ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  การแข่งขันแบดมินตัน
/  ไม้แบด YONEX รหัส SP ทุกรุ่นเป็นของปลอม เพื่อนๆที่จะซื้อไม้แ
Page 1 of 3[1]23»
ไม้แบด YONEX รหัส SP ทุกรุ่นเป็นของปลอม เพื่อนๆที่จะซื้อไม้แ                 

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  23/1/2004 14:03:16
  ไม้แบด YONEX รหัส SP ทุกรุ่นเป็นของปลอม เพื่อนๆที่จะซื้อไม้แ

เลขที่สมาชิก: 342

ไม้แบด ยี่ห้อ YONEX รหัส SP เป็นของปลอมครับ ไม่ได้ทำจากบริษัท YONEX มีข้อสังเกต ดังต่อไปนี้ครับ

1. เริ่มจากซองใส่ไม้แบดก่อนเลยครับ  ของจริงจะเป็นซองใหญ่ สกรีน คำว่า Muscle Power เป็นสีทองสลับสีขาว ครับ  แต่ไม้รหัส SP จะเป็นซองเล็กพอดีกับตัวไม้ ส่วนตัวภาษาอังกฤษจะสกรีนเป็นสีขาวทั้งหมดครับ

2. สังเกตไม้แบด รุ่น MP-77 , MP-88 ,MP-99 ของแท้จะต้องมีแถบโลหะสปริง ที่อยู่ด้านข้างของตัวเฟรมที่ใช้ขึงเอ็น แต่ไม้แบดรหัส SP จะไม่มีแถบสปริงข้างตัวเฟรม  ครับ

3. สังเกตไม้แบด รุ่น ARMORTEC ทั้ง 700 และ 500 ของจริงตัวด้ามจับจะไม่เหมือนรุ่น Muscle Power นะครับถ้าใครสังเกต จะเห็นได้ว่า รุ่น AT700 และ 500 ด้ามจับจะแบนๆ รีๆ หน่อยนะครับ ไม่เหมือนไม้แบดทั่วไป ออกแบบมาเพื่อการจับไม้อย่างถูกวิธีเลยครับ แล้วหัวจุกด้ามจับที่เป็นส่วนที่เชื่อมกับก้านไม้แบด ของจริงก็จะแบนๆรีๆ หน่อย ส่วนไม้แบดรหัส SP ด้ามจับจะเหมือนรุ่นทั่วๆไป

4. ข้อสังเกตข้อนี้ สำคัญเลยครับ ระบุได้ชัดเจนเลยว่าไม้แบดรหัส SP เป็นของปลอมแน่นอน คือไม้แบดรหัส SP จะทำสเป็คเดียวกันหมดเลยครับ น้ำหนัก 2U เท่ากันหมดขั้นเอ็นได้ 18-22 ปอนด์ เหมือนกันหมด (ตกม้าตายเลยครับ ) เพราะไม้แบด YONEX ของจริง บางรุ่นไม่ทำ น้ำหนัก 2U ครับ เช่นรุ่น AT700 และ AT500

5. ข้อสังเกตข้อนี้ ง่ายๆ ครับ ดูเนื้องานของรหัส SP เลยครับ การทำไม้แย่มากครับไม่ปราณีต เหมือนของจริง พ้นสีบางจุดก็ถลอก บางจุดสีหลุดเลยครับ ให้ลองดูตรงรู ร้อยเอ็นก็รู้ครับ เค้าสกรีนสีก่อนแล้วค่อยเจาะไม้ครับ ทำให้สีหลุดตามรูร้อยเอ็น เต็มไปหมด ตัววัสดุต่างๆ ที่มองเห็นด้วยตาเปล่ายังทำไม่ดีเลย แล้วส่วนผสมของการหลอมไม้จะเป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้นะครับ เห็นแล้วผมกัวเลยครับ (กลัวหักตอนเอาไปขึ้นเอ็น 18 ปอนด์จัง)

ข้อสรุป ถึงไม้จะราคาถูกจริง แต่อย่าใช้เลยครับไม่ดีเท่าของแท้หรอกครับ เสียความรู้สึกแล้วยังเสียเงินโดยใช่เหตุ เห็นบอกว่ามาจากสิงค์โปร ไม่รู้จริงหรือเปล่า

ข้อมูลส่วนตัว

Popktb

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  23/1/2004 15:17:10
  Re: ไม้แบด YONEX รหัส SP ทุกรุ่นเป็นของปลอม เพื่อนๆที่จะซื้อ

เลขที่สมาชิก: 7

อันนี้รู้มานานแล้วครับ แต่ไม่ได้กล้าโพสตรงๆแบบคุณ yonex จริงๆกระทู้เก่าๆผมเคยลงเรื่องพวกนี้ไปหมดแล้วพร้อมรูปถ่ายด้วย แถบโลหะสปริงที่คุณ yonex พูดถึงคือ ti ที่เค้าว่ากันนั่นเอง และนอกจากที่กล้วมานั้นที่ปิดตูดไม้ที่เป็นโลโก้สีเขียวยังคนละ เขียวกันกับของแท้ด้วยและของปลอมจะมีตัวหนังสือเล็กๆที่ตูดไม้ด้วยครับ และที่ผมเคยเห็นมีหลากหลายรุ่นมากเลยครับ วันก่อนเห็น at700 ปลอมที่อยู่อันนึง sp เหมือนกันเลยแค่ 1600 เอง แต่ที่งงมากคือ at700 แต่ว่าขอบไม้เป็นนูนๆโค้งๆเหมือนพวก mp เลย ยังงงว่านี่มัน at ผสม mp หรือไงวะพอถามเจ้าของเค้าก็ยังยืนยันว่าแท้ แท้ แท้ ฮ่าๆๆและที่เพื่อนผมไปที่จีนมาซื้อไม้พวกนี้มาแค่อันละ 400 เท่านั้นเอง และนี่คือกระทู้เก่าๆพร้อมรูปให้เอาไปเทียบดูนะครับส่วนใครจะฝังใจว่าแท้แน่นอนก็แล้วแต่พิจารณานะครับ
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=346&forum=4

ลองก๊อปไปเปิดเอานะครับ

[ แก้ไขโดย popktb เมื่อ 23/1/2004 15:18 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  23/1/2004 15:24:24
  Re: ไม้แบด YONEX รหัส SP ทุกรุ่นเป็นของปลอม เพื่อนๆที่จะซื้อ

ส่วนถ้าบางคนไม่แน่ใจลองโทรไปที่ yonex thailand ก็ได้ครับเบอร์ลองหาๆเอาตามสินค้าของ yonex นะครับจะมีเบอร์อยู่นะครับ ผู้ผลิตยังยืนยันว่าของไท้ไม่ว่าขายที่ไหนก็ต้องเหมือนกันแป๊ะเลยครับ รหัสไม้เท่านั้นเองครับที่ต่างกัน

eddie

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/1/2004 18:11:23

เลขที่สมาชิก: 332

ดีนะครับให้ความรู้กัน  ผมก็มีอยุ่อีกอันนึงนะ Code JP มีซองกระเป๋า แล้วซองผ้าใส่ด้วย

แต่ตอนนั้นซื้อมาแพงเหมือนกัน  ประมาณ หกพันห้า เป็น original set เลย  ดุที่รูปอะ

Made in Japan แท้ ๆ เลย   ถ้าเอาตัวนี้มาขายให้เพือน ๆที่เล่นแบดกัน เค้าก็คงขายไม่ออก

ดีครับ  เพราะผมก็ชอบเล่นแบด   และชอบซื้อไม้ได้ความรู้เยอะดี

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  26/1/2004 11:04:44

ครับ  ผมก็เห็นครับ  รุ่น AT700 ที่คุณสายัณห์ ว่า คือ มันเหมือน ไม้  MP เลย  ผมเลยพอสรุปคร่าวๆ ได้ว่า ไม้รหัส sp ทุกรุ่นเนี่ย  จริงๆแล้วมันคือรุ่นเดียวกันหมดนี่หล่ะ แต่สกรีนสีให้แตกต่างกัน  พวกส่วนผสมในการทำไม้ทุกรุ่น  เหมือนกันหมด  เนื้องานหยาบมาก รูตาไก่ สีก็หลุด  ผมแค่ลองเอาเล็บจิกสีที่ก้านไม้ดู ก็ถลอก แล้วครับ คนที่ขายผมยังบอกหน้าตาเฉยว่าของแท้  แต่ทำในสิงค์โปร   รหัส sp  ก็เหมือนรหัส th บ้านเราเนี่ยหล่ะ

หุ หุ ....  ผมเกือบหัวเราะกลิ้งเลยครับ

Sherlockoam

สมาชิกดีเด่น
เขียนเมื่อ:  26/1/2004 12:13:43

เลขที่สมาชิก: 32

แล้วเราจะรู้ได้ไงคับว่ารหัส TH นี่เป็นของแท้ พวกคนสิงค์โปร์อาจจะมองว่าของเราไม่เหมือนของเขา....เป็นของปลอม ก็ได้ เหมือนอย่างที่เรามองเขาน่ะคับ

Popktb

เขียนเมื่อ:  26/1/2004 13:06:04

จริงๆแล้วก็ซื้อ th แท้บ้านเราก็จบครับสบายใจกว่าเยอะเลย แต่ถ้าจะเอาถูกแบบที่เอามาขายก็ทำใจครับว่า คุณภาพตามราคาครับ อย่างที่คุณ yonex บอกครับ mp รุ่นไหนที่ปลอมมันก็เหมือนกันหมดล่ะครับต่างแต่ตอนพ่นสีเท่านั้นเอง winnex สบายใจถูกดีไม่เป็นรองใคร อย่างน้อยก็ทนกว่าถึงสีจะหลุดง่ายหน่อยก็ไม่ใช่ปัญหา ถ้าไม้ดีไม่ต้องพ่นสีผมยังเอาเลย ดีกว่าสีสวยแต่ไม่มีคุณภาพครับ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/1/2004 13:29:20

ถ้าอยากจะรู้ได้ไงว่าไม้แบดรหัส th บ้านเราเป็นของแท้หรือเปล่า  พวกสิงค์โปร์อาจจะมองว่าไม่เหมือนของเขา

ขอย้ำนะครับว่าไม้แบด รหัส sp ไม่ได้ทำในสิงค์โปร์ครับ เป็นไม้ที่ทำในจีนแดง ครับ อย่างที่คุณสายัณห์ว่า ไม้ละ 400 บาทเองครับ

แต่ถ้าอยากรู้จริงๆ ว่าไม้รหัส TH บ้านเราเป็นของแท้หรือเปล่า คุณจะต้องชำนาญเรื่องของไม้แบดครับ อาจจะดูไม้ของแท้บนห้างตาม super sport หรือห้างทั่วๆไป (รับรองของแท้แน่ครับ) จนชำนาญ หรือถ้าอยากรู้เรื่องไม้แบดของ YONEX จริงๆ ให้คุณไปขอคู่มือ YONEX ปี 2003 ได้ที่โชว์รูม YONEX ทั้ง 4 สาขา คือ สาขาเวิร์ดเทรด ชั้น 3 ตรงทางเข้า ZEN สาขาเซ็นทรัลบางนา สาขาเซ็นทรัลพระราม 2 สาขาซีคอน  ครับ

หรือง่ายๆ เลยครับ  เข้าเว็บไซด์ YONEX เลยครับ คลิ๊กตรงนี้ได้เลยครับ ==> http://www.yonex.com/badminton_racquets.cfm 

หรือ YONEX ประเทศไทย เว็บนี้ครับ ==> http://www.yonex-th.com/b_racket.php

ให้คลิ๊กดูส่วนประกอบของไม้แบดได้เลยครับ แล้วถ้าอยากรู้จริงๆ ว่าไม้ของ YONEX แท้ กับ YONEX SP ต่างกันยังไง ต้องดูรุ่น  AT700  AT500 และ MP-88 ครับ ให้ดูตรงน้ำหนักของไม้ครับ ตรงคำว่า WEIGHT ครับ จะสั่งเกตได้ว่าไม้ของแท้ จะทำเฉพาะรุ่นน้ำหนัก 4U และ 3U ครับ  ไม่มีน้ำหนัก 2U เลย  แต่ไม้รหัส SP มีน้ำหนัก 2U เฉยเลยครับ

Popktb

เขียนเมื่อ:  27/1/2004 15:35:14

คุณyonex นี่สะระปึ๊กๆเลยเหอๆๆๆ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/1/2004 16:30:06

ครับ ผมค่อนข้างจะมีความรู้เรื่องไม้แบด ของ YONEX เป็นพิเศษครับ ไม่งั้นไม่กล้าใช้นิคว่า YONEX หรอกครับ..ใครอยากรู้เรื่องไม้ ของ YONEX ถามผมได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นเทคโนโลยีของไม้ หรือส่วนผสมของไม้  หรือไม้ไหนเหมาะเล่นอย่างไร  ถามได้เลยครับถ้าผมพอจะชี้แน่ะได้  ก็จะชี้แน่ะให้ครับ ผม :hammer:

Aeh (original)

Webmaster
เขียนเมื่อ:  28/1/2004 17:25:06

เลขที่สมาชิก: 13

แหะ ๆ งั้นถามเลยนะครับ ไม้ในเวป yonex แต่ละประเทศทำไมมันมีหลายรุ่นแตกต่างกันมากเลยครับ หรือว่าเป็นการทำให้เฉพาะประเทศนั้น ๆ ครับ เคยมีเพื่อน ตปท. ถามหาอยากได้ cab21 เพราะไม่มีขายที่ประเทศเขาแล้ว จริง ๆ ที่เวป yonex ญี่ปุ่นเนี่ยน่าจะมีครบทุกรุ่นที่มีขายในทุกประเทศไม่ใช่เหรอครับ ถ้ามันผลิตที่ญี่ปุ่นหมดจริง ๆ หรือมีโรงงาน yonex ตามประเทศต่าง ๆ ด้วย

อ่า เวลาตั้งชื่อรุ่น yonex มีหลักการอะไรหรือเปล่า ผมเห็นมันวนไปวนมา เช่น cab23 ออกก่อน cab21
mp99 แล้วมา 88 พอจะทราบวิธีการตั้งชื่อรุ่นของเขาไหมครับ

ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Sherlockoam

เขียนเมื่อ:  29/1/2004 10:51:45

งั้นขอถามมั่งนะครับ

1. ทำไม Yonex ถึงใช้ชื่อย่อว่า yy ไม่เป็น yn
2. ส่วนผสมของไม้ Yonex ต่างกะยี่ห้ออื่นตรงไหนบ้างคับ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  29/1/2004 14:20:57

ครับ บริษัทใหญ่ของ YONEX อยู่ที่ประเทศญี่ปุ่น  เป็นที่รู้กันดีนะครับ  ประเทศของเค้าเจริญมากครับ  การทำไม้แบด  ก็มีแต่รุ่นดีๆ แพงๆ นะครับ  อย่างรุ่น  AT700 , AT500 , MP100 , MP99 , MP88 , MP77 , MP55 , CAB23 , CAB21 , CAB20MS , (MP33 นี่ไม่แน่ใจ) เป็นต้น ฯลฯ

ที่นี้ประเทศแต่ละประเทศ  ก็จะมีตัวแทนของบริษัท YONEX ครับ (เช่น YONEX ประเทศไทย เป็นต้น) เมื่อเป็นบริษัทหนึ่งก่อตั้งขึ้นมา  ก็จะมีแนวทางการดำเนินงานของเค้าเองครับ  เป็นต้นว่าประเทศที่พัฒนาแล้วมีกำลังซื้อเยอะๆ ก็จะขายแต่รุ่นดีๆ แพงๆ ส่วนประเทศที่ยังไม่พัฒนาหรือกำลังซื้อน้อยก็จะมีแต่รุ่นถูกๆครับ ซึ่งผลิดขึ้นเองในประเทศนั้นๆ อาจจะนำเข้ารุ่นแพงๆ จากประเทศญี่ปุ่นเข้ามาบ้าง ส่วนรุ่นที่จะขายราคาถูกก็ต้องผลิตขึ้นเองในประเทศตัวแทนไงครับ จึงเกิดรุ่นต่างๆขึ้นมากมาย  เพื่อเจาะตลาดระดับกลางบ้าง  ตลาดระดับล่างบ้าง ครับ อย่างบ้านเราก็ผลิด  MP22 , MP24 , MP27 , ISO ต่างๆ , cabสายพันธ์ไทย (cab5000 cab600 cab7000 ) , B460 560 660 760  ไงครับ  แล้วแทนที่จะเขียนว่า made in japan ก็เขียนว่า develop by yonex japan แทนไงครับ

ส่วนรุ่น cab21  ที่เพื่อนต่างประเทศคุณต้องการหน่ะ  ไม่มีแล้วครับที่เห็นอยู่ในบ้านเราเป็นของค้างสต๊อกครับเพราะบริษัท YONEX ประเทศญี่ปุ่น เค้ายกเลิกการผลิต รุ่น cab21 , cab15 ไปแล้วครับ คงเหลือแค่ cab20MS , cab23 , cab8200 light  และจะหันมาพัฒนาเทคโนโลยี  ของไม้ MP กับ Armortec แทนครับ

ส่วนเรื่องรุ่นของ ไม้ YONEX คงจะต้องศึกษากันถึงเรื่องเทคโนโลยีของไม้เลยนะครับ ถึงจะแยกแย่ะออกครับ ว่ารุ่นไหนเป็นรุ่นไหน ตัวอย่างเช่นรุ่น cab23 มีเทคโนโลยี 2 ชนิดคือ เป็น Muscle Power Frame และ Built-in T-joint ครับ  แล้วมาทำรุ่น cab21 ก็จะตัดเทคโนโลยีออกไป คือจะไม่มี Muscle Power Frame มีแต่เพียง Built-in T-joint  ไงครับ  เป็นการลดอ๊อปชั่นของไม้ลง เพื่อให้ขายถูกกว่าเป็นการเจาะตลาดที่ต่ำลงมาไงครับ แต่ส่วนผสมต่างๆ รวมไปถึงน้ำหนักไม้  เท่ากันเลยครับ

ส่วนไม้ MP99 เป็นไม้ก้านแข็ง (ไม้เล่นคู่รุก) มีเทคโนโลยี Titanium Mesh Composite อยู่ แล้วมาผลิต MP88 คือจะทำเป็นไม้ก้านปานกลาง และเอาเทคโนโลยี Titanium Mesh Composite ออกครับ (เป็นไม้เล่นคู่รับ) แทน  เป็นการเอา อ๊อปชั่นออกแล้วขายให้ถูกลงเหมือนกันครับ

หมายเหตุ 

Muscle Power (MP) = คือไม้ผ่อนแรง รู้ร้อยเอ็นหรือตาไก่ ที่เฟรม จะรองรับเอ็นให้โค้ง เพื่อเพิ่มการยืดหยุ่นของเอ็น ทำให้ประหยัดแรงมากขึ้น

Built-in T-joint = คือการเสริมเหล็กรูปตัวTที่ข้อต่อระหว่างเฟรมกับก้าน เพื่อเพิ่มความแข็งแรงของคอไม้และเป็นศูนย์ถ่วงเพื่อให้เกิดแรง

Titanium Mesh Composite = คือการเสริมเส้นไย Titanium ที่ปีกของเฟรม เพื่อลดการสั่นสะเทือน และการสะท้านของไม้  เวลาตบ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  29/1/2004 14:52:02

เจ้า yy  เนี่ย  ทำไมไม่เป็น  yn  คำตอบผมไม่แน่ใจนัก  แต่ผมจะหาข้อมูลมาให้ครับ

ส่วนเรื่องของส่วนผสมของไม้เนี่ย จะคล้ายๆ กันนะครับ แต่จะผสมอะไรเท่าไหร นี่เป็นข้อมูลลับเฉพาะของเค้า   คงไม่มีใครรู้หน่ะ ส่วนผสมบางตัวที่ใช้ทำไม้อาจมีเฉพาะยี่ห้อ YONEX อย่างเดียวก็ได้ เช่น  (H.M.Graphite gForceTi , H.M.Graphite)  ความเป็น YONEX จะเน้นเรื่องของเทคโนโลยี  มากกว่าครับ เช่น ทำอย่างไรให้ไม้ตีแล้วมีสปีดสูงกว่ายี่ห้ออื่น  ทำอย่างไรให้ไม้ตีแล้วไม่สะท้านมือ  ทำอย่างไรให้ก้านไม้มีสปริงเวลาตีแล้วเกิดแรงดีด  เทคโนโลยีหลายๆ อย่างที่ YONEX เป็นผู้คิดค้นเป็นรายแรก เช่นการทำหัวไม้ ให้เป็นรูป Iso Metric เพื่อรองรับการตบให้มีพื้นที่มากขึ้น (การตบจะต้องใช้พื้นที่ส่วนหัวไม้)

สรุป  ถ้าเรื่องของไม้แบด  ต้องยกให้ YONEX เค้าจริงๆ อ่ะครับ เค้าเป็นอันดับ 1 ของโลกในเรื่องของไม้แบด

ยกคำพูด:

เขียนโดย Sherlockoam:

งั้นขอถามมั่งนะครับ

1. ทำไม Yonex ถึงใช้ชื่อย่อว่า yy ไม่เป็น yn
2. ส่วนผสมของไม้ Yonex ต่างกะยี่ห้ออื่นตรงไหนบ้างคับ

By ... YONEX

Sherlockoam

เขียนเมื่อ:  29/1/2004 15:19:38

ขอบคุณมากครับคุณ YONEX

แต่ยังสงสัยอยู่ดีเรื่อง yy เนี่ย เหอๆ ใครรู้ช่วยบอกทีจิ :good:

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/1/2004 11:00:22

ครับผม กำลังหาข้อมูลให้อยู่ครับ เรื่อง yy ทำไมไม่เป็น yn ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน

Nothing But Net

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/5/2009 13:55:03

เลขที่สมาชิก: 30742

YY = Yoneyama คับ

; P

blacksheep

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/9/2009 14:47:09

เลขที่สมาชิก: 34807

อยากถามคุณ YONEX ว่าไม้แบดรุ่นไหนที่เหมือนกับ Ti 7 บ้างครับ พอดีว่ากะจะซื้อไม้ใหม่อยู่อ่ะครับ  ขอบคุณครับ

tummtts42

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  3/9/2009 14:55:45

เลขที่สมาชิก: 15151

ผมซื้อแต่ของแท้ครับ ของปลอมไม่ชอบอะมันเบาจนตีไม่มีแรงส่งเลยอะครับ

Thanawat Tam Tacha

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/9/2009 13:41:47

เลขที่สมาชิก: 20024

อันนี้เรื่องจริงแน่นอนครับ แถวบ้านผมยังมีมาขายกันเลย ทุกรุ่น ราคาเท่ากันหมด 1000 บาท

แต่คุณภาพเน่ามาก เคยซื้อกับเพื่อนคนละไม้ ปรากฎว่าไท้ผม มันมาแบบเบี้ยวๆ ส่วนของเพื่อนผมตีไม่ถึง

1 อาทิต ไม้หัก - -* แล้วไม่มีการคืน การแลก อะไรทั้งนั้น เซงมาก อย่าไปซื้อนะครับ ขอบอก

Page 1 of 3[1]23»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต