ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  รับปรึกษาปัญหาสุขภาพจากคุณหมอประจำชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์
Page 1 of 7[1]234...7»
รับปรึกษาปัญหาสุขภาพจากคุณหมอประจำชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์                 

ชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 16:34:17
  รับปรึกษาปัญหาสุขภาพจากคุณหมอประจำชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์

เลขที่สมาชิก: 33994

ยินดีให้คำปรึกษาเกี่ยวกับสุขภาพทุกเรื่องจาก คุณหมอประจำชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์ ปรึกษาได้ทั้งในเวปบอร์ดหรือส่งคำถามมาที่เมล์ ThaiBadminton.com spam-mail protection system เพราะอยากให้ทุกคนมีสุขภาพดีทั้งกายและใจนะคะ
ข้อมูลส่วนตัว

Thetenthoctober

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 16:37:08
  Re: รับปรึกษาปัญหาสุขภาพจากคุณหมอประจำชมรมแบดมินตันไทยนครินท

เลขที่สมาชิก: 6571

ทำไมกระทู้มันซ้ำ...กับกระทู้ด้านล้างอ่า

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 17:11:15
  Re: รับปรึกษาปัญหาสุขภาพจากคุณหมอประจำชมรมแบดมินตันไทยนครินท

ยกคำพูด:
เขียนโดย IcedLatteMacchiato:

ทำไมกระทู้มันซ้ำ...กับกระทู้ด้านล้างอ่า

ขอประทาษโทษค่ะ คงคลิกซ้ำน่ะค่ะ แต่ถามที่ไหนก็ได้ค่ะ ยินดีตอบด้วยความจริงใจ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

noomadm

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 17:35:28

เลขที่สมาชิก: 20472

งั้นขอปรึกษาเลยนะครับ

ขาผมโก่งนิดหน่อยอ่ะครับ ถ้าเราตีแบดไปเรื่อยๆ จะทำให้โก่งมากขึ้นรึป่าวครับ

แล้วมีวิธีในการถนอม หรือดูแลรักษายังไงบ้างครับ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 17:49:00

ยกคำพูด:
เขียนโดย noomadm:

ขาผมโก่งนิดหน่อยอ่ะครับ ถ้าเราตีแบดไปเรื่อยๆ จะทำให้โก่งมากขึ้นรึป่าวครับ

แล้วมีวิธีในการถนอม หรือดูแลรักษายังไงบ้างครับ
รอคำตอบหน่อยนะคะ จะปรึกษาหมอกระดูกและข้อให้นะคะ พยาบาลจะรีบไปปรึกษาให้ค่ะ

noomadm

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 17:55:42

ยกคำพูด:
เขียนโดย ชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์:

ยกคำพูด:

รอคำตอบหน่อยนะคะ จะปรึกษาหมอกระดูกและข้อให้นะคะ พยาบาลจะรีบไปปรึกษาให้ค่ะ

เร็วทันจันมาก ขอบคุณมากๆ คร้าบบบ

mheeme

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 17:59:06

เลขที่สมาชิก: 14657

ขอสอบถามครับ เล่นแบดแล้วมีอาการเจ็บใต้ฝ่าเท้า เป็นเพราะอะไรครับแล้วมีแนวทางรักษาอย่างไรครับ

--GaMe-- BlaCk BoArD

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 18:13:19

เลขที่สมาชิก: 15131

ผมเองก็เจ็บ บริเวณส้นท้าวอะครับ มันเหมือนจะเเป้บๆๆ ตรงส้นอะครับ
ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน ตอนเเรกคิดว่า รองส้นของรองเท้าไม่ดี ไม่รู่เกี่ยวกันเปล่าครับ

เเต่ไม่ได้เป้นบ่อยอะครับต้องกด เเรงๆหน่อยเเล้วจะรู้สึกอะครับ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 18:20:34

ยกคำพูด:
เขียนโดย mheeme:

ขอสอบถามครับ เล่นแบดแล้วมีอาการเจ็บใต้ฝ่าเท้า เป็นเพราะอะไรครับแล้วมีแนวทางรักษาอย่างไรครับ

จะส่งคำถามให้คุณหมอโดยด่วนเลยค่ะ ใจเย็นนะคะ พยาบาลรีบสุดๆเลยค่ะ

G-Force Badminton Organize

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 18:21:26

เลขที่สมาชิก: 14022

`ผมเจ็บหลังมากครับ ติ่นมากี่ทีก็ปวดทุกทีเลย พอบิดเอวก็จะดังกร๊อบๆ ช่วยได้นิดหน่อย ปวดมาเป็นปีแล้วครับ ไม่รู้จะทำไงดี

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 18:37:44

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:
เขียนโดย ชมรมแบดมินตันไทยนครินทร์:

ยกคำพูด:

เร็วทันจันมาก ขอบคุณมากๆ คร้าบบบ

คุณหมอสุรชัย ศูนย์กระดูกและข้อให้คำอธิบายว่าการตีแบดไม่ทำให้ขาโก่งมากขึ้น แต่การลงน้ำหนักแรงๆจากการกระโดดอาจส่งผลต่อเข่าทำให้เข่าเสื่อมได้ ดังนั้นหากมีปัญหาเรื่องกระดูกและข้ออยู่เดิมควรเล่นเพื่อการออกกำลังกายอย่าหักโหมเกินไปนะคะ

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 18:49:50

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:
เขียนโดย mheeme:

จะส่งคำถามให้คุณหมอโดยด่วนเลยค่ะ ใจเย็นนะคะ พยาบาลรีบสุดๆเลยค่ะ

คุณหมอสุรชัย ศูนย์กระดูกและข้อ อธิบายว่าเกิดได้จากการลงน้ำหนัก กระแทก ซ้ำที่เดิมเป็นเวลานาน มีการบาดเจ็บเล็กๆน้อยๆเรื้อรังมาเป็นเวลานาน

การดูแลรักษา
1. การแช่เท้าในน้ำอุ่นจะช่วยให้สบายขึ้น
2. เลือกใส่รองเท้าที่มีส้นเล็กน้อยเพื่อถ่ายเทน้ำหนักที่จะลงที่ส้นเท้าไปยังเท้าส่วนหน้าจะช่วยให้อาการปวดลดลง

3.พักเท้าเมื่อมีอาการรุนแรง อย่าฝืนเล่นต่อ

4. การฉีดยาสเตียรอยด์ตรงตำแหน่งที่เป็น ซึ่งจะลดการอักเสบได้ดี

่joazcp

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 23:04:09

เลขที่สมาชิก: 30532

ตอนนี้เจ็บเข่าข้างซ้ายคับ เวลาเดินจะมีเสียงดังครับ
แล้วจะตึงบริเวณข้อพับตรงเข่า

ไปหาหมอมาแล้ว หมอให้ยา viartril-s และ celebrex 200

อยากสอบถาม
- ใช้เวลานานเท่าไหร่ถึงจะหายครับ หรือว่าจะเป็นเรื้อรัง
- ถ้าหายแล้ว จะมาเล่นแบดได้อีกไหม
- แล้วสาเหตุที่เป็นเพราะอะไรครับ จากที่ผมสังเกตุย้อนดู
ผมนั่งขัดสมาธิเวลาทำงาน วอร์มน้อยก่อนเล่นแบด แล้วมีสาเหตุอื่นไหมครับ
- นอกจากยาที่หมอให้มีคำแนะนำอย่าอื่นไหมครบ เช่น ที่รัดเข่า หรือ ยาทา

ตอนนี้ใช้ขาข้างขวามากกว่าปกติ ตอนนี้เริ่มปวดข้างขวาบ้างแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ

キバ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  21/9/2009 23:58:27

เลขที่สมาชิก: 5927

เจ็บศอกด้านในเรื้อรังมาเปนปีแล้ว
กล้านเนื้อศอกในมีอาการบวมขึ้นมาเป็นลูกอย่างเห็นได้ชัด
บางทีตีไปตีมาจะเจ็บจนแทบกำไม้แบดไม่ค่อยไหว

มีวิธีบริหารกล้ามเนื้อหรือกายภาพเพื่อลดอาการบาดเจ็บตรงนี้บ้างไหมคับ

noomadm

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  22/9/2009 2:03:36

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

คุณหมอสุรชัย ศูนย์กระดูกและข้อให้คำอธิบายว่าการตีแบดไม่ทำให้ขาโก่งมากขึ้น แต่การลงน้ำหนักแรงๆจากการกระโดดอาจส่งผลต่อเข่าทำให้เข่าเสื่อมได้ ดังนั้นหากมีปัญหาเรื่องกระดูกและข้ออยู่เดิมควรเล่นเพื่อการออกกำลังกายอย่าหักโหมเกินไปนะคะ

ขอบคุณมากๆ เลยครับคุณพยาบาลคนสวย จุ๊บๆ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  22/9/2009 9:13:45

ยกคำพูด:
เขียนโดย FEWERY R*M*U*T*P:

`ผมเจ็บหลังมากครับ ติ่นมากี่ทีก็ปวดทุกทีเลย พอบิดเอวก็จะดังกร๊อบๆ ช่วยได้นิดหน่อย ปวดมาเป็นปีแล้วครับ ไม่รู้จะทำไงดี

คุณหมอสุรชัย ให้คำแนะนำว่า เราต้องทราบก่อนว่าสาเหตุของอาการคืออะไรแล้วแก้ที่สาเหตุค่ะ

สาเหตุอาการปวดหลัง

•  การใช้กิริยาท่าทางต่าง ๆ ในชีวิตประจำวันไม่ถูกต้อง

•  ความเสื่อมของกระดูกและข้อจากวัยที่สูงขึ้น

•  ขาดการออกกำลังกายหรือมีการเคลื่อนไหวที่จำกัด

•  ความผิดปกติของกระดูกสันหลังแต่กำเนิด เช่น หลังคด หลังแอ่น

•  การมีการอักเสบหรือติดเชื้อ เช่น วัณโรคของกระดูกสันหลัง

•  การได้รับอุบัติเหตุ เช่น ตกจากที่สูง

•  การมีเนื้องอกของประสาทไขสันหลังหรือมะเร็งที่แพร่กระจายมายังกระดูกสันหลัง

•  อาการปวดร้าวมายังหลังจากโรคของอวัยวะในระบบอื่น ๆ เช่นนิ่วในไต เนื้องอกในอุ้งเชิงกราน

•  ปัญหาที่ทำให้เกิดความตึงเครียด และความวิตกกังวลในชีวิต

การป้องกันอาการปวดหลัง

•  เรียนรู้การใช้กิริยาท่าทางที่ถูกต้องในชีวิตประจำวัน

•  หลีกเหลี่ยงการอยู่ในท่าใดท่าหนึ่งเป็นเวลานาน

•  หลีกเหลี่ยงการใช้แรงงานมาก ๆ และรู้ถึงขีดจำกัดกำลังของตัวเองในการยกของหนัก

•  ควบคุมน้ำหนักตัวไม่ให้อ้วนซึ่งทำให้กระดูกสันหลังส่วนเอวต้องรับน้ำหนักมาก โดยรับประทานอาหารที่มีประโยชน์สำหรับร่างกายให้ครบทุกประเภท

•  บำรุงรักษาสุขภาพร่างกายทั่วไปให้แข็งแรงสมบูรณ์อยู่เสมอ ร่วมกับการออกกำลังกายกลางแจ้ง เช่น วิ่ง ว่ายน้ำ รำมวยจีน จะช่วยลดอาการปวดหลังจากการทำงาน

•  ออกกำลังบริหารร่างกาย ป้องกันอาการปวดหลังอย่างสม่ำเสมอทุกวัน ถึงแม้ในปัจจุบันยังไม่มีอาการปวดหลัง

•  ปรึกษาแพทย์และรับการรักษาอย่างถูกต้องตั้งแต่เริ่มมีอาการ หรือสังเกตเห็นความผิดปกติ

เป็นคำแนะนำกว้างๆนะคะ เพราะคุณหมอไม่ได้ตรวจร่างกายจึงยังไม่แน่ใจเรื่องสาเหตุค่ะ

สอบถามเพิ่มได้ถ้ายังไม่ตรงใจค่ะ

★HangoveR ★

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  22/9/2009 9:16:20

เลขที่สมาชิก: 8905

ผมเจ็บก้นอ่ะครับคุณหมอ เป็นบ่อยเหมือนกันอ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  22/9/2009 9:21:18

ยกคำพูด:
เขียนโดย ひゅうӔ:

เจ็บศอกด้านในเรื้อรังมาเปนปีแล้ว
กล้านเนื้อศอกในมีอาการบวมขึ้นมาเป็นลูกอย่างเห็นได้ชัด
บางทีตีไปตีมาจะเจ็บจนแทบกำไม้แบดไม่ค่อยไหว

มีวิธีบริหารกล้ามเนื้อหรือกายภาพเพื่อลดอาการบาดเจ็บตรงนี้บ้างไหมคับ

ขอเวลาปรึกษาคุณหมอหน่อยนะคะ รีบด่วนเลยค่ะ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  22/9/2009 9:22:31

ยกคำพูด:
เขียนโดย ่joazcp:

ตอนนี้เจ็บเข่าข้างซ้ายคับ เวลาเดินจะมีเสียงดังครับ

ไปหาหมอมาแล้ว หมอให้ยา viartril-s และ celebrex 200

อยากสอบถาม
- ใช้เวลานานเท่าไหร่ถึงจะหายครับ หรือว่าจะเป็นเรื้อรัง
- ถ้าหายแล้ว จะมาเล่นแบดได้อีกไหม
- แล้วสาเหตุที่เป็นเพราะอะไรครับ จากที่ผมสังเกตุย้อนดู
ผมนั่งขัดสมาธิเวลาทำงาน วอร์มน้อยก่อนเล่นแบด แล้วมีสาเหตุอื่นไหมครับ
- นอกจากยาที่หมอให้มีคำแนะนำอย่าอื่นไหมครบ เช่น ที่รัดเข่า หรือ ยาทา

ตอนนี้ใช้ขาข้างขวามากกว่าปกติ ตอนนี้เริ่มปวดข้างขวาบ้างแล้วครับ

พยาบาลหาคำตอบด่วนเลยค่ะ

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  22/9/2009 10:09:41

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:
เขียนโดย ่joazcp:

อยากสอบถาม

พยาบาลหาคำตอบด่วนเลยค่ะ

พยาบาลได้เรียนปรึกษา คุณหมอไทยินทร์ ศูนย์กระดูกและข้อ ให้คำอธิบายว่าอาการที่กล่าวมาเป็นอาการของข้อเข่าอักเสบ  โรคนี้เป็นโรคเรื้อรัง ไม่หายขาด

การดูแลรักษา ข้อเข่าให้คงสภาพการใช้งานได้อย่างดี ให้นานที่สุด ไม่เสื่อมสภาพก่อนวัยอันควรนั้น เป็นทางที่ดีที่สุด

ปัจจัยหลัก คือการใช้งานของข้อเข่า เมื่อใดที่ทำงานแล้วมีอาการเมื่อยล้าหรือเริ่มปวดก็ควรพัก พร้อมทั้งหลีกเลี่ยงปัจจัยเสี่ยง อันได้แก่ น้ำหนักตัวมาก ยกของหนัก นั่งพับเพียบ นั่งยองๆ ขึ้นบันไดมากๆ เป็นต้น เพราะทำให้เกิดการอักเสบมากขึ้น และควรเสริมสร้างความแข็งแรงด้วยการออกกำลังกายบริหารข้อเข่า ก่อนเล่นแบดควรวอร์มประมาณ 15 นาที การใส่ที่รัดเข่าช่วยให้กล้ามเนื้อทำงานดีขึ้น

แต่ถ้ามีอาการปวดและอักเสบร่วมด้วย อาจบรรเทาด้วยยากลุ่ม NSAIDs หรือ COX II inhibitors เพื่อบรรเทาอาการปวดและอักเสบโดยการกินหลังอาหารทันที เมื่อใดที่อาการดีขึ้นแล้วควรหยุดยา  และที่สำคัญไม่ควรซื้อยาชุดที่มีจำหน่ายอยู่ทั่วไปในร้านชำ เพราะอาจเกิดอันตรายรุนแรงได้ ในกรณีที่จำเป็นควรปรึกษาแพทย์ เพื่อให้การรักษาที่ถูกต้อง และอาจพิจารณาให้การรักษาด้วยการผ่าตัดในรายที่จำเป็น

การเริ่มปวดข้างขวาด้วยคือเริ่มมีอาการอักเสบของข้อเกิดขึ้นต้องระมัดระวังเพราะอาจทำให้เกิดภาวะข้อเสื่อมตามมา

Page 1 of 7[1]234...7»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต