ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก
ลูกแบด RSL Classic Series PB Sports Farease Badminton Mix Sports

ร้านวิลล่าสปอร์ต

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน
Page 2 of 6«1[2]3456»
เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน                 

Blackcat@พเนจร

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  27/7/2008 3:15:43
  Re: เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

เลขที่สมาชิก: 9141

ขอบคุณมากครับ.....ข้อมูลดีๆ อ่านเล่นเพลินๆ....แต่ดีมากสำหรับมือใหม่และคนที่อยากพัฒนาฝีมือ
ข้อมูลส่วนตัว

PiyapongDachpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  27/7/2008 7:50:18
  Re: เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

เลขที่สมาชิก: 17314

และก่อนจบกระผมใคร่ขออัญเชิญภาพพระบรมฉายาลักษณ์องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชขณะที่ทรงแบดมินตัน เพื่อให้สมาชิกได้ทราบตระหนักและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ที่มีต่อกีฬาแบดมินตัน และเป็นกีฬาที่พระองค์ทรงโปรดปรานเป็นพิเศษ ทรงแบดมินตันเป็นพระราชกิจวัตร และมีข้อคามในหนังสือ"มาเล่นแบดมินตันกันเถอะ" ภาคแบดมินตันแห่งความหลังของ อาจารย์เจริญ วรรธนะสินๆ เขียนบรรยายว่า"คราวนี้ วงการแบดมินตันไทยคึกคักเต็มที่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ตลอดจนพระบรมวงศานุวงศ์ชั้นผู้ใหญ่ต่างให้ความสนพระทัยแก่แบดมินตันอย่างเต็มที่ สนามแบดมินตันได้ถูกสร้างขึ้นในพระตำหนัก แม้กระทั่งวังสระประทุมก็ยังมีสนามแบดมินตันมาตรฐานตราบทุกวันนี้ สมเด็จพระพี่นางเธอเจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนากรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ มีความสนพระทัยยิ่ง ประทานทุนส่วนพระองค์ ส่งประเทือง ปัตตพงศ์ ไปร่วมแข่งขันแบดมินตันออลอิงแลนด์เป็นคนแรก"

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 2/9/2008 12:33 ]
ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 8:22:48

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกครับต้องลองศึกษาย้อนกลับมาทบทวนกันหลายครั้งๆครับแล้วลองปรับกลยุทธนำไปใช้ในสนามตอนฝึกซ้อม และตอนแข่งขันจริง ในหนังสือยังมีเทคติกการฝึกตีลูกประเภทต่างๆเช่นลูกตบ-การรับลูกตบ
ลูกดาด ลูกแตะหยอด ลูกโยนโด่ง ฯลฯ ว่างๆจะมานำเสนอครับ ขอบคุณที่สนใจติดตาม

โจว ซิง ฉือ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 8:42:38

เลขที่สมาชิก: 2739

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

yimm

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 11:43:14

เลขที่สมาชิก: 16104

กลยุทธ์แบดมินตัน

รองศาสตราจารย์ ดร.นภพร ทัศนัยนา

สำนักวิชาศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์

แบดมินตันมีหลากหลายกลยุทธ หน้าสองจุดหลังสองมุมคุมให้ได้

เสิร์ฟดาดรับตบรุกบุกฉับไว งัดโด่งไว้ถนอมแรงแต่งท่าที

แย้ปหยอดดาดพลิกผันกลยุทธ ทั้งหกจุดเคลื่อนที่ได้อย่างเร็วรี่

ตบไล่เส้นสี่มุมว่างวางได้ดี พอได้ทีรุกกระหน่ำเร่งซ้ำเติม

หากเหนื่อยนักเดินอู้ไว้โยกย้ายท่า ขอดื่มน้ำเช็ดหน้ารอแรงเสริม

จัดเสื้อผ้าผูกรองเท้าเข้าที่เดิม แล้วกลับเริ่มเล่นใหม่ไม่ร้อนรน

ตบตัดเซฟหยอดหลอกอย่าบอกท่า ทำวางหน้ากระชากหลังอย่างฉ้อฉล

หลอกหน้าไม้ ชายหางตาพาหลงกล ทำลายแรงทีละคนจนเหนื่อยล้า

ดูจุดด้อยแล้วคอยซ้ำจำให้มั่น รุกโรมรันจนอ่อนเพลียและเสียหน้า

คุมสติเสริมแรงใจใช้ปัญญา เดินวางท่าข่มนามอย่าคร้ามใคร

รู้พลิกแพลงกลยุทธที่เคยฝึก น้อมระลึกคุณอาจารย์ท่านสอนให้

ร่างกายดี จิตใจดี มีวินัย คงจะได้เป็นหนึ่งในแผ่นดิน

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 14:24:04

ผมขอขอบคุณ และชอบบทประพันธ์ ได้ครบทุกกระบวนท่าการเล่นเดี่ยว ทีเดียว ตามสนาม สโมสรต่างควรทำคัตเอาว์ไว้ให้เพื่อนสมาชิกไว้อ่านกัน และน่าจะอัญเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่ขณะที่ทรงแบดมินตันไว้ในที่อันสมควรด้วย เพื่อเป็นนิมิตรหมายที่ดีสำหรับวงการแบดมินตันของเรา และเป็นมิ่งขวัญสำหรับเราที่มีจิตรักผูกพันกับกีฬาตีลูกขนไก่

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 29/7/2008 17:16 ]

Peter Pato

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 15:31:58

เลขที่สมาชิก: 12682

รบกวน Scan เป็นไฟล์ pdf ได้ไหมครับ
หรือ
สะดวกไหมครับที่จะขอ xerox หนังสือเล่มนี้
ค่าใช้จ่าย+ค่าส่ง+ค่าดำเนินการ เดี๋ยวโอนให้ครับ
เผื่อมีเพื่อนสมาชิกคนอื่นอยากได้ด้วย

mochay

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 16:06:28

เลขที่สมาชิก: 9998

ผมก็อยากขออย่างนั้นด้วยครับ
แต่เกรงใจ อ.เจริญ แก อะ
3ก๊กของแก ผมก็ซื้อของเถื่อน
หนังสือแบท ยังจะขอซีร๊อค อีก ป๊าด
แต่ถ้าได้ก็ดีครับ เหอๆ
ปล.ถ้ามีขายผมจะซื้อครับ ขอไม่เกิน 250 บาทนะครับ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/7/2008 21:31:12

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สนใจหนังสือของอาจารย์ กรุณาดูที่ profile

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/8/2008 13:59:30

กระผมใคร่ขอขอบพระคุณ อาจารย์เจริญ วรรธนะสินมา ณ โอกาสนี้ ด้วยจิตคารวะ กระผมเคยได้เห็นอาจารย์ เล่นในนามทีมชาติตอนไทยเป็นเจ้าภาพจัดแข่งขันกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่5 2509 เป็นภาพแห่งความทรงจำ เห็นทักษะ จินตนาการในการเล่น การเล่นชั้นเชิงแพรวพราว มีเสน่ห์มีศิลปะในเกมการแข่งขัน และเมื่อได้อ่านหนังสือ"มาเล่นแบดมินตันกันเถอะ" ของอาจารย์ ในปี2519 ก็ทำให้มีจิตผูกสมัครชอบรักกีฬาลูกขนไก่แต่นั้นมา ด้วยเป็นหนังสืออันทรงคุณค่า จึงได้นำมาถ่ายทอดให้เพื่อนๆสมาชิกได้ศึกษากันครับ ผมได้ถ่ายทอดทุกตัวอักษรทุกข้อความตามที่ปรากฏในหนังสือทุกประการ เพื่อนสมาชิกต้องพยายามศึกษาทบทวนหลายๆครั้งนะครับ แล้วลองนำไปใช้ ประยุกต์ใช้ในสนามจริงๆทั้งตอนฝึกซ้อม และตอนแข่งขัน กระผมยินดีเป็นอย่างยิ่งโดยเฉพาะน้องๆ เพื่อนๆ มือใหม่ จะได้ประโยชน์อย่างสูงสุดเลยครับอาจารย์ท่านบันทึกไว้ในหนังสือว่า"นักแบดที่ดี่ต้องไม่จองหองและอวดดี"

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 30/11/2008 15:18 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  16/8/2008 23:15:35

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่น้องๆสมาชิก TBW ทุกๆท่านที่ยังคงให้ความสนใจอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาเป็นระยะๆ ครับ อย่าลืมนะครับ อาจารย์เจริญ วรรธนะสินเป็นนักตบลูกขนไก่ของไทยคนแรกที่มีทักษะฝีมือประสบการณ์การเล่นแบดมินตันระดับโลก ดังนั้นเทคติกการเล่นเดี่ยวที่อาจารย์อุตส่าห์ ทุ่มเทสติปัญญาสมอง กำลังกาย-กำลังใจ ที่อาจารย์สั่งสมมาตลอดชั่วชีวิตทั้งในสนามและนอกสนามแบดมินตัน อาจารย์ได้เขียนบรรยายพรรณนาไว้ในหนังสือดังกล่าว

และถ้าใครได้ชมการแข่งขันแบดมินตันหญิงเดี่ยวรอบชิงชนะเลิศในการแข่งกีฬาโอลิมปิค2008 เมื่อตอนสายวันที่ 16สิงหา 51 ก็จะเห็นรูปแบบการเล่นเหมือนในหนังสือที่อาจารย์เขียนไว้ทุกแง่ทุกมุมเลยครับ ขอยกตัวอย่าง เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับนักแบดมือใหม่-มือสมัครเล่น จะได้ย้อนกลับมาอ่านศึกษาเป็นระยะๆอย่างสม่ำเสมอ เพื่อพัฒนาฝีมือการเล่นของเราให้ดีก้าวหน้ายิ่งๆขึ้น เช่นคู่ชิงชนะเลิศเป็นนักแบดมินตันหญิงของจีนแดงทั้งคู่จะเห็นว่ารูปร่างของเขาจะสูงโปร่ง กล้ามเนื้อฟิต แข็งแรง จังหวะแค่ก้าวเดียวก็ล้วงลูก งัดลูก ตบลูกได้หมดครับ การเล่นจะเน้นวางลูกทแยงมุมเป็นส่วนใหญ่ ไม่ว่าจะโยนลูกโด่งไปหลัง ลูกตบ ดีดแทงลูกดาด ทั้งนี้เพราะการใช้ลูกทแยงมุมจะทำให้คู่ต่อสู้จะต้องเคลื่อนตัวไปไกลที่สุดจากจุดศูนย์กลาง

รองลงมาเป็นการเน้นเล่นลูกแตะหยอดซึ่งจะใช้วิธีการปั่นลูก ลูกจะเรียดตาข่ายแล้วหัวลูกจะพลิกหมุนกลางอากาศก่อนตกลงสู่พื้น 

ส่วนลูกตบจะใช้ก็ต่อเมื่อคู่ต่อสู้โยนไม่ถึงหลังและจะเลือกตบตรงกึ่งกลางคอร์ดบริเวณเส้นข้างสนามทำให้เกี่ยวลูกลำบากรับได้ยาก

การเสิร์ฟนิยมเสิร์ฟทั้งสั้น-ยาวสลับกันไป เป็นการเสิร์ฟแบบโฟร์แฮนด์ ก่อนเสิร์ฟทุกครั้งนักแบดมินตันจะรวบรวมสมาธิเพราะถ้าเสิร์ฟไม่ดีจะตกเป็นฝ่ายรับทันที การตีลูกแต่ละครั้งทำได้อย่างมีประสิทธิภาพ เพราะเกิดจากทักษะและการขยันหมั่นฝึกซ้อม และมีข้อสังเกตว่าลูก Unforced Error มีน้อยมาก แต่ละคะแนนต้องตีลูกโต้ตอบกันหลายลูก

หมายเหตุ นักแบดมินตันจีนที่ชนะเลิศหญิงเดี่ยวมีอายุถึง 32 ปีแล้วไม่น่าเชื่อเลยนะครับ และเมื่อ 4ปีที่แล้วเธอก็เป็นแชมป์หญิงเดี่ยวในกีฬาแบดมินตันโอลิมปิคเกมส์

ก็ขอให้นักแบดมือใหม่-มือสมัครเล่น พยามยามหาโอกาสได้ชมแมทช์การแข่งขันแบดมินตันครั้งสำคัญๆไว้ แล้วลองกลับมาอ่านศึกษาเทคติกการเล่นเดี่ยว-เล่นคู่ตามที่อาจารย์เจริญ วรรธนะสินได้เขียนไว้ ซึ่งกระผมได้นำเสนอมาแล้วนั้น ทั้งเพื่อเราได้มีการพัฒนาการเล่นแบดของได้อย่างมีหลักเกณฑ์อย่างถูกต้องมีมาตรฐานที่ดีครับ ขอขอบคุณครับ 

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 2/9/2008 12:35 ]

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  19/8/2008 11:28:19

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก TBW ทุกๆท่านครับขออนุญาตินำภาพจากเพื่อนๆสมาชิกมาประกอบคำอธิบายเทคติการเล่นแบดมินตันประเภทเดี่ยวเพิ่มเติมนะครับ ภาพหนึ่งภาพสามารถแทนคำพูดคำบรรยายได้เป็นพันๆคำครับ หากเปรียบเทียบกับการได้ดูชมภาพจากดีวีดี วีซีดี มันจะเป็นภาพต่อเนื่องกันไป แต่ภาพนิ่งที่ปรากฏจะให้รายละเอียดที่ชัดเจน-แม่นยำกว่ากันครับ เช่นท่าทาง-จังหวะการตี-การวางหน้าไม้-การจับRacket-การวาดหน้าไม้-การใช้สายตา-การจับลูกเวลาเสิร์ฟ-การตั้งรับ-การจู่โจม-อื่นๆอีกมากมาย จึงนำมาให้ดูสัมผัสกันทางสายตาครับ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 19/8/2008 17:12 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  19/8/2008 23:47:14

ยกคำพูด:
เขียนโดย piyapongdachpong:
ยกคำพูด:
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก TBW ทุกๆท่านครับขออนุญาตินำภาพจากเพื่อนๆสมาชิกมาประกอบคำอธิบายเทคติการเล่นแบดมินตันประเภทเดี่ยวเพิ่มเติมนะครับ ภาพหนึ่งภาพสามารถแทนคำพูดคำบรรยายได้เป็นพันๆคำครับ หากเปรียบเทียบกับการได้ดูชมภาพจากดีวีดี วีซีดี มันจะเป็นภาพต่อเนื่องกันไป ตั้งข้อสังเกตได้ยาก หากแต่ภาพนิ่งที่ปรากฏจะให้รายละเอียดที่ชัดเจน-แม่นยำกว่ากันครับ เช่นท่าทาง-จังหวะการตี-การวางหน้าไม้-การจับRacket-การวาดหน้าไม้-การใช้สายตา-การจับลูกเวลาเสิร์ฟ-การตั้งรับ-การจู่โจม-อื่นๆอีกมากมาย จึงนำมาให้ดูสัมผัสกันทางสายตาครับ
ยกคำพูด:

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 19/8/2008 17:12 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  20/8/2008 14:38:19

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:
ยกคำพูด:
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก TBW ทุกๆท่านครับขออนุญาตินำภาพจากเพื่อนๆสมาชิกมาประกอบคำอธิบายเทคติการเล่นแบดมินตันประเภทเดี่ยวเพิ่มเติมนะครับ ภาพหนึ่งภาพสามารถแทนคำพูดคำบรรยายได้เป็นพันๆคำครับ หากเปรียบเทียบกับการได้ดูชมภาพจากดีวีดี วีซีดี มันจะเป็นภาพต่อเนื่องกันไป ตั้งข้อสังเกตได้ยาก หากแต่ภาพนิ่งที่ปรากฏจะให้รายละเอียดที่ชัดเจน-แม่นยำกว่ากันครับ เช่นท่าทาง-จังหวะการตี-การวางหน้าไม้-การจับRacket-การวาดหน้าไม้-การใช้สายตา-การจับลูกเวลาเสิร์ฟ-การตั้งรับ-การจู่โจม-อื่นๆอีกมากมาย จึงนำมาให้ดูสัมผัสกันทางสายตาครับ
ยกคำพูด:

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกTBW ทุกท่าน เรามาดูศึกษาจากภาพของเพื่อนสมาชิกเรื่องเทคติกการเล่นดี่ยวกันต่อนะครับ คิดว่าเป็นประโยชน์จึงใคร่นำมาเสนอพร้อมกับศึกษาจากหนังสือของอาจารย์เจริย วรรธนะสินควบคู่กันไปจะเป็นภาพการเล่นบริเวณหน้าตาข่าย ลองศึกษาดูจังหวะท่าทางการตี-การจับไม้-การวาดหน้าไม้-การวางหน้าไม้-ตลอดจนการใช้สายตาขณะที่ตีลูกด้วยครับ
      ภาพที่นำเสนอต่อไปนี้
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกTBW ทุกท่าน เรามาดูศึกษาจากภาพ และมีจุดสังเกตที่น่าสนใจคือ นักกีฬาแบดมินตันทุกคนจะเหยียดแขนตรงเวลาตีลูก เพราะจะเป็นกายถ่ายเทพลังน้ำหนักของการตีทั่วทั่งสรีระทางกายภาพของจังหวะการตีลูกทั่งหมดไปที่ข้อมือและนำไปสู่ปลายไม้เวลาตีกระทบกับลูกทำให้ตีลูกได้อย่างมีพลัง-น้ำหนัก-ทิศทางวิถีของลูกได้อย่างมีประสิทธิภาพสมบูรณ์แบบ

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 30/11/2008 15:20 ]

NONGKOOK

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/8/2008 19:25:53

เลขที่สมาชิก: 20484

ขอบคุณหลายๆค่ะ มีประโยชน์มีสาระดี

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  20/8/2008 21:23:49

ยกคำพูด:

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก TBW ทุกๆท่านครับขออนุญาตินำภาพจากเพื่อนๆสมาชิกมาประกอบคำอธิบายเทคติการเล่นแบดมินตันประเภทเดี่ยวเพิ่มเติมต่อนะครับ ภาพหนึ่งภาพสามารถแทนคำพูดคำบรรยายได้เป็นพันๆคำครับ หากเปรียบเทียบกับการได้ดูชมภาพจากดีวีดี วีซีดี มันจะเป็นภาพต่อเนื่องกันไป สังเกตรายละเอียดได้ไม่ชัดเจน แต่ภาพนิ่งที่ปรากฏจะให้รายละเอียดที่ชัดเจน-แม่นยำกว่ากันครับ เช่นท่าทาง-จังหวะการตี-การวางหน้าไม้-การจับRacket-การวาดหน้าไม้-การใช้สายตา-การจับลูกเวลาเสิร์ฟ-การตั้งรับ-การจู่โจม-อื่นๆอีกมากมาย จึงนำมาให้ดูสัมผัสกันทางสายตาครับ

andyz

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/8/2008 21:34:20

เลขที่สมาชิก: 15295

เยี่ยมเลยครับ ได้ความรู้อีกเพียบ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  21/8/2008 10:07:33

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:
ยกคำพูด:
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก TBW ทุกๆท่านครับขออนุญาตินำภาพจากเพื่อนๆสมาชิกมาประกอบคำอธิบายเทคติกการเล่นแบดมินตันประเภทเดี่ยวเพิ่มเติมนะครับ ภาพๆหนึ่งสามารถแทนคำพูดคำบรรยายได้เป็นพันๆคำครับ หากเปรียบเทียบกับการได้ดูชมภาพจากดีวีดี วีซีดี มันจะเป็นภาพต่อเนื่องกันไป เวลาชม ตั้งข้อสังเกต-เก็บรายละเอียดได้ยาก หากแต่ภาพนิ่งที่ปรากฏจะให้รายละเอียดที่ชัดเจน-แม่นยำกว่ากันครับ เช่นท่าทาง-จังหวะการตี-การวางหน้าไม้-การจับRacket-การวาดหน้าไม้-การใช้สายตา-การตั้งรับ-การจู่โจม-อื่นๆอีกมากมาย จึงนำมาให้ดูสัมผัสกันทางสายตาครับ หากมีข้อคิดเห็น-คำแนะนำก็ยินดีครับ
ยกคำพูด:

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  21/8/2008 22:02:18

เพื่อนๆพี่ๆน้องสมาชิกTBW ทุกๆท่านครับผมขออ้างอิงข้อความจากหนังสือของอาจารย์เจริญ วรรธนะสินเพิ่มเติมดังนี้ครับ

จังหวะการตีลูก

การตีลูก ผู้เล่นต้องเหยียดแขนให้ตรง แรงตีลูกที่มาจากแหล่งต่างๆจะไหลสู่ปลายแขน ผ่านแร็กเก็ตและกระทบลูกด้วยความเด็ดขาด  แบดมินตันเป็นเกมที่ท่านควรตีลูกที่อยู่ข้างหน้าเสมอ พยายามพาตัวเองไปสู่จุดที่ลูกลอยมาด้านหน้า หลีกเลี่ยงการหงายตัวตีลูกที่เลยไปข้างหลัง เว้นแต่สุดวิสัยเท่านั้น

การตีลูกที่อยู่ข้างหน้า ท่านจะไม่เสียหลักการทรงตัว สามารถมองเห็นเป้าหมาย การเคลื่อนไหวหรือตำแหน่งที่ยืนของคู่แข่งขันได้ถนัด

ท่านควรเป็นฝ่ายวิ่งเข้าหาลูกทุกครั้ง อย่าคอยให้ลูกเป็นฝ่ายวิ่งมาหา ถ้าท่านวิ่งเข้าประชิดตีลูกได้เร็วเท่าใด ก็เท่ากับบีบบังคับให้คู่แข่งขันมีเวลาเตรียมตัวหรือหลับทรงตัวได้น้อยเท่านั้น การวิ่งเข้าหาลูก ช่วยให้ท่านตีลูกในระดับสูง ทำให้เลือกมุมตีได้มากและกว้างกว่า มีเวลาพอที่จะเล่นลูกสองจังหวะ ซึ่งเป็นลูกหลอกที่สำคัญในการเล่นแบด

การวิ่งเข้าตีลูกในระดับสูง ยังช่วยย่นระยะทางวิ่งระหว่างจุดตีลูกกับเป้าหมายที่ท่านตั้งใจจะวางลูกให้หดสั้นลงครั้งละหลายๆฟุต เมื่อระยะทางวิ่งของลูกหดสั้นลง การกำหนดแรงตีและบังคับลูก ย่อมกระทำได้ง่ายเห็นผลยิ่งขึ้น ทำให้การตีลูกเกิดความแม่นยำและแน่นอนเพิ่มขึ้น

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 21/8/2008 22:09 ]

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  22/8/2008 12:17:04

ยกคำพูด:

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกTBwทุกท่านครับ เราลองมาอ่านเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในหนังสือที่อาจารย์เจริญ วรรธนะสินได้เขียนไว้บ้าง
ว่านักแบดเล่นเดี่ยวที่สมบูรณ์แบบนั้นต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้าง จะได้เป็นแนวทางก้าวไกลเพื่อขึ้นบันไดแห่งความสำเร็จประกาศว่าเป็นผู้ได้รับชัยชนะ

1.ความสมบูรณ์ของร่างกาย พละกำลังที่ต่อสู้โดยไม่รู้จักเหนื่อย

2.ความแม่นยำในการตีลูกให้ถึงมุม มีความยาวดื่มดำสุดสนาม ความนิ่มนวลในการเล่นลูกหยอด ตีลูกได้เชื่องอยู่ใต้การบังคับของตนเอง

3.พลังจิตที่จะต่อสู้เพื่อเอาชนะเหนือคู่ต่อสู้ในทุกวิถีทาง มีสัญชาตญาณแห่งความดุดันในเกม(Killer Instinct)

โดยยึดหลักเกณฑ์ว่า การตีลูกข้ามตาข่ายไปแต่ละครั้งนั้นจะต้องทำให้คู่ต่อสู้

1.วิ่งไกลที่สุด         2. เสียแรงมากที่สุด    และ 3.ตอบโต้ตีลูกกลับมาได้ยากที่สุด  

แบดมินตันเป็นกีฬาที่ต้องใช้ไหวพริบปฏิภาณในการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า ไม่เพียงแต่เล่นเกมเท่านั้น แต่นักแบดมินตันที่ประสบความสำเร็จก้าวขึ้นบันไดประกาศว่าเป็นผู้ชนะนั้น อาจารย์เจริญ วรรธนะสินกล่าวว่า"ต้องรู้จักใช้ความคิด นับตั้งแต่การฝึกซ้อม ทะนุบำรุงตัว ตลอดจนวางแผนวิธีการเล่นกับคู่ต่อสู้แต่ละคน และต้องมีปรมาจารย์คอยแนะนำ ฝึกสอน"  และปรมาจารย์ที่สอนนั้นมิได้สอนแต่เฉพาะการเล่นแบดเท่านั้น ต้องฝึกสอนจิตนักแบดให้มีความแข็งแกร่ง รักษาวินัย และที่สำคัญที่สุด ต้องคอยอบรมนักแบดไม่ให้เกิดความจองหองหรืออวดดี  ผู้ที่เป็นปรมาจารย์คอยแนะนำฝึกสอนอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน คือคุณหลวงธรรมนูญวุฒิกร(นายประวัติ ปัตตพงศ์) 

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 26/7/2008 10:47 ]

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 26/7/2008 11:04 ]

Page 2 of 6«1[2]3456»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 10 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 10 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
10 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต