ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ
Page 10 of 14«1...789[10]11121314»
เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ                 

chaipan

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/10/2009 10:55:50
  Re: เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ

เลขที่สมาชิก: 27327

โชคดีแล้วคับ ที่ซักแล้วไม่หาย
ผมเสื้อเหม็นเหงื่อหรือไม่เหม็นเหงื่อ ซักแล้วตาก ถ้าเผลอที่ไร หายทุกทีเลยคับ แย่คับ
ข้อมูลส่วนตัว

MingJung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  3/11/2009 8:45:52
  Re: เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ

เลขที่สมาชิก: 14411

ตอบบ้างๆ เผื่อจะมีประโยชน์ ใครจะบ้าไปต้มเสื้อ แกว่งสารส้ม แช่เดทตอลได้ทุกวันตอนดึกๆล่ะ

อย่างแรกเลยนะค่ะ ต้องมาดูสาเหตุที่เสื้อเหม็นผิดปกติ (เหม็นธรรมดาคงรู้ว่าเป็นยังไง) สาเหตุมากจากเชื้อแบททรีเรียที่ฝังอยุ่ในเส้นใยผ้า ซึ่งมีอยู่ทั่วไปในอากาศอยู่แล้ว แบทพวกนี้เป็นชนิดทั่วๆไปที่เจริญเติบโตจากความชื้น อาศัยเศษชีวภาพเช่น เหงื่อ เซลผิวหนังเป็นแหล่งอาหารเพาะตัวเองขึ้นมา พออาหารหมดความชื้นหมดมันก้อตายหายไป สรุปหนีไม่พ้นค่ะ ไปไหนก็เจอ แต่ที่เสื้อผ้าแบดมันเหม็นผิดปกติเพราะว่า ก่อนมันจะตาย มันจะทิ้งสปอร์ไว้ ยิ่งหมักๆๆๆใช้ประจำๆๆๆทุกวัน จำนวนสปอร์มันยิ่งเยอะ แทนที่จะเพิ่มจำนวนจากอากาศปกติ มันก้อเพิ่มมากมายหลายเท่าเลยทันทีที่เสื้อเจอเหงื่อ เพราะมันฝังไว้อยู่แล้ว เสื้อผ้าปกติใส่ไปโรงเรียน ทำงาน เปียกแค่จังหวะซัก หรือไม่ก้อตาก แต่เสื้อแบด แค่ใส่อาทิตย์ละสองครั้ง เปียกสามชั่วโมงหมักใส่กระเป๋าอีก2ชั่ว ซักอีกชั่วโมงครึ่ง หมักค้างคืนก่อนตาก สมควรเหม็นเจ้าค่ะ
ปัจจัยที่ทำให้เสื้อผ้าเหม็นพิเศษ ก้อคือปัจจัยที่เพาะแบทนั่นแหละ
ลักษณะของใยผ้า
ช่วงเวลาที่เปียกชื้น
สภาพของร่างกายแต่ละคน เหงือที่ค่าphต่างกันเล็กน้อย ลักษณะผิวไรพวกนี้อ่ะ
ไอ้เสื้อธรรมดาที่ใส่มันคอทตอนก้อตัวดีเลย คอนโดชั้นดีของแบทน้อยๆ

การที่เสื้อเปียกชื้นประจำ ก้อต้องพยายามลดการหมักลง เพราะมันจะเพิ่มอุณหภูมิทำให้เชื้อเจริญได้เร็วขึ้น เช่น พาดกับโต๊ะไว้ก่อน จะกลับค่อยยัดใส่กระเป๋า ใส่ถุงผ้าแทนหมักใส่ถุงพลาสติก ซักน้ำเปล่าเพื่อลดปริมาณเหงื่อจากเสื้อก่อนยัดใส่กระเป๋ากลับบ้าน ก้ช่วยได้ แช่สารส้ม ปูนขาว ต้มน้ำร้อน เดทตอล เป็นครั้งคราวก็ช่วยได้เล็กน้อย
ช่วยได้ในกรณีที่มันยังไม่ฝังแน่นลึกนะ ทำประจำ แต่ถ้าเน่าจนทำยังไงไม่หายแล้วอย่างเสื้อเจ้าของกระทู้ ทิ้งไปเหอะมันฝังเสาเข็มสร้างบ้านในเสื้อแล้วล่ะ เคหะชุมชนเชื้อโรค

เพราะการฆ่าสปอร์มันต้องต้มนาน30นาที เสื้อเปื่อยพอดี หรือเดทตอลเพียวๆ ก้อเปื่อยหรือสีตกอยู่ดีแหละ
อีกแบบที่มักเป็นกันบ่อยคือ เชื้อพวกนี้เจริญในเครื่องซักผ้า โดยเฉพาะเครือ่งฝาหน้า เล่นแช่ผ้าไว้ค้างคืนนี่ก้อตู้หมักศพชั้นดีเลย แนะนำว่า ให้ซื้อน้ำยาล้างเครือ่งซักผ้ามาใช้ เป็นน้ำยาเฉพาะและเครื่องรุ่นใหม่จะมีโปรแกรมล้าง ใช้เวลาประมาณ2ชั่วโมงจะฆ่าเชื้อราได้ (เป็นผงๆอ่ะสำหรับล้างภายในเครือ่งซักผ้า เชคกับผู้ผลิตดู)

วิธีที่ดีที่สุดคือกลับบ้านแล้วซักเลย ปั่นแห้งแล้วตากเลยเอาพัดลมเป่าให้อากาศท่ายเทดีให้แห้งเร็วที่สุด
ถ้าใช้เครื่องฝาบนผ้าแค่สิบชื้นมันซักแค่40นาที ดันใช้ฝาหน้าอ่ะจิชั่วโมงครึ่งผ้าแค่สิบชิ้น

แต่ใครจะบ้าตีแบดกลับบ้านมานั่งรอเครือ่งซักผ้าอีกชั่วโมงครึ่ง ลองใช้มุขนี้ดูนะ แต่ใช้ได้กับเสื้อใหม่ ไอ้รุ่นเก่าที่มันหมักหมมแล้วหมดสิทธิ์ อย่างแรกต้องล้างฆ่าเชื้อโรคเครือ่งซักผ้าก่อน โดยเฉพาะขอบยางของมันลองพลิกมาดูดิ รับรองว่าพวกทิ้งผ้าค้างคืนตรงนี้มันต้องเน่ามากๆ แล้วก้อซักคือใช้ผงซักฟอกกับน้ำยาปรับผ้านุ่มแบบแอนไทแบทรีเรีย แล้วไม่ต้องปั่นแห้ง ซักแล้วตั้งโปรแกรมแช่น้ำยาปรับผ้านุ่มทิ้งไว้ ตอนเช้ามาปั่นตาก หรือล้างน้ำเปล่าก่อนปั่น1ครั้ง แล้วเอาไปตากแดด การที่แช่น้ำเชื้อจะเจริญได้ช้ากว่า เพราะอุณหภูมิไม่สูงขึ้นเหมือนเอาเสื้อหมาดไปยัดใส่ตู้ไว้

ไม่งั้นก้อถ้ามีพื้นที่นะ กลับถึงบ้านไม่ต้องซัก ให้เอามาตากๆในที่โล่ง มีลมถ่ายเทดี เอาพัดลมเป่าก้อได้ อย่าเอาไปตากน้ำค้างนะ ไม่งั้นจนเช้าก้อยังไม่แห้ง ตากใต้หลังคาแค่โล่งๆ มีลมผ่าน แล้วพอเช้ามาก้อค่อยเอาไปซ้ก ซักเสร็จตากทันทีอย่าหมักไว้
นานๆทีก้อมาแช่สารส้มบ้าง ปูนขาว เดทตอล ต้ม หรือพวกน้ำยาปรับผ้านุ่ม พวกนี้ช่วยลดได้แต่ไม่สามาถรฆ่าสปอร์ที่ฝังได้ ทางทีดีอย่าหมักดีที่สุดเจ้าค่ะ
ลองเทสดูนะว่า รองเท้าที่ใส่เหม็นผิดปกติแบบเสื้อผ้ารึเปล่า ถ้ามันไม่เหม็นเท่าเสื้อผ้า ปัญหาน่าจะมาตู้หมักศพของคุณนั่นแหละ ถ้ามันเหม็นไปหมดก็พิจารณาตัวเองได้แล้วนะ
แถมอีกนิดเรื่องรองเท้า คนที่เล่นกีฬาประจำทุกวัน ควรมีรองเท้าเปลี่ยนกัน รองเท้า1คู่ไม่ควรใช้เกิน1ครั้งใน48ชั่วโมง เพื่อเป็นการถนอมรองเท้า จะช่วยป้องกันพื้นสึก กลิ่นเหม็นได้
ทุกวันนี้เราใช้วิธีเอาเสื้อผ้ามาอบตู้อินฟาร์เรด พอดีมีตู้อบที่บ้าน ตีแบดกลับมาก้ออบคลายกล้ามเนื้อแล้วอบเสร็จก้อหยิบๆรองเท้าเอาไปอบต่อซักสิบนาที ก้อดีนะ เอาไปวางไว้ตรงคอมเพรสเซอร์แอร์ก้อได้สำหรับคนไม่มีตู้อบ แต่บริเวณที่วางต้องสะอาดหน่อย ไม่งั้นลมพัดฝุ่นเข้าไปหมด แล้วไม่ควรวางเกิน20นาที เพราะจะร้อนเกินไป เด่วยางจะเสื่อม เรื่องทนความร้อนขึ้นอยู่กับคุณภาพ ร้อนเท้าดีดีจากต่างประเทศจะทนความร้อนหมดเพราะเค้าใช้ตู้อบกัน แต่ถ้าเป็นตัวก้อป หรือผลิตสำหรับเซลฟอร์ไทยก็ทำใจ ตากแดดเฉยๆยังซีดเลย

🍌

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  3/11/2009 9:06:46

เลขที่สมาชิก: 5247

เยี่ยมเลยครับ

Vigo(ฮ่า)

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/11/2009 8:00:40

เลขที่สมาชิก: 16505

เยี่ยมมากเลยครับ ว่าจะเข้ามาขายน้ำยาซะหน่อย อิอิ

ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

KFC

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  4/11/2009 17:53:59

เลขที่สมาชิก: 12426

เผาทิ้ง

[] PHURI []

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  18/2/2010 1:11:17

เลขที่สมาชิก: 32009

ถ้าเหม็น เมื่อกลับจากตีแบดก็นำเสื้อมาแช่น้ำ แล้วซักน้ำเปล่า แล้วบิดให้แห้งพอประมาณแล้วก็ตาก
พอเช้าก็นำไปซัก แต่ถ้ายังเหม็นอีก ก็นำไปแช่เด็ตตอ น่าจะหายนะครับเพราะผมก็ทำเช่นนี้ ครับ

jigkoong

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  28/3/2010 23:27:37

เลขที่สมาชิก: 39156

ยกคำพูด:
เขียนโดย nok369:

ไม่รู้จะถามที่ห้องไหนครับ เอาห้องนี้แล้วกัน คือเสื้อที่ใส่มันเหม็นเหงื่อครับ เสื้อยืดเปล่าๆนี่แหละ แต่ซักแล้วตากแดดแรงนะครับ ตอนใส่เล่นใหม่ๆก็ ปกติ พอเริ่มมีเหงื่อใหม่ออกมาผสม ก็เหม็นตุ่ยออกมาเชียว เล่นแบดมา 2 ปี ทิ้งไป 3 ตัวแล้วครับ เพื่อนๆพี่ๆมีปัญหานี้ไหมครับ แล้วแก้ไงครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

มะเห็นยากเลยเป็นเหมือนกันเลยย...จาทิ้งหลายตัวแระ...พอดีเจอกระทู้ในฟอร์เวิดเมลล์นะ...ก่อนชักผ้าตามปกติให้นำน้ำส้มสายชูผสมลงไปด้วยประมาณสาม สี่ช้อนโต๊ะ...(ถ้าเหม็นมากก็อาจจะใส่มากหน่อย)...แช่ผ้าที่เหม็นกลิ่นอับเหงือ+เต่าไว้ประมาณ 10 นาทีแล้วซักตามปกติ รับรองหายเลย...แต่ถ้าทำแล้วยังมีกลิ่นอยู่บ้างก็อาจทำซ้ำในการซักครั้งต่อไป...ลองดูคับ...ดีก่าทิ้งเสื้อตัวโปรดดนะ...

ch28

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/3/2010 22:56:01

เลขที่สมาชิก: 16284

ขอบคุณมาก ผมก็เป็นอยู่ กับเสื้อบางตัวที่เป็นผ้าหนา นะ

๛Mr.Park๛

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  23/5/2010 3:02:39

เลขที่สมาชิก: 21499

เสื้อผมไม่เหม็นหรอก

แต่กันไว้คร้าบๆๆ

ขอบคุณครับ

pypy

เขียนเมื่อ:  23/5/2010 8:21:12

เลขที่สมาชิก: 5078

ส้มสายชู ซื้อโลตัส หรือบิ้กซี ขวดละ9 บาท
ปกติจะรวมเสื้อผ้าเยอะๆก่อนค่อยซัก ระหว่างนี้ก็เอาเสื้อผ้าแช่น้ำ แล้วบีบน้ำส้มสายชูลงไป กะพอดีๆ ให้ใส่น้ำปลาก้วยเตี๋ยว ผมก็กะๆเอาอะครับ รับรองกลิ่นเหงืออหายหมดครับ

chitmarui

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/5/2010 9:03:10

เลขที่สมาชิก: 10004

ใช้เสื้อแบด เล่นเสร็จล้างน้ำฟอกสบู่สะหน่อย กลับถึงบ้านก็ตากหรือไม่ก็ซักเลย ส่วนเครื่องซักผ้า ทำความสะอาดโดยใชน้าส้มสายชูเทลงไปสัก 1 แก้ว เปิดให้เครื่องทำงาน เป็นเสร็จพิธี น้ำส้มสายชูจะช่วยทำความสะอาดกำจัดเชื้อราน่าจะช่วยได้นะครับ

โจ้ "นครปฐม"

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/6/2010 13:51:11

เลขที่สมาชิก: 40279

ลองใช้ปรับผ้านุ่มยังครับ
หรือหอมนาน7วันก็เอาไม่อยู่

3un

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/6/2010 9:57:50

เลขที่สมาชิก: 39890

ใส่ ไฮเตอร์(ฆ่าเชื้อโรคได้) แช่ทิ้งไว้ซัก 3 ชม.แล้วซัก ปกติ แล้วตากแดดแรงๆ ครับ

은미

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  25/6/2010 21:03:00

เลขที่สมาชิก: 40836

อ่านละได้วิธีแก้เยอะแยะเรยค่ะ เด่วต้องไปบอกแฟนให้ทามบ้าง

มาเล่นด้วยกานทีพอเหงื่อออกเหม็นนนนนนมากกกกก

Lui_rock

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/6/2010 13:31:00

เลขที่สมาชิก: 31944

เรื่องนี้ผมเจอมากลับตัวเลยครับ ลึกซึ้งมากจะเล่าให้ฟังนะครับ

1. ต้องเริ่มจากที่ตัวเราเลยครับ คือ ว่ากลิ่นตัวเราที่รักแร้นะครับ ว่าเราทำความสะอาดดีพอหรือยัง อย่างผมธรรมดาไม่มีกลิ่นตัวนะครับ พอเล่นกีฬามากๆเริ่มมีกลิ่นตัวได้ง่าย ลองมาสักเกตุดูว่าตอนอาบน้ำก็สะอาดดีนะ แต่ครีมอาบน้ำใช้แบบทั่วไปหลังๆผมลองเปลี่ยนมาใช้ ครีมอาบน้ำที่ตรงจุดมากขึ้นช่วยในเรื่องลดกลิ่นอับ แบคทีเรีย ช่วยได้ครับ ตอนนี้ใช้ โชกุมุซึ ขวดสีดำสูตรเย็น สบายตัวหอมดีด้วยครับ
2. ลูกกลิ้งหรือสเปรย์ที่เราใช้ ตรงจุดหรือเปล่า ต้องลองหาสูตรสำหรับนักกีฬาคนเสียเหงื่อเยอะนะครับ นีเวียก็ดี หรืออื่นต้องเดินดูนะครับ ตอนนี้ผมใช้สเปรย์ นีเวียสูตรสำหรับระหวังกลิ่นเหงื่อยกกำลัง 2 อะไรประมาณเนี้ยนะครับ
3. ตอนนี้พอกลิ่นตัวเราไม่ค่อยมี เสื้อเราก็จะไม่เหม็นแล้วล่ะครับทุกท่าน
4. หลังจากเล่นกีฬาทุกครั้งผมก็จะเอาเสื้อผ้า มาล้างน้ำเปล่าตากไว้ก่อนนะครับช่วยได้ แต่ถ้าใครว่างกลับมาก็แช่แล้วซักเลยรับรองไม่มีกลิ่นแน่ครับ เพราะแต่ก่อนผมกลับมาก็เอาเสื้อผ้าใส่ตะกร้าเลยนะครับพอเอามาซักกลิ่นก็ไม่หายฝังเข้าที่ตัวเสื้อเลยนะครับซักหลายทีก็ไม่หาย ถ้าเป็นแบบนี้ต้องเอาเสื้อที่มีกลิ่นพวกนั้นมาแช่แบบเข้มข้นแล้วก็ซักพอแห้งก็ดมดูยังไม่หายก็แช่แบบเข้มขนต่อแล้วซักแต่พอกลิ่นหายแล้วก็ปฎิบัติตัวตามที่ผมกล่าวมาก็จะไม่มีกลิ่นแล้วล่ะครับ
5. เลือกใช้ผงซักฟอกที่สูตรบอกลากลิ่นอับนะครับได้ผล เพราะเขาทำมาฆ่ากลิ่นอับโดยตรงนะครับตอนนี้ผมใช้ บรีสซองสีเหลืองอยู่นะครับ

สรุปแล้วต้องเริ่มดูแลที่ตัวเราก่อนนะครับ ถ้าตัวเราสะอาดก็จะทำให้ไม่มีกลิ่นที่จะไปติดที่เสื้อเรานะครับ ลองดูนะครับหวังว่าคงช่วยทุกท่านได้เพราะมามีกลิ่นตัวนี่เสียความมั่นใจไปเยอะเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Hanuman Shuttle

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2010 18:52:05

เลขที่สมาชิก: 40834

ตอนซักเปลี่ยนจากน้ำเย็นกลายเป็นน้ำร้อน และ ผงซักฟอกกลายเป็นเกลือ แล้วล้างน้ำป่าว และลงผงซักฟอกอีกที ชัวครับ ^^

Kwan^_^

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  7/7/2010 12:45:58

เลขที่สมาชิก: 40540

วิธีซักผ้าลดกลิ่นอับ (กลิ่นเหม็นบูด)

ก่อนซักนำผ้ามาแช่ด้วยน้ำที่ผสมสารส้ม คือน้ำสารส้มมาแกว่งกับน้ำเปล่า (สารส้มนะไม่ใช่น้ำส้มสายชู)
แช่ทิ้งไว้ประมาณ 15 นาที จากนั้นค่อยนำผ้ามาซักตามปกติ
ที่สำคัญต้องล้างน้ำฝงซักฟอกออกให้หมดด้วยค่ะ

เท่านี้ก็จะช่วยลดปัญหากลิ่นผ้าเหม็นบูดได้แล้วค่ะ

kaaraa

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  17/8/2010 17:33:12

เลขที่สมาชิก: 41545

ซื้อ เสื้อใหม่ๆ 55 5

ก้ ใส่น้ำยาปรับผ้านุ่มๆ ไง หอมมมม

มกรา ฮาเฮ

เขียนเมื่อ:  18/8/2010 14:22:50

เลขที่สมาชิก: 3785

ยกคำพูด:
เขียนโดย jigkoong:

ยกคำพูด:
เขียนโดย nok369:

ไม่รู้จะถามที่ห้องไหนครับ เอาห้องนี้แล้วกัน คือเสื้อที่ใส่มันเหม็นเหงื่อครับ เสื้อยืดเปล่าๆนี่แหละ แต่ซักแล้วตากแดดแรงนะครับ ตอนใส่เล่นใหม่ๆก็ ปกติ พอเริ่มมีเหงื่อใหม่ออกมาผสม ก็เหม็นตุ่ยออกมาเชียว เล่นแบดมา 2 ปี ทิ้งไป 3 ตัวแล้วครับ เพื่อนๆพี่ๆมีปัญหานี้ไหมครับ แล้วแก้ไงครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

มะเห็นยากเลยเป็นเหมือนกันเลยย...จาทิ้งหลายตัวแระ...พอดีเจอกระทู้ในฟอร์เวิดเมลล์นะ...ก่อนชักผ้าตามปกติให้นำน้ำส้มสายชูผสมลงไปด้วยประมาณสาม สี่ช้อนโต๊ะ...(ถ้าเหม็นมากก็อาจจะใส่มากหน่อย)...แช่ผ้าที่เหม็นกลิ่นอับเหงือ+เต่าไว้ประมาณ 10 นาทีแล้วซักตามปกติ รับรองหายเลย...แต่ถ้าทำแล้วยังมีกลิ่นอยู่บ้างก็อาจทำซ้ำในการซักครั้งต่อไป...ลองดูคับ...ดีก่าทิ้งเสื้อตัวโปรดดนะ...
ตามคุณ jigkoong เลยครับ เป็นเคล็ดลับที่ ร้านซักผ้า ใช้มาก่อน ใช้ได้ผล ดีมาก กับเสื้อผ้าทุกชนิดเลย แค่ ครั้งเดียวกลิ่นหายเลย

vee

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  10/9/2010 21:31:58

เลขที่สมาชิก: 686

แช่ น้ำ เปล่า ซัก ครึ่ง ชม ก่อน ซัก ครับ

เสื้อผ้า สีเข้ม มัก จะมีกลิ่น ง่ายกว่า ผ้าสี อ่อน
Page 10 of 14«1...789[10]11121314»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
6 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต