ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน
Page 1 of 6[1]234...6»
เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน                 

naythom

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  31/10/2012 10:16:52
  Re: เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

เลขที่สมาชิก: 48040

แหล่มๆ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

pattapolza

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/10/2012 8:08:01
  Re: เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน

เลขที่สมาชิก: 55190

แจ่มมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ข้อมูลส่วนตัว

ต้นจ้าาา

เขียนเมื่อ:  22/2/2010 7:38:31

เลขที่สมาชิก: 13067

ยังคงรอคอยติดตามขอรับ ขอบคุณมากๆ

PiyapongDachpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  6/1/2010 10:49:35

เลขที่สมาชิก: 17314

สวัสดีปีใหม่.....ครับบรรดาเพื่อนๆสมาชิกที่รักเคารพทุกๆท่านๆ ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ว่างเว้นไปเสียนานสำหรับสาระกระทู้นี้ อย่างไรแล้วจะสานต่อให้ครบสมบูรณ์ครับ คอยติดตามนะครับ..ขอบคุณที่ติดตามเสมอมาครับ

SH

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  5/1/2010 20:53:51

เลขที่สมาชิก: 37736

ขอบคุณมากๆคับ>v<

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  8/8/2009 8:38:43

"เนื่องจากจำนวนสมาชิกที่เพิ่มมากขึ้น และ online พร้อมกันจำนวนมาก มีการเรียกดูกระทู้ต่างๆพร้อมๆกันหลากหลายกระทู้
และระบบเว็บบอร์ดที่ทางเว็บใช้งานอยู่เป็นระบบบอร์ดที่ออกแบบมาหลายปีแล้ว ซึ่งการทำงานไม่มีประสิทธิภาพมากพอ เป็นเหตุให้ตัวระบบเว็บบอร์ดไม่สามารถรองรับจำนวนคน online จำนวนมากได้อย่างมีประสิทธิภาพพอ

เพื่อให้รองรับจำนวนคนที่เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆได้อย่างมีประสิทธิภาพ ทางเว็บจึงได้ตัดสินใจที่จะเปลี่ยนระบบของเว็๋บบอร์ดใหม่ ในเร็วๆนี้
ซึ่งทางเว็บจะพยายามดึงข้อมูลของเก่ามาไว้ในเว็บบอร์ดใหม่เท่้าที่จะเป็นไปได้

โดยเมื่อระบบใหม่เริ่มใช้งานแล้ว จะปิดระบบเก่าโดยให้สามารถอ่านได้อย่างเดียว เป็นระยะเวลาหนึ่ง หลังจากนั้นก็จะปิดออกไปเลย
สำหรับผู้ที่มีกระทู้สำคัญขอให้ทำการ save page เก็บไว้ในเครื่อง เพื่ออ้างอิงและนำมาโพสต์ในระบบใหม่อีกครั้ง"
เป็นประกาศจากเว็ปบอร์ด หากสมาชิกท่านใดพิจารณาแล้วว่ากระทู้นี้มีสาระประโยชน์กรุณา save page
ไว้นะครับ ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านที่ติดตามอ่านเสมอมาครับผม

numtan

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  5/8/2009 14:58:27

เลขที่สมาชิก: 32580

น้องเปิดกระทู้ราคาไม้แบดสูงกว่าความเป็นจริง ไม่เป็นธรรมสำหรับนักแบดพี่ๆได้ให้คำตอบมาก็ขอขอบคุณ
มาอ่านกระทู้แบบนี้ คงทำให้เราพัฒนาฝืมือได้สักวัน คงได้หยิบจับไม้เทพกับเขาบ้าง

*TU*Mechanic*

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  8/7/2009 15:52:48

เลขที่สมาชิก: 32434

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับบทความดีๆ อ.เจริญ สุดยอดจริงๆ

surasit_TH

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  8/7/2009 12:59:34

เลขที่สมาชิก: 29145

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

numtan

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  23/6/2009 11:44:47

เลขที่สมาชิก: 32580

เป็นน้องใหม่มือใหม่เที่ยวเสาะหากระทู้ดีๆก็เพิ่งมาพบกระทู้นี้ขอขอบคุณ คุณPIYAPONG ครับ

คนที่ราบสูง

เขียนเมื่อ:  7/5/2009 8:13:17

เลขที่สมาชิก: 15531

เจ๋งสุดๆไปเลยครับ...ครอบครัวนี้

KunToTo

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  7/5/2009 0:31:49

เลขที่สมาชิก: 29522

ขอบคุณครับ....

ULTRA YUT

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  2/5/2009 11:19:56

เลขที่สมาชิก: 8426

แจ๋วมากเลย ขอบคุณครับ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/4/2009 0:08:48

ขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านที่ติดตามกระทู้นี้เสมอมา ว่างเว้นห่างหายไปนานสำหรับช่วงเวลานี้ครับ จะพยายามถ่ายทอดรวบรวมข้อมูลต่างๆ&หาภาพประกอบให้ดีที่สุดครับ

MUITO

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/4/2009 15:32:31

เลขที่สมาชิก: 11989

ขอบคุณครับ อ่านเพลินดีจริงๆ

NONGKOOK

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/4/2009 14:02:43

เลขที่สมาชิก: 20484

ห่างหายไปเลยhttp://www.thaibadminton.com/main/userinfo.php?uid=17314 ของคุณ PiyapongDachpong เทคติกการเล่นเดียวจากหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสิน น้องๆและก๊วนต้องการทราบสาระอื่นหากมีกรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ/ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  15/3/2009 7:03:18

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ
และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด ในมุมมองส่วนตัวแล้วเป็นลูกที่มีมนต์ขลัง มีเสน่ห์ในตัวล้นที่เดียว มากกว่าการเล่นในลูกในลักษณะอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นลูกตบ/ลูกดาด/ลูกโยนโด่ง เป็นลูกที่ต้องอาศัยเทคติกฝีมือ/ทักษะ/การใช้ข้อมือ/การวางหน้าไม้/น้ำหนักของการตีลูก/จังหวะการฟุตเวิร์ค ทุกอย่างต้องลงตัวพอเหมาะพอเจาะ จึงจะกระทำได้อย่างเนียนลงตัว 
   ......และให้สังเกตจากภาพที่แนบมาส่วนใหญ่ การตัด/แตะตวัด/เฉือน ในลักษณะลูกหยอด ท่อนแขนของนักแบดมินตันจะ...เหยียดตรง แล้วใช้การสะบัดตวัดข้อมือ ผสมผสานกับการวางหน้าไม้ และการจับไม้ได้อย่างลงตัว จึงจะทำให้การเล่นลูกหยอดทำได้อย่างเหมือนมีมนต์เสน่ห์วิเศษเทคติกชั้นเชิงสมบูรณ์แบบ...
   * การตีลูกตัดหยอด หรือลูกหยอดหน้าตาข่ายท่านต้องบังคับลูกให้ข้ามย้อยตกชิดตาข่ายให้มากที่สุด หยอดลูกได้ชิดตาข่ายมากเท่าใด ย่อมหมายถึงว่าคู่ต่อสู้จะต้องถูกดึงตัว วิ่งเข้าตีลูกใกล้ตาข่ายและผละจากส่วนหลังของสนามมากเท่านั้น*
   การหยอดลูกให้ชิดตาข่ายมีหลักอยู่ว่า นักแบดมินตันต้องบังคับให้ลูกมีวิถีวิ่งโค้ง และย้อยตกลงเมื่อข้ามตาข่ายแล้ว จงสังเกตแนวโค้งของลูกที่ย้อยตกลงชิดตาข่ายและข้ามตาข่ายโดยไม่เสี่ยงต่อการติด ซึ่งตรงกันข้ามกับลูกหยอดวิถีพุ่ง วิถีวิ่งจะเสี่ยงต่อการติดตาข่าย และพุ่งเลยสู่ส่วนกลางของสนามมากเกินไป เปิดโอกาสให้คู่ต่อสู้รับและตีลูกโต้กลับมาโดยไม่ต้องวิ่งเท่าที่ควร
   การหยอดลูกข้ามตาข่าย ส่วนใหญ่เป็นการตีลูกใต้มือ นักแบดมินตันต้องพยายามตีลูกในระดับสูงเข้าประชิดตีลูกด้วยความเร็ว ใช้ช่วงและการยืดตัวให้เป็นประโยชน์ รักษาหลักการทรงตัวอย่าถลำตัวผละจากจุดศูนย์ของสนามจนเกินความจำเป็น ให้หงายหน้าไม้ขณะกระดิกหยอดลูก บังคับให้ลูกข้ามตาข่ายในวิถีตั้งตรง และย้อยตกลงชิดตาข่ายในฝั่งตรงข้าม ผู้เล่นที่ชำนาญสามารถกระดิกหยอด(ปั่นลูก)ให้ชิดตาข่ายจนพลิกไต่ข้ามบนตาข่าย สุดวิสัยที่คู่ต่อสู้จะตีโต้กลับมาได้
   การตีลูกหยอดต้องใช้สลับกันอยู่เสมอ อย่าเล่นลูกซ้ำซากจนคู่ต่อสู้จับทางได้ ผู้เล่นบางคนชอบตีแตะหยอดจากซ้ายไปขวา และทแยงสนามจากขวาไปซ้าย ทำให้ลีลาการเล่นขาดการอำพรางในชั้นเชิงที่คู่ต่อสู้จะต้องคอยอ่านเกมด้วยความกังวลใจอยู่เสมอ

และตอนท้ายท่านอาจารญ์เจริญ วรรธนะสิน ได้เขียนเพื่อเป็นอนุสติย้ำเตือนสำหรับนักแบดมินตันว่า"การรู้หลักและวิธีการตีลูกอย่างถ่องแท้ ไม่ช่วยให้เกมหรือการตีลูกดีขึ้น แต่การฝึกซ้อมอย่างจริงจัง สม่ำเสมอ จะเป็นหนทางเดียวในการพัฒนาเกมการเล่นของท่าน"

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 15/3/2009 9:19 ]
ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

NONGKOOK

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/3/2009 7:25:01

เลขที่สมาชิก: 20484

ขอขอบคุณ จขกท. ที่นำสิ่งดีๆมาเสนอ หนูและก๊วนชอบอ่านและคอยติดตาม/ค่ะ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  14/3/2009 0:11:46

ยกคำพูด:
เขียนโดย PiyapongDachpong:

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ
   และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด ในมุมมองส่วนตัวแล้วเป็นลูกที่มีมนต์ขลัง เสน่ห์ในตัวที่เดียวมากกว่าการเล่นในลูกในลักษณะอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นลูกตบ/ลูกดาด/ลูกโยนโด่ง เป็นลูกที่ต้องอาศัยเทคติกฝีมือ/ทักษะ/การใช้ข้อมือ/การวางหน้าไม้/น้ำหนักของการตีลูก/จังหวะการฟุตเวิร์ค ทุกอย่างต้องลงตัวพอเหมาะพอเจาะ จึงจะกระทำได้อย่างเนียนลงตัว
   ......และให้สังเกตจากภาพที่แนบมาส่วนใหญ่ การตัด/แตะตวัด/เฉือน ในลักษณะลูกหยอด ท่อนแขนของนักแบดมินตันจะ...เหยียดตรง แล้วใช้การสะบัดตวัดข้อมือ ผสมผสานกับการวางหน้าไม้ และการจับไม้ได้อย่างลงตัว จึงจะทำให้การเล่นลูกหยอดทำได้อย่างเหมือนมีมนต์วิเศษเทคติกชั้นเชิงสมบูรณ์แบบ...

* การตีลูกตัดหยอด หรือลูกหยอดหน้าต่ข่ายท่านต้องบังคับลูกให้ข้ามย้อยตกชิดตาข่ายให้มากที่สุด หยอดลูกได้ชิดตาข่ายมากเท่าใด ย่อมหมายถึงว่าคู่ต่อสู้จะต้องถูกดึงตัว วิ่งเข้าตีลูกใกล้ตาข่ายและผละจากส่วนหลังของสนามมากเท่านั้น*

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/3/2009 23:21:08

ยกคำพูด:
เขียนโดย PiyapongDachpong:

สวัสดีครับมวลประชาสมาชิก TBW ที่เคารพ-รักทุกท่าน ที่ได้ติดตามอ่านศึกษากระทู้นี้เสมอมาครับ ก็ยังมีประเด็นสำคัญอื่นๆอีกครับ ก่อนหน้านี้ได้นำเสนอเทคติกการเสิร์ฟ์-การรับลูกเสิร์ฟ/การตบ-การรับลูกตบ จากในหนังสืออาจารย์เจริญ วรรธนะสินมาแล้ว อาจารย์ท่านได้เขียนบรรยายไว้อย่างละเอียดทุกแง่มุม นับเป็นคุณูประการสืบสานเอื้อประโยชน์ต่ออนุชนรุ่นหลังได้อ่านศึกษากัน ซึ่งกระผมใคร่ขออนุญาตนำมาถ่ายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มวลสมาชิก TBW ได้ศึกษากัน และขอกราบพระคุณอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน มาณ ที่นี้ด้วย...ครับ
   และยังมีประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจติดตามคือ เรื่องลูกหยอด
   กระผมขออ้างอิงจากหนังสือมาเล่นแบดมินตันกันเถอะ ของท่านอาจารย์เจริญ วรรธนะสิน หน้า 46-48 ท่านเขียนไว้ว่า
                                    ลูกหยอด (Drop)
   ลูกหยอดคือลูกที่ตีจากส่วนต่างๆของสนามให้ลูกพุ่งย้อยข้ามตาข่ายและตกลงสู่พื้นสนามโดยไม่เกินเส้นส่งลูกสั้นของสนามตรงข้าม ลูกหยอดตีได้ทั้งลูกหน้ามือและลูกหลังมือ ตีได้ทั้งลูกเหนือศีรษะ และลูกแบบงัดใต้มือ เป็นลูกที่ใช้สำหรับดึงคู่ต่อสู้ละทิ้งส่วนหลังของสนามเพื่อเข้ามาตีลูกบริเวณหน้าตาข่ายลูกหยอดเป็นลูกที่ไม่ต้องใช้แรงโหมตีรุนแรงเหมือนลูกอื่นๆ แรงตีส่วนใหญ่มาจากการตวัดของข้อมือ ถึงกระนั้นก็ตาม การตีลูกหยอดที่สมบูรณ์ ก็คงมีหลักการตีลูกอย่างเดียวกับลูกอื่นๆ
   ลูกหยอดแบ่งออกเป็น 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ
   1.ลูกหยอดหน้าตาข่าย เป็นลูกหยอดที่มีระยะทางวิ่งของลูกสั้นที่สุด
   2.ลูกผลัก เป็นลูกดาดหรือลูกงัดที่ผลักเบาๆ ให้เป็นลูกหยอด
   3.ลูกแตะหยอด เป็นลูกที่ตีเหนือศีรษะจากส่วนหลังของสนามให้พุ่งย้อยลงหน้าตาข่ายซึ่งบางครั้งเรียกกันว่าลูกตัด

*การหยอดลูกต้องให้เลียดชิดตาข่าย โดยหงายหน้าไม้ให้มาก*

การตีลูกหยอดมิได้ใช้แรงตีที่รุนแรงเหมือนลูกตบ หรือลูกดาด ความเร็วของลูกหยอดที่บินข้ามตาข่ายจึงไม่รวดเร็วตามไปด้วย ผู้เล่นจึงต้องใช้ลูกหยอดในสถานการณ์ที่เหมาะสม อย่าให้คู่ต่อสู้รู้ตัว หรืออ่านเป้าหมายการหยอดลูกได้ล่วงหน้า โดยเพาะอย่างยิ่ง ลูกแตะหยอดจากส่วนหลังของสนาม วึ่งมีระยะทางวิ่งของลูกไกลกว่าลูกหยอดอื่นๆ ถ้าความเร็วของลูกมีไม่พอ หรือคู่ต่อสู้คาดคะเนเป้าหมายการตีได้ถูกต้อง ก็อาจจะวิ่งเข้าดักและตะปบลูกหน้าตาข่ายได้

การใช้ลูกหยอดควรใช้ให้ถูกโอกาส และจะใช้ก็ต่อเมื่อแน่ใจว่าคู่ต่อสู้มิได้คาดหมายว่าลูกกำลังจะตีโต้กลับไปนั้นเป็นลูกหยอด หรือใช้ในขณะที่คู่ต่อสู้เสียหลักอยู่ด้านหลังหรืออีกซีกหนึ่งของสนาม

ถึงแม้ว่าลูกหยอดมีวิถีวิ่งไม่เร้ว แต่ระยะทางวิ่งจากจุดตีนับจากส่วนหลังของสนามถึงบริเวณตาข่ายมีเพียงประมาณ 20ฟุต หรือเกือบครึ่งสนาม การตีลูกจิกลงจึงมีระยะทางสั้นกว่าการตีลูกโยนสุดสนาม ลูกจะตกถึงพื้นสนามในเวลาที่สั้นกว่าลูกโยนโด่ง เมื่อเป็นเช่นนี้ลูกแตะตัดหยอดจึ่งเป็นลูกที่สามารถทำคะแนนได้จากการ"หลงทาง" เพราะคาดคะเนเป้าหมายผิดของคู่ต่อสู้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ลูกแตะตัดสองมุมหน้า ถ้าท่านใช้ด้วยความชำนาญตีลูกด้วยความแม่นยำ จะสร้างความปั่นป่วนให้คู่ต่อสู้ เพราะไม่ทราบว่าลูกหยอดที่จะข้ามตาข่ายไปนั้น เป็นลูกตัดหยอดที่ลงมุมซ้ายหรือมุมขวาของสนามกันแน่

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 13/3/2009 23:26 ]

Page 1 of 6[1]234...6»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
6 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต