ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เป็นตะคริว
เป็นตะคริว                 

beba

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/7/2006 5:42:10
  เป็นตะคริว

เลขที่สมาชิก: 2577

ก่อนเล่นอบอุ่นร่างกายปกตินะครับแต่พอเล่นเกมแค่2 เกมทำไหมถึงเป็นตะคริวได้เรียนท่านผู้รู้หรือเล่นแบดฯมาก่อนเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมเป็นแล้วใช่ว่าจะหายวัน- สองวันนะครับเป็นอาทิทย์เดินไม่ถนัดเหมือนมันจะเป็นตะคริวอีกเกร็งที่น่องไม่ได้เลยเกิดปัญหาไม่เหมือนครายๆที่เคยเห็นนักฟุตบอลแค่กดที่ปลายเท้าเค้าก็กับมาเล่นต่อได้แต่ผมไม่เป็นเช่นนั้น

ไปพบแพทย์ให้ยาคลายกล้ามเนื้อและยาแก้อักเสบและยาคลายเครียดเกียวกันตรงไหนไม่ทราบให้ยาแก้เครียดมาทานไปพบแพทย์8 ครั้งให้ยาเดิมๆจากหมอคนแรกที่ให้ทุกวันนี้เดินต้องคอยระวังว่ามันจะเกิดขึ้นอีกเวลาไหนเพื่อนสมาชิกท่านอื่นพอมีความรู้ด้านนี้รบกวนช่วยตอบให้หน่อยนะครับ..จะขอบพระคุณอย่างสูง

ข้อมูลส่วนตัว

นีโอ

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/7/2006 10:40:16
  Re: เป็นตะคริว

เลขที่สมาชิก: 3493

--

[ แก้ไขโดย aniruit เมื่อ 19/1/2010 10:34 ]

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/7/2006 11:05:00

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย beba:

ก่อนเล่นอบอุ่นร่างกายปกตินะครับแต่พอเล่นเกมแค่2 เกมทำไหมถึงเป็นตะคริวได้เรียนท่านผู้รู้หรือเล่นแบดฯมาก่อนเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมเป็นแล้วใช่ว่าจะหายวัน- สองวันนะครับเป็นอาทิทย์เดินไม่ถนัดเหมือนมันจะเป็นตะคริวอีกเกร็งที่น่องไม่ได้เลยเกิดปัญหาไม่เหมือนครายๆที่เคยเห็นนักฟุตบอลแค่กดที่ปลายเท้าเค้าก็กับมาเล่นต่อได้แต่ผมไม่เป็นเช่นนั้น

ไปพบแพทย์ให้ยาคลายกล้ามเนื้อและยาแก้อักเสบและยาคลายเครียดเกียวกันตรงไหนไม่ทราบให้ยาแก้เครียดมาทานไปพบแพทย์8 ครั้งให้ยาเดิมๆจากหมอคนแรกที่ให้ทุกวันนี้เดินต้องคอยระวังว่ามันจะเกิดขึ้นอีกเวลาไหนเพื่อนสมาชิกท่านอื่นพอมีความรู้ด้านนี้รบกวนช่วยตอบให้หน่อยนะครับ..จะขอบพระคุณอย่างสูง

หาผลไม้เช่นกล้วยหอม ทานหม่ำเหมอน๊า มะช่ายแค่ทานก่อนเล่นอันเดียว แล้วจะรอดจากการเป็นตะคริวน๊า มานต้องทานตุ๊กๆวันเพื่อห้าย ร่างกายมันมีการสะสม โปตัสเซี่ยม เพื่อไปเก็บว้ายในกล้ามเนื้อ เมื่อเราวิ่งหรือเล่นแบดแบบหนักหน่วง กล้ามเนื้อมันจะร้อน ร่างกายมานจานำเอาโปตัสเซี่ยม มาลดฟามร้อน และควรฝึกการหายใจยาวๆด้วยน๊า เวลาเหนื่อยๆอย่าหายใจถี่ๆน๊า ฝึกเอาว้ายน๊า ป๋มมะช่ายหมอหรอกน๊า แต่เป็นนักอ่าน อ่านเจอมาน๊า เลยเอามาเผยแพร่เผื่อมีน้องๆหลานๆเหลนๆ สนจายน๊า นำเอาปายช้ายได้อย่างถูกต้องน๊า โปตัสเซี่ยม มีมากในพืชตระกูลถั่วน๊า พืช+ผัก+ผลไม้ โดยเฉพาะกล้วยหอม มีโปตัสเซี่ยม น๊า เคยเห็นเค้ากิงกล้วย ตอนพวกฝาหรั่งแข่งเทนนิสน๊า อิ.....

EVERGREEN

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/7/2006 12:17:42

เลขที่สมาชิก: 2587

ความเครียดก้อเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เป็นตะคริวนะขอรับ

ลองหาอาหารหรือผลไม้ที่มีโปแตสเซียมอ่ะคับ มันช่วยลดการเกิดตะคริวได้

การหายใจก้อเหมือนกัน ถ้าหายใจสั้นๆบ่อยๆ ระวังจะเป็นตะคริวตรงหน้าอกนะคับ ทรมานมากมาย

ก้อทำคามที่อาปองแนะนำมาเลยอ่ะคับ ใช้ได้ผลแน่นอน ฟันธง !!

- - - - - - - - - -

ขอบคุณคับ

นีโอ

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/7/2006 16:47:51

เลขที่สมาชิก: 3493

--

[ แก้ไขโดย aniruit เมื่อ 19/1/2010 10:35 ]

seiko

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/7/2006 17:16:50

เลขที่สมาชิก: 2963

อีกสาเหตุหนึ่ง คือ
เมื่อเล่นกีฬา ร่างกายจะสูญเสียน้ำ  
น้ำในเลือดจะลดลง เลือดจะมีความเข้มข้นสูงขึ้น
ทำให้เลือดพัดพาของเสียออกจากเซลกล้ามเนื้อได้ช้าลง
เป็นสาเหตุให้เกิดตะคริวได้เหมือนกัน

ลองสังเกตุดูว่า วันที่คุณเป็นตะคริว
คุณกินน้ำเปล่าน้อยไปหรือไม่ ( ไม่ใช่ตอนเล่นกีฬานะครับ หมายถึงทั้งวันเลยนะ )
น้ำชา กาแฟ น้ำหวาน น้ำอัดลม เครื่องดื่มเกลือแร่
พวกนี้ ไม่นับเป็นน้ำเปล่านะ

http://www.thaitrip4u.com/Healthy/STH06.asp?QID=306
http://www.socialwarning.net/data/views.php?recordID=1319
http://www.thairunning.com/cramp.asp

[ แก้ไขโดย seiko เมื่อ 28/7/2006 17:19 ]

[ แก้ไขโดย seiko เมื่อ 28/7/2006 17:21 ]

beba

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/7/2006 1:07:27

เลขที่สมาชิก: 2577

กราบงามๆตามคุณแม่จ๋าสอนไว้อ่านะครับสำหรับทุกๆข้อความและคำแนะนำน้อมรับพร้อมจะทำตามผลจะออกมาเช่นไรจะมาเล่าให้ฟัง... ขอบคุณครับ...

TBONESTEAK

เขียนเมื่อ:  31/7/2006 10:29:52

เลขที่สมาชิก: 3959

ขาดแคลเซียมครับ ซื้อแคลเซียมเม็ดมากินได้ครับตามร้านยาทั่วไป

-o- H e n g -o-

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  31/7/2006 11:03:45

เลขที่สมาชิก: 652

ปัจจัยที่ทำให้เราเป็นตะคริว… มีข้อมูลระบุว่า การเกิดตะคริวในนักกีฬานั้น มีสาเหตุมาจาก การขาดเกลือแร่และอิเลคโตรไลด์ (Electrolyte) ซึ่งเกิดจากการขับของเหงื่อเป็นจำนวนมากในระหว่างเล่นกีฬา สำหรับในคนปกติพบว่า การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิของร่างกายแบบรวดเร็วก็มีผลเช่นเดียวกัน

นอกจากนี้ ภาวะที่กล้ามเนื้อขาดเลือดหล่อเลี้ยง ซึ่งเกิดได้บ่อยในระหว่างวัน โดยเฉพาะผู้ที่นั่งนอนหรือยืนในท่าที่ไม่สะดวกนาน ๆ ทำให้การไหลเวียนของเลือดไม่สะดวก สำหรับผู้ที่ชอบสวมใส่เสื้อผ้ากางเกงที่รัดแน่นมากเกินไป อาจทำให้เลือดที่จะไปเลี้ยงลดลง กล้ามเนื้อขาดออกซิเจน จนเกิดเป็นตะคริวได้
การสูญเสียปริมาณน้ำในร่างกาย หรือการที่ร่างกายเสียเกลือโซเดียม เนื่องจากท้องเสีย อาเจียน การสูบบุหรี่ การใช้ยาบางชนิด หรือสูญเสียเหงื่อมากเนื่องจากความร้อน อากาศร้อน หรือทำงานในที่ที่ร้อนจัด ก็ส่งผลให้เกิดเป็นตะคริวรุนแรงขึ้นในทันทีได้

การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า สำหรับผู้ที่เป็นตะคริว เพื่อลดอาการเจ็บปวด คือ เมื่อเกิดตะคริวขึ้นที่ตำแหน่งหนึ่งตำแหน่งใดให้คุณใช้ของเย็นหรือผ้าเย็นประคบ อย่าใช้ของอุ่นหรือร้อนเพราะจะทำให้กล้ามเนื้อบีบเกร็งมากขึ้น หลังจากนั้นให้ผู้ป่วยพยายามยืดกล้ามเนื้อจุดนั้นออกอย่างช้า ๆ เช่น หากคุณเป็นตะคริวที่น่อง ก็ให้เหยียดขาให้ตึงแล้วกระดกปลายเท้าขึ้นจะช่วยให้ตะคริวคลายออกได้เร็วขึ้น

http://www.bunditcenter.com/articles.php?articleId=301

[ แก้ไขโดย weer เมื่อ 31/7/2006 11:05 ]

I'm Andy

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  31/7/2006 13:28:15

เลขที่สมาชิก: 2387

ดื่มน้ำเกลือระหว่างเล่นสิครับ ช่วยชะลอ หรือป้องกันการเกิดตะคริวได้นะ ^_^
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Oat_o2^^"

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  31/7/2006 16:26:15

เลขที่สมาชิก: 1751

ก้อพักผ่อนให้เพียงพอคับสำคัญมาก ทานอาหารและผลไม้สด เรามักจะเห็นนักกีฬาเทนนิสทานกล้วยหอมอยู่ในระหว่างการแข่งขัน หรือดื่มนมถั่วเหลืองจะช่วยได้เยอะเลยคับถั่วเหลืองมี โปรตีน และวิตามินบีสูง

nok369

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/8/2006 10:33:02

เลขที่สมาชิก: 1759

ผมก็เป็นตะคริวบ่อยๆครับ แล้วก็ตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิกในนี้แล้ว ได้รับคำแนะนำอย่างอบอุ่น กระทู้ของผมอยู่ด้านล่างถัดลงไปอีกนิดเดียวครับ

ตามปกติผมกินน้ำเยอะมาก ( ประมาณขวดน้ำอัดลม 1.5 ลิตร 1-2ขวด ) ในหนึ่งวัน เรียกว่าเดี๋ยวจิบๆ และ แฮ่..เข้าห้องน้ำทั้งวัน รวมทั้งกินแคลเซียมเม็ด กินกล้วย กินทุกอย่างที่เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกแนะนำมา แต่ยังเป็นอยู่ ซึ่งผมก็หงุดหงิด

อยู่มาวันหนึ่ง ผมไปเล่นแบดแต่ลืมที่รัดหัวเข่าที่แบบเป็นผ้าผสมยางยืดนะครับ ซึ่งตามปกติผมใส่ตีอยู่เป็นประจำ เพื่อนที่คอร์ท เลยให้ใช้ผ้าเทปรัดที่เข่าแทน เทปสำหรับนักกีฬานั่นแหละครับ แล้วก็เล่นต่อ วันนั้นไม่มีปัญหาอะไร

วันต่อมาผมเกิดติดใจผ้าเทปพันเข่านั่น เพราะมันไม่เทอะทะ ไม่รัดแน่นไม่เหม็นเหงื่อ เลยไปหาซื้อผ้าเทปที่ว่า มาใช้บ้าง และตั้งแต่นั้นผม " ไม่เป็นตะคริวอีกเลย " นี่เข้า 2-3 เดือนแล้วนะครับ ( ผมเล่นอาทิตย์ละ 2-3  วัน )

ผมเข้าใจว่าผ้ารัดเข่าของผมมันแน่นมากไป ( แหงละ มันต้องแน่นซิ ม่ายงั้นก็เอาถุงเท้ามาห่อแทนก็พอ ) ทำให้เลือดไหลเวียนไม่สะดวก ซึ่งตามปกติผมใส่แล้วไม่ถอดเลยตลอดการเล่น 3-4 ชม. เลยเป็นสาเหตุประการหนึ่งของการเป็นตะคริวของผม

ลองพิจารณาดูครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/8/2006 11:11:36

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย nok369:

ผมก็เป็นตะคริวบ่อยๆครับ แล้วก็ตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิกในนี้แล้ว ได้รับคำแนะนำอย่างอบอุ่น กระทู้ของผมอยู่ด้านล่างถัดลงไปอีกนิดเดียวครับ

ตามปกติผมกินน้ำเยอะมาก ( ประมาณขวดน้ำอัดลม 1.5 ลิตร 1-2ขวด ) ในหนึ่งวัน เรียกว่าเดี๋ยวจิบๆ และ แฮ่..เข้าห้องน้ำทั้งวัน รวมทั้งกินแคลเซียมเม็ด กินกล้วย กินทุกอย่างที่เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกแนะนำมา แต่ยังเป็นอยู่ ซึ่งผมก็หงุดหงิด

อยู่มาวันหนึ่ง ผมไปเล่นแบดแต่ลืมที่รัดหัวเข่าที่แบบเป็นผ้าผสมยางยืดนะครับ ซึ่งตามปกติผมใส่ตีอยู่เป็นประจำ เพื่อนที่คอร์ท เลยให้ใช้ผ้าเทปรัดที่เข่าแทน เทปสำหรับนักกีฬานั่นแหละครับ แล้วก็เล่นต่อ วันนั้นไม่มีปัญหาอะไร

วันต่อมาผมเกิดติดใจผ้าเทปพันเข่านั่น เพราะมันไม่เทอะทะ ไม่รัดแน่นไม่เหม็นเหงื่อ เลยไปหาซื้อผ้าเทปที่ว่า มาใช้บ้าง และตั้งแต่นั้นผม " ไม่เป็นตะคริวอีกเลย " นี่เข้า 2-3 เดือนแล้วนะครับ ( ผมเล่นอาทิตย์ละ 2-3  วัน )

ผมเข้าใจว่าผ้ารัดเข่าของผมมันแน่นมากไป ( แหงละ มันต้องแน่นซิ ม่ายงั้นก็เอาถุงเท้ามาห่อแทนก็พอ ) ทำให้เลือดไหลเวียนไม่สะดวก ซึ่งตามปกติผมใส่แล้วไม่ถอดเลยตลอดการเล่น 3-4 ชม. เลยเป็นสาเหตุประการหนึ่งของการเป็นตะคริวของผม

ลองพิจารณาดูครับ

ถูกต้องแย้วน๊า เวลาเราปายซื้อสนับเข่าหรือแองเกิ้ล เค้าจาบอกวิธีใช้นี่นา ป๋มเคยอ่านเค้าบอกว่าให้ช้าย ได้ไม่เกินสองชั่วโมง ต้องเอาออกเพื่อห้ายเลือดมานไหลเวียนได้ดี แล้วค่อยใส่ใหม่ ห้ามซักด้วยผงซักฟอก ห้ายซักด้วยน้ำสบู่อ่อนๆ ตากลมน๊า อย่างนี้เค้าเรียกว่า อ่านฉลากก่อนใช้น๊า อิ......

midobun

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  1/8/2006 11:33:18

เลขที่สมาชิก: 2607

ซื้อยาแคลเซียมของAmway มากินจิงับ รับประกันมะเป็น หรือทานผลไม้ก็ได้งับ

₪ PLUS ₪

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/8/2006 12:41:32

เลขที่สมาชิก: 2937

ยกคำพูด:
เขียนโดย midobun:

ซื้อยาแคลเซียมของAmway มากินจิงับ รับประกันมะเป็น หรือทานผลไม้ก็ได้งับ

แคลแมกซ์โปร เหรอครับ

( ( ( ( A ) ) ) )

เขียนเมื่อ:  2/8/2006 0:16:13

เลขที่สมาชิก: 1841

เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมถึงเป็นตะคริวได้ มีพี่ๆตอบให้ฟังว่า หากเราซ้อม ฟิต ร่างกายมาดีพอสม่ำเสมอ ตะคริวจะไม่ค่อยเกิดขึ้น แต่หากวันไหนเราเล่นแบบเกินพิกัด (อาจเล่นกับผู้ที่มีฝีมือเหนือกว่าเยอะ) ก็จะต้องวิ่ง ก้าว มากกว่าและต้องไวกว่าปกติ การก้าวจังหวะที่ต้องเร่งเกินพิกัดที่เราทำได้นั้น ก็จะทำให้เกิดตะคริว เพราะกล้ามเนื้อเราใช้งานเกินที่กล้ามเนื้อเราเคยใช้งาน ทำให้เกิดอาการเกร็ง กล้ามเนื้อบีบแน่น จนเกิดตะคริว
แต่ที่พี่ๆเพื่อนๆโพสข้างบนก็เป็นวิธีที่ดีในการลดอาการเกิดตะคริวด้วยการเลือกทานอาหาร ผลไม้ ที่ช่วยให้วิตามินกับร่างกายครับ แต่ยังไงการฝีกฝนกล้ามเนื้อแบบต่อเนื่องก็จะช่วยให้ลดการเกิดตะคริวครับ
ยังไง... อย่าให้ข้อเท้าพลิกละกันนะครับ นั่นจะเรื่องใหญ่เลยที่ต้องพักเล่นนานเลยล่ะครับ

bank240235

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  12/1/2014 7:04:44

เลขที่สมาชิก: 62261

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับทุกท่าน

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต