ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ปวดหลังเรื้อรังครับ แต่ไม่ได้เปนจากแบตอะคับ
Page 1 of 2[1]2»
ปวดหลังเรื้อรังครับ แต่ไม่ได้เปนจากแบตอะคับ                 

S[H]A{M,A}N'

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 19:47:53
  ปวดหลังเรื้อรังครับ แต่ไม่ได้เปนจากแบตอะคับ

เลขที่สมาชิก: 4073

ต้นเหตุมาจากวิ่งเร็วแบบไม่ได้วอร์มก่อนคับ ออกวิ่งก็สปีดเรย  แล้วทีนี้มันกึกๆข้างใน(ไม่รู้จะบรรยายเสียงมันยังไงดี) อาการก็คือ จาปวดหลังเวลาทำให้หลังงออะคับ  เช่น ถ้ายืนๆ อยู่แล้วลงไปนั่ง มันจะปวดคับ  แบบ มันไม่ค่อยยืดหยุ่นอะคับ  ทำประการใดดีคับ มัน  ผมพยายาม  ทำพวกท่าน ยืด หรือ คลายเส้น มันก็ดีขึ้นบ้างนะคับ  แต่ไม่มากคับ 
ข้อมูลส่วนตัว

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 19:48:09
  Re: ปวดหลังเรื้อรังครับ แต่ไม่ได้เปนจากแบตอะคับ

เป็นมา2อาทิตย์คับ

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 19:48:45
  Re: ปวดหลังเรื้อรังครับ แต่ไม่ได้เปนจากแบตอะคับ

help me ,please

cookie

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 19:58:26

เลขที่สมาชิก: 5058

ผมแนะนำคับ พี่ไปหาหมอดีกว่าคับ ^^ อันตาลายอ่าคับ เกี่ยวกับหลัง ล้อเล่นมะได้นะกั๊บ

'A_nOnymOus'

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 20:11:45

เลขที่สมาชิก: 3471

ลองกิน นอร์จีสิค ดูคับบบ ผมกินแค่วันเดียวตื่นเช้ามาหายเลยคับบ ...............
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

danupaan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 20:47:57

เลขที่สมาชิก: 2298

ครับ ขอซักเพิ่มเติมครับ ว่า ปวดมากเวลาก้ม หรือเงย ครับ

คำแนะนำเบื้องต้นครับ ปวดหลังไม่ควรกินยาเองครับ มันคนละเรื่องกะปวดแขน ปวดขา นะครับผมเตือนไว้ ต้องมีการซักประวัติที่ถูกต้องเพราะบางที มันอาจเป็นอย่างอื่นแล้วปวดหลังก็ได้ เช่นกระดูกสันหลังผิดรูป กระดูกสันหลังทับเส้นประสาท โรคในใต หรืออาจเป็นแค่กล้ามเนื้ออักเสบตึงธรรมดา (Muscle stain) หรือกระดูกอาจมีการร้าวได้ เพราะถ้าเป็นอุบัติเหตุ ต้องซักถึงลักษณะการเกิด ท่าทางที่เกิดว่าทำเอาท่าไหน ผมว่าไปหาหมอกระดูก ที่เชี่ยวชาญด้านกระดูกสันหลังดีกว่าครับ มันไม่ได้หรอกที่จะปล่อยให้มันเป็นอย่างงี้อะครับ ว่าแต่คุณอยู่ที่ไหน จะได้แนะนำให้ครับ

Dhanakorn

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  8/11/2006 22:56:19

เลขที่สมาชิก: 5610

ลองเข้าไปถามที่ www.thaispine.com ซิครับ คุณหมอทายาท ท่านใจดี และยินดีตอบให้ด้วย

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 0:32:36

เลขที่สมาชิก: 2018

ถ้าเป็นมากไม่รู้สาเหตุควรไปพบแพทย์ เพื่อทำการรักษาให้ถูกต้องน๊า ฮิฮิ...

****GG****

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 0:49:41

เลขที่สมาชิก: 5206

ไปพบแพทย์ดีที่สุด

danupaan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 2:37:57

น่านแหละครับ ไปพบหมอดีที่สุดเพราะมันอันตราย อย่าปล่อยไว้นะครับ

ek2511

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 8:21:09

เลขที่สมาชิก: 3587

หาหมอดีกว่าครับ ปัญหาอาจจะไม่มาก แต่ถ้าปล่อยไว้หรือแก้ไม่ถูกจุดอาจเป็นปัญหาใหญ่ได้นะ ขอให้หายเร็วๆ โชคดีครับ

Macky

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 10:42:52

เลขที่สมาชิก: 3403

ผมกฌป็นเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมานี่เองครับ ก็หา Voltaren 25 mg. กับ Norgesic มากินก่อนแล้วก็นอนบนพื้นกระดานใช้ยาทาช่วยก็ได้ แต่อย่านวดแรงนะครับ นี่เป็นแค่พื้นฐานก่อนไปหาหมอนะครับ หลังจากนั้นหาหมอเลยครับ

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 20:23:26

ขอบคุณมากครับบ ผมอยู่แถวรามอินทราน่ะคับ ไปหา รพ ไรดีหว่า เคยไปพระมงกุฏ รอหลาย ชม มากๆ (ไปหาเรื่องนิ่วเท้านิดหน่อยย) มันตรวจ 5 นาที ไม่ได้ช่วยไรเร้ยย ให้ยาไรมาห่วยๆ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 20:27:03

ลองซื้อ นอร์จีสิค กินดูเลยคับบ ยาเค้าดีจิงๆ ท่ามานยังไม่หายจิงๆค่อยไปหาหมออ หุหุ ...................

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 20:27:13

ยาเอามาลองดีไหมน้า ไป รพ ไม่ค่อยว่างเรยแหะ แล้วก็เล่นกีฬาตลอดด้วยคับบ บอล แบต วอลเล่ อื่นๆ ตามแต่โอกาส แต่เล่นแทบทุกวันเรยอะคับ

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 20:31:11

เวปที่ให้มา ดีมากๆเรยงับ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2006 20:37:39

ยกคำพูด:
เขียนโดย S[H]A{M,A}N':

ยาเอามาลองดีไหมน้า ไป รพ ไม่ค่อยว่างเรยแหะ แล้วก็เล่นกีฬาตลอดด้วยคับบ บอล แบต วอลเล่ อื่นๆ ตามแต่โอกาส แต่เล่นแทบทุกวันเรยอะคับ

กินเลยคับบ ยาไม่ร้ายแรง และไม่มีผลข้างเคียงคับบ ลองปรึกษาเภสัชดูก่อนก้อได้คับบ ..........

Aorta

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  11/11/2006 14:29:18

เลขที่สมาชิก: 5574

ยกคำพูด:

ขอบคุณมากครับบ ผมอยู่แถวรามอินทราน่ะคับ ไปหา รพ ไรดีหว่า เคยไปพระมงกุฏ รอหลาย ชม มากๆ (ไปหาเรื่องนิ่วเท้านิดหน่อยย) มันตรวจ 5 นาที ไม่ได้ช่วยไรเร้ยย ให้ยาไรมาห่วยๆ

ไปหาหมอตรวจ แต่ใช้สรรพนามแทนหมอว่า "มัน"  สมควรแล้วหรือ  ปกติหมอก็ให้ยากลุ่มที่สมาชิกได้แนะนำมาข้างต้นนั่นแหละ กรณีของคุณคิดว่าน่าจะเกิดจากBack muscle strain  การรักษาอาจต้องใช้เวลานานพอควร ( 2-3 สัปดาห์ ) เพราะกล้ามเนื้อหลังมีส่วนเกี่ยวข้องกับการทรงตัว การเดิน ซึ่งต้องใช้ในกิจวัตน์ประจำวันอยู่แล้ว และเล่นกีฬาเกือบทุกวัน ยิ่งทำให้กล้ามเนื้อไม่ได้หยุดพัก มีแรงกดดัน (stress) ตลอด ฉนั้นช่วงนี้น่าจะหยุดพักเล่นกีฬาที่ทำให้เกิดอาการปวดหลัง หันมาเล่นกีฬาที่ช่วยผ่อนคลายกล้ามเนื้อหลังเช่น ว่ายน้ำ แทน ร่วมกับทานยากล่มแก้อักเสบกล้ามเนื้อ เช่น voltaren, feldene,brufen, celebrex, mobic, nidol ร่วมกับยาคลายกล้ามเนื้อ เช่น norgesic, parafon forte, muscol และถ้าปวดมาก ๆ ก็เพิ่มยากลุ่มแก้ปวดอย่างแรงเช่น idarac, tylenol with codeine, ultracet ร่วมด้วย ถ้าทานยาแล้วอาการไม่ทุเลาลง ควรจะทำกายภาพบำบัดเพิ่มอีก จะช่วยกระตุ้นกล้ามเนื้อให้คลายตัว แก้อักเสบได้เร็วขึ้น เช่น ultrasound, short wave, hot pack ถ้ารักษาแล้วอาการยังมากอยุ่ ก็ต้องระวังกลุ่มอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทหลัง ควรกลับมาปรึกษาแพทย์เพื่อตรวจอีกครั้ง  

danupaan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  11/11/2006 14:46:32

ยกคำพูด:
เขียนโดย Aorta:

ยกคำพูด:

ไปหาหมอตรวจ แต่ใช้สรรพนามแทนหมอว่า "มัน"  สมควรแล้วหรือ  ปกติหมอก็ให้ยากลุ่มที่สมาชิกได้แนะนำมาข้างต้นนั่นแหละ กรณีของคุณคิดว่าน่าจะเกิดจากBack muscle strain  การรักษาอาจต้องใช้เวลานานพอควร ( 2-3 สัปดาห์ ) เพราะกล้ามเนื้อหลังมีส่วนเกี่ยวข้องกับการทรงตัว การเดิน ซึ่งต้องใช้ในกิจวัตน์ประจำวันอยู่แล้ว และเล่นกีฬาเกือบทุกวัน ยิ่งทำให้กล้ามเนื้อไม่ได้หยุดพัก มีแรงกดดัน (stress) ตลอด ฉนั้นช่วงนี้น่าจะหยุดพักเล่นกีฬาที่ทำให้เกิดอาการปวดหลัง หันมาเล่นกีฬาที่ช่วยผ่อนคลายกล้ามเนื้อหลังเช่น ว่ายน้ำ แทน ร่วมกับทานยากล่มแก้อักเสบกล้ามเนื้อ เช่น voltaren, feldene,brufen, celebrex, mobic, nidol ร่วมกับยาคลายกล้ามเนื้อ เช่น norgesic, parafon forte, muscol และถ้าปวดมาก ๆ ก็เพิ่มยากลุ่มแก้ปวดอย่างแรงเช่น idarac, tylenol with codeine, ultracet ร่วมด้วย ถ้าทานยาแล้วอาการไม่ทุเลาลง ควรจะทำกายภาพบำบัดเพิ่มอีก จะช่วยกระตุ้นกล้ามเนื้อให้คลายตัว แก้อักเสบได้เร็วขึ้น เช่น ultrasound, short wave, hot pack ถ้ารักษาแล้วอาการยังมากอยุ่ ก็ต้องระวังกลุ่มอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทหลัง ควรกลับมาปรึกษาแพทย์เพื่อตรวจอีกครั้ง  

ผมเห็นด้วยครับ บางทีหมอตรวจแค่ 5นาที อาจเพราะเค้าเห็นเค้าก็รู้แล้ว โรคบางโรคเป็นโรคสามัญทั่วไป เจอบ่อยๆทุกวัน ก็รู้แล้ว ไม่เห็นต้องส่งตรวจอะไรมากมายเลย บางคนที่เค้าตรวจนานไปนะดิ แสดงว่าเค้าไม่รู้ จริงปะ  และความเห็นของผมคุณก็น่าจะเป็น back muscle stain ครับ ควรหยุดเล่นกีฬาชั่วคราว ไปพบแพทยื ถ้าไม่หายก็ต้องระวังกลุ่มอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทหลัง ควรกลับมาปรึกษาแพทย์เพื่อตรวจอีกครั้ง 

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  11/11/2006 15:06:28

ว้าวว มีคุนหมอมาตอบให้เองเลยย หิหิ ..................
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต