ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  แบดมินตั้นทิป
Page 18 of 21«1...151617[18]192021»
แบดมินตั้นทิป                 

สายล่อฟ้า

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  5/4/2011 20:02:29
  Re: แบดมินตั้นทิป

เลขที่สมาชิก: 46737

กระทู้มีความรู้เต็มๆเลยครับ รอติดตามครับ
ข้อมูลส่วนตัว

ตั้ม@เรวดี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/4/2011 23:51:24
  Re: ทิปเล็กน้อย (เฉพาะมือใหม่)

เลขที่สมาชิก: 46901

การเข้าตีลูกหน้าตาข่าย (เน็ต)
เมื่อคู่ต่อสู้จะตีลูกหรือต๊ลูกแล้ว หากเราคาดว่าหรือเห็นว่า ลูกจะข้ามตาข่ายมาในจุดใด ให้เราวิ่งเข้าไปหาลูกในจังหวะ แรกที่ลูกข้ามตาข่ายและอยู่ในตำแหน่งที่สูงที่สุด แล้วพิจารณาเล่นลูกดังนี้ 1. ถ้ามีที่ว่างมากพอ ให้รีบวางลูกในพื้นที่นั้นทันที 2. ถ้าคู่ต่อสู้ยืนคุมพื้นที่ไว้แล้ว อย่าเพิ่งตีลูก (ปล่อยให้ลูกตกลงมาเรื่อย ๆ ) แล้วให้ทำท่าหลอกคู่ต่อสู้ว่าเราจะหยอด (ลากไม้มาแล้วหยุดนิดนึง) เมื่อคู่ต่อสู้วิ่งเข้ามาจะรับลูกหยอด ให้เราผลักลูกข้ามหัวคู่ต่อสู้ไปด้านหลัง (ลูกสองจังหวะ") ลองฝึกดูนะคับ

การตีลูกหยอดที่คู่ต่อสู้วางลงด้านข้างสนาม(เส้นสั้นขึ้นมา)
1. ให้ก้าวเท้าขวา (คนที่ถนัดขวา) เข้าหาลูก 2. ย่อตัวลงนิดหน่อย 3. เหวี่ยงแขนจากทางด้านหลังไปด้านหน้าแรง ๆ (ลักษณะคล้ายกับการเบิร์ดกระโหลกเพื่อน..ขอโทษใช้คำไม่สุภาพ.. 4. ขณะที่ไม้กระทบลูกให้บิดข้อมือช่วย (สังเกตว่าถ้าทำถูกวิธี ลูกจะหมุนและวิถีลูกจะโค้งโด่งไปท้ายคอร์ด) 5. ฝึกด้านโฟร์แฮนด์ให้คล่องแล้วจึงฝึกด้านแบคแฮนด์
ลองฝึกดูนะคับ

ลีลา & ท่าทาง
ท่าทางในการตีลูกฯ โดยเฉพาะโฟร์แฮนด์ จะต้องเหมือนกันทุกครั้ง ทั้งนี้ เพื่อไม่ให้คู่ต่อสู้จับได้ว่าเราจะตีลูกไปในทิศทางไหน หรือจะตีลูกสั้นหรือยาว และที่สำคัญคือ ขณะที่เราตีควรฝึกเอียงตัวบังหัวไหล่และแขน ไม่ให้คู่ต่อสู้มองเห็นได้ถนัด ลองฝึกดูนะคับ

immate

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/4/2011 11:27:02
  Re: ทิปเล็กน้อย (เฉพาะมือใหม่)

เลขที่สมาชิก: 45163

ขอสอบถามเรื่องการวิ่งวนซ้ายในการเล่นคู่หน่อยนะครับ

ตั้ม@เรวดี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/5/2011 22:03:12

การวิ่งวนซ้ายหรือขวา ไม่มีกฎที่แน่นอนคับ (สำหรับผมนะ) แต่การวิ่งแยกคอร์ด (ซ้ายหรือขวา) กรณีที่คู่ขาโยนโด่งไป ปกติแล้ว คนหน้าจะต้องเลือกก่อนว่าจะวิ่งไปทางด้านใด (ซ้ายหรือขวา) เมื่อคนหน้าวิ่งแยกคอร์ดไปแล้ว คนหลังจึงจะวิ่งไปอีกคอร์ดที่ว่าง (เหตุผลที่คนหน้าต้องวิ่งก่อนคนหลัง เพราะคนที่อยู่ด้านหลังจะเห็นว่าควรแยกไปคอร์ดใด) แต่ถ้าคนหลังแยกก่อน คนหน้าจะแยกไม่ถูก (เพราะคนหน้าไม่มีตาหลังไง 555) หวังว่าคงจะช่วยแก้ไขปัญหาได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคับ ถ้าทำให้สับสนหรือไม่เข้าใจ ต้องขออภัยด้วยคับ... ถ้าว่างวันเสาร์ 18-21 น. มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันได้คับ ที่คอร์ดนัดดา (วัดกำแพง) นนทบุรี คอร์ด 4-5 คับ โทรฯ นัดได้คับ 086-8278110

[ แก้ไขโดย tumravadee เมื่อ 1/5/2011 22:11 ]

[ แก้ไขโดย tumravadee เมื่อ 4/6/2011 12:12 ]

Deang Tawan

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/5/2011 23:06:40

เลขที่สมาชิก: 36997

ขอเปลี่ยนการวิ่งวนซ้ายเป็น  การวิ่งคอร์ดทวนเข็มนาฬิกาก็แล้วกัน   เพราะการวิ่งวนซ้ายถ้าวิ่งไปข้างหน้าจะทวนเข็มนาฬิกา  แต่ถ้าวิ่งกลับหลังไปทางซ้ายก็จะเป็นตามเข็มนาฬิกา  การวิ่งคอร์ดทวนเข็มนาฬิกาเป็นการวิ่งของการเล่นคู่ของคนรุ่นเก่า (ปัจจุบันผมก็ยังใช้เทคนิคนี้) เพื่อไม่ให้การเล่นคู่สับสนแย่งกันตี  คล้ายกับเป็นทฤษฎีของคนเล่นคู่  ตัวอย่างเราอยู่ที่คอร์ดขวามือยืนคุมคอร์ดอยู่กลางคอร์ด  คู่ขาเราตบ  คู่ต่อสู้หยอดมาที่หน้าเน็ตคอร์ดซ้ายเราวิ่งเข้าไปรับ (เพื่อนรับไม่ทันเพิ่งตบและอยู่หลังเรา) เมื่อเราเซฟโด่งลูกหยอดกลับไปเราจะไม่ถอยไปที่คอร์ดขวาที่เดิม แต่จะถอยกลับไปคุมคอร์ดซ้าย เพราะการวิ่งกลับไปที่เดิมทำให้ต้องวิ่งถอยหลังในระยะที่ยาวกว่า ส่วนคู่ขาเราก็จะเข้าคุมคอร์ดขวาแทนที่เรา  การวิ่งคอร์ดทวนเข็มนาฬิกาจึงทำให้เราสามารถเข้าคุมคอร์ดได้รวดเร็วและมีประสิทธิืภาพ  ไม่สับสน  ไม่แย่งกันตีโอกาสที่จะ + กันมีน้อย  และสามารถคุมคอร์ดเพื่อเล่นรุกได้อย่างรวดเร็ว

[ แก้ไขโดย dangtawan เมื่อ 1/5/2011 23:30 ]

immate

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/5/2011 13:36:12

ครับ ขอบคุณนะครับ ยังไงจะเอาไปลองทำดูครับ

immate

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/5/2011 13:38:22

ยกคำพูด:
เขียนโดย immate:

ครับ ขอบคุณนะครับ ยังไงจะเอาไปลองทำดูครับ

พี่ครับ ขอถามอีกอย่างครับ วิธีรับลูกตบระดับอก นี้ทำอย่างไร ครับ แล้ว วิธีฝึกครับ ขอบคุณครับ

te15_te15

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/5/2011 15:38:58

เลขที่สมาชิก: 37655

ินั่งอ่านได้เรื่อยๆ ครับกระทู้นี้
เก็บรายละเอียด เอาไปใช้จริง

wanderer00

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/5/2011 16:35:56

เลขที่สมาชิก: 41637

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีครับ

ตั้ม@เรวดี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/5/2011 11:20:32

การจะรับลูกตบระดับอก จะต้องทราบด้วยว่า คู่ต่อสู้ตบมาจากระยะไหนของสนาม
1. ถ้าตบมาจากด้านหลังของสนาม ระยะทางวิ่งของลูกจะนานและความแรงจะลดลง พอจะรับได้ครับ ด้วยการย่อตัวลงตีโอเวอร์เฮด หรือ เบียงตัวออกทางด้านซ้ายแล้วตีด้วยโฟร์แฮนด์
2. ถ้าตบมาจากกลางคอร์ดถึงหน้าเน็ต รับยากมากครับ คงต้องทำใจ (ก้มหน้าหลบลูก)
อนึ่ง การยืนรับลูกตบ (สำหรับมือเก่า) ส่วนมากจะยืนรับกลางคอร์ดถึงหลังคอร์ด เพราะฉะนั้น ถ้าลูกตบพุ่งมาระดับหน้าอก โอกาสที่ลูกจะออกเส้นหลังสูงมาก ดังนั้น เค้าจึงไม่รับกัน จะต้องก้มหลบให้ลูกออกเส้นหลังครับ
วิธีฝึก
(1) ให้เพื่อนยืนหน้าเน็ต ส่วนเรายืนกลางหรือหลังคอร์ด
(2) เริ่มจากตีดาดกันก่อน แล้วให้เพื่อนค่อย ๆ กดลูกลงเรื่อย ๆ จนถึงหน้าอกเรา
(3) เรายืนรับก่อน แล้วค่อย ๆ ย่อตัวลงตีลูกเรื่อย ๆ ถ้ามั่นใจว่าลูกออกให้ก้มตัวหลบลูก
ลองฝึกดูครับ และคอยรับฟังคำแนะนำจากผู้รู้ท่านต่อไปครับ ผมแค่น้ำจิ้มครับ 555

immate

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/5/2011 15:08:14

ยกคำพูด:
เขียนโดย tumravadee:

การจะรับลูกตบระดับอก จะต้องทราบด้วยว่า คู่ต่อสู้ตบมาจากระยะไหนของสนาม
1. ถ้าตบมาจากด้านหลังของสนาม ระยะทางวิ่งของลูกจะนานและความแรงจะลดลง พอจะรับได้ครับ ด้วยการย่อตัวลงตีโอเวอร์เฮด หรือ เบียงตัวออกทางด้านซ้ายแล้วตีด้วยโฟร์แฮนด์
2. ถ้าตบมาจากกลางคอร์ดถึงหน้าเน็ต รับยากมากครับ คงต้องทำใจ (ก้มหน้าหลบลูก)
อนึ่ง การยืนรับลูกตบ (สำหรับมือเก่า) ส่วนมากจะยืนรับกลางคอร์ดถึงหลังคอร์ด เพราะฉะนั้น ถ้าลูกตบพุ่งมาระดับหน้าอก โอกาสที่ลูกจะออกเส้นหลังสูงมาก ดังนั้น เค้าจึงไม่รับกัน จะต้องก้มหลบให้ลูกออกเส้นหลังครับ
วิธีฝึก
(1) ให้เพื่อนยืนหน้าเน็ต ส่วนเรายืนกลางหรือหลังคอร์ด
(2) เริ่มจากตีดาดกันก่อน แล้วให้เพื่อนค่อย ๆ กดลูกลงเรื่อย ๆ จนถึงหน้าอกเรา
(3) เรายืนรับก่อน แล้วค่อย ๆ ย่อตัวลงตีลูกเรื่อย ๆ ถ้ามั่นใจว่าลูกออกให้ก้มตัวหลบลูก
ลองฝึกดูครับ และคอยรับฟังคำแนะนำจากผู้รู้ท่านต่อไปครับ ผมแค่น้ำจิ้มครับ 555

ขอบคุณมากครับ มี ทริป ขอให้เอามาฝากกันอีกนะครับ

Trakarnio

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  7/5/2011 16:52:40

เลขที่สมาชิก: 29036

เยี่ยมจริงๆ

ตั้ม@เรวดี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/5/2011 22:28:35

การใช้แขนตีลูกขนไก่ (เฉพาะมือใหม่คับ)
- ในการตีลูกขนไก่นั้น แบ่งออกเป็น 3 แบบคือ (1) ตีแรง เช่น เซฟ ตบ (2) ตีปานกลาง เช่น เสิฟ ดาด แย็ป งัดโด่ง (3) ตีเบา เช่น หยอด เป็นต้น
- แขนประกอบด้วย (1) แขนท่อนบน (2) แขนท่อนล่าง (3) มือ ในการตีแรงนั้น จะต้องใช้ทั้งสามส่วนของแขนร่วมกัน แต่การตีปานกลางก็จะใช้เพียง 2 ส่วนคือ แขนท่อนล่างและมือเท่านั้น สำหรับการตีเบาจะใช้เพียงการบิดข้อมือเท่านั้นในการตี
* การตีแรงเป็นการตีที่สำคัญที่สุด หากไม่เข้าใจขอให้สอบถามจากนักกีฬาวอลเล่บอล ส่วนการตีปานกลางและตีเบา สามารถสอบถามวิธีตีได้จากนักแบดรุ่นเก่า ซึ่งน่าจะฝึกได้ไม่ยากนักเย็นนัก ลองฝึกดูนะคับ หรือถ้าไม่เข้าใจยังไง ลองโพสคำถามไว้ เผื่อท่านผู้รู้อื่น ๆ จะมาให้คำแนะนำต่อไปคับ

ตั้ม@เรวดี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/8/2011 14:32:01

คุณใหม่โทรมาสอบถามปัญหาและหลังจากได้รับคำตอบแล้ว อยากให้ผมโพสคำตอบ เผื่อว่าจะมีประโยชน์กับนัก แบดฯ โดยเฉพาะมือใหม่บ้าง ซึ่งคำถามมีว่า "เหตุใดคนสูงอายุจึงแข่งขันกับคนหนุ่มได้" คำตอบมีดังนี้คับ ... การตีลูกให้ข้ามตาข่าย (เน็ต) ให้ได้แต้มมีอยู่ 2 วิธีคือ
(1) การตีด้วยความแรงสูง โดยไม่ต้องคำนึงว่าลูกจะลงไปในทิศทางใด แต่ลูกจะต้องอยู่ในสนาม
(2) การตีด้วยความแรงที่พอเหมาะให้ลูกลงตามจุดต่าง ๆ ในพื้นสนาม (ซึ่งการตีเช่นนี้ไม่ต้องคำนึงว่าคู่ต่อสู้จะตีกลับมาได้หรือไม่) ตีลงจุดไปเรื่อย ๆ จนกว่าคู่ต่อสู้จะเหนื่อย ๆ ๆ ๆ จนถึงขั้นที่ตีเสียไปเองหรือตีกลับมาโด่งหน้าเน็ตหรือกลางคอร์ด เราจึงตบ
หมายเหตุ คำว่า ตีลงจุดต่าง ๆ เป็นจุดที่เรากำหนดขึ้นเองได้ เช่น มุมสนามหน้าเน็ตซ้าย , ขวา และมุมสนามที่เส้นหลังซ้าย , ขวา และจุดกึ่งกลางสนามด้านหน้า , กลาง , หลัง ฯลฯ
เวลาเล่น คนหนุ่มส่วนมากจะเล่นตาม (1) แต่คนสูงอายุ (ต้องเก่งพอสมควร) จะเล่นตาม (2) ดังนั้น การต่อสู้จึงสูสีและน่าดูไปอีกแบบ หวังว่านักแบดมือใหม่คงพอจะเข้าใจนะคับ ผู้รู้ท่านใดจะเสนอความเห็นเพิ่มเติม ถือว่าเป็นการแบ่งบัน พูดคุยกันเล่น ไม่ซีเรียสนะคับ เชิญคับ ........... ตั้มเรวดีคับผม

ตั้ม@เรวดี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/8/2011 10:47:46

คุณใหม่และเพื่อน ๆ ทราบแล้ว ตอบด้วยคับ...

เพื่อเป็นการทดสอบกระทู้คับ ... (กลัวกระทู้ตาย....)

[ แก้ไขโดย tumravadee เมื่อ 9/8/2011 18:54 ]

Tensa Zangetsu

ถูกคาดโทษ
เขียนเมื่อ:  13/9/2011 16:33:55

เลขที่สมาชิก: 46885

ทิป การฝึกจิตใจ (จากประสบการณ์ตรง)

สวัสดีครับ วันนี้จะมาแนะนำเทคนิคดีๆให้ฟัง เพื่อนๆหลายคนในสนามสงสัยว่าทำไมปัจจุบันผมอ้วนหนัก 85 กิโล

แล้วยังสามารถวิ่งได้เร็วรับลูกห่างๆได้ทัน ทั้งๆที่หุ่นไม่ผอมเพรียวเหมือนสมัยเล่นเป็นตัวมหาลัย ผมมีคำตอบดีๆให้ทุกๆ

ท่านๆที่เข้ามาอ่านได้ลองฝึกครับ

1) ก่อนเล่นควรพักผ่อนให้เต็มที่ สลัดความเครียดให้หมด ปล่อยใจให้ว่าง หรือทำสมาธิ

2) ในระหว่างการเล่น ให้ตั้งจิตมุ่งมั่นที่จะเอาชนะ และคิดเสมอว่าเราไม่แพ้ ถึงแม้ลูกจะห่างแค่ไหนก็ต้องวิ่งไปให้ถึง

(สำคัญมาก) เคยทดสอบแล้วเมื่อก่อนลูกห่างมากๆจะปล่อยเพราะคิดว่าเสียแรงเปล่าไว้เอาลูกต่อไป แต่ถ้าคิดแบบนี้

คิดผิด เพราะแต้มเดียวก็สำคัญ อาจทำให้แพ้ได้ ถึงการซ้อมประจำวัน ไม่ใช่การแข่งแบบเอาเป็นเอาตาย แต่การไม่วิ่ง

ไปเอาลูกจะทำให้เคยตัวและขาตาย ถ้าวิ่งเร็วจนถึงจุดๆหนึ่งเราจะพบว่าลูกแบดวิ่งช้าลง เราจะมีเวลาในการตัดสินใจ

มากขึ้น นอกจากนี้การเล่นแบบอ่อนข้อให้คู่ต่อสู้ จะทำให้มือตก และเสียนิสัย เมื่อลูกลอยโด่งมาเราต้องฆ่าทันที ไม่

ว่าอีกฝ่ายจะเป็นหญิงหรือชาย (นักกีฬาอาชีพ จิตใจต้องเหี้ยมเสมอ)

3) พยายามอย่าโกรธหรือฉุนเฉียวในระหว่างเล่น เพราะจะทำให้ควบคุมสติและร่างกายไม่ดีถึงแม้จะตีแรงขึ้นก็ตาม

4) พยามสร้างความรู้สึกสะใจ และสนุกที่สามารถเอาชนะหรือ หลอกล่อให้อีกฝ่ายวิ่งแบบหัวซุกหัวซุน มันทำให้รู้สึก

คึกคัก อดีนาลีนจะหลั่งมากเป็นพิเศษ ผลลัพธ์ที่ได้คือ คุณจะตีดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด ตรงกันข้าม ถ้าคุณรู้สึกจิตใจหดหู่

หรือหวาดกลัวคู่ต่อสู้ คุณจะตีไม่ออก (คล้ายกับพวกทหารที่ต้องปลุกใจตัวเองก่อนออกรบ)

หมายเหตุ บางครั้งถึงแม้คุณจิตใจคุณจะคิดว่าวิ่งทัน แต่ถ้าไม่ฝึกกล้ามเนื้อขาไปด้วย คุณก็อาจจะวิ่งไม่ได้อย่างใจนึก

และการวิ่งแบบพลวดพลาด มักจะสร้างอาการบาดเจ็บให้กล้ามเนื้อได้เสมอๆ

spinner

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/9/2011 16:39:15

เลขที่สมาชิก: 34503

แล้วจะค่อยๆเปิดอ่านทีละโพสท์นะครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อคิดดีๆ

woodbad

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/9/2011 15:39:48

เลขที่สมาชิก: 28007

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ และเทคนิคดีๆในการเล่นแบด

อ่านจบแล้ว ก็ยังคงต้องเปิดอ่านบ่อยๆ เพื่อที่จะจดจำ+ทบทวน เทคนิคต่างๆให้มากที่สุด

ขอบคุณครับ

E22SZ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  15/9/2011 12:59:33

เลขที่สมาชิก: 11683

ผมเริ่มอ่านแบดมินตันทิปครั้งแรกตั้งแต่วันแรกที่สมัครเข้าไทยแบดฯ และก็ได้เข้ามาอ่านอยู่ประจำทุกครั้งที่มีเวลา ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับสำหรับความรู้ที่มอบให้ครับ

ArTMafia

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  4/10/2011 8:41:59

เลขที่สมาชิก: 50457

ได้ความรู้เพิ่มครับ
Page 18 of 21«1...151617[18]192021»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต