ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เอ็นไขว้หน้าขาด แล้วเล่นกีฬาได้มัยครับ
Page 1 of 2[1]2»
เอ็นไขว้หน้าขาด แล้วเล่นกีฬาได้มัยครับ                 

vios_08

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/7/2009 18:19:20
  เอ็นไขว้หน้าขาด แล้วเล่นกีฬาได้มัยครับ

เลขที่สมาชิก: 31652

ตามหัวข้อเลยครับ

ผมเองเจ็บจากการเล่นฟุตบอล ตั้งแต่ปลายปี 48  ไม่ได้เกิดจากการปะทะ  ตอนเจ็บพยุงออก

คิดว่าไม่เป็นอะไรมาก  ไปหาหมอเป็นระยะ ๆ  จนหมดแนะนำให้ทำ MRI  แต่ผมติดราชการเลยไม่ได้ทำ

จนกระทั่งปัจจุบัน  ก็ยังไม่ได้ทำอะไรกับหัวเข่า  แต่ไม่สามารถกลับไปเล่นฟุตบอลได้อีก  เคยกลับไปแล้วมีอาการเจ็บ

กระโดดโหม่งแล้วมีคนชน เดินออกเอง  ไม่เจ็บมาก  แต่รู้สึกว่าเสียว ๆ แปลบ ๆ  อธิบายไม่ถูก

ปัจจุบันมาเล่นแบด ซึ่งก็ใช้หัวเข่ามาก  ก็พอที่จะเล่นได้ ไม่น่าเกียด  วิ่งอะไรได้ปกติ

คิดว่าผมเอ็นไขว้หน้าขาดมัยครับ 

คือว่า....... หมอที่ รพ. วินิจฉัย จากการพลิกเข่าไป ๆ มา ๆ   แล้วสรุปว่าเอ็นไขว้หน้าผมขาด 99%

หมอก็แนะนำว่า ถ้าจะกลับไปเล่นกีฬาหนัก ๆ ก็ต้องผ่า  แต่ถ้าไม่กระทบกับชีวิตประจำวันมากนัก  ก็ไม่ต้องผ่า

เน้นให้ออกกำลังกายเสริมกล้ามเนื้อต้นขาจะดีกว่า 

เพื่อน ๆ ที่เล่นแบดด้วยกันกลับผม  พอผมบอกว่าเอ็นไขว้หน้าผมขาด  ก็ทำหน้า งง ๆ  บอกว่าไม่แน่จะใช้

เลยลองถามเพือ่น ๆ ในนี้ดูอีกสักครั้ง              

ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัว

noomadm

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/7/2009 18:26:30
  Re: เอ็นไขว้หน้าขาด แล้วเล่นกีฬาได้มัยครับ

เลขที่สมาชิก: 20472

ปรึกษาหมอดีกว่าครับ

ผมมีเพื่อนคนนึงเค้าเอ็นขาดเหมือนกัน

เค้าบอกว่าเราไม่ใช่หมอ ความรู้สึกของเราคำว่าไม่เจ็บคือหาย

แต่สำหรับหมอมันไม่ใช่อย่างนั้นนะครับ ปรึกษาแพทย์ดีที่สุดครับ

spanky

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/7/2009 18:58:21
  Re: เอ็นไขว้หน้าขาด แล้วเล่นกีฬาได้มัยครับ

เลขที่สมาชิก: 32239

น่าจะตรวจให้ละเอียดนะครับ

จะได้เล่นกีฬาอย่างเบาใจ ไม่ต้องกลัวอะไร

@๑.AuN.๑@

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/7/2009 19:10:14

เลขที่สมาชิก: 5308

ผมตีแบด เข่าบิดไปสองรอบตอนโดดโอเวอร์เฮด คราวแรก ไขว้หน้าขาดบางส่วน
รอบสอง ไขว้หน้าขาดสิ้นเชิง

หลังจากรอบสอง จะวิ่งไรก็กังวล เหมือนเข่ามันหลวมๆจะล้มให้ได้

สามอาทิตย์ก่อนก็เลยผ่ากะหมอชูศักดิ์ รพ รามา

ตอนนี้ก็ทำกายภาพอยู่ อีกสามเดือนเล่นกีฬาเบาๆได้ หนักๆต้องรออีกหกเดือน

ผมว่าจากอุบัติเหตุที่พี่เล่า มีโอกาสขาดครับไขว้หน้า แต่ขาดขนาดไหนนี่ หมอเค้าจะบอก แต่ที่แน่ๆ ถ้าขาดมากๆ จะหลวมแบบ เจ้าของเข่ารู้สึกได้เอง และถ้าไม่ผ่า หมอนรองกระดูกเสื่อม ขาด จะเรื่องใหญ่ สมควรผ่า
อยากรู้ว่าขาดขนาดไหน หมอเค้าโยกๆพอบอกได้ระดับนึง แต่ถ้าจะให้แน่ ต้อง เอ็มอาร์ไอครับ อาจแพงหน่อย ตกครั้งละเกือบหมื่น

ตอนนี้ผมมีหวังจะได้เล่นกีฬาเหมือนเดิมนะ แต่ถ้าไม่ผ่า แค่วิ่งๆๆยังไม่กล้าเลยอ่ะ

vios_08

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/7/2009 20:21:09

ก็ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์เสียวว ๆ นะครับ หุ หุ

คือหลังจากที่เริ่มที่จะวิ่งได้ ไม่รู้สึกเจ็บ หลังจากที่ผ่านมาเกือบปี จากที่เจ็บจากฟุตบอล ผมก็ออกกำลังกายเบา ๆ มาตลอด

ไปหาหมอประมาณหกเดือนที่แล้ว ไม่ได้ตั้งใจไปเรื่องเข่า พอดีไหล่เคล็ด ก็เลยไปหา แต่เป็นหมอทางด้านกระดูก
ก็เลยเล่าอาการเรื่องเข่าให้หมอฟัง หมอก็เช็คเข่าทางกายภาค ดึงเข่า บิดเข่า ผมก็ไม่รุ้เจ็บอะไร บอกเข่าไม่หลวม
หมอเลยบอกว่าน่าจะเป็นที่ใจผมเอง ที่รู้สึกแหยง ๆ ประมาณเนี้ยครับ แต่หมอไม่ได้ใช้คำพูดแบบนี้นะครับ

เดือนที่แล้วไปหาอีกรอบ เป็นหมอทางด้านเวชศาสตร์การกีฬาโดยตรง เค้าบอกว่าที่หมอบ้างท่านตรวจไม่เจอ
น่าจะเกิดจากคนไข้เกร็งกล้ามเนื้อ ไม่ผ่อนคลายจนเกินไป และคุณหมอท่านนี้เป็นคนฟันธงว่าเข็นไขว้หน้าผมขาด

ก็เลยอยากทราบว่า มีเพือ่น ๆ ท่านใด ที่มีประสบการณ์คล้าย ๆ ผมมัยครับ ที่เอ็นขาดแต่เล่นกีฬา อย่างตีแบดได้
โดยที่ไม่ได้ไปผ่า

ตอนนี้ผมก็อาศัยออกกำลังกายสร้างกล้ามเนื้อต้นขาไปด้วย วิ่งเครื่องวิ่งแบบไม่มีสายพานปรับหนืดสุด (แฟนซื้อมาแต่ไม่คอ่ยได้ใช้ ) แต่คุณหมอบอกว่าให้ปั่นจักรยานจะสร้างกล้ามเนื้อต้นขาได้มาก

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

น้องแพนดา

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  30/7/2009 20:33:09

เลขที่สมาชิก: 3778

ยกคำพูด:
เขียนโดย @๑.AuN.๑@:

ผมตีแบด เข่าบิดไปสองรอบตอนโดดโอเวอร์เฮด คราวแรก ไขว้หน้าขาดบางส่วน
รอบสอง ไขว้หน้าขาดสิ้นเชิง

หลังจากรอบสอง จะวิ่งไรก็กังวล เหมือนเข่ามันหลวมๆจะล้มให้ได้

สามอาทิตย์ก่อนก็เลยผ่ากะหมอชูศักดิ์ รพ รามา

ตอนนี้ก็ทำกายภาพอยู่ อีกสามเดือนเล่นกีฬาเบาๆได้ หนักๆต้องรออีกหกเดือน

ผมว่าจากอุบัติเหตุที่พี่เล่า มีโอกาสขาดครับไขว้หน้า แต่ขาดขนาดไหนนี่ หมอเค้าจะบอก แต่ที่แน่ๆ ถ้าขาดมากๆ จะหลวมแบบ เจ้าของเข่ารู้สึกได้เอง และถ้าไม่ผ่า หมอนรองกระดูกเสื่อม ขาด จะเรื่องใหญ่ สมควรผ่า
อยากรู้ว่าขาดขนาดไหน หมอเค้าโยกๆพอบอกได้ระดับนึง แต่ถ้าจะให้แน่ ต้อง เอ็มอาร์ไอครับ อาจแพงหน่อย ตกครั้งละเกือบหมื่น

ตอนนี้ผมมีหวังจะได้เล่นกีฬาเหมือนเดิมนะ แต่ถ้าไม่ผ่า แค่วิ่งๆๆยังไม่กล้าเลยอ่ะ
ผมเองเคยขาดเหมือนกัน และเคยไปผ่ากับอาจารย์เมื่อ 5 ปี ที่แล้ว ผมเองดันไปเล่นเวทโดยใช้เข่าข้างที่ผ่าดึงน้ำหนักทำเกิดอาการขึ้นมาอีก จะผ่าตัดเสริมอีกครั้งเดือนหน้าครับ ตอนผ่าครั้งนั้นผมใช้เวลา 2 เดือน หมอให้ออกกำลังกายให้วิ่งได้อีกครั้งครับ ให้หมอดูแล้วรักษานะครับ ตอนทำ MRI ประมาณ 1 ชั่วโมง แต่รอคิวทำนานเหมือนกัน การผ่าตัดไม่ต้องกังวล นอน รพ. 3 วันออกได้เลย และหมอให้งอเข่า เพื่อทำกายบริหารหัวเข่าก่อนออกให้หมอดูด้วยครับ

ยาจก

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  31/7/2009 11:17:40

เลขที่สมาชิก: 10427

ขอทราบราคาการผ่าตัดและโรงพยาบาลได้ไหมครับ

Jan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/8/2009 14:47:02

เลขที่สมาชิก: 10237

>>>คือว่า....... หมอที่ รพ. วินิจฉัย จากการพลิกเข่าไป ๆ มา ๆ   แล้วสรุปว่าเอ็นไขว้หน้าผมขาด 99%

หมอก็แนะนำว่า ถ้าจะกลับไปเล่นกีฬาหนัก ๆ ก็ต้องผ่า  แต่ถ้าไม่กระทบกับชีวิตประจำวันมากนัก  ก็ไม่ต้องผ่า

เน้นให้ออกกำลังกายเสริมกล้ามเนื้อต้นขาจะดีกว่า 

หากคุณหมอทำการทดสอบท่าต่าง ๆ แล้ว Lachmen Test เป้นต้น  สรุปว่า 99% ขาด ก้น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ

อาจจะไม่จำเป็นต้องทำ MRI เพราะสิ้นเปลืองเปล่า ควรหาหมออีก 2-3 คนเพื่อให้มั่นใจว่าเส้นเอ็นขาดหรือไม่ (ประหยัดค่าใช้จ่าย) เพราะหมอเก่ง ๆ ทดสอบทางกายภาคได้ครับ ความแม่นยำมากกว่า 80% ยิ่งถ้าบอกว่าขาด 99% แสดงว่าโอกาสผิดพลาดน้อยมาก แต่ถ้าบอกว่าขีดประมาณ 20-40% อาจจะผิดพลาดได้

หากยังไม่ผ่า ไม่ควรเล่นกีฬาที่มีการยิ่งแบบ ZigZag เล่นบอล แบด บาส เป็นต้น ควรเล่นกีฬาว่ายน้ำหรือปั่นจักรยานเพื่อสร้างกล้ามเนื้อบริเวณหัวเข่า หากเล่นแบดโดยไม่ผ่าตัดก่อน มีโอกาสจะอาการจะหนักขึ้น หมอนรองกระดูกจะฉีกขาดง่าย เพราะหัวเข่าหลวม กระดูกหน้าแข้งจะกระแทกกับกระดูกต้นขา มีโอกาสหัวเข่าเสื่อมได้

ค่าผ่าตัด รร เอกชนประมาณ 80000-150000 ส่องกล้อง

vios_08

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/8/2009 12:42:47

ยกคำพูด:
เขียนโดย Jan:

>>>คือว่า....... หมอที่ รพ. วินิจฉัย จากการพลิกเข่าไป ๆ มา ๆ   แล้วสรุปว่าเอ็นไขว้หน้าผมขาด 99%

หากคุณหมอทำการทดสอบท่าต่าง ๆ แล้ว Lachmen Test เป้นต้น  สรุปว่า 99% ขาด ก้น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ

อาจจะไม่จำเป็นต้องทำ MRI เพราะสิ้นเปลืองเปล่า ควรหาหมออีก 2-3 คนเพื่อให้มั่นใจว่าเส้นเอ็นขาดหรือไม่ (ประหยัดค่าใช้จ่าย) เพราะหมอเก่ง ๆ ทดสอบทางกายภาคได้ครับ ความแม่นยำมากกว่า 80% ยิ่งถ้าบอกว่าขาด 99% แสดงว่าโอกาสผิดพลาดน้อยมาก แต่ถ้าบอกว่าขีดประมาณ 20-40% อาจจะผิดพลาดได้

หากยังไม่ผ่า ไม่ควรเล่นกีฬาที่มีการยิ่งแบบ ZigZag เล่นบอล แบด บาส เป็นต้น ควรเล่นกีฬาว่ายน้ำหรือปั่นจักรยานเพื่อสร้างกล้ามเนื้อบริเวณหัวเข่า หากเล่นแบดโดยไม่ผ่าตัดก่อน มีโอกาสจะอาการจะหนักขึ้น หมอนรองกระดูกจะฉีกขาดง่าย เพราะหัวเข่าหลวม กระดูกหน้าแข้งจะกระแทกกับกระดูกต้นขา มีโอกาสหัวเข่าเสื่อมได้

ค่าผ่าตัด รร เอกชนประมาณ 80000-150000 ส่องกล้อง

ขอบคุณมากครับ

ผมเองเรื่องค่าผ่าตัดคงไม่ใช้ปัญหา  หุหุ  มะใช้ไรครับ ก็เบิกได้ครับ

แต่ช่วงเวลาที่จะกลับมาปกตินี้แหละ  มีภาระค่อนข้างเยอะ เดินทางบ่อย ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

แต่เป็นคนชอบเล่นกีฬา  มันหนุกดีครับ  ตอนนี้เล่นแบดแล้วไม่รู้สึกว่ามีปัญหาอะไร เวลาเล่นมีรัดเข่า

เย็นกลับมาก็วิ่งเครื่องวิ่งที่บ้านนิดหน่อย  พยายามสร้างกล้ามเนื้อต้นขาไปด้วย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

sarawutg

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  8/8/2009 1:32:22

เลขที่สมาชิก: 1418

ทำ mri เลยครับ เพราะหมอบางทีก็ไม่รู้หรอกครับ ว่า ขาดจริงไหม ได้แต่ คำนวณอาการ และความเคยชิน ว่าต้องเป็นยังงั้นอย่างนี้ แต่ เคส แต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนไม่ขาดแต่ทำท่าทางนี้ได้ หมอก็เลยสรุปว่าขาดอะไรแบบนี้ แนะนำทำ MRI เลยครับ อยากทำวันไหนก็โทรไปนัดที่ ประชาชื่นอิมเมจ ดูในดูเกิ้ลได้ คิวก็โทรไปนัดวันไหน วันพรุ่ง ก็ไปทำได้เลย คิวไม่ยาวเครื่องใหม่ และ ค่า บริการ 8000 ครับ คุณเป็นราชการเบิกได้สบายเลย ราคาก็ เท่าไม้ YY JP 1อันเอง และผลสแกนนี้อย่าคิดว่าไม่สำคัญนะครับ เพราะ หมออาจต้องใช้วางแผนในการผ่าตัด ดีกว่า ไปส่องกล้องตรวจในห้องผ่าเลย อย่างนั้นหมอไม่มีเวลาวางแผนการผ่านะ ทำเฉพาะหน้าเลยบางทีมีผิดพลาดนะ เพราะหมอไม่ใช่ญาติคุณที่ต้องมาถามละเอียด100 % หมอบางคนถาม2-3คำเอง คุณว่าจริงไหม อันไหนดีกว่ากันหละครับ

SanyaWong

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  21/12/2009 16:30:05

เลขที่สมาชิก: 37002

จากประสบการณ์ ที่เคยไปให้หมอจับมา สิบกว่าครั้ง บอกว่าขาดบางส่วนและก็เอ็นยืดด้วย
มีประมาณ 3 ครั้งที่บอกว่าควรผ่า

สุดท้ายก้ผ่า เพราะว่าเข่าบิดแล้วเจ็บอยู่เรื่อยๆ น่าจะเป็นหมอนรองหัวเข่าโดนกระแทก เพราะเข่าหลวม

ตอนผ่าก้ผ่าไปดูกล้องไปด้วยหมอก็ชี้ให้ดูบอกว่า ขาด 100% เลยนะเนี่ยเหลือแต่ตอ - -a
แต่เนื่องจากผมออกกำลังกายตลอดกล้ามเนื้อค่อนข้างแข็งแรงเวลาหมอตรวจเช็คทำให้ดูเหมือนเอ็นยังคงมีอยู่บ้าง (ทำให้วินิจฉัยว่าขาดบางส่วน)

อย่างที่คุณแจนบอกครับเปลืองค่า MRI ถ้าคิดว่าขาดแน่ๆ หรืออยากกลับไปเล่นกีฬาเต็มที่ก้ผ่าเลยครับ

ผมตอนหมอประเมินราคา 120k ครับ แต่ว่าบานปลายเพราะมี เย็บหมอนรองหัวเข่าด้วย 3 เข็มเข็มละ 24k
รวมแล้ว 220k เห็นจะได้

ตอนนี้ก้ 8 เดือนผ่านไปแล้วครับ ก้ดีขึ้นตามลำดับวิ่งได้แล้ว แต่รู้สึกเจ็บน๊อตเหมือนมันค่อยๆ ย่อยสลายเลยไม่กล้าเล่นกีฬาหนักๆ ไว้รอสัก 9 เดือนก่อน ^^

kaibig

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/12/2009 23:24:09

เลขที่สมาชิก: 5097

ผมเอ็นไขว้หน้าขาซ้ายขาด 100% ผ่าตัดแล้วแบบเปิดแผล อยู่ รพ.3 วัน กระดูกเข่าแตกบางส่วน หมอตกแต่งให้ พักฟื้นการเล่นแบด 1 ปี แล้วกลับมาเล่นใหม่ ปัจจุบันยังเล่นได้สบาย แต่อาจไม่กล้าลงเท้าเวลาตบมากเหมือนเดิม แต่ขอยืนยันด้วยตนเองว่า ถ้าเอ็นไขว้ขาด ต้องผ่าครับถึงจะกลับมาเล่นกีฬาได้ (ดีด้วย) อย่างดีครับ ยืนยันครับ

คน ตจว.

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  25/12/2009 23:40:29

เลขที่สมาชิก: 13843

ขอบคุณ จขกท.และเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่มาแชร์ประสบการณ์นะครับ  ผมเองก็มีปัญหาเอ็นไขว้หน้านี่เหมือนกัน

หมอบอกว่าไม่ขาดก็หย่อน  ตอนนี้ผมก็เจ็บเข่าอยู่เนื่องจากเล่นแบดแล้วเข่าบิดแล้วพลิกอ่ะครับ  ถ้าไม่เล่นกีฬาจะ

ไม่มีปัญหาอะไรก็เลยออกกำลังกายบริหารสร้างกล้ามเนื้อที่เข่าช่วยครับ  ไม่มีเวลาไปผ่า (เบิกได้เหมือนกัน) แต่จะผ่าก็

ยังกลัวเพราะมีคนเคยไปผ่าแล้วไม่ค่อยดี  เล่นกีฬาไม่ได้เลย (ตอนนี้ผมยังพอเล่นได้บ้างกลัวเล่นไม่ได้  แย่เลย)

aaamwa

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/12/2009 21:30:54

เลขที่สมาชิก: 8779

คือ อาการของผมก็ขาดจากการเล่นแบดเหมือนกันคับ หมอจับหมุนๆดูแล้วเขาก็ว่าอย่างนั้น แต่ผมยังไม่ได้ผ่าเลย
ปล่อยมา 3 ปีแล้ว เล่นแบดมาตลอด 3 ปี เคยเข่าบิดเพราะโอเวอร์เฮด ประมาณ 2-3 ครั้ง แต่ตอนนี้พยายามปรับ
ท่าทางการตี และการเคลื่อนไหวใหม่ แบบว่าผมสังเกตุ ชุง ตัน ฟุก ทีมชาติมาเลย์คับ เหมือนกับว่าเขาจะบาดเจ็บเข่า
หรืออาจจะผ่ามาแล้วก็ไม่รู้ ดูท่าทางการตีเขาจะเซฟเข่าขวาน่าดู ผมก็ศึกษาท่าทางการตีจากเขานี่แหละคับ
ผมเองก็กะจะไม่ผ่าเพราะหมอบอกว่าถ้าไม่ใช่ระดับอาชีพหรือคาดหวังประสิทธิภาพระดับแข่งขันก็ไม่จำเป็นต้องผ่า
ก็พยายามเสริมสร้างกล้ามเนื้อแทน และพยายามถนอมๆไว้สำหรับเล่นแบดและเดินเท่านั้น กีฬาอย่างอื่นที่มีการปะทะ
ก็ขอบายคับ

Burunnzu

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  29/12/2009 12:30:05

เลขที่สมาชิก: 27724

ก้อใช้เวลาหน่อยครับ ประมาณ 1-2ปี เลยครับถึงจะกลับมาปกติ โดยปกติแล้วหมอจะสั่งให้พักประมาณ 4-6สัปดาห์หลังผ่าตัดด้วยกล้องน่ะครับ
แต่จะเล่นกีฬาก้อต้องระมัดระวังกว่าคนอื่นเหมือนกานน่ะครับ เพราะว่าการใช้เอ็นที่ต้นขาส่วนบนมาต่อแทนเอ็นที่เข่าซึ่งขาดเนี่ย แม้ว่าแข็งแรงก็จริง แต่ก้อมีโอกาสขาดหรือว่าหลุดได้ซ้ำน่ะครับ
แต่ยังงัยก้อปรึกษาหมอกระดูกและข้อเจ้าของไข้ดีกว่าครับ

vios_08

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  29/12/2009 15:35:18

พึ่งไป MRI มา เมื่อวันที่ 25 ธค   เข้าอุโมงค์ ตื้ด ๆ ตี๊ด ๆ   ประมาณ 45 นาที

ทุกวันนี้ก็ยังเล่นแบดอยู่ครับ  เช้าก็วิ่งนิด ๆ หนอ่ย ๆ    อาทิตย์ประมาณ 2-3 วัน

ยังไม่แน่นอนว่าจะผ่าหรือไม่   ผม 32 แว้ววว   ภาระเยอะ   เดินทางไปนู้นไปนี้เยอะ

ก็อาศัยว่า ไม่ฝืน เซฟ  ๆ

ขอบคุณคราบบ

vios_08

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/1/2010 12:54:28

ผลการอ่าน ฟิลม์ MRI ก็เรียบร้อยครับ  ไขว้หน้าขาด

ไม่มีส่วนอื่นเสียหาย   ที่ MRI อาจาร์ยหมอสรุปว่าเอ็นไขว้หน้าขาดแน่นอน  แต่อยากจะดูว่ามีส่วนอื่นที่เสียหายด้วยหรือเปล่า

แต่ผมเองยังเล่นกีฬาได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ไม่ได้กลับไปเล่นฟุตบอลแล้ว  ยังเล่นแบดปกติ  อาทิตย์ละ 2 - 3 วัน

คงยังไม่ผ่า  แต่อาจาร์ยหมอก็แนะนำว่า ถ้าผ่ามันก็ดี เหมือนกับรถ โช้คเสียซ่อมให้เรียบร้อย ไม่ซ่อมก็ขับได้ แต่ไม่100%

อาจจะทำให้ส่วนอื่นเสียหายไปด้วย

ขอบคุณครับ

alcohol98

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/1/2010 17:46:39

เลขที่สมาชิก: 38061

ตอนเอ็นไขว้หน้าขาดนี้ เข่าเราจะบิดได้ใช่มะคับ แต่อยากรู้ว่าตอนผ่าแล้วอะคับ ยังบิดๆ ได้อยู่ไหมอะคับ

แต่ผมผ่ามาแล้วก็ยังบิดได้อยู่แต่ไม่มากเหมือนตอนที่ยังไม่ผ่าอะคับอยากรู้ว่าเป็นเหมือนกันอะป่าวคับ

Natchaya

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  18/2/2010 14:02:08

เลขที่สมาชิก: 38576

สวัสดีค่ะ  เมื่อวันศุกร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2553 ที่ผ่านมา ไปเล่นแบดมาค่ะ  ปรากฎว่าตอนจะไปรับลูกที่มาทางซ้าย เอาขาซ้ายตั้งเป็นจุดหมุน แล้วเอาขาขวาตาม  ทันใดนั้นก็รู้สึกแปล็บที่ขาซ้าย แล้วเหมือนกับขาท่อนบนกับท่อนล่างจะแยกจากกัน ไม่มีแรง แล้วล้มทั้งยืน (ก้าวขา) เลยค่ะ  ตอนแรกคิดว่าเอ็นพลิก พี่ๆที่เล่นแบดด้วยพากลับมาส่งที่บ้าน ปรากฎว่าคืนนั้นนอนไม่หลับทั้งคืนเลยค่ะ ปวดขามาก หลังเท้ากระดิกไม่ได้เลยค่ะ กินยาแก้ปวดไปก็เอาไม่อยู่  6 โมงเช้าเลยโทรไปหาพี่ๆ ท่ีเล่นแบดด้วยกันให้ช่วยมารับพาไปหาหมอ  คุณหมอสรุปว่าเอ็นไขว้หน้าขาดค่ะ  ตอนนี้ไม่ค่อยเจ็บแล้ว แต่ห้อยขาไม่ได้จะปวด ต้องใช้ไม้เท้าช่วยเดิน

อยากเล่นแบดจัง ถ้าออกกำลังกายไม่ได้อีกคงแย่  เพราะเดิมเป็นนักกีฬาวิ่งกับว่ายน้ำค่ะ

อยู่หาดใหญ่ค่ะ หมอที่ รพ.สงขลานครินทร์ บอกว่าคิวรอผ่าตัดอีกเกือบ 2 ปี เพราะเป็นกันเยอะ โดยเฉพาะพวกนักบอล  ไม่รู้จะมีพังผืดมายึดเส้นเอ็นเสียก่อนรึเปล่า

อยากผ่าตัดเร็วๆค่ะ

kaibig

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/3/2010 14:28:05

เลขที่สมาชิก: 5097

น้อง Natchaya ครับ เป็นกำลังใจให้ได้ผ่า และหายไวๆ ครับ ผมเคยผ่าตัดเอ็นไขว้หน้าขาด รพ.มอ.ครับ กับอาจารย์ธนรัชต์ หลังผ่าพัก 1 ปี แต่กลับมาเล่นได้อยู่ในเกณฑ์ดีเลยครับ แต่อาจจะไม่บ้าพลังเหมือนก่อน ยังไงเอาใจช่วยให้ได้ผ่าไวๆ ครับ จะได้เล่นแบดต่ออย่างสบายใจ (คิวอาจจะได้เร็ว ถ้าคุยกับหมอว่า อาจจะมีคนก่อนหน้าเราสละสิทธิ์ครับ ต้องคุยกับหมอครับว่าเราขอเข้าแทนเลย ถ้ามีคนสละสิทธิ์)
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต