ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  วิธีตบดาบ2ให้รับยาก ตอน 2
Page 9 of 9«1...678[9]
วิธีตบดาบ2ให้รับยาก ตอน 2                 

★HangoveR ★

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 7:49:45
  Re: วิธีตบดาบ2ให้รับยาก ตอน 2

เลขที่สมาชิก: 8905

ยกคำพูด:
เขียนโดย not510tp:

ผมเคยตบดาบ 2 ไม่ตาย เค้างัดมาอีก เลยตบซ้ำไป 10 ดาบ

พอถึงดาบที่ 10 หายใจไม่ค่อยทัน เลยโยนไปท้ายคอร์ท คู่ต่อสู้ตีหวืดซะงั้น....ปั๊ดโธ่ หลงตบซ้ำอยู่ตั้งนาน ^^'

ถ้าตบแล้วไม่ตายก็หยอดไปเลยพี่....
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

mochay

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 7:02:06

เลขที่สมาชิก: 9998

เยี่ยมไปเลย ผมสนับสนุนให้เขียนมาลงอีกจ้า
ส่วนผม
ดาบ 1 ไม่ตาย
ดาบ 2 ไม่ตาย
ดาบ 3 เงื้อจะหวด แต่หยอด ครับ หมดแรงแล้ว
ข้อมูลส่วนตัว

MeePouH

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 6:48:36

เลขที่สมาชิก: 10851

ขอบคุณครับ :)

HEEMAN

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 2:00:51

เลขที่สมาชิก: 11179

ตบดาบ 1 ไม่ตาย เดินหน้ารุกไปอีกก้าว ตบซ้ำดาบ 2
เดินรุกไปอีกก้าว มันไม่ตายแฮะ ตบซ้ำดาบ 3 มันไม่ตายอีก แถมยกข้ามหัวเราไป
คู่เราได้แต่มองเอามันส์ว่า 3ดาบตายแน่นอน เลยยืนขาตาย ไปช่วยรับไม่ทัน กำ กำไม่แบเลย

หมาไฟ ป่วย

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 1:53:05

เลขที่สมาชิก: 11192

เยี่ยมเลยครับ แต่ผม 2 ดาบครึ่งก็หมดแรงแล้ว

not510tp

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 1:52:59

เลขที่สมาชิก: 5803

ยกคำพูด:
เขียนโดย MarQuiS:

ยกคำพูด:

ผมเคยตบดาบ 2 ไม่ตาย เค้างัดมาอีก เลยตบซ้ำไป 10 ดาบ

พอถึงดาบที่ 10 หายใจไม่ค่อยทัน เลยโยนไปท้ายคอร์ท คู่ต่อสู้ตีหวืดซะงั้น....ปั๊ดโธ่ หลงตบซ้ำอยู่ตั้งนาน ^^'

ผมเต็มที่ ดาบควบดาบครึ่ง หมดแรง
ต้องรอชาร์จ mp เพิ่ม 2 นาที

โห...พูดยังกะไฟน่อลแฟนตาซีเลยเนาะ มีรอชาร์จ mp ด้วย

guiderus

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 1:48:11

เลขที่สมาชิก: 8005

ยกคำพูด:

ผมเต็มที่ ดาบควบดาบครึ่ง หมดแรง
ต้องรอชาร์จ mp เพิ่ม 2 นาที
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

not510tp

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 1:39:25

เลขที่สมาชิก: 5803

apiwatTiger

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 1:32:42
  วิธีตบดาบ2ให้รับยาก ตอน 2

เลขที่สมาชิก: 9377

ขอโทษทีครับหลับไปนานคือแบบว่าที่ไปอ่าน ๆมาจากตำรา บ้าง ครูสอนบ้าง ลองเอง ลักจำบ้างมันก็พอจะแบ่งออกได้เป็น 2 ลักษณะครับในการที่จะเล็ง ตบดาบ 2 ให้เข้าจุดตาย
1 เล่นเดี่ยว
2 เล่นคู่
แบบเล่นเดี่ยวนี่มันมีรายละเอียดไม่มาก ขอเอาไว้ทีหลัง มาแบบเล่นคู่ดีกว่าเพราะผมว่า คนที่อ่าน web นี้น่าจะเล่นคู่กันเป็นส่านใหญ่ แม้ส่วนตัวผมชอบเล่นเดี่ยวมากกว่าแต่ก็ำไม่ค่อยมีโอกาสเพราะสนามคนมีมากต้องแบ่ง ๆ กัน เป็นปัญหาที่ทุกคนคงเป็นเหมือน ๆกัน

ตอนนี้ขอกล่าวถึงขั้น แรกกับขั้น 2 ที่ได้โพสไว้ในกระทู้ก่อนนี้ เอามาเรียกใน แบบเล่นคู ว่าเป็นการตบดาบ 1 เพื่อแต่งลูก

ยังแบ่งเป็น 3 แบบครับ
1 แต่งเอง ตบซ้ำเอง
2 แต่งให้ คู่ตบ
3 ให้คู่แต่งให้ตบ แบบนี้ advance ต้องซ้อมและเข้าใจกันมาก่อนจึงทำได้

ดังนั้นไม่ว่าเราจะเป็น ใครที่ได้ตบดาบ 2 ในการเล่นคู่ ขั้นต้น ขอให้ จำเอาใว้ใช้แค่แบบเดียวก่อนนะครับ เพราะถ้าใช้ทุกแบบจะสับสน

ในการเล่นเดี่ยว การตีลูกให้อยู่ " ไกล" มือคนรับเป็นอะไรที่เข้าใจง่าย

แต่การเล่นคู่ เคยมีคนสอนผมว่า ต้องตีลูกหนีมือ หรือให้ " ไกล " มือคนรับ ที่สุด นั่น เป็นเรื่องที่ ไม่ make sense สำหรับผมครับ เพราะหาก คนรับยืนแบบ ซ้ายขวา ประจำที่แล้วทั้ง 2 คน จุดไหนเรียกว่าไกลมือครับ นอกจาก เข้ากลาง เพราะหากเราต้องการให้ลูก ไกลมือคนซ้าย มันก็ ไปเข้ามือคนขวา หลายคน คงเจอปัญหานี้และคิดหัวแทบแตก

เอาเป็นว่า ลูกไกลมือในการเล่นคู่ไม่ใช่ว่าไม่มีครับ แต่ไม่ได้เกิดขึ้น หรือ เข้าใจโดยหลักการง่าย ๆ ครับ
หากคนรับเตรียมพร้อม ที่จะตั้งรับ การตบลูกแรกมักถูกรับได้ เพราะมันไม่มีลูกไกลมือ อย่างที่ว่า แต่
หากลูกตบลูกแรก ส่งผลบางอย่างที่ทำให้ สภาวะตั้งรับ นั้นเริ่ม "เสียกระบวน" มันจะเริ่มเกิดช่องว่างและ ถ้าเราตีไปที่มันได้ถูก ก็จะเป็นจุดตาย ได้ครับ

วิธีการเล็ง

แบบที่ 1 channal attack หรือเรียกว่า โจมตีใส่คนคนเดียว

การยืนของเราและคู่ ต้องอยู่ตรงกันฝั่งเดียวกับคนรับ ในแนว หน้าหลัง กล่าว ง่าย ๆก็ คือจ้องอัดคนรับคนเดียวครับ แล้ว ฝั่งเราด้านนึงจะไม่มีคน อยู่ครับ

จุดบอดที่เราคนตบจะเสียเปรียบคือ ถ้าเขารับแล้วลูกมาแบบ ครอส เราจะเสียเปรียบทันที

ดังนั้นจะเล็งไม่ไห้คนรับทำลูก ครอสได้คือ บริเวณ ไหล่ซ้าย หรือ หูซ้าย ( สำหรับคนถนัดขวา) เพราะจะทำลูก ครอสได้ยาก ถ้าแม้ทำได้ก็จะเบาให้เราเข้า แย็บ ได้ทัน

อย่า ยิงลูกไปที่ บริเวณขาขวาเด็ดขาด เพราะเป็นจุดที่ ข้อมือเปลี่ยนแปลงมุมได้มากที่สุด อาจโดนย้อนลูกครอส กลับมาได้ครับ

อ้อแล้วถ้าเรายืนประจำตำแหน่งแบบ channal แล้วคนหลังห้ามตบ ครอส ไปอีกฝั่ง นะครับ ให้คนหน้ามีสิทธิตบ ครอสได้เท่านั้น เพราะลูกที่รับมาต้องมาฝั่งที่ไม่มีคนอย่างแน่นอน

ผมเคยเล่นแบบนี้กับเพื่อนแล้วไม่้ได้คุยกันก่อน พอมันอยู่หลังตอนผมขึ้นหน้ามาฝั่งเดียวกัน มันตบ ครอส ตลอดเลย และมันก็ไปรับลูกที่กลับมาไม่ทัน พอบอกให้มันตบตรง ๆ ที่นี้ สนุกครับ

แบบ 2 alternate attack

เวลาที่คนรับลูกรับลูกตบที่ 1 ได้แล้ว มักจะมีการคาดเดา anticipate ถึงลูกตบที่ 2 ซึ่งส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยพ้น จุดเดิมที่เคยโดนโจมตีมา เช่น ถ้าลูกตบแรกมาทางขาซ้าย และรับลูกด้วยแบคแฮนด์ ด้านล่าง พอรับแล้วก็มักจะวางไม้เตรียมรับลูกที่ ตำแหน่งแบคแฮนด์ ต่ำ ๆ อีก จะมีนัอยคนที่จะยกไม้ขึ้นมากันลูกที่จะมาด้าน โฟร์แฮนด์ ข้างหูขวา

ดังนั้น หากเราพอจะเล็งลูกที่จะตบได้ว่าให้ลูกแรกต่ำ และฉีกออกไปที่ขาซ้าย ของคนรับเป็นลูกแรก ลูก ที่ 2 ก็ควรจะอยู่ใกลมือของคนรับที่สุด คือ หูขวา หรืออย่างน้อยก็ ขาขวา คนรับต้องกลับหน้าไม้และยกไม้ขึ้นมาให้ทันรับกับลูก 2 หากรับได้เราก็ ตีัไปที่ ตรงข้าม ก็คือจุดเดิมของลูกแรก คนรับจะลำบากมากแม้ลูกไม่แรงแต่ระยะ intercept จะยาว กว่าลูกแรง ๆ แต่พุ่งมาที่เดิมครับ

แบบ 3 two side attack หรือ X attack

ลูกที่พุ่งมาตรง ๆ ถ้าเทียบกับลูกที่ ผ่านหน้าเรา แบบ side to side ( ซ้ายมาขวา) เราจะรู้สึกว่า แบบ side to side เร็วกว่า ใช่ไหมครับ นั่นเพราะสายตาคนเรามีขีดจำกัดที่เรียกว่า visual field ถ้าหากลูกลอยมานอก field เราก็จะไม่เห็นลูกครับ

ถ้าเข้าใจยากไป ก็ลองตัวอย่างครับ

ลูกที่1 เราตบใส่คนซ้ายมือ และเขารับลูกลอยมาเข้ากลางฝั่งเรา เราคิดว่า ถ้าเราเป็นคนขวามือที่กำลังมองเพื่อนรับลูกตบอยู่ จะมีการคาดเดาว่าลูกที่ 2 มันจะมาทางใดครับ

แน่นอน ส่วนใหญ่ ต้องคิดว่ามันจะมาทางคนซ้ายมืออีก บางส่วนคิดว่ามันจะเข้ากลาง ดังนั้นคนขวามือ(ขวามือ=มองจากฝั่งของคนตบ) มักมองและเตรียมไม้ในลักษณะเตรียมรับลูกที่จะมาทาง forehand เต็มที่ครับ(ถ้าคิดตามไม่ทันกลับไปเริ่มอ่านดี ๆ ครับ)

ส่วนน้อยครับที่จะเตรียมรับลูกที่จะมาทางตรงข้ามคือ ให้เราตบดาบ 2 ไปที่ขาซ้าย หรือใหล่ซ้าย ของคนขวามือ ซึ่งต้องใช้ back hand รับ ครับ แบบตบคนซ้ายที่ คนขวาที่ แต่ต้องเล็งให้มุมของลูกฉีกออกข้างมาก ๆ ครับ

จุดดีของลูกนี้คือ คนรับจะต้องรับลูกที่วิ่งออกนอก visual field ทำไห้รับยากครับ

ข้อด้อย อย่าคิดว่าตีซ้ายที ขวาที ได้ แต่เป็นแค่ เข้ากลาง ๆ เยื้อง ๆซ้าย ขวา .ไม่ได้ครับ ต้อง ฉีกออกไห้ลูกตกที่ขอบสนามเลยครับ ถ้าเรายังฉีกลูกได้ไม่ดี พอจะกลายเป็นว่า เราตบ 1 คน แต่ ให้ศัตรู ช่วยกันรับ 2 คน แบบนี้ก็เสียเปรียบครับ

ข้อด้อยอีกข้อ ลูกนี้ใช้ได้เฉพาะลูกที่เข้ามา ให้ตบกลาง ๆ คร์อดนะครับ ถ้าลูกมา ทางเราฝั่งซ้ายแบบเต็ม ๆ แล้วเราดันตบ ครอสไปฝั่งขวา ระยะทางมันยาว ลูกจะช้าลงมากรับง่าย อย่าทำครับ พยายาม กดดันให้เขารับมากลาง ๆก่อน แล้วค่อยใช้ครับ

แบบ 4 Head shot ตบอัดหัว ตัว

แบบนี้ไม่สุภาพครับ ไม่แนะนำ ตามชื่อก็บอกครับ

ถ้าลูกแรกตบกด ลูก2 เล็งหัว
ถ้าลูกแรกตบหัว ลูก2 เ็ล็งขา
ลูกแรกตบ ไล่เส้น ลูก 2 เล็งตัว

คงเคยเห็นกันบ่อย ๆ

ยังมีการ ให้คู่แต่งให้ตบที่ เรียกว่า wedge attack ขอกล่าวในตอนหน้าครับ (คำศัพท์พวกนี้ผมไม่ได้ บ้า ตั้งขึ้นมาเองนะครับมัน เป็นศัพท์เทคนิคทางการเล่นแบดจริง ๆ ถ้าเป็นไปได้ ขอสมาชิกที่เป็น โค้ช ช่วยยืนยัน หรือแก้ไขได้ตามความเหมาะสมครับ)

สำหรับคนที่เริ่มหัดเล่น ที่คิดว่าตัวเองตบแรง แล้วและใน กลุ่มที่เล่นด้วยไ่ม่มีคนรับได้ แบบว่า ลูกเีดียวตาย (ไม่พูดถึงมือ ระดับ A นะครับ ) ผมอยากไห้ลองเล่นกับคนที่เก่งกว่าแบบรับลูกตบเราได้ แล้ว ลองฝึกใช้ ดาบ 2 ดาบ 3 จัดการให้ตายให้ได้ครับ ฝีมือการตบของคุณจะพัฒนาไปอีกขั้น และจะรู้ว่า ไม่ต้องตบแรงก็ตายได้ และ สุภาพ ดีมากเวลาไปเล่นกับ คนอาวุโสกว่าครับ
Page 9 of 9«1...678[9]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต