ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน
Page 5 of 6«1234[5]6»
เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน                 

PiyapongDachpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/12/2008 22:24:15
  Re: เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

เลขที่สมาชิก: 17314

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการเสิร์ฟ-รับลูกเสิร์ฟและการตบมาแล้ว ลำดับจากนี้จะได้นำเสนอเทคติกการรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินกล่าวว่า

" ในขบวนลูกต่างๆของแบดมินตัน ถ้าเปรียบเทียบการตีลูกเป็นขนาดของกระสุนปืน ลูกตบอาจจะจัดอยู่ในจำพวกกระสุนปืนใหญ่ ออกจากลำกล้องด้วยเสียงอันดังสนั่น และพุ่งตัวตามวิถีมาด้วยความรวดเร็วและรุนแรง มีความเร็วถึงประมาณ 110ไมล์ต่อชั่วโมง จึงเป็นลูกที่รับยากที่สุดลูกหนึ่งของเกมแบดมินตัน ถ้าเป็นลูกตบที่ตีจากกึ่งกลางหรือหน้าตาข่ายของสนามตรงกันข้าม สภาพการณ์จะไม่ผิดอะไรกับการรับฟุตบอลจากจุดโทษเลย 
    ถ้ามองกันให้ลึกซึ้ง การรับลูกตบเป็นการท้าทายที่น่าตื่นเต้นสำหรับ ผู้เล่นมากที่เดียว แม้ว่าผู้รับจะอยู่ในสภาพแห่งความคับขัน ต้องคอยแก้ไขสถานการณ์ที่เสียเปรียบ แต่การที่ผู้เล่นสามารถปัดเป่าฐานะความคับขันให้รอดพ้นไปได้ จะสร้างความพอใจให้กับตนเอง มากๆพอกับความสนุกตื่นเต้นที่ได้รับจากเกมการเล่น
    มีผู้เปรียบเทียบกันว่า การรับลูกตบเหมือนกับการเผชิญหน้ากับเสือลายพาดกลอน ถ้ารู้จักข่มความกลัวและคุมสติให้มั่นคง  เสือร้ายที่ว่าดุ แสนดุ สัญชาตญาณจะสอนให้มันรู้จักลังเลดูท่าที่จนมีคำพังเพยที่บอกว่า ให้ทำใจดีสู้เนือ คำเปรียบเทียบที่ว่านี้ อาจจะนำมาใช้สำหรับเป็นหลักการรับลูกตบในเกมแบดมินตันได้ดีทีเดียว           

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 10/12/2008 22:30 ]
ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/12/2008 22:56:08
  Re: เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการเสิร์ฟ-รับลูกเสิร์ฟและการตบมาแล้ว ลำดับจากนี้จะได้นำเสนอเทคติกการรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินกล่าวว่า
   เราทราบกันดีอยู่แล้วว่าลูกตบ เป็นลูกเร็ว เป็นลูกเด็ดขาดที่น่ากลัว ถึงกระนั้นก็ตาม ถ้าผู้รับตั้งสติให้มั่นคงแน่วแน่ คอยจับทิศทางที่ลูกจะพุ่งข้ามมา ซึ่งบางครั้งต้องอาศัยการคาดการเข้าช่วย ประสบการณ์จะช่วยแนะแนวให้ผู้เล่นสามารถพาตัวไปสู่ทิศทางดังกล่าวได้อย่างรวดเร็ว โดยอาศัยจังหวะฟุตเวิร์คเข้าช่วยทุกครั้ง
   ลูกตบที่คู่ต่อสู้ตีข้ามมา อาจจะพุ่งมาสู่เป้าหมายส่วนต่างๆในแดนของเรา ผู้รับจึงต้องจัดฟุตเวิร์คให้คงความเป็นกลางเอาไว้ กล่าวคือไม่ตั้งท่าคอยรับลูกที่จะมาทางด้านซ้ายหรือขวาของลำตัวที่เน้นด้านใดด้านหนึ่งแต่เพียงข้างเดียว นอกจากสองจุดซ้ายขวาดังกล่าวแล้ว บางครั้งคู่ต่อสู้อาจจะตบลูกให้พุ่งตรงเข้าหาลำตัวของเราอีกด้วย

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 10/12/2008 22:57 ]

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  11/12/2008 22:23:06

ลูกตบที่พุ่งมาทางด้านขวาของลำตัว ให้หันตัวไปทางขวาเล็กน้อย พร้อมกับวางเท้าขวาไว้ด้านหลัง เพื่อหลีกทางให้แก่แร็กเก็ตได้มีโอกาสเหวี่ยงรับลูกตบได้ถนัด แรงตีลูกจะมาจากการเหวี่ยงแขนและแรงตวัดข้อมือ
    ลูกตบที่พุ่งมาทางด้านซ้ายของลำตัว ให้หันตัวไปทางซ้ายเล็กน้อย พร้อมกับวางเท้าซ้ายไว้ด้านหลัง เพื่อหลีกทางให้แก่แร็กเก็ตได้มีโอกาสเหวี่ยงรับลูกตบได้ถนัด แรงตีลูกจะมาจากการเหวี่ยงแขนและแรงตวัดข้อมือ
    ทั้งสองกรณีดังกล่าวข้างบนนี้ บางครั้งการจัดฟุตเวิร์คในเวลาจำกัด ทำให้ผู้เล่นดึงขาหลบออกทางด้านหลัง และยืนตีลูกโดยที่เท้าอีกข้างหนึ่งยังไม่ได้สัมผัสพื้นสนาม ซึ่งนับได้ว่ามีผลดีไม่ผิดวิธีการแต่อย่างใด
    เมื่อลูกตบที่พุ่งเข้ามาหา หากผู้รับยืนเตรียมพร้อมเพื่อรับลูกตบ โดยไม่ควรตั้งท่าคอยรับลูกที่จะมาทางด้านใดด้านหนึ่งโดยเฉพาะ เพราะบางครั้งคู่แข่งขันอาจมีเป้าหมายตบลูกที่พุ่งเข้าหาลำตัวของเรา การฟุตเวิร์กนั้นจะช่วยให้ตีลูกได้ถนัด ซึ่งบางครั้งลูกที่มีความรุนแรงและรวดเร็วมาก การฟุตเวิร์กจะใช้เพียงเอี้ยวตัวโดยไม่ต้องก้าวเท้าก็ได้
    โดยปกติแล้วการรับลูกตบจะนิยมรับด้วยการตีลูกหลังมือมากกว่า เพราะมีมุมการตีได้กว้างมากกว่านั่นเอง

ดูจากภาพเพิ่มเติม

ภาพที่1 การรับลูกตบที่มาทางด้านหน้ามือ

ภาพที่2,3 การรับลูกตบที่มาทางด้านหลังมือ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 19/12/2008 22:56 ]

youknowbig

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  11/12/2008 23:10:27

เลขที่สมาชิก: 6344

เ พิ่ ง ม า ไ ด้ อ่ า น
เ ป็ น บ ท ค ว า ม ที่ น่ า ส น ใ จ ม า ก ฮ ะ

เคโรโระ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/12/2008 21:15:32

เลขที่สมาชิก: 10948

ขอบคุณสำหรับความรู้ๆ นะครับ มีประโยชน์มากเลยครับ

พี่คีรีบูน

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/12/2008 0:34:43

เลขที่สมาชิก: 24186

ขอบคุณ นำไปใช้ได้ผลดีมากๆเลยครับ บางครั้งกลับมาอ่านซ้ำอีกครับ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/12/2008 6:14:25

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินมาแล้ว อาจารย์เจริญ วรรธนะสินกล่าวเพิ่มเติมต่ออีกว่า การรับลูกตบที่พุ่งเข้าหาตัวนั้น ถ้าหลบตัวออกด้านข้างไม่ทัน บางครั้งอาจจะรับด้วยการย่อตัวตีสวนลูก ซึ่งใช้ในการรับลูกใกล้ตาข่าย เพราะไม่สามารถถอยมายืนรับลูกในตำแหน่งที่เหมาะสมได้ทัน
   สรุปการรับลูกตบสามารถกระทำโต้ตอบคู้ต่อสู้ได้ 3 วิธี คืองัดโด่งลึกท้ายคอร์ด กระดิกหยอดลงหน้าตาข่าย และสวนดาดกลับไป อาจารย์เจริญ วรรธนะสิน แนะนำว่าถ้าได้โอกาสควรจะสวนดาดตอบด้วยลูกดาด โดยเล็งเป้าหมายวางหน้าไม้ไปสู่จุดว่างของสนามตรงข้าม หรือที่ๆคู้ต่อสู้จะสวนตอบกลับมาไม่ได้ จากฝ่ายที่ตั้งรับก็จะกลับมาเป็นฝ่ายรุกได้อย่างเบ็ดเสร็จ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 29/12/2008 6:15 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  30/12/2008 12:40:24

สวัสดีปีใหม่ครับ ขออวยพรให้มวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพรักทุกๆท่านมีความสุข กับเกมส์การเล่นแบดมินตัน มีสุขภาพพลามัยที่แข็งแรง สุขสดชื่นตลอดไปครับ
   มาชมภาพการรับลูกตบแบบพิสดาร อันเป็นความสามารถเฉพาะตัว และไม่ควรใช้พร่ำเพรื่อ นอกจากสุดวิสัยจริงๆครับ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 30/12/2008 12:42 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  31/12/2008 7:39:06

ยกคำพูด:
เขียนโดย PiyapongDachpong:

สวัสดีปีใหม่ครับ ขออวยพรให้มวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพรักทุกๆท่านมีความสุข กับเกมส์การเล่นแบดมินตัน มีสุขภาพพลามัยที่แข็งแรง สุขสดชื่นตลอดไปครับ
   มาชมภาพการพุ่งตัวรับลูกตบ อันเป็นเพราะความทุ่มเทกาย-พลังจิตอันสูงส่งให้กับเกมส์การแข่งขัน และไม่ควรใช้พร่ำเพรื่อ เพราะเสี่ยงและอาจทำให้ได้รับบาดเจ็บได้ และประการสำคัญ เป็นบทเรียนอาจนำไปสู่ความพ่ายแพ้ได้ หากรับไม่ได้ควรปล่อยไปตามเกมส์จะดีกว่าครับ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 31/12/2008 7:58 ]

NONGKOOK

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  9/2/2009 16:52:03

เลขที่สมาชิก: 20484

หนูและเพื่อนๆติดตามกระทู้นี้มาตลอด คิดว่ายังจะมีสาระดีๆอีก หวังว่า จขกท. คงจะมีอะไรๆแนะนำให้อีกนะค่ะ เพื่อนๆในก๊วนเขาสนใจกันมาก ขอบคุณ/ค่ะ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/3/2009 6:55:08

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการเสิร์ฟ์-การรับลูกเสิร์ฟ/การตบ-การรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินมาแล้ว อาจารย์ท่านได้เขียนบรรยายไว้อย่างละเอียดทุกแง่มุม นับเป็นคุณูประการสืบสานเอื้อประโยชน์ต่ออนุชนรุ่นหลังได้อ่านศึกษากัน ซึ่งกระผมใคร่ขออนุญาตนำมาถ่ายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มวลสมาชิก TBW ได้ศึกษากัน และขอกราบพระคุณอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน มาณที่นี้ด้วย...ครับ
   และยังมีประเด็นหนึ่งที่ใคร่ขออนุญาตกลับมาทบทวนกันใหม่อีครั้งในเรื่องการตบลูกในลักษณะครึ่งตบครึ่งตัดกัน/ครับ

ผมขออนุญาตไขข้อสงสัยเลยนะครับ กระผมขออ้างอิงจากหนังสือมาเล่นแบดมินตันกันเถอะ ของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน หน้า 43 ท่านเขียนไว้ว่า
                                        ลูกครึ่งตบครึ่งตัด  

"ดังที่ได้กล่าวมาแล้ว การตบลูกต้องใช้แรงตีลูกหนักบ้างเบาบ้าง ตบลง ณเป้าหมายต่างๆสลับกันไป อย่าให้คู่แข่งจับทางหรือวิถีของลูกได้ ลูกครึ่งตบครึ่งตัด หรือที่เรียกันว่า ลูกท้อปสะปิ่น (Topspin)ก็เป็นลูกหนึ่งที่ใช้เพื่อจุดประสงค์ดังกล่าว เป็นลูกที่ข้ามตาข่ายไปด้วยความเร็วมากกว่าข้ามไปด้วยความรุนแรง
   ลูกครึ่งตบครึ่งตัดเป็นการตบทแยงสนามเป็นส่วนมาก ตบตวัดลูกจากซ้ายไปขวาและจากขวาไปซ้าย ผู้เล่นต้องตบลูกในระดับสูง ซึ้งบางครั้งอาจจะต้องกระโดดตัวเพื่อเพิ่มความเร็วและมุมตีลูกให้มีความลึกมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งในวินาทีที่คู่ต่อสู้กำลังเสียหลักการทรงตัว หากเป็นลูกตบทแยงมุมส่วนใหญ่จะมีเป้าหมายเลยไปด้านหลังสนาม แต่ลูกครึ่งตบครึ่งตัดจะช่วยให้ลูกมีความลึกค่อนมาทางด้านหน้าตะข่าย ทำให้คู่ต่อสู้ตีลูกไม่ถึง หรือตีด้วยความไม่สะดวก" 

ขออนุญาตขยายความอีกครั้งหนึ่ง ครับ การจะตีลูกTopspin นั้นมักเป็นลูกที่คู่ต่อสู้จะงัดโด่งลึกมายังท้ายสนาม พอวิถีลูกลดความเร็วลงแล้ว ลูกขนไก่มันจะทิ้งดิ่งตั้งฉากลงสู่พื้นสนาม และเสี้ยววินาทีนี้แหละ นักแบดมินตันจะใช้เทคติกการตีลูกTopspin โดยวางหน้าไม้แบบเฉียงๆประมาณๆ45องศาพร้อมตวัดสะบัดข้อมือพยายามให้หน้าไม้ซึ่งมีเอ็นขึงอยู่กระทบกับส่วนปีกของลูกขนไก่ไปพร้อมๆกับหัวจุกก๊อก วิถีของลูกขนไก่มันจะเร็วและหมุน มุดตัวลงสู่พื้นด้วยความรวดเร็วมาก คู่ต่อสู้รับยาก มักใช้ลูกTopspin ให้ลงชิดใกล้หน้าตาข่ายทั้งด้านซ้ายและขวาเป็นส่วนใหญ่ ลูกTopspin นี้มักนิยมเล่นเดี่ยวมากกว่าประเภทคู่ หากใช้ในการเล่นคู่มักใช้โจมตีกลางตาข่ายขณะที่ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามยืนแยกเป็นซ้าย-ขวา และการใช้ลูกTopspin นั้นนักแบดมินตันมักจะกระโดดเทคตัวในการตีด้วย

นักแบดมินตันมักใช้ลูกTopspinนี้หลอกล่อคู่ต่อสู้ ครับ เพราะนักแบดมินตันที่ชอบกระโดดตบจากแดนหลังได้ดี เขามักใช้ลูกTopSpinสลับกับการตบควบคู่กัน ในกรณีนี้นักแบดมินตันจะใช้เป็นการรุกเพื่อให้คู่ต่อสู้ตกเป็นฝ่ายรับ แล้วจึงใช้ลูกตบซ้ำดาบสองตาม ทำให้สามารถพิชิตคู่ต่อสู้ได้อย่างเด็ดขาด

การได้เห็นตัวอย่างจริงในสนามการแข่งขันหรือสนามฝึกซ้อมจริงคงจะทำให้เราคลายข้อสงสัยในเรื่องนี้ได้ครับ หากสมาชิกท่านมีรายละเอียดเพิ่มเติมก็แสดงความคิดเห็นมานะครับ ยิ่งจะเป็นการดี เพราะเป็นประโยชน์อันไพศาลต่อมวลสมาชิกที่รักเคารพทุกๆท่าน/ครับ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 10/3/2009 7:25 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  11/3/2009 6:43:21

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการเสิร์ฟ์-การรับลูกเสิร์ฟ/การตบ-การรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินมาแล้ว อาจารย์ท่านได้เขียนบรรยายไว้อย่างละเอียดทุกแง่มุม นับเป็นคุณูประการสืบสานเอื้อประโยชน์ต่ออนุชนรุ่นหลังได้อ่านศึกษากัน ซึ่งกระผมใคร่ขออนุญาตนำมาถ่ายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มวลสมาชิก TBW ได้ศึกษากัน และขอกราบพระคุณอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน มาณ ที่นี้ด้วย...ครับ
   และยังมีประเด็นหนึ่งที่ใคร่ขออนุญาตกลับมาทบทวนกันใหม่อีกครั้งในเรื่องการตบลูกในลักษณะลูกหลังมือกัน/ครับ
   กระผมขออ้างอิงจากหนังสือมาเล่นแบดมินตันกันเถอะ ของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน หน้า 41 ท่านเขียนไว้ว่า
                                ตบลูกหลังมือ(แบ๊กแฮนด์)
   "การตบลูกหลังมือ มีจังหวะการตีลูกเช่นเดียวกับการตีลูกโยนด้วยหลังมือหลังมือธรรมดา แต่แทนที่จะโยนลูกให้โด่งสูงข้ามตาข่าย กลับใช้แรงตีกดลูกให้พุ่งปักลงไปยังแดนตรงข้าม เมื่อจับจังหวะการตีได้แล้ว จะพบว่าการตบลูกด้วยหลังมือจะมีความรุ่นแรงมิใช่น้อย 
   การตบลูกหลังมือ ผู้เล่นต้องเหยียดแขนและตั้งหน้าไม้ให้ตรง ตวัดข้อมือที่ผสมผสานกับแรงเหวี่ยงของแขนกดลูกให้ปักหัวลงและพุ่งไปยังเป้าหมายที่ต้องการ พยายามตีลูกจากระดับสูง เหวี่ยงตีเต็มที่ เพื่อผลิตแรงตีลูกให้ข้ามตาข่ายด้วยความเร็ว แม้ว่าจะไม่มีความรุนแรงเท่ากับการตบลูกแบบหน้ามือก็ตาม
การตบลูกหลังมือไม่รุนแรงเท่ากับการตบหน้ามือ ก็เพราะแรงเหวี่ยงตีจากการเปลี่ยนน้ำหนักตัว ไม่ได้ช่วยเสริมแรงตบลูก การใช้ลูกตบหลังมือจึงควรอยู่ในขอบเขต จะใช้ได้ผลเป็นครั้งคราว หรือใช้เพื่อหลีกเลี่ยงจากการส่งลูกโยนดด่งเปิดโอกาสให้คู่ต่อสู้รุกโจมตี ควรใช้ในขณะที่คู่ต่อสู้เผลอตัว หรือคาดไม่ถึง ลูกหลังมือที่ใช้โยนลูกเสียเป็นส่วนมากจะกลับกลายเป็นการตบที่พาให้ลูกพุ่งปักลงสนามด้วยความเร็วดังกล่าว
   ลูกตบหลังมือไม่ควรใช้ในประเภทคู่ ส่วนมากใช้กันในการเล่นประเภทเดี่ยว เป็นการผ่อนแรงในบางครั้ง ซึ่งผู้เล่นไม่อาจจะตีลูกอ้อมศีรษะได้สะดวก หรือสภาพการณ์ไม่อำนวยให้ใช้ตีลูกอื่นๆ ก็อาจจะใช้ลูกหลังมือโยนหรือตบข้ามไปอีกแดนหนึ่งก็ได้"

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 11/3/2009 8:05 ]

SUB_JIN

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  11/3/2009 8:18:53

เลขที่สมาชิก: 28371

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ

ปล.88 ติดตามความรู้ดี ๆ ตลอด ขอบคุณมากครับ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  12/3/2009 6:48:57

ยกคำพูด:
เขียนโดย เดียวดาย:

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ

ปล.88 ติดตามความรู้ดี ๆ ตลอด ขอบคุณมากครับ

ยินดีครับ ที่เพื่อนๆสมาชิกTBW ให้เกียรติให้ความสนใจอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมา เนื่องด้วยใจรักกีฬาลูกขนไก่ มีสิ่งดีๆอะไรก็นำเสนอตลอดมา ด้วยใจสมัครปรารถนาใช้เวทีนี้เปิดกว้างเพื่อถ่ายทอด/แลกเปลี่ยนประสบการณ์มุมมอง อันอาจจะเป็นสาธารณประโยชน์อันไพศาลที่ดีต่อน้องๆในกลุ่มเยาวชนที่มีจิตสมัครรักกีฬาลูกขนไก่ จะได้มีแนวทางพัฒนาฝีมือให้ไต่ระดับสูงยิ่งขึ้น นอกเหนือจากการเรียนกับครูฝึก/คำแนะนำจากรุ่นสู่รุ่น/ประสบการณ์จริงๆในสนาม

หนังสือ"มาเล่นแบดมินตันกันเถอะ" ของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน ยังมีรายละเอียดในประเด็นอื่นๆอีก จะได้นำเสนอเป็นลำดับต่อไป เวลานำเสนอกระผมพยายามหาภาพมาประกอบทุกๆประเด็น ซึ่งต้องใช้เวลา สืบค้นเสาะแสวงหากันพอสมควร

ซึ่งกระผมมีจิตคารวะชื่นชอบศรัทธา ท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน มาตั้งแต่วัยเด็ก เมื่อครั้งท่านเป็นตัวแทนทีมชาติไทยลงสู้ศึกเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่ 5 ปี 2509 และขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์มา ณที่นี้ด้วยครับ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  12/3/2009 7:27:19

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการเสิร์ฟ์-การรับลูกเสิร์ฟ/การตบ-การรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินมาแล้ว อาจารย์ท่านได้เขียนบรรยายไว้อย่างละเอียดทุกแง่มุม นับเป็นคุณูประการสืบสานเอื้อประโยชน์ต่ออนุชนรุ่นหลังได้อ่านศึกษากัน ซึ่งกระผมใคร่ขออนุญาตนำมาถ่ายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มวลสมาชิก TBW ได้ศึกษากัน และขอกราบพระคุณอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน มาณ ที่นี้ด้วย...ครับ
   เด็กรุ่นใหม่อาจไม่ทราบว่า อาจารย์เจริญ วรรธนะสิน นั้นเคยเป็นรองแชมป์แบดมินตันออลอิงแลนด์ ถึงสองสมัยคือ
   49_1960 – เออร์แลนด์ คอปส์ (เดนมาร์ค) ชนะ เจริญ วรรธนะสิน (ไทย)
   50_1961 – เออร์แลนด์ คอปส์ (เดนมาร์ค) ชนะ ฟินน์ คอบบีโร (เดนมาร์ค)
   51_1962 – เออร์แลนด์ คอปส์ (เดนมาร์ค) ชนะ เจริญ วรรธนะสิน (ไทย)
   ในยุคนั้นถือได้ว่าวงการแบดมินตันไทยเราฟูเฟื่องมากทีเดียว และมาดูโฉมหน้า เออร์แลนด์ คอปส์ (เดนมาร์ค)คู่ปรับของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

หากข้ามมาสู่ยุคนี้เด็กๆรุ่นใหม่ หากทราบแต่ หลินตัน และคนอื่นๆเท่านั้น หากหันกลับมองย้อนสู่อดีตอันเป็นตำนานกีฬาลูกขนไก่ของสยามประเทศละก้อ ทุกๆคนที่รู้ที่ทราบจะภาคภูมิใจในเกียรติภูมิที่บรรดานักแบดมินตันรุ่นอาวุโสได้สั่งสมไว้เป็นตำนานของแผ่นดินนี้ทีเดียว/ครับ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 12/3/2009 7:36 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/3/2009 6:21:16

และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด
   กระผมขออ้างอิงจากหนังสือมาเล่นแบดมินตันกันเถอะ ของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน หน้า 46-48 ท่านเขียนไว้ว่า
                                    ลูกหยอด (Drop)
   ลูกหยอดคือลูกที่ตีจากส่วนต่างๆของสนามให้ลูกพุ่งย้อยข้ามตาข่ายและตกลงสู่พื้นสนามโดยไม่เกินเส้นส่งลูกสั้นของสนามตรงข้าม ลูกหยอดตีได้ทั้งลูกหน้ามือและลูกหลังมือ ตีได้ทั้งลูกเหนือศีรษะ และลูกแบบงัดใต้มือ เป็นลูกที่ใช้สำหรับดึงคู่ต่อสู้ละทิ้งส่วนหลังของสนามเพื่อเข้ามาตีลูกบริเวณหน้าตาข่ายลูกหยอดเป็นลูกที่ไม่ต้องใช้แรงโหมตีรุนแรงเหมือนลูกอื่นๆ แรงตีส่วนใหญ่มาจากการตวัดของข้อมือ ถึงกระนั้นก็ตาม การตีลูกหยอดที่สมบูรณ์ ก็คงมีหลักการตีลูกอย่างเดียวกับลูกอื่นๆ
   ลูกหยอดแบ่งออกเป็น 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ
   1.ลูกหยอดหน้าตาข่าย เป็นลูกหยอดที่มีระยะทางวิ่งของลูกสั้นที่สุด
   2.ลูกผลัก เป็นลูกดาดหรือลูกงัดที่ผลักเบาๆ ให้เป็นลูกหยอด
   3.ลูกแตะหยอด เป็นลูกที่ตีเหนือศีรษะจากส่วนหลังของสนามให้พุ่งย้อยลงหน้าตาข่ายซึ่งบางครั้งเรียกกันว่าลูกตัด

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 13/3/2009 6:23 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/3/2009 10:33:06

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ
   และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด ในมุมมองส่วนตัวแล้วเป็นลูกที่มีมนต์ขลัง เสน่ห์ในตัวที่เดียวมากกว่าการเล่นในลูกในลักษณะอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นลูกตบ/ลูกดาด/ลูกโยนโด่ง เป็นลูกที่ต้องอาศัยเทคติกฝีมือ/ทักษะ/การใช้ข้อมือ/การวางหน้าไม้/น้ำหนักของการตีลูก/จังหวะการฟุตเวิร์ค ทุกอย่างต้องลงตัวพอเหมาะพอเจาะ จึงจะกระทำได้อย่างเนียนลงตัว

........กว่าที่นักแบดมินตันจะตีตัดลูกหยอดได้อย่างมีประสิทธิภาพต้องใช้เวลาประสบการณ์การฝึกฝนมาอย่างยาวนานทีเดียว ลูกหยอดเป็นสร้างสรรค์รูปเกมส์การเล่นแบดมินตันให้ตื่นตาตื่นใจได้อย่างวิเศษ

ในมุมมองส่วนตัวแล้ว การเล่นลูกหยอดกับการเล่นลูกหลังมือ(โยนโด่งลึก/แตะหยอด/ลูกตบ) การเล่นลูกดังกล่าวนี้ หากนักแบดมินตันคนใด สามารถเล่นได้อย่างสมบูรณ์แบบ เสมือนนับได้ว่าพระเจ้าได้ประทานพร...มอบให้คุณปานนั้น....เลยเชียว เป็นที่ประทับใจของเหล่าบรรดานักตบลูกขนไก่ด้วยกันและเหล่าบรรดาผู้ชมรอบสนามที่คอยเป็นกำลังใจให้....

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 13/3/2009 16:24 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/3/2009 11:09:31

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ
   และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด ในมุมมองส่วนตัวแล้วเป็นลูกที่มีมนต์ขลัง เสน่ห์ในตัวที่เดียวมากกว่าการเล่นในลูกในลักษณะอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นลูกตบ/ลูกดาด/ลูกโยนโด่ง เป็นลูกที่ต้องอาศัยเทคติกฝีมือ/ทักษะ/การใช้ข้อมือ/การวางหน้าไม้/น้ำหนักของการตีลูก/จังหวะการฟุตเวิร์ค ทุกอย่างต้องลงตัวพอเหมาะพอเจาะ จึงจะกระทำได้อย่างเนียนลงตัว
   ......และให้สังเกตจากภาพที่แนบมาส่วนใหญ่ การตัด/แตะตวัด/เฉือน ในลักษณะลูกหยอด ท่อนแขนของนักแบดมินตันจะ...เหยียดตรง แล้วใช้การสะบัดตวัดข้อมือ ผสมผสานกับการวางหน้าไม้ และการจับไม้ได้อย่างลงตัว จึงจะทำให้การเล่นลูกหยอดทำได้อย่างเหมือนมีมนต์วิเศษเทคติกชั้นเชิงสมบูรณ์แบบ...

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 13/3/2009 16:06 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/3/2009 23:21:08

ยกคำพูด:

และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด
   กระผมขออ้างอิงจากหนังสือมาเล่นแบดมินตันกันเถอะ ของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน หน้า 46-48 ท่านเขียนไว้ว่า
                                    ลูกหยอด (Drop)
   ลูกหยอดคือลูกที่ตีจากส่วนต่างๆของสนามให้ลูกพุ่งย้อยข้ามตาข่ายและตกลงสู่พื้นสนามโดยไม่เกินเส้นส่งลูกสั้นของสนามตรงข้าม ลูกหยอดตีได้ทั้งลูกหน้ามือและลูกหลังมือ ตีได้ทั้งลูกเหนือศีรษะ และลูกแบบงัดใต้มือ เป็นลูกที่ใช้สำหรับดึงคู่ต่อสู้ละทิ้งส่วนหลังของสนามเพื่อเข้ามาตีลูกบริเวณหน้าตาข่ายลูกหยอดเป็นลูกที่ไม่ต้องใช้แรงโหมตีรุนแรงเหมือนลูกอื่นๆ แรงตีส่วนใหญ่มาจากการตวัดของข้อมือ ถึงกระนั้นก็ตาม การตีลูกหยอดที่สมบูรณ์ ก็คงมีหลักการตีลูกอย่างเดียวกับลูกอื่นๆ
   ลูกหยอดแบ่งออกเป็น 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ
   1.ลูกหยอดหน้าตาข่าย เป็นลูกหยอดที่มีระยะทางวิ่งของลูกสั้นที่สุด
   2.ลูกผลัก เป็นลูกดาดหรือลูกงัดที่ผลักเบาๆ ให้เป็นลูกหยอด
   3.ลูกแตะหยอด เป็นลูกที่ตีเหนือศีรษะจากส่วนหลังของสนามให้พุ่งย้อยลงหน้าตาข่ายซึ่งบางครั้งเรียกกันว่าลูกตัด

*การหยอดลูกต้องให้เลียดชิดตาข่าย โดยหงายหน้าไม้ให้มาก*

การตีลูกหยอดมิได้ใช้แรงตีที่รุนแรงเหมือนลูกตบ หรือลูกดาด ความเร็วของลูกหยอดที่บินข้ามตาข่ายจึงไม่รวดเร็วตามไปด้วย ผู้เล่นจึงต้องใช้ลูกหยอดในสถานการณ์ที่เหมาะสม อย่าให้คู่ต่อสู้รู้ตัว หรืออ่านเป้าหมายการหยอดลูกได้ล่วงหน้า โดยเพาะอย่างยิ่ง ลูกแตะหยอดจากส่วนหลังของสนาม วึ่งมีระยะทางวิ่งของลูกไกลกว่าลูกหยอดอื่นๆ ถ้าความเร็วของลูกมีไม่พอ หรือคู่ต่อสู้คาดคะเนเป้าหมายการตีได้ถูกต้อง ก็อาจจะวิ่งเข้าดักและตะปบลูกหน้าตาข่ายได้

การใช้ลูกหยอดควรใช้ให้ถูกโอกาส และจะใช้ก็ต่อเมื่อแน่ใจว่าคู่ต่อสู้มิได้คาดหมายว่าลูกกำลังจะตีโต้กลับไปนั้นเป็นลูกหยอด หรือใช้ในขณะที่คู่ต่อสู้เสียหลักอยู่ด้านหลังหรืออีกซีกหนึ่งของสนาม

ถึงแม้ว่าลูกหยอดมีวิถีวิ่งไม่เร้ว แต่ระยะทางวิ่งจากจุดตีนับจากส่วนหลังของสนามถึงบริเวณตาข่ายมีเพียงประมาณ 20ฟุต หรือเกือบครึ่งสนาม การตีลูกจิกลงจึงมีระยะทางสั้นกว่าการตีลูกโยนสุดสนาม ลูกจะตกถึงพื้นสนามในเวลาที่สั้นกว่าลูกโยนโด่ง เมื่อเป็นเช่นนี้ลูกแตะตัดหยอดจึ่งเป็นลูกที่สามารถทำคะแนนได้จากการ"หลงทาง" เพราะคาดคะเนเป้าหมายผิดของคู่ต่อสู้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ลูกแตะตัดสองมุมหน้า ถ้าท่านใช้ด้วยความชำนาญตีลูกด้วยความแม่นยำ จะสร้างความปั่นป่วนให้คู่ต่อสู้ เพราะไม่ทราบว่าลูกหยอดที่จะข้ามตาข่ายไปนั้น เป็นลูกตัดหยอดที่ลงมุมซ้ายหรือมุมขวาของสนามกันแน่

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 13/3/2009 23:26 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  14/3/2009 0:11:46

ยกคำพูด:

......และให้สังเกตจากภาพที่แนบมาส่วนใหญ่ การตัด/แตะตวัด/เฉือน ในลักษณะลูกหยอด ท่อนแขนของนักแบดมินตันจะ...เหยียดตรง แล้วใช้การสะบัดตวัดข้อมือ ผสมผสานกับการวางหน้าไม้ และการจับไม้ได้อย่างลงตัว จึงจะทำให้การเล่นลูกหยอดทำได้อย่างเหมือนมีมนต์วิเศษเทคติกชั้นเชิงสมบูรณ์แบบ...

* การตีลูกตัดหยอด หรือลูกหยอดหน้าต่ข่ายท่านต้องบังคับลูกให้ข้ามย้อยตกชิดตาข่ายให้มากที่สุด หยอดลูกได้ชิดตาข่ายมากเท่าใด ย่อมหมายถึงว่าคู่ต่อสู้จะต้องถูกดึงตัว วิ่งเข้าตีลูกใกล้ตาข่ายและผละจากส่วนหลังของสนามมากเท่านั้น*

Page 5 of 6«1234[5]6»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 9 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 9 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
9 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต