลยครับ เก็บได้ทุกครั้งที่ลูกลอยกลับมา

อยู่ในบริเวณที่เข้าถึง เป็นแต้มของเราตลอด มีติดเน็ตเป็นครั้งคราว ๕๕๕ จบเกมก้อแบบกระชับมิตรอิอิ 1:1

สรุปว่าไม้นี้เล่นเกมได้สนุก บุกดี วางมัน เหมาะสำหรับ ผู้ที่เริ่มเล่นไปจนถึงมือหนักขนาด ครูอ๊อด หรือ พี่อาร์ม และ อ.อ้วน

แห่ง แบดมอนเตอร์ อ่ะ

รีวิว นี้เป็นแค่การบอกกล่าวเล่าความรู้สึกที่ได้ทดสอบนะครับ การตัดสินใจ เป็นของท่านเอง อิอิ

รถถังกริปผ้าไมโครไฟเบอร์

เขียนเมื่อ:  5/4/2012 12:20:24

เลขที่สมาชิก: 4520

แจ่ม

chouchman204

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 12:34:13

เลขที่สมาชิก: 37163

มารอฟังอย่างตั้งใจครับ

Twenty4Ours

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 12:56:43

เลขที่สมาชิก: 43336

รออ่าน Review ด้วยคน ตอนนี้ก็กำลังจะได้ BS12 3U TW มาอยู่เหมือนกัน

chouchman204

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 13:09:26

เลขที่สมาชิก: 37163

@คุณ Twenty4Ours ได้ BS12 3U TW ของคุณเปามาใช่ไหมครับ ยินดีด้วยครับ เห็นรูปละไม้สวยมาก
อยากได้เหมือนกัน แต่งบหมด รอหลังสงกรานต์ ว่าจะหามาใช้สักไม้นะครับ

กะน-ตการันต์

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 13:53:42

เลขที่สมาชิก: 45399

รอครับ

@@Tanuki_Tanuki@@

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 14:36:48

เลขที่สมาชิก: 15130

ขอบคุณครับ ไม้ดี ติดที่ไม่ชอบสีฟ้าเลย เหอๆ

►AkiraD╳◄

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  5/4/2012 14:44:06

เลขที่สมาชิก: 41752

เคยลอง 4UG2 TH แล้วครับ เกมส์รับดีมาก หน้าไม้ไวมาก
เกมส์รับทำได้ดี รับงาย ไม่ต้องใช้แรงมาก แต่เกมส์รุกไม่ได้
เลยครับ ตบไม่มีน้ำหนัก ไม้เบาไป เหมือนว่าไม้ไม่มีแรงส่ง
เลยครับ ผมว่า 3U น่าจะเวิร์คกว่าครับ แต่ยังไม่เคยลองนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ
Page 1 of 70[1]234...70»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต