ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ
Page 1 of 14[1]234...14»
เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ                 

nok369

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 15:51:57
  เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ

เลขที่สมาชิก: 1759

ไม่รู้จะถามที่ห้องไหนครับ เอาห้องนี้แล้วกัน คือเสื้อที่ใส่มันเหม็นเหงื่อครับ เสื้อยืดเปล่าๆนี่แหละ แต่ซักแล้วตากแดดแรงนะครับ ตอนใส่เล่นใหม่ๆก็ ปกติ พอเริ่มมีเหงื่อใหม่ออกมาผสม ก็เหม็นตุ่ยออกมาเชียว เล่นแบดมา 2 ปี ทิ้งไป 3 ตัวแล้วครับ เพื่อนๆพี่ๆมีปัญหานี้ไหมครับ แล้วแก้ไงครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ข้อมูลส่วนตัว

จิม

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 15:59:20
  Re: เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ

เลขที่สมาชิก: 50

ซักน้ำร้อน มั่งครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 16:03:24
  Re: เสื้อเหม็นเหงื่อ ซักแล้วไม่หาย ทำไงดีครับ

เลขที่สมาชิก: 2018

เห็นหลายคนมีปัญหานี้เหมือนกัน ผมว่าน่าจะใช้ผงซักฟอกชนิดพิเศษหน่อยน่ะครับ โดยปรกติแล้วผมใช้แฟ๊บลิควิดซักผ้า(ใช้เครื่อง) แต่ถ้าเป็นเสื้อผ้าที่ใส่จากการเล่นแบด ผมจะใช้ไฮคลาสครับ ดูราคาจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆแต่ต้างแต่ใช้มา ก็ไม่เคยมีปัญหาอีกเลยหล่ะ แต่ถ้าคุณไม่อยากจะซีเรียสกับเรื่องแบบนี้ ให้ใช้เสื้อไนล่อนซิครับมันไม่เก็บกลิ่น อิ...

IT.MAN

Webmaster
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 17:01:02

เลขที่สมาชิก: 1

ลองเสื้อรุ่นใหม่ของ grand sports ครับ ใช้เทคโนโลยี micro tech ป้องกันเชื้อราและแบคทีเรีย
จากที่ใช้มาด้วยตัวเอง (เป็นเสี้อเวบรุ่น 2) ใส่แล้วเบาสบาย ระบายอากาศได้ดี เวลาเปียกก็ไม่หนัก เล่นเสร็จไม่ซักหมักไว้ก่อนก็ไม่เหม็นด้วย จ๊าบจริงๆ เสียนิดนึงตรงที่ออกแบบไม่ค่อยสวย

ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

LeeYOYO

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 18:33:10

เลขที่สมาชิก: 781

ใส่แล้วซักเลยอ่ะนะ ไม่ก็ตากให้แห้ง แล้วซักอ่ะ อย่าหมักไว้ ก็จะไม่เหม็นแล้วนะ

IT.MAN

Webmaster
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 20:50:35

เพิ่มเติม แต่ว่า อย่างอื่นที่ไม่ใช่เสื้อ มันเหม็นหมด ไม่ว่าจะเป็น กางเกง ถุงเท้า กางเกงใน ผ้าพันข้อ ดังนั้นทุกครั้งที่เล่นเสร็จเลยต้องล้างน้ำเปล่าก่อนกลับบ้าน (เพราะบ้านไกลกว่าจะถึงเกือบ 2 ชมทุกที )

fuji

เขียนเมื่อ:  1/9/2005 22:18:21

เลขที่สมาชิก: 2211

อืม....วิเคราะห์จากโจทย์นะที่ว่า" เสื้อยืดเปล่าๆนี่แหละ แต่ซักแล้วตากแดดแรงนะครับ ตอนใส่เล่นใหม่ๆก็ ปกติ พอเริ่มมีเหงื่อใหม่ออกมาผสม ก็เหม็นตุ่ยออกมาเชียว"

จากที่ตอนแรกปกติ พอโดนเหงื่อแล้วเหม็น ถ้าเสื้อเป็นผ้า cottonปรกติ ไม่ใช่พวกpolyester ที่เหม็นง่าย ก็น่าจะเป็นตัวคุณแล้วละครับ ผมเองก็เคยรู้สึกตอนใช้เสื้อพวก polyมันเหม็นง่ายจริงๆ ตอนนี้ก็ใส่เสื้อยืดคอกลมผ้าฝ้ายธรรมดา ดีๆหน่อยก็ของ reebok addidas หรือห่านคู่ก็ยังไหว ขอให้เป็น cotton 100%ก็พอ หรือไม่ก็เล่นของแพง พวก nike Dry-Fit หรือ grandsport Micro-lite(แห้งเร็ว ไม่อมเหงื่อ) ถ้าไม่รอดจริงๆ เล่นเสื้อแขนกุดมันเลย(ผมก็เคยคับ พอดีเล่นบาสเสร็จแล้วไปตีแบตต่อ) ดูเหมือน ราฟาเอล นาดาล ดีออก(นักเทนนิสนะ)

แต่ถ้าเป็นที่ตัวคุณก็ไม่มีความรู้จริงๆคับ ขอโทษด้วย

nok369

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/9/2005 23:23:32

เพิ่มเติมครับ ( จาก จขกท ) เล่นตั้งแต่ 6 โมงถึง 3 ทุ่มครับ เล่ันมั่่งพักมั่ง เฉลี่ยประมาณ 4 เกมส์ ( 1 เกมส์
= 15 คะแนน 2 ครั้ง ) เปลี่ยนเสื้อเกมส์ละตัว ไอ้ตัวที่เหม็นเนี่ยเกมส์แรกครับ ( คือถ้าเริ่มมีอาการเหม็น ก็จะมาใส่เล่นเกมส์แรกๆ จนเหม็นมากก็ทิ้งไป ตัวใหม่ รันขึ้นมา ไว้ใส่เกมส์ท้ายๆ นึกออกไหมครับ) เสร็จแล้วถอดผึ่งไว้ ไม่หมกนะครับ พาดพนักพิงม้านั่งเนี่ยแหละ เสร็จป๊าป 3 ทุ่มกลับบ้าน ไม่เกิน 4ทุ่ม เอาทั้งหมดลงเครื่อง ทั้งเสื้อ กุงเกง เอิงเกิล ข้อเท้า-เข่า ถุงเท้า ทั้งของผมและแม่บ้าน ( แม่บ้านเล่นด้วยครับ ) รวมประมาณซ๊าก 10 ชิ้น ไม่ซักรวมกับผ้าอื่นเลยนะครับ ตั้งอุณหภูมิประมาณ 50 องศา อ้อ! ใช้แอทแทกคัลเลอร์ 2ช้อน ที่มันแถมมาครับ ซักแบบชั่วโมงครึ่งครับ แล้วเข้านอน เช้าค่อยตาก ที่ตากไม่มีหลังคาครับ แดด-ลมเต็มๆ แห้งเป็นกระดาษเลยครับ

ส่วนเรื่องกลิ่นตัวผมเอง อ่า...คิดว่าไม่น่าใช่ครับ ใส่ตัวอื่นที่ดำรงชีวิตปกติก็ิ็้มีเหงื่อด้วย ( ผมเป็นคนเหงื่อเยอะมาก ) ก็ไม่มีปัญหาใด ซักด้วยวิธีเดียวกันครับ แบบเดียวกันเป๊ะ..( มาเล่าทำไมวะเนี่ย ) 555  มีท่านใดเสริมเชิญครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/9/2005 2:13:53

มันผิดปรกติตรงเนี้ยหล่ะ คือซักเครื่องแล้วเข้านอน ไปตากเอาเช้าเนี่ยหล่ะ กว่าจะถึงเช้าผ้ามันก็ขึ้นอืดแล้วหล่ะ ของผมหน่ะซักตอนกลางคืน แล้วก็เอาไปตากเหมือนผึ่งลมหน่ะ ไม่เคยโดนแสงอาทิตย์เลย กลัวสีผ้ามันซีดหน่ะ(แบบฝาหรั่ง) คือเค้าจะอบแห้งด้วยไงครับ  ผมว่าที่เสื้อมันเหม็นอับเนี่ย มันน่าจะเกิดจากการที่คุณซักเสร็จ แล้วเอาไปหมักเอาไว้ก่อน แทนที่จะตากเลย ถึงแม้จะตากลมก็ตาม อย่าลืมน่ะครับ เครื่องปั่นเนี่ยมันสุดยอดกว่า การที่เราบิดด้วยมือน่ะครับ มันแห้งเกือบจะสนิทแล้ว โดนลมแค่ชั่วโมงเดียว มันก็แห้งแล้วหล่ะ  ที่ผมแนะนำให้ใช้ผงซักฟอกยี่ห้อ ไฮคลาส เนี่ย ก็เพราะมันซักเสร็จแล้ว มันจะมีกลิ่นหอมๆด้วยครับ ถ้าซักด้วยผงซักฟอกธรรมดาแล้ว กลิ่นมันจะหมดจดเลย(ไม่มีกลิ่น)

ผมว่าลองซักเสร็จแล้ว เอาไปตากเลยดีกว่าครับ อย่าหมักทิ้งไว้อย่างนั้น  ผมว่ากลิ่นน่าจะหายครับ ยิ่งตอนนี้กลิ่นหมักหมมอยู่ด้วย ควรจะซักแล้วตากแดดจัดๆ เพื่อช่วยไล่กลิ่นที่ตกค้างออกไปเสียให้หมดครับ หรือมีอีกวิธีหนึ่ง คือซื้อเครื่องซักผ้าใหม่เลยแต่มีเครื่องอบแห้งด้วย อันนี้รับรองว่าเรื่องกลิ่นเนี่ย หายชัวร์เลยครับ  และเรื่องการทำความสะอาดเครื่องซักผ้าด้วย หลายคนยังไม่รู้ว่าต้องทำความสะอาดถังซัก อย่างน้อยเดือนละครั้งครับ ก็ไม่มีอะไรยากเย็น คือใส่ผงซักฟอกลงไปตั้งโปรแกรมซัก แต่ไม่ใส่ผ้าก็เท่านั้นเอง และที่สำคัญที่สุดหลายๆคนจะไม่รู้เลย คือเครื่องทุกเครื่องเค้าจะมีตะแกรงดักฝุ่นผงต่างๆ เพื่อป้องกันไม่ให้ท่อน้ำอุดตัน ตัวนี้สามารถถอดออกมาทำความสะอาดได้ครับ และคุณต้องหมั่นทำความสะอาดด้วยน่ะครับ ไม่งั้นเศษผงต่างๆมันจะไปอออยู่ตรงนั้น เป็นที่สะสมกลิ่นอย่างดีเลยหล่ะ เพราะมันอยู่ในถังซักนั่นเอง คิ...

IT.MAN

Webmaster
เขียนเมื่อ:  2/9/2005 9:46:14

ผมว่าปัญหามาจากการที่คุณโยนเข้าเครื่องเลยโดยไม่ซักน้ำเปล่าเอาเหงื่อออกก่อนซักด้วยผงซักฟอก

แนะนำว่า
พอถอดแล้วเอาไปซักขยำน้ำเปล่าเลยครับอย่าผึ่งทิ้งไว้ บิดให้หมาดๆ (แล้วเอามาเช็ดโต๊ะ แฮะๆล้อเล่นครับ)
พอกลับบ้านก็ซักตามปกติ แล้วพอปั่นแห้งเสร็จก็เอามาตากเลยครับไม่ต้องรอแดด เพราะอบอยู่ในเครื่องซักผ้าก็ทำให้เหม็นได้ง่าย ออ ควรเปลี่ยนผงซักฟอกด้วยครับ ลองใช้แบบเหลวดู ดีกับเครื่องซักผ้ากว่าแบบผงด้วย แบบผงใช้ไปนานๆตะกอนเพียบ

ถ้าทำได้ดังที่ว่ามารับรองว่าไม่เหม็น(มาก)เหมือนเดิมแล้ว

ซาปู ฮับมึย

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/9/2005 13:16:32

เลขที่สมาชิก: 851

555 พี่แมนแย่งตอบอ่ะ  ง่าย ๆ ครับ กลับถึงบ้าน

1. ซักน้ำเปล่า (ซักง่าย ๆ พอเอาเหงื่อออกก็พอ)

2. ซักใช้ผงซักฟอกปกติก็ได้ ไม่ซีเรียส ใส่น้ำยาปรับผ้านุ่มลงไปในถังซักเล็กน้อย

3. เอาออกตากเลย หรือทิ้งไว้เช้าก็ได้ พอไหว ไม่เหม็นหรอก

4. ในครั้งแรก ๆ ที่ทำอาจได้เพียงแค่ลดกลิ่นไปได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น แต่ผ่านไปซัก 3-4 ครั้ง ก็ไม่มีกลิ่นแล้วครับ....

Jumong<taton come back>

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/9/2005 13:26:57

เลขที่สมาชิก: 1088

ยกคำพูด:

ลองเสื้อรุ่นใหม่ของ grand sports ครับ ใช้เทคโนโลยี micro tech ป้องกันเชื้อราและแบคทีเรีย
จากที่ใช้มาด้วยตัวเอง (เป็นเสี้อเวบรุ่น 2) ใส่แล้วเบาสบาย ระบายอากาศได้ดี เวลาเปียกก็ไม่หนัก เล่นเสร็จไม่ซักหมักไว้ก่อนก็ไม่เหม็นด้วย จ๊าบจริงๆ เสียนิดนึงตรงที่ออกแบบไม่ค่อยสวย

นี่พี่แมนได้ค่าโฆษณา จาก แกรนสปอร์ตป่ะเนี่ย

บอกคุณสมบัติซะครบเชียว

แต่มะเป็นไรก็ดีแล้วเป็นอีกทางเลือกนึงเหมือนกันเนอะ

ว่าแต่ ผมว่านะพอใส่เสร็จ ไปตากให้มันแห้งๆก่อนนะ แล้วค่อยซัก

มันจะดีกว่าเอาไปซักทีเดียวเลย  เพราะผมก็ใช้วิธีนี้

เสื้อก็ไม่มีกลิ่นคับ บางวันใส่

กลับบ้านต่อด้วยซ้ำ (เพราะว่าตัวที่ใส่นั้นมะค่อยได้ใส่เล่นไงคับอิอิ)

nok369

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/9/2005 21:18:10

ขอบคุณทุกความเห็นครับ --จขกท.

THIT @ GRANULAR

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/9/2005 11:38:18

เลขที่สมาชิก: 456

ของผมก็เจอปัญหานี้มาตลอดเหมือนกันครับ...แต่..

พอมาได้เคล็ดไม่ลับจากแม่บ้านท่านหนึ่ง..เขาบอกว่า...พอเรากลับถึงบ้านให้เอาผ้าเปียกเหงื่อทั้งหมดจากการเล่นกีฬาไปแช่ในน้ำเปล่าทิ้งเอาไว้(เน้น..ครับว่าน้ำเปล่า)จนกระทั้งเช้าค่อยนำมาซัก ห้ามใช้น้ำที่แช่เก่านะครับ จะทำให้ไม่มีกลิ่นอับเวลาเปียกเหงื่อในครั้งต่อไป และสีผ้าก็จะไม่ซีดอีกด้วย...(การที่แช่ผ้านานๆจะทำให้แบคทีเรียค่อยๆละลายหลุดออกมาจากใยผ้า การที่ซักน้ำเปล่าแป็บเดียวแบคทีเรียยังออกไม่หมดครับ)

ผมทำอยู่2-3ครั้งกลิ่นอับหายไปจริงๆด้วย...และหลังจากนั้นเสื้อผ้าก็ไม่มีกลิ่นอับอีกเลย....(อิ อิ เพราะจมูกเราชินหรือป่าวก็ม่ะรู้)

ซาปู ฮับมึย

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/9/2005 13:28:54

เลขที่สมาชิก: 851

กระทู้นี้ ดูดี มีประโยชน์แฮะ......

Aieng

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/9/2005 14:34:33

เลขที่สมาชิก: 798

ผมซักน้ำเปล่าก่อนแล้วตากให้แห้ง ถึงเอาไปซักเครื่อง แต่พอเอามาใส่เล่นแปบเดียวมันก็มีกลิ่นแล้วอ่ะคับ แล้วพวกเสื้อขาวก็จะมีสีออกเหลืองๆ มันเป็นเพราะไรเหรอคับ แล้วควรทำยังไงดีอ่ะคับ

("J)™

เขียนเมื่อ:  4/9/2005 23:41:34

เลขที่สมาชิก: 1316

ยกคำพูด:

เขียนโดย yossyjung:
ผมซักน้ำเปล่าก่อนแล้วตากให้แห้ง ถึงเอาไปซักเครื่อง แต่พอเอามาใส่เล่นแปบเดียวมันก็มีกลิ่นแล้วอ่ะคับ แล้วพวกเสื้อขาวก็จะมีสีออกเหลืองๆ มันเป็นเพราะไรเหรอคับ แล้วควรทำยังไงดีอ่ะคับ

ถ้าผ้ามีกลิ่นแสดงว่า ตากผ้าโดนแดดน้อยเกินไป หรือไม่ก็ล้างน้ำเปล่าน้อย อันนี้พบได้ทั่วไปในหน้าฝน เอ๊ะ ทำไมเสื้อบางคนเหม็นจัง เคยเจอมะ

ส่วนเสื้อขาวกลายเป็นสีเหลืองซักรวมกับผ้าสีหรือเปล่า ถ้าไม่งั้น ก็คงเป็นเพราะน้ำที่ใช้ซักนะครับ หรือไม่ก็คราบตามท่อของเครื่องซักผ้าที่มันเหลืองๆลื่นๆอ่ะ แยกซักผ้าขาวดีที่สุดครับ

numning

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  5/9/2005 1:40:16

เลขที่สมาชิก: 2117

ลองไปทำดูนะครับ เมื่อกลับถึงบ้านแล้วให้เอาผ้าไปแซ่น้ำก่อนแล้วค่อยซักที่หลังนะครับ คือสมัยก่อนนั้น กลับบ้านแล้วก็เอาเสื้อซ้อมแบดไปแซ่น้ำเลยครับ แล้วตอนเช้าก็ค่อยซักนะครับ ซักมือหรือซักเครื่องก็ได้ครับ แล้วพยายามตากให้โดนแดดนะครับเพราะถ้าตากในที่ร่มความชื่นออกไม่หมดก็จะมีกลิ่นเหม็นอับนิดหน่อย(อันนี้ทั้งเสื้อเล่นกีฬาและเสื้อใส่ประจำวันนะครับ) และที่บอกว่าเสื้อมีสีเหลืองเนี้ยจะมีตรงที่เหงื่อเราออกมากนะครับ เช่นคอเสื้อ ใต้ลักแล้ และถ้าคุณเป็นคนเหงื่อเยอะนี้อาจมีตามแผ่นหลังและตัวเสื้ออื่นๆด้วยครับ มันจะเป็นคราบเลยครับ ทำใจเหอะถ้ายังใส่เล่นกีฬาอยู่

ปล.มีอีกวิธีหนึ่งนะ ก่อนเอาเสื้อใส่กระเป๋าควรฉีดน้ำหอมกลิ่นที่ชอบใส่ลงไปในเสื้อและกระเป๋าก่อนพอใส่เล่นก็หอม แต่พอเหงื่อออกถ้าน้ำหอมดีหน่อยก็พอกลบเหงื่อได้หน่อย แต่ถ้าไม่ลงทุนซื้อน้ำหอมถูกหน่อยก็เหม็นเหมือนเดิม ใครอยากลองดูก็ได้นะครับแต่ วิธีนี้ไม่ค่อยอยากให้ทำเท่าไร(มันเปลืองแต่มีคนทำมาแล้ว(ไม่รู้มันจะทำทำไม ไม่เห็นหายเหม็นเลย ))

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  5/9/2005 7:57:21

เสื้อขาวที่ใส่ไปนานๆแล้วมันจะออกเหลืองๆเนี่ย ก็เพราะมันโดนแสงอุตร้าไวโอเลสหน่ะซิครับ เหมือนสีรถหน่ะจอดไว้กลางแจ้ง สีมันจะด่างเร็วกว่ารถที่จอดแล้ว ไม่โดนแดดไงครับ ผมโดยมากจะซักเสื้อผ้าแล้วตากลมเอาหน่ะ ไม่ค่อยได้โดนแดดเลยเสื้อผ้าที่ใช้อยู่ จึงทนทาน(สี)ใช้ได้นานๆเป็นสิบๆปีเลยหล่ะ กว่าจะมาเป็นผ้าขี้ริ้ว ลองซักด้วยผงซักฟอกยี่ห้อ ไฮคลาสดูน่ะครับ เสื้อผ้าจะไม่ค่อยมีกลิ่นอับติดเนื้อผ้าครับ และมันจะทำให้เสื้อผ้าของคุณหอมด้วยหล่ะ แต่ต้องตากแดดจัดๆน่ะครับ อย่าเอาอย่างผม เพราะเครื่องซักผ้าผมมันสามารถอบแห้งได้เลย เอาไว้ซักแบบนี้ตอนหน้าฝนครับ คือไม่มีแดด....

Ryoma (เรียวมะ)

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  5/9/2005 17:29:37

เลขที่สมาชิก: 1502

เหอ!!!!เหม็นจัง.....เอาไปฉีดน้ำหอมจะช่วยได้ไหมเนี่ย
Page 1 of 14[1]234...14»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต