ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  แบดมินตั้นทิป
Page 1 of 21[1]234...21»
แบดมินตั้นทิป                 

Popktb

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  5/12/2003 3:28:33
  แบดมินตั้นทิป

เลขที่สมาชิก: 7

พอดีว่างๆก็เลยอยากให้ทุกคนที่มีเทคนิคใหม่ๆและใช้ได้ดีมาแนะนำกันนะครับผมจะแนะนำทิปใหม่ๆที่มีประโยชน์ให้เพื่อนๆที่รักแบดมินตั้นกันนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 3:35:09
  Re: แบดมินตั้นทิป

สำหรับทิปแรกเอาเรื่องใกล้ๆตัวก่อนเลยนะครับเรื่องทิศทางการส่งลูกนะครับ เวลาที่เราส่งลูกนะครับคนอาจจะอยากรู้ว่าเวลาที่เราส่งลูกเราจะส่งไปที่ไหน...

1.ส่งไปตรงกลางคอร์ดเส้น shot 2.ส่งไปริมสนามติดกับเส้นออก ฮั่นแน่...หลายคนคงคิดว่าการที่เราส่งลูกไปไกลๆแบบข้อ2น่าจะดีแต่จริงๆแล้วมันเป็นการเสียเปรียบของคนส่งเนื่องจากถ้าเราส่งไปไกลแล้วเค้ามารับได้ในทางตรงข้ามเราก็จะต้องวิ่งไปรับไกลเช่นกับและเรามีโอกาสถูกวางครึ่งคอร์ดมากอีกด้วยและ คู่เราซึ่งอยู่ข้างหลังก็จะระวังแถบด้ายที่เราส่งด้วย เช่นเราส่งคอร์ด1แล้วเราส่งไปสุดเส้นซ้ายมือเราคู่เราซึ่งอยู่ด้านหลังก็จะระวังด้ายซ้ายของสนามมากกว่าแล้วถ้าฝั่งตรงข้ามเข้ามาแย็ปคอสคอร์ดจะทำให้เราเสียเปรียบครับ....อ่อและสำหรับคนส่งอย่าลืมนะครับว่าถ้าเราส่งไปริมเส้น..ใช่เราส่งได้สวยจริงแต่ถ้าเค้าตีคอร์สมาได้ล่ะคนหลังขี้แตก 555 สรุปส่งไปกลางๆดีกว่าครับลูกจะกลับมาใกล้ๆมือเราครับ

2.อ่อ...วันนี้วันพ่อแล้วครับมีแถมให้ กติกาการส่งลูกนั้นบอกไว้ว่าการส่งจุดสัมผัสลูกต้องต่ำกว่าเอว และหัวไม้ต่ำกว่าด้ามอย่างเห็นได้ชัด ...เวลาเราส่งเราต้องเอาความได้เปรียบในการส่งมากที่สุดโดยการใช้จุดที่สูงที่สุดของเอว ให้สูงมากเท่าที่จะทำได้(เพราะการตัดสินจะอยู่ในดุลพินิจของกรรมการ)ใช้ความได้เปรียบให้มากที่สุด เพราะว่ามีหลายครั้งที่บางคนนั้นส่งต่ำกว่าเอวมากจนเกินไป แต่ก็อย่าให้สูงจนเกินไปนะครับถ้าไม่มีกรรมการ เพื่อสปิริต....อ่อลืมไปอีกอย่างถ้าเราถนัดขวาเวลาเราส่งสั้นขาขวาเราอยู่หน้านะครับเพื่อเปิดช่องช่วงเอวเราให้มีพื้นที่พอที่จะสวิงแร็กไปได้มากนะครับจะมีประโยชน์มากในการส่งยาว

3.มาทิปกันดีกว่าผมสังเกตุหลายคนในการส่งลูกครับว่าการส่งลูกสั้นและลูกยาวทำสีหน้าไม่เหมือนกันเลย บางคนส่งยาวจะทำสีหน้าเกร็งมากจนทำให้คู่ต่อสู้จับได้ว่าเราจะส่งยาวจากการสังเกตุจากสีหน้าได้ ฉะนั้นการส่งยาวให้เราทำให้เหมือนกับว่าเราจะส่งสั้นให้มากที่สุดโดยการจินตนาการว่าเราจะส่งสั้นเพื่อปกปิดสีหน้า และเราก็ส่งยาวตามปกติอย่าให้อาการเกร็งที่หน้าแสดงออกมาแบบเห็นได้ชัด มีหลายคนมากที่จะส่งยาวแล้วทำให้เรารู้ว่าจะส่งยาวได้จากการสังเกตุการเกร็งบนใบหน้าคับ

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 3:39:57

อ่อ...วันนี้วันพ่อแล้วครับมีแถมให้ กติกาการส่งลูกนั้นบอกไว้ว่าการส่งจุดสัมผัสลูกต้องต่ำกว่าเอว และหัวไม้ต่ำกว่าด้ามอย่างเห็นได้ชัด ...เวลาเราส่งเราต้องเอาความได้เปรียบในการส่งมากที่สุดโดยการใช้จุดที่สูงที่สุดของเอว ให้สูงมากเท่าที่จะทำได้(เพราะการตัดสินจะอยู่ในดุลพินิจของกรรมการ)ใช้ความได้เปรียบให้มากที่สุด เพราะว่ามีหลายครั้งที่บางคนนั้นส่งต่ำกว่าเอวมากจนเกินไป แต่ก็อย่าให้สูงจนเกินไปนะครับถ้าไม่มีกรรมการ เพื่อสปิริต....อ่อลืมไปอีกอย่างถ้าเราถนัดขวาเวลาเราส่งสั้นขาขวาเราอยู่หน้านะครับเพื่อเปิดช่องช่วงเอวเราให้มีพื้นที่พอที่จะสวิงแร็กไปได้มากนะครับจะมีประโยชน์มากในการส่งยาว

[ แก้ไขโดย popktb เมื่อ 5/12/2003 3:50 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 3:54:59

นอนไม่หลับครับ ...มาทิปกันดีกว่าผมสังเกตุหลายคนในการส่งลูกครับว่าการส่งลูกสั้นและลูกยาวทำสีหน้าไม่เหมือนกันเลย บางคนส่งยาวจะทำสีหน้าเกร็งมากจนทำให้คู่ต่อสู้จับได้ว่าเราจะส่งยาวจากการสังเกตุจากสีหน้าได้ ฉะนั้นการส่งยาวให้เราทำให้เหมือนกับว่าเราจะส่งสั้นให้มากที่สุดโดยการจินตนาการว่าเราจะส่งสั้นเพื่อปกปิดสีหน้า และเราก็ส่งยาวตามปกติอย่าให้อาการเกร็งที่หน้าแสดงออกมาแบบเห็นได้ชัด มีหลายคนมากที่จะส่งยาวแล้วทำให้เรารู้ว่าจะส่งยาวได้จากการสังเกตุการเกร็งบนใบหน้าคับ

[ แก้ไขโดย popktb เมื่อ 5/12/2003 3:59 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 4:16:32

อ่านแล้วเข้าใจ หรือว่าดีไม่ดีโพสสั้นๆบอกทีนะครับถ้าไม่ดีเดี่ยวจะได้ลบทู้นี้ออกไปนะครับ

[ แก้ไขโดย popktb เมื่อ 5/12/2003 4:34 ]

진휘 (อาม)

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/12/2003 4:45:20

เลขที่สมาชิก: 28

ดีๆๆ
เราเข้าใจนะ (แต่ต้องย้อนกลับไปอ่านอยู่ 3รอบ)
แต่ไม่รู้คนอื่นจะงงป่าวอ่ะ
เพราะมันเป็นภาษพูดไง บางทีเวลาอ่านมันจะงง
แต่ก็ชอบนะ เพราะบางทีเวลาเราตีแบด
ก็แค่ตีให้ข้ามหรือตบให้ผ่านโดยไม่ได้คิดไรอ่ะ ว่ามันจะมีผล
มีกระทู้แบบนี้ก็ดี จะได้เก็บเอาไปใช้เล่นมั่ง

Sherlockoam

สมาชิกดีเด่น
เขียนเมื่อ:  5/12/2003 9:40:30

เลขที่สมาชิก: 32

ดีๆชอบๆ

????

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/12/2003 11:21:55

เลขที่สมาชิก: 44

รู้แล้ว เด็กแถว ๆ บ้านบอกมา

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 11:25:18

ส่งลูกไปก็เยอะแล้วมารับบ้างดีกว่า ....เวลาเรารับลูกเสริฟเราจะรับไปไหน
1.โยน(คนชอบใช้เยอะมาก ใครชอบรับแล้วโยนฟัง)ถ้าเราลองคิดกลับกันดูว่าเราเป็นฝั่งตรงข้ามได้ลูกโยนมาเราทำไง ตบ หยอด ตัด เราเลือดได้หมด และแน่นอนใครๆก็อยากได้ลูกโยน แล้วเราจะทำปรารถนาเค้าเหรอ เราต้องหาทางทำก่อนอย่าส่งหอกไปให้เค้าแทงเรา เช่นหยอด แทงครึ่ง แทงหลัง(เลี้ยวไม่แนะนำ เลี้ยวแล้วใช่ว่าจะอยู่และไม่คุ้มเพราะว่าเป้นลูกยากโอกาศเสียมีเยอะ)วิธีที่ไม่โยนมีเยอะแยะ แต่ไม่ใช่ ตีออก ตีติดเน็ต ตีไม่ข้าม ตีแป๊ก
2.ถ้าเราชอบหยอด เรารับอยู่คอร์ด2เราไม่ควรรับหยอดกลับไปที่ริมซ้ายสุดเส้นออก ...?ทำไม ถ้าเราหยอดริมนี้หมายถึงเราก็อยู่หน้าเน็ตเพราะว่าเรารับลูกสั้น แล้วถ้าฝั่งตรงข้ามแทงหลังคู่เราก็ต้องวิ่งมาแบกแฮนด์ก็เสียเปรียบมากแล้ว ลองคิดกลับกันดิถ้าคู่ขาเรารับอยู่คอร์ด2แล้วเรายืนอยู่หลัง คู่เรารับหยอดไปซ้ายสุดแล้วโดนแทงกลับมาเราซึ่งอยู่หลังก็ต้องวิ่งไปแบกแฮนด์ถูกไหม (และสำคัญสำหรับคนรับลูกส่ง จำไว้ว่าอย่าโทษคนหลังถ้ารับไม่ได้เพราะว่าถึงเราจะรับด้วยการหยอดกลับไปสวยชิดเน็ตมากแค่ไหนก็ตามแต่ถ้าลูกคืนกลับมามันไปเข้าแบกแฮนด์คู่เรา สาเหตุมาจากคนรับไม่ฉลาดไม่ใช่คู่เราตีแบล็กไม่แรงนะครับ)ยกเว้นคู่คนมือซ้าย

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 11:39:04

อ้อ....มีอะไรให้คิดอีกนิดครับสำหรับคนที่ชอบโยนและเล่นไม่เข้าขากัน บางครั้งเรารู้สึกว่าคู่ขาเราไม่เหนียวบ้างไหมครับแบบว่าหงุดหงิด(ชอบโทษคู่)ว่าทำไมรับไม่ได้เลยวะอยากให้เพื่อนๆคิดหลายๆแบบครับ
1.เราน่ะงัดไปไม่ถึงหลังป่าว..แล้วเค้าตบมาทางเพื่อนเราน่ะแล้วเพื่อนเรารับไม่ได้น่ะ(อย่าลืมดิคนตบก็ต้องตบไปทางคนที่อ่อนกว่าอยู่แล้ว)จริงไหมถ้าเรางัดไปไม่ถึงหลังแค่ครึ่งคอร์ดแล้วเค้าตบใส่เพื่อนเรา มันเป้นความผิดของใคร..ฉะนั้นเวลาเล่นต้องเข้าใจกันไม่โทษกันและมี team work ที่ดีครับทำให้เกมส์สนุกครับ
2.ถ้าเพื่อนเรารับไม่ได้...แต่เราก็ถูกจัดให้ไปคู่กันไม่ใช่เหรอ..เราก็ต้องหาวิตีไม่ให้เพื่อนเราตีลำบากซิเช่นไม่โยน ตีให้ถึงหลังบีบให้ฝั่งตรงข้ามต้องพยายามตีแบกแฮนด์ตลอด ลูกจะได้คืนมาให้คู่ของเราตีได้ง่ายๆ
3.ถ้าเราไม่โยนแล้วเค้าจะตบยังได้ยังไงแค่รับลูกส่งแล้วไม่โยนก็ได้เปรียบมากสุดแล้วครับ
4.ในทางตรงข้ามเราทำให้เค้าโยนมาให้เรา เรากลับได้ทำ ได้ตบทั้งเกม เล่นสบายทำอย่างเดียวไม่ต้องแก้เลย มีวิธีหลายหลายที่รับแล้วไม่โยน แต่ไม่ใช่ ติดเน็ต ตีแป๊ก ตีออก ตีว่าว55
.......สรุป โยนน้อยๆครับเด็กที่ดีรับลูกส่งแล้วไม่โยนครับ......

kenzaki

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/12/2003 11:47:09

เลขที่สมาชิก: 217

สุดยอดจานป๊อป ดีๆๆๆๆ
เรื่องพวกนี้สอนเคนได้ดีนะ ไว้ถ้าเดี่ยวกับป๊อปชนะ แสดงว่าทิปได้ผลนา...

KENzaki

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 11:52:53

ครับอ่านแล้วอาจจะงงหน่อยนะครับ ให้เราจินตนาการถึงตัวเองเวลาอยู่ตำแหน่งต่างๆนะครับ และศัพท์เทคนิคที่บางคนไม่รู้อ่ะคำว่า
1.คอร์ด1 หมายถึงเรายืนอยู่ด้านขวา คอร์ด2 หมายถึงด้านซ้ายนะ
2.ตีคอร์สคอร์ด(cross court)ไม่รู้ถูกป่าว หมายถึงตีแทยง
3.แทง หมายถึงวางลูกโดยการวางริมเส้นออก(ไล่เส้น)ถ้าแทงเบาๆเรียกแทงครึ่งครับป๋ม

[ แก้ไขโดย สาญันห์อยากรู้ เมื่อ 5/12/2003 16:02 ]

eastwind

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/12/2003 15:04:57

เลขที่สมาชิก: 20

cross court

Sherlockoam

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 22:38:04

เออ ป๊อบ แล้วเวลาที่คู่ต้อสู้ตบมาที่เราแล้วเราจะรับยังไงดี ถ้าหากว่าเราเป็นคนที่รับลูกตบแล้วโยนไม่ถึงหลัง แถมจะแตะหยอดกลับเค้าก็มีคนคุมหน้า ไอ้จะแทงครึ่ง ลูกก็พุ่งมาเร้ววววว เร็ว.....ทำไงดี

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 23:37:50

การที่เรารับลูกตบไม่ได้แต่จะหาวิธีแก้น่ะก่อนอื่นต้องหาทางทำให้เรารับได้ก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยหาวิธีแก้
1.จับไม้ผิดหรือเปล่า(ต้องเอานิ้วโป้งดามที่ด้านแบนของไม้ก่อน)
2.รอรับด้านถูกหรือเปล่า(บางทีเรารออยู่ด้านเดี่ยวพอโดนตบมาอีกฝั่งแล้วเรารับไม่ได้)
3.ตีกลับไปถึงหลังหรือเปล่าถึงได้รับไม่ได้
ถ้า3ข้อที่กล่าวมาแก้ไขไม่ได้ก็มีวิธีที่จะไก้ไขสถานการณในตอนนั้นไปก่อน ถ้าจะรับดีดคืนไปคงไม่รอด ก็คงต้องแทงครึ่งวางครึ่ง ยังไงก็ต้องมีช่องให้เราวางได้เพราะว่าคนหน้ายังไงก็ยืนปิดไม่ได้ทั้งหน้าเน็ตทั้งหมด ดูคนหน้าก่อนแล้วค่อยๆหันหน้าไม้ไปด้านที่ไกลคนหน้าหน่อยก็คงแก้ได้เท่านี้แต่จริงๆแล้วการแก้แบบนี้เป้นการแก้ที่ปลายเหตุเท่านั้นเราต้องพัฒนาฝีมือเราให้ดีดกลับไปหลังให้ได้

Popktb

เขียนเมื่อ:  5/12/2003 23:47:19

วันนี้มาว่าเรื่องการตบดีกว่าครับ...การตบไม่ว่าตบแรงแค่ไหนถ้าตบโง่ก็เท่านั้น บางคนอาจสังเกตุว่าทำไมตบไปทีไรโดนสวนกลับทุกทีเลย ยกตัวอย่างนะครับถ้าเราได้ลูกโด่งริมเส้นคอร์ดสองแล้วเราตบกลับไปตรงตรงๆเลยแล้วเราโดนสวน(ป๊าบ)ไปอีกฝั่งของสนามเลยเรามาคิดดีกว่าว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้นการที่เราได้ลูกริมเส้นฝั่งตรงข้ามก็ต้องระวังเราตบกลับริมเส้นมากกว่าตรงกลางอยู่แล้ว เค้าจะระวังและพยายามจะสวนมากกว่าระวังทางอื่นแน่นอน แต่ถ้าเราตบโดยการบีบๆให้มันเข้ามาตรงกลางสนามเล็กน้อยทำให้เค้าต้องเปลี่ยนหน้าไม่เพื่อมารับด้านแบล็ก(ฝั่งตรงข้ามตั้งโฟร์เพราะว่ารอสวน)มากกว่าแบกแฮนด์แน่นอน เราจะได้เปรียบมากกว่าครับ
.....สรุปถ้าเราได้ลูกโด่งริมเส้นไม่ว่าซ้ายหรือขวา ถ้าเราจะตบให้เราตบบีบเข้าไปกลางสนามเล็กน้อย อย่าตบกลับไปริมเส้นเพราะว่าโอกาสถูกสวนมีมากเลยครับ........บางครั้งที่เราได้ลูกโด่งมากๆไม่ใช่เพราะว่าฝั่งตรงข้ามโง่..แต่ว่าฝั่งตรงข้ามต้องการล่อให้เราตบริมเส้นเพื่อที่จะสวนให้จบในทีเดียวและง่ายที่สุด ถ้าเราได้ลูกรมเส้นแล้วเราตบกลับริมเส้นก็เท่ากับเราไปอยู่ในเกมส์ของเค้าแล้ว ตบเบาแรงไม่สำคัญมันสำคัญที่ทิศทางครับไม่ใช่ ตบลูกเดี่ยวแต่ไม่มีทิศทางเดี่ยวก็โดนสวนได้ง่ายๆครับ

[ แก้ไขโดย สาญันห์อยากรู้ เมื่อ 6/12/2003 15:29 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 0:00:58

มาว่าเรื่องท่าทางการรับลูกตบและการจับไม้ดีกว่า
ท่าทางในการรับสำคัญมาก ในการรับลูกตบขาซ้ายและขาขวาต้องยืนเท่ากันและหันไปหาลูกขนไก่(ซึ่งฝั่งตรงข้ามกำลังจะตบใส่เรา)ถ้าเรายืนโดยการเอาขาขวาอยู่หน้าพอเราโดนตบมาที่โฟร์แฮนด์ลึกๆเราจะก้าวขาไปรับไม่ได้ ตรงข้ามถ้าเราเอาขาซ้ายอยู่หน้ามากไปเราก็จะรับลูที่ตบมาที่แบกแฮนด์ลึกๆไม่ได้
ส่วนการจับไม้..แน่นอนเราไม่รู้ว่าฝั่งตรงข้ามจะตบมาที่ด้าย แบ็ก หรือว่าด้าน โฟร์แน่นอน และในการรับด้านโฟร์และแบ็กท่าในการจับไม้ก็ต่างกันด้วยทีนี้เราจะจับยังไงให้เราสามารถรับได้รวดเร็วเพราะว่าการรับด้วยแบ็กนิ้วโป้งจะต้องทาบอยู่ที่ด้านแบนของไม้
ปัญหาอยู่ที่ว่าถ้าเรารอด้านโฟร์มากไปและจับไม้แบบโฟร์เราก็จะเปลี่ยนมารับด้านแบ็กไม่ได้ใช่ไหม และตรงข้ามถ้าเรารอด้านแบ็กมากไปก็มารับที่ด้านโฟร์ไม่ได้เช่นกัน สำหรับทิปวันนี้จากประสบการณ์จริงของผมและที่ได้มีคนสอนมาก่อน ให้เราจับไม้ในการรับลูกตบแบบแบ็กแฮนด์ไปเลยและรอด้านโฟร์แฮนด์มากกว่าซักหน่อย เพราะว่าถ้าเราจับแบบโฟร์และลูกมันดันมาทางแบ็กเราจะไม่สามารถเปลี่ยนนิ้วโป้งมาทาบได้ทันแน่นอน แต่ถ้าเราจับแบบแบ็กแล้วลูกมันมาทางโฟร์เราก็ยังสามารถรับได้โดยการจับไม้แบบนี้อยู่ และที่ให้รับค่อนมาทางโฟร์มากหน่อยเพราะว่าโฟร์แฮนด์ต้องใช้วงสวิงมากกว่าแบ็กซึ่งแบ็กใช้แค่วงข้อมือเท่านั้นเองครับ...
.....สรุป..ให้เรารับโดยการจับแบบแบ็กแฮนด์แต่ว่ารอมากไปทางด้านโฟร์แฮนด์ครับจะสมมารถเปลี่ยนรับ ซ้ายและขวา ได้รวดเร็วและเปลี่ยนนิ้วได้ทันครับ......

[ แก้ไขโดย สาญันห์อยากรู้ เมื่อ 6/12/2003 15:32 ]

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 0:07:19

ไม่รู้ว่าทิปที่ให้อ่านกันดีหรือเปล่าครับยังไง แนะนำติชมกันได้นะครับพอดีมีคนขอมาให้มีแนะนำทิปครับ

Sherlockoam

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 0:40:42

มีคนเคยบอกว่าเวลาเสิร์ฟลูกในการเล่นเดี่ยว ควรจะเสิร์ฟให้ลูกโด่งให้มากๆเข้าไว้และให้ตกให้ถึงเส้นหลังมากที่สุด เหตุผลก็เพราะต้องการให้องศาที่ลูกตกลงมาให้ใกล้เคียงกับ 90 องศาที่สุด เพราะมันจะเป็นการบังคับให้คู่ต่อสู้ถอยหลังไปมากที่สุด หากเราตีไปถึงหลังเหมือนกัน แต่ไม่โด่ง คู่ต่อสู้เราไม่จำเป็นต้องถอยไปหลังสุดก็ได้ แค่ถอยนิดหน่อยแล้วเอื้อมแขนเอาก็ถึงลูกแล้ว ซึ่งเค้าจะเล่นลูกได้ง่ายและมีคุณภาพกว่า นั่นก็หมายถึงทำให้เราเล่นลูกได้ยากขึ้น

ถูกป่าวไม่รู้นะ พูดตามที่ฟังมา

Popktb

เขียนเมื่อ:  6/12/2003 0:47:46

ยกคำพูด:

เขียนโดย Sherlockoam:
มีคนเคยบอกว่าเวลาเสิร์ฟลูกในการเล่นเดี่ยว ควรจะเสิร์ฟให้ลูกโด่งให้มากๆเข้าไว้และให้ตกให้ถึงเส้นหลังมากที่สุด เหตุผลก็เพราะต้องการให้องศาที่ลูกตกลงมาให้ใกล้เคียงกับ 90 องศาที่สุด เพราะมันจะเป็นการบังคับให้คู่ต่อสู้ถอยหลังไปมากที่สุด หากเราตีไปถึงหลังเหมือนกัน แต่ไม่โด่ง คู่ต่อสู้เราไม่จำเป็นต้องถอยไปหลังสุดก็ได้ แค่ถอยนิดหน่อยแล้วเอื้อมแขนเอาก็ถึงลูกแล้ว ซึ่งเค้าจะเล่นลูกได้ง่ายและมีคุณภาพกว่า นั่นก็หมายถึงทำให้เราเล่นลูกได้ยากขึ้น

ถูกป่าวไม่รู้นะ พูดตามที่ฟังมา

ถูกต้องโอมเพราะว่าถ้าลูกไม่โด่งมากเราก็จะอาศัยความเร็วลูกตอนมาแล้วบวกกับที่เราตีไปทำให้ลูกกลับไปแรงได้ แต่ว่าถ้าส่งให้ลูกโด่งแล้วตกลงมาแบบหมดแรงจะทำให้ต้องออกแรงมากในการตีกลับไปให้ถึงหลัง และอย่าลืมด้วยว่าถ้าลูกตกลงมาแบบ90องศาเวลาเราตบไม้แบดจะโดนขนลูกก่อนไม่ใช่ที่หัวทำให้เราไม่สามารถที่จะตบได้แรงเลย จะมีเสียงดัง(ฟุบ)และลูกก็จะไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่ถ้าได้ลูกลักษณะนี้ต้องแก้โดยการโด่งถึงจะตีกลับถึงจะโดนหัวลูกได้ครับ

[ แก้ไขโดย สาญันห์อยากรู้ เมื่อ 6/12/2003 0:58 ]
Page 1 of 21[1]234...21»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต