ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  แบดมินตั้นทิป
Page 2 of 21«1[2]345...21»
แบดมินตั้นทิป                 

Sherlockoam

สมาชิกดีเด่น
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 1:01:22
  Re: แบดมินตั้นทิป

เลขที่สมาชิก: 32

ยกคำพูด:

เขียนโดย Sherlockoam:
มีคนเคยบอกว่าเวลาเสิร์ฟลูกในการเล่นเดี่ยว ควรจะเสิร์ฟให้ลูกโด่งให้มากๆเข้าไว้และให้ตกให้ถึงเส้นหลังมากที่สุด

:hammer: :hammer:
ข้อมูลส่วนตัว

Popktb

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 12:13:32

เลขที่สมาชิก: 7

วันนี้เรามาว่าเรื่องทำไงดีผมถูกจี้....เพื่อนๆบางคนอาจจะสังเกตุว่าทำไมเราถึงได้ลูกที่มาทางแบ็กแฮนด์บ่อยๆและทำไงดีถึงจะไม่ให้เค้าตีมาทางแบ็กแฮนด์ได้ วิธีแก้นะครับ(สำหรับคนมือขวาทั้งหมดนะครับ)ให้เราตีครั้งแรกไปทางแบ็กแฮนด์ลึกๆของฝั่งตรงข้ามก่อนเลย แล้วเวลาเค้าตีลูกคืนมาไล่เส้นหรือครอสคอร์ด ก็จะมาทางโฟร์แฮนด์เราทำให้เราตีได้ง่ายกว่าเดิม ถ้าเราตีไปแบ็กเค้าก่อน ลูกคืนมายังไงก็เข้าที่โฟร์เราอยู่ดีเพราะว่ามุมมันบังคับ (.....ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่าอ่า)

[P] i n [G]

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 14:32:49

เลขที่สมาชิก: 25

พี่ค้าบบบ แล้วเวลาเล่นคู่เนี่ยขอถามพี่หน่อยว่าเวลาเล่นส่วนใหญ่ลงไปเล่นทีไรหรือเปลี่ยนคู่กันก็จะตกลงแบ่งหน้าที่กันไม่ถูกซักทีทำให้ลูกมันเสียบ่อยมากมัวแต่ไม่รู้กันพอจะมีวิธีไหนมั่งมั้ยอะคับที่จะได้ตกลงแบ่งหน้าที่กันง่ายขึ้น :hammer:

~+กล้วยปั่น+~

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 14:51:31

เลขที่สมาชิก: 158

โอ้โห สุดยอดเลยพี่ป๊อป ตื่นมาก็รีบมาอ่านเลยเนี่ย เด๋ววันนี้ไปตีแบดจะลองทำตามมั่ง

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 14:56:43

เวลาเล่นยังไงไม่ให้ชนกันนะครับ การวิ่งมีหลายแบบนะครับที่นิยมมากสุดเป็นแบบ วนซ้ายนะครับ และแบบสลับฟันปลาซึ่งแบบหลังนี่จะมีใช้ในพวกทีมชาติและระดับสูงมากซักหน่อย เรามาดูแบบวนซ้ายนะครับ หมายถึงเวลาลูกมาตรงกลางค่อนมาทางคอร์ด2มากหน่อยแล้วคนขวาวิ่งเข้าไปรับแล้ววนออกไปทางคอร์ดซ้ายเลย ส่วนคนซ้ายก็ไปอยู่ขวาแทนครับ (ข้อดีคือสามารถตีด้วยโฟร์แฮนด์ได้ตลอดเพราะว่าวิ่งจากขวาไปซ้ายซ้ายไปขวาครับจะได้ไล่ตบด้วยโฟร์ตลอดครับและปิดแบ็กแฮนด์ด้วย ข้อเสียคือตรงที่พอคนคอร์ด2ถอยไปตบแล้วโดนสาดต้องใช้ความเร็วมากในการ ตามไปตบลูกที่ถูกสวนเพราะว่าคู่จะเข้าหน้าไปก่อนแล้วและพอตามไปตบแล้วตัวจะกระเด็นออกนอนสนามครับ)
และแบบสลับฟันปลาคือแบบว่าเวลาอยู่คอร์ด2แล้วถอยไปตบพอตบแล้วโดนสาดคนตบคอร์ด2ก็จะเข้าหน้าเน็ตเลยส่วนคนคอร์ด1จะถอยไปตบต่อและถ้าคนคอร์ด1ตบไปแล้วโดนสาดอีกคนคอร์ด2ก็จะถอยมาตบต่อเช่นกันเรียกว่าวิ่งขึ้นลงคอร์ดใครคอร์ดมันและจะสลับกันก็ต่อเมื่อลูกหยอดมาแล้วใครคนใดคนนึงวิ่งไปรับและถอยมายังแดนที่ใกล้กว่าก็จะประจำการในแดนนั้นต่อไป(ข้อดีคือไม่มีการต้องแบ๊กแฮนด์เลย สามารถถอยไปตบได้ทุกลูกแต่ข้อเสียต้องใช้แรงเยอะและความเร็วสูงครับโดยทั่วไปแล้วไม่มีใครใช้มากนัก แต่ระดับสูงๆจะเป็นแบบนี้ทั้งหมดครับ)
....และเวลาเราวิ่งให้เราทำตัวเหมือนแม่เหล็กขั้วเดียวกันผลักกันกับคู่ขา ให้อยู่ห่างจากคู่ขาเราให้สม่ำเสมอครับ)อย่าระเวงไม่ไว้ใจยืนใกล้กันมากครับ....

[ แก้ไขโดย สายันห์อยากรู้ เมื่อ 6/12/2003 15:38 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 15:03:28

อ่อต่ออีกหน่อยนะครับสำหรับเทคนิคการฝึกให้เก่งเร็วๆและวิ่งไม่ชนกันคงต้องหาคู่ที่เล่นจนชำนาญแล้วคู่กับเรา พอแรกๆอาจจะวิ่งชนกันบ้าง แต่พอเล่นไปซักพักเดี่ยวเราจะปรับการเล่นให้ไม่ให้ชนกันได้เองครับ หาคนที่ style การเล่นที่เราชอบแล้วคู่ด้วยและเราจะวิ่งได้ระบบเดี่ยวกับคนนั้นครับ

[P] i n [G]

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 15:22:25

พี่สอนเกี่ยวกันวิธีตบม่างอันนี้สำคัญอยากจะตบได้แรงแล้วก็ถูกวิธีอะแล้ววิถีลูกวิ่งไปแล้วก็พุ่งลงแบบแม่นๆเลยต้องมีวิธีการยังไงมั่งหรอ
!!!!อีกข้อค้าบจะถามให้หายข้องใจหน่อยคับ เวลาตบลูกเนี่ยลูกมันพุ่งเข้ามาหาเราจะต้องตบลงไปในจังหวะลูกที่ลอยสูงจนแขนเราตึงสุดใช่ป่าวคับแล้วพอถึงช่วงนั้นไม้กับลูกก็ปะทะกันพอดีตามวงสวิงของแขนจังหวะที่ไม้กับลูกปะทะกันแล้วข้อมือเนี่ยจะต้องตะหวัดลงด้วยป่าวคับเพื่ออที่จะบังคับลูก

[ แก้ไขโดย PinG!!! เมื่อ 6/12/2003 15:32 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 15:45:28

ยกคำพูด:

เขียนโดย PinG!!!:
พี่สอนเกี่ยวกันวิธีตบม่างอันนี้สำคัญอยากจะตบได้แรงแล้วก็ถูกวิธีอะแล้ววิถีลูกวิ่งไปแล้วก็พุ่งลงแบบแม่นๆเลยต้องมีวิธีการยังไงมั่งหรอ
!!!!อีกข้อค้าบจะถามให้หายข้องใจหน่อยคับ เวลาตบลูกเนี่ยลูกมันพุ่งเข้ามาหาเราจะต้องตบลงไปในจังหวะลูกที่ลอยสูงจนแขนเราตึงสุดใช่ป่าวคับแล้วพอถึงช่วงนั้นไม้กับลูกก็ปะทะกันพอดีตามวงสวิงของแขนจังหวะที่ไม้กับลูกปะทะกันแล้วข้อมือเนี่ยจะต้องตะหวัดลงด้วยป่าวคับเพื่ออที่จะบังคับลูก

[ แก้ไขโดย PinG!!! เมื่อ 6/12/2003 15:32 ]

........โหปิงถามแล้วตอบไม่ถูกเลย เวลาตบแขนต้องตึงอยุ่แล้วครับและให้ลุดสัมผัสลูกอยู่ตรงกับศรีษะเรา และอยู่หน้ามากสักหน่อยจะได้ลูกที่แรงและจิก การตบนั้นทำได้ไม่ยากแต่ว่าในเกมส์บางครั้งเราต้องบังคับมุมในการตบว่าซ้ายหรือขวา เราเลยตบแบบสบายๆไม่ได้(สบายหมายถึงแบบว่าตบไปตาม ธรรมชาติของร่างการที่ถ่ายน้ำหนักในตอนนั้น) แต่เราทำแบบนั้นไม่ได้เพราะว่าเราต้องบังคับมุมอีกให้ไปในมุมที่ได้เปรียบมากที่สุด วิธีการฝึกนั้นจะต้องมีคนปล่อยลูกให้เราตบและมีการบังคับว่าให้ตบมาตรงนี้เท่านั้น หรืออาจเอาหลอดลูกขนไก่มาตั้ง 2 อันแล้วตบให้เข้าในกรอบ การโปรยลูกหรือเปล่อยลูกก็สำคัญมากนะครับ

こなん

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 19:09:48

เลขที่สมาชิก: 6

แล้ววิธี แบ๊ค ให้แรงๆ อะคับ

~+กล้วยปั่น+~

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/12/2003 20:07:21

เลขที่สมาชิก: 158

ต่าย แกก็ไปทำข้อมือให้มันแข็งแรงสิ เวลาสะบัดมันจะได้ไปไกลๆๆไปนู้นนนนเลย 555 แต่ไปไหนไม่รู้นะ

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 22:47:53

วันนี้เรามาหาวิธีทำยังไงให้เราสามารถรับลูกตบได้กระฉับกระเฉงและรวดเร็วกันดีกว่าครับ สามารถฝึกได้จากการน๊อกลูกกับกำแพงนะครับทำบ่อยๆและจับไม้ให้ถูก อย่าลืมว่าการรับลูกตบด้วยแบ็กแฮนด์นิ้วโป้งจะต้องวางทาบอยู่ที่ด้านแบนของไม้... มันยากตรงที่ว่าเวลาเราเปลี่ยนจากแบ็กมาโฟร์หรือว่าโฟร์มาแบ็กจะต้องไวและเปลี่ยนนิ้วได้ไวพอสมควรนะครับ ต้องฝึกทำบ่อยๆวันแรกๆอาจจะทำให้มันเด้งกลับมาได้แค่ 4-5 ที แต่ว่าทำซัก 2 วันก็จะสามารถทำติดต่อกันได้หลายๆทีแล้วครับ.....ส่วนเรื่องแบ็กแฮนด์สูง แบบที่น้องต่ายขอมาเดี่ยว ไปหาวิธีถ่ายทอดเป็นตัวหนังสือให้ได้ก่อน ยังคิดไม่ออกครับบอกได้แค่ว่าจับไม้เท่านั้นเองซึ่งมันจะไม่เข้าใจแน่นอน เดี่ยวหาวิธีก่อนนะ

[P] i n [G]

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/12/2003 8:01:53

!!!ช่วยแนะนำวิธีการเล่นเดี่ยวให้ด้วยนะค้าบ เพราะว่าเล่นทีไรก็จะแพ้เค้าทุกทีเลยแถมเหงื่ออกแล้วก็เหนื่อยก่อนเค้าอยู่เรื่อยเลย แล้วจะต้องทำยังไงมังอ่า 8(

Popktb

เขียนเมื่อ:  7/12/2003 14:03:32

ยกคำพูด:

เขียนโดย PinG!!!:
!!!ช่วยแนะนำวิธีการเล่นเดี่ยวให้ด้วยนะค้าบ เพราะว่าเล่นทีไรก็จะแพ้เค้าทุกทีเลยแถมเหงื่ออกแล้วก็เหนื่อยก่อนเค้าอยู่เรื่อยเลย แล้วจะต้องทำยังไงมังอ่า 8(

....สำหรับการเล่นเดี่ยวสำคัญมากเลยคือเบสิคการวิ่งคอร์ดการวิ่งคอร์ดนั้นสำคัญมากถ้าไม่มีเบสิคเราก็ไม่สามารถเคลื่อนที่ไปตีลูกตรงจุดต่างๆของสนามได้แรง และทำให้เราไม่มีหลักที่แน่นอน ถ้าเรามีเบสิคที่ดีเราก็แทบจะไม่ต้องไปแบ็กแฮนด์เลย ส่วนใครที่ไม่มีหรือมีน้อยก็จะต้องวิ่งไปแบ็กบ่อยๆและส่วนมากไม่ค่อยจะตีกลับมาได้ดีเลย ตอนนี้ถ้าให้แนะนำคงต้องไปฝึกวิ่งคอร์ด เพื่อให้มี step การก้าวขาที่ถูกต้องก่อน

[ แก้ไขโดย สายัณห์อยากรู้ เมื่อ 7/12/2003 18:33 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  7/12/2003 14:29:10

วันนี้เรามาพูดถึงเรื่องการตัดหยอดดีกว่า(ในประเภทคู่นะครับ)
ในการเล่นประเภทคู่เราจะสังเกตุได้จากการแข่งขันระดับใหญ่ๆว่าทำไมเค้าไม่ค่อยตัดหยอดกันแบบครอสคอร์ด ทำไมเล่นตัดกันแต่ครงกลางๆสนามเท่านั้น การตัดหยอดนั้นทำเพื่อให้ฝั่งตรงข้ามต้องชะงักหรือหลง เพราะว่าการตัดหรือการฟันนั้นหน้าไม้จะดูเหมือนว่าจะตบไปตรงๆแต่ลูกดันกลายเป็นหยอดซะได้ทำให้หลายคนต้องขาแข็งหรือว่าวิ่งหลงทางกันก็มี.. แต่ทำไมการเล่นคู่ระดับใหญ่ๆเค้าไม่นิยมตัดครอสกันเลย ให้เรายกตัวอย่าง ลองจินตนาการดูนะครับว่าเราอยู่คอร์ด1และเราได้ลูกโด่งมาข้างหลัง พอเราถอยไปข้างหลังแล้วเราก็ตัดหยอดครอสคอร์ดแทยงมุมไปด้วยโฟร์แฮนด์ของเรา ลูกก็ดังฉับ...และแน่นอนพอเราถอยไปด้านหลังคู่ของเราก็ต้องขึ้นหน้าแน่นอนเพื่อระวังฝั่งตรงข้ามหยอดกลับ แต่ทีนี้ฝั่งตรงข้ามประสบการณ์มากกว่าเรา ...(ทันไหม)...พอเราตัดปุ๊บ ฝั้งตรงข้ามก็เข้ามาแทงไล่เส้นริมเส้นด้านคอร์ด2ของฝั่งเรา ทีนี้เราซึ่งอยู่คอร์ด1ด้านหลังก็ต้องวิ่งตามไปรับลูกที่เค้าแทงมา..ซึ่งแน่นอนคู่ขาเราน่ะมันขึ้นหน้าไประวังหน้าเน็ตแล้ว คงช่วยอะไรเราไม่ได้ พอเราวิ่งไปรับเราก็ต้องวิ่งไปรับด้วยแบ็กแฮนด์ถูกไหมครับ แล้วเราก็แบ็กไม่ถึงหลัง...เลยโดยฝั่งตรงข้ามที่ยืนอยู่หน้าเน็ตตบ...หรือเราเก๋ากว่านี้อีกหน่อยเราก็เลี้ยว ก็ถูกคนหน้าตบอยู่ดี หรือว่าเราแบ็กแรงกว่านี้หน่อยเราแบ็กไปเกือบถึงหลัง ก็ถูกคนหลังตบอยู่ดี และถึงเราจะแบ็กได้ถึงหลังแต่ว่าคู่ขาเราซึ่งอยู่หน้าเน็ตก็จะต้องถอยหลังออกมาด้วยความเร็วทีนี้เมื่อคู่ของเรากำลังถอยหลังเพื่อมารับลูกตบ ลูกก็มาทางคู่ขาของเราแล้ว(ฝั่งเราทั้งคู่ยังไม่มีใครประจำตำแหน่งของตัวเองได้เลย) จึงเป็นการเสียเปรียบถ้าหากว่าเราจะตัดครอสในการเล่นคู่ จึงไม่นิยมกันเลย ที่นิยมคือการตัดไปตรงๆหรือว่ากลางสนามนั่นเองซึ่งทำให้คู่ขาเราเข้าหน้าและสามารถระวังหน้าได้ง่าย ส่วนเราที่เป็นคนตัดก็สามารถเข้ามาประจำกลางสนามด้านหลังได้อย่างง่ายดายและ มีเวลามากพอที่จะวิ่งไป over head ด้านซ้ายของสนามเมื่อฝั่งตรงข้ามแทงกลับมา ไม่ต้องแบ็กแฮนด์ จึกเป็นการได้เปรียบมากและที่สำคัญของการเล่นแบบนี้ เราจะตัดปัญหาเรื่องการตีออกข้างไปได้เลยและยังทำให้ฝั่งตรงข้ามเกี่ยงกันรับอีกด้วย ....ในการเล่นคู่ระดับสูงนั้นเป็นการยากที่เราจะตบคนที่รับเก่งๆทั่งสองคนได้ การเลือกตบหรือตัดหยอดใส่ตรงกลางเพื่อให้มาแย่งกันรับนั้นจึงมีประโยชน์มากในการเล่นระดับสูง (เป็นเทคนิคเฉพาะการเล่นคู่เท่านั้น)

こなん

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  7/12/2003 19:41:49

เลขที่สมาชิก: 6

แล้ววิธีตัดหยอดอะคับ

lim-ลิ้ม

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  7/12/2003 20:59:47

เลขที่สมาชิก: 93

สุดยอดๆๆ อ. ป๊อป เด๊่ยวเอาไปลองทำบ้างนะ

진휘 (อาม)

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/12/2003 0:38:23

เลขที่สมาชิก: 28

:good: :good: :good: :good: :good:

เยี่ยมๆๆ จะลองเอาไปทำดูมั่ง

SLEEP-OVER

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  8/12/2003 1:40:30

เลขที่สมาชิก: 221

จะลองเอาไปทดสอบดูนะครับ

[P] i n [G]

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/12/2003 17:56:47

:good: ลองใช้คำแนะนำของพี่ไปแล้วคับพอจะสู้เค้าได้มั่งแบบเสียแต้มให้เค้าไม่ค่อยจะเยอะดีมากเลยค้าบ :good:

Popktb

เขียนเมื่อ:  11/12/2003 11:43:50

หายไปหลายวันเมือนกัน เอ้า...วันนี้เอาเรื่องอะไรดีน้าแย็ปดีกว่าครับว่าเราควรจะแย็ปไปไหนดี สำหรับมุมที่ได้รับการคัดสรรแล้ว ก็คือแบ็กแฮนด์ของฝั่งตรงข้าม ที่เค้ายืนอยุ่คอร์ด2นะครับ(คนตีมือขวาทั้งหมด) ซึ่งแน่นอนพอเราตีไปเข้าตรงนี้เค้าก็จะต้องแบ็กแฮนด์กลับมาแน่นอน แต่ทีนี้ว่าเค้าจะตีกลับมาทางไหนล่ะ
1.ดาดไล่เส้นกลับมา
2.ดาดคอร์ดคอร์ด
3.หยอดกลับมาตรงๆ(หน้าแหกแน่นอน คนที่ยืนหน้าคนหยอดอ่ะ)
4.โด่งไล่เส้นกลับมา
ทีนี้เร่ามาพิจารณาแต่ละข้อกันดีกว่าครับสำหรับข้อแรกนั้นเป็นที่นิยมกันมาก เพราะว่าส่วนใหญ่ลูกจะผ่านมือคนหน้าไปได้ ไปอยู่มุมสุดถ้าไม่โดนคนหลังคว้าตบไปซะก่อน ส่วนข้อสองนั้นทำยากสักหน่อยแต่ว่าทำแล้วค่อนข้างได้เปรียบมากเลย เพราะว่าคนที่แย็ปก็เข้าหน้ามาแล้วคนหลังก็มาระวังโฟร์หมดแล้ว(คิดภาพตามเอานะ)พอเค้าตีคอร์สเราเลยหงายท้องเสียหลัก ส่วนข้อสามมีมากในมือใหม่เลย555คงไม่ต้องบอกผลลัพธ์นะคับ ส่วนข้อสี่ก็เป็นอีกทางเลือกนึงที่นิยมใช่กันในระดับใหญ่แต่ว่ายากสักหน่อย และลูกนี้ทำเพื่อตั้งหลักเท่านั้นเพราะว่าจะถูกตบอย่างแรงกลับมา แต่ว่าก็ตั้งหลักเพื่อรับได้แน่นหนาแล้ว
......ดูวิธีแก้ของคนรับมา4ข้อแล้วมาดูปัญหาของคนแย็ปบ้างดีกว่า คนแย็ปเคยเจอปัญหานี้บ้างมั้ย
1.แย็ปแล้วโดนดาดกลับมาตีไม่ทัน
2.แย็ปแล้วโดนดาดกลับมาแล้วคู่ตีไม่ทัน
3.แย็กแล้วโดนคอร์สกลับมาหลงทางกันหมด
4.แย็ปแล้วโดนเกี่ยวเลี้ยวกลับมาวิ่งไปไม่ทัน
5.แย็ปแล้วถูกตบกลับมา
..........ใครเคยเจอปัญหาที่กล่าวมาแล้วบ้าง...........
เราต้องคิดก่อนเลยว่าทำไมเราก็แย็ปแรงนะแต่ว่าฝั่งตรงข้ามตีกลับมาง่ายจัง เพราะว่าในมือไม่เก่งมากจะอยู่เลยหรือไม่ก็งัดกลับมาไม่ถึง แต่ว่ามือเก่งจะแก้กลับมาแร็วมาก ที่เราโดนแบบนั้นเพราะว่าเราแย็ปไปสุดปลายมือเค้าพอดี ซึ่งเป็นจังหวะที่ตีได้แรงพอดีและไม่ต้องก้าวขามากนัก ให้เราลองแย็ปเหมือนเดิมแหละแต่ว่าแย็ปให้เบาลงจากที่เคยแย็ปสุดช่องสี่เหลี่ยมเล็กๆ ให้เหลือครึ่งคอร์ดพอ ทำให้คนหลังต้องก้าวขาขึ้นหน้าเล็กน้อยจะทำให้จังหวะเสียและตีกลับมาได้ไม่แรงและโด่งโชยกลับมาให้คนหลังของเราตบได้ง่ายครับ.....อย่าลืมนะครับว่าเราตีลูกออกไปแรงน่ะ แต่ถ้าเค้ารับกลับมาได้มันก้แรงและเร็วกว่าเดิมนะครับ......

[ แก้ไขโดย สายัณห์อยากรู้ เมื่อ 11/12/2003 11:46 ]
Page 2 of 21«1[2]345...21»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต