ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ในเวบนี้มีใครกิน กลูโคซามีน (Glucosamine) บ้างครับ?
Page 1 of 2[1]2»
ในเวบนี้มีใครกิน กลูโคซามีน (Glucosamine) บ้างครับ?                 

Peter Pato

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/12/2007 15:37:36
  ในเวบนี้มีใครกิน กลูโคซามีน (Glucosamine) บ้างครับ?

เลขที่สมาชิก: 12682

พอดีเล่นแบดและเจ็บเข่า ไปหาหมอ หมอให้หยุดเล่น

พอหายก็กลับไปเล่นใหม่ก็เจ็บอีกไปหาหมออีก หมอบอกว่าถ้าเลิกไม่ได้ให้หา พันหัวเอา (Knee Support) มาใช้ขณะที่เล่น

เลยลงทุนไปซื้อมาใช้ (ยี่ห้อ Futuro Sport ) อาการก็ดีขึ้นมาครับ จนเกือบหายแล้ว เจ็บบ้างเวลาเล่นมากๆ

มีคนแนะนำมาว่าถ้าเล่นมากๆ ข้อต่อหัวเข่า ข้อเท้า ข้อมือ พวกนี้มันจะเสื่อมเร็วเพราะถูกใช้งานมากกว่าคนปกติให้ไปหา กลูโคซามีน (Glucosamine) กับ แคลเซียม (Calsium) มากินซะ ก่อนจะเจ็บปวดก่อนวัยอันควรและตีแบดได้นานๆ

เลยอยากถามคนในเวบนี้ว่ามีใครเคยใช้ผลิตภัณฑ์พวกนี้บ้าง ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ ให้ผลที่ดีไหม? แต่เท่าที่รู้มา กลูโคซามีนช่วยเสริมสร้างกระดูกอ่อนที่ข้อต่อ ส่วนแคลเซียมเสริมสร้างเนื้อกระดูกครับ

[ แก้ไขโดย hydromanor เมื่อ 28/12/2007 15:40 ]

Additional Information!!

ข้อมูลนี้ค้นหาจากเนตครับ

กลูโคซามีน ซัลเฟต (Glucosamine sulfate)  

ร่างกายสามารถสังเคราะห์กลูโคซามีนซัลเฟต ได้เองตามธรรมชาติ แต่เป็นปริมาณที่น้อยกว่าความต้องการของร่างกาย ร่างกายใช้กลูโคซามีน ซัลเฟต ในการสร้างกระดูกอ่อน และช่วยเสริมสร้างความแข็งแกร่งของไขข้อ หรือ สารเหลวที่หล่อลื่นบริเวณข้อต่อต่างๆ ทำให้ของเหลวนั้นมีความเหนียวขึ้น เพิ่มประสิทธิภาพในการป้องกันข้อต่อต่างๆ ของร่างกาย

จากการศึกษาพบว่า อาหารเสริมกลูโคซามีน ซัลเฟต สามารถช่วยซ่อมแซมไขข้อ และกระดูกอ่อน บรรเทาอาการเอ็นยึด เอ็นเคล็ด และอาการกระดูกสันหลังเคลื่อน (prolapsed spinal discs) ซึ่งผลการวิจัยพบว่าอาการของผู้ป่วยดีขึ้นถึงร้อยละ 73 และหากรับประทานกลูโคซามีนซัลเฟต ผสมกับคอนดรอยติน (Chondroitin) จะทำให้ได้ผลดีขึ้น โดยคอนดรอยติน เป็นสารที่ร่างกายสร้างขึ้นเมื่อต้องการซ่อมแซมกระดูกอ่อน

กลูโคซามีนซัลเฟต มีประโยชน์มากเมื่อใช้ในรายที่มีอาการปวดหลัง ข้ออักเสบ หรือบาดเจ็บจากการเล่นกีฬา 
       ปริมาณที่แนะนำต่อวัน 500-1,000 มก. วันละ 3 ครั้ง ในระหว่างมื้ออาหาร

ข้อมูลจาก: http://www.elib-online.com/doctors46/food_man001.html

ส่วนอันนี้อ่านเจอใน ผจก ออนไลน์ เสนอข่าวเรื่องนี้พอดีครับ เลยเอามาฝาก

ไทยผลิต “กลูโคซามีน” รักษาข้อเสื่อมได้เอง

ประเทศไทยนำเข้ายาจากต่างประเทศแต่ละปีเป็นจำนวนมากและคิดเป็นมูลค่ามหาศาล เพื่อลดการนำเข้าและเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันกับต่างชาติ นับเป็นโอกาสทองให้คนไทยได้พัฒนางานวิจัยและต่อยอดไปถึงการลงทุนในภาคอุตสาหกรรม

“กลูโคซามีน” ผลิตภัณฑ์เสริมอาหารราคาแพงในต่างประเทศ แต่เป็นยารักษาโรคข้อเสื่อมที่ผลิตโดยฝีมือคนไทยและใช้วัตถุดิบที่มีอยู่ในประเทศ เป็นนวัตกรรมใหม่ในวงการแพทย์ไทยเพื่อลดการนำเข้ายาจากต่างประเทศและเป็นโอกาสพัฒนาอุตสาหกรรมยาในไทยอย่างครบวงจร

นายเชิญพร เต็งอำนวย กรรมการผู้จัดการโรงงานเภสัชกรรม เกร๊ทเตอร์ฟาร์ม่า จำกัด กล่าวว่า ในต่างประเทศทั้งสหรัฐอเมริกา และยุโรป ใช้กลูโคซามีน (Glucosamine) เป็นอาหารเสริมกันอย่างแพร่หลายมานานแล้ว ส่วนไทยใช้เป็นยารักษาโรคข้อเสื่อม ซึ่งต้องนำเข้ามาจากต่างประเทศ แต่ขณะนี้เราสามารถผลิตได้เองแล้ว

“เราสามารถสกัดกลูโคซามีนได้จากเปลือกหอย กุ้ง ปู ที่หาได้ง่ายในประเทศ เป็นการพัฒนาอุตสาหกรรมยาของประเทศไทยที่ใช้วัตถุดิบที่มีอยู่ในประเทศ ช่วยลดการนำเข้ายาจากต่างประเทศได้” นายเชิญพร กล่าวและเพิ่มเติมว่า ประเทศไทยต้องนำเข้ายามูลค่ามหาศาล และนำเข้ามากกว่าส่งออก ทั้งยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นทุกปี ซึ่งรัฐบาลเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายเกือบทั้งหมด การที่เรามีเทคโนโลยีทางการแพทย์ใหม่ๆ สามารถช่วยให้ประเทศชาติประหยัดเงินตราได้ และจะทำให้เกิดความยั่งยืนทางเศรษฐกิจ

ทั้งนี้ นายเชิญพรเสริมว่า ประเทศไทยต้องดูทิศทางของอนาคตและต้องกล้าบุกเบิก ซึ่งเป็นโอกาสให้เราได้พัฒนาศักยภาพทางการแพทย์ แม้ว่าอาจต้องเจอคู่แข่งอย่างจีนและอินเดียที่อาจผลิตยาและขายถูกกว่าเราได้ แต่ถ้าเราไม่กล้าเสี่ยงก็จะไม่ก้าวไปข้างหน้า

การตรวจสุขภาพระดับยีนก็เป็นอีกหนึ่งเทคโนโลยีใหม่ในประเทศไทยที่มีแนวโน้มว่าจะมีความสำคัญมากขึ้น ขณะที่หลายประเทศมีมานานแล้ว

“บางโรคอาจยังไม่มีวิธีรักษา แต่เราสามารถป้องกันไม่ให้เกิดโรคได้ด้วยการตรวจยีน ที่สามารถตรวจได้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ เพื่อดูว่ามียีนผิดปกติหรือไม่ ตำแหน่งใด และอาจเสี่ยงต่อโรคอะไร เพื่อที่เราจะได้ปฏิบัติตนอย่างถูกต้องในการหลีกเลี่ยงปัจจัยเสี่ยงต่อโรคนั้นๆ เช่น มียีนผิดปกติที่ทำให้เสี่ยงเป็นเบาหวาน เราก็จะได้เลี่ยงอาหารที่มีน้ำตาลมาก เป็นต้น” รศ.ดร.คล้ายอัปสร พงษ์รพีพร ประธานที่ปรึกษา บริษัท ฮาร์ท เจเนติกส์ จำกัด ให้ข้อมูล

รศ.ดร.คล้ายอัปสร ยังกล่าวด้วยว่า การตรวจสุขภาพระดับยีนนี้ยังไม่เป็นที่รู้จักในประเทศไทย แต่ในออสเตรเลียมีอยู่กว่า 200 แห่ง ทั้งนี้เพราะที่ผ่านมาประเทศไทยยังไม่ค่อยสนับสนุนการลงทุนในด้านการแพทย์มากนักทั้งที่มีงานวิจัยมากมาย จึงคิดว่าหากมีการสนับสนุนด้านนี้มากขึ้นจะเป็นโอกาสให้เราได้พัฒนาเทคโนโลยีทางการแพทย์ได้

ด้าน น.ส.วลัยทิพย์ โชติวงศ์พิพัฒน์ ผอ.ฝ่ายสนับสนุนการวิจัย พัฒนา และวิศวกรรม ศูนย์พันธุวิศวกรรมและเทคโนโลยีชีวภาพแห่งชาติ (ไบโอเทค) กล่าวถึงทิศทางการพัฒนานวัตกรรมของวงการแพทย์ไทยในอนาคตว่า ไม่กี่ปีที่ผ่านมามีโรคระบาดร้ายแรงเกิดขึ้นใหม่อย่างไข้หวัดนก ซาร์ส หรือวัณโรคที่กลับมาระบาดใหม่อีกครั้ง รวมทั้งโรคระบาดและโรคทางพันธุกรรมอื่นๆ ที่ยังไม่มีวิธีรักษา ดังนั้นการพัฒนาชุดตรวจโรค วัคซีนป้องกัน รวมไปถึงการศึกษาพันธุกรรมและเฝ้าติดตามดูการกลายพันธุ์ของเชื้อที่เป็นสาเหตุของโรค คือสิ่งสำคัญที่ต้องพัฒนาอย่างต่อเนื่อง พิจารณาถึงวัตถุดิบที่นำมาใช้ พัฒนาองค์ความรู้และเทคโนโลยีเพื่อรองรับการขยายผลในอนาคตได้

อ้างอิงจาก: http://www.manager.co.th/Science/ViewNews.aspx?NewsID=9510000002354

[ แก้ไขโดย hydromanor เมื่อ 8/1/2008 13:17 ]
ข้อมูลส่วนตัว

B U L L Y B O Y

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  28/12/2007 15:43:03
  Re: ในเวบนี้มีใครกิน กลูโคซามีน (Glucosamine) บ้างครับ?

เลขที่สมาชิก: 5306

ไม่เคยกินเลยครับ มันช่วยได้จิงเหรอ

bankpointx

เขียนเมื่อ:  28/12/2007 15:55:36
  Re: ในเวบนี้มีใครกิน กลูโคซามีน (Glucosamine) บ้างครับ?

เลขที่สมาชิก: 7562

ไม่เคยกินเพราะยังไม่มีอาการแบบนี้อะครับ อิอิ

Cowboy54

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/12/2007 16:21:12

เลขที่สมาชิก: 9442

Ca มันเป็นส่วนประกอบของกระดูกไงครับแล้ว Glucosamine and condropoietin นั้นสามารถที่จะช่วยเพิ่มในส่วนของที่เป็นส่วนของน้ำไขข้อ(อันนี้แล้วแต่คนนะครับในคนอายุมากมักจะมีการสร้างลดลงทำให้เจ็บหรือเสียวเวลาเดินหรือวิ่ง)น่ะครับ...อันนี้มีการทดลองนะครับ....แต่เหนือกว่านั้นคือความจำเป็นในแต่ละบุคคลครับ.....ควรปรึกษาแพทย์เฉพาะทางดีที่สุดครับ.....ขอบคุณครับ
ปล.ผมมีเพื่อนเป็นหมดคนนึงชอบตีแบดมากแต่เมื่อสองปีที่แล้ว........เอ็นเข่าฉีก........!.....ประกอบกับเป็นคนน้ำหนักมากแล้วไม่ได้วอร์มก่อนเล่น....ผลก็คือทั้งเพื่อนหมอ(ที่ตรวจ)และภรรยาที่เป็นหมดด้วยกันลงมติว่า..............ห้ามเล่นแบด.....ครับ......น่าสงสารนะครับ.....เล่าให้ฟังไว้เพื่อเป็นอุทาหรณ์นะครับ.....สวัสดีครับ

[ แก้ไขโดย Cowboy54 เมื่อ 31/12/2007 15:35 ]

not510tp

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/12/2007 17:26:33

เลขที่สมาชิก: 5803

มีเพื่อนที่เล่นเทนนิสแล้วเจ็บเข่า แล้วเค้ามีเพื่อนเป็นหมอ หมอเลยให้กินยาชื่ออะไรนี่แหละ

เดี๋ยวถ้าเจอแล้วจะถามชื่อยามาโพส อาจจะเป็นแบบเดียวกันก็ได้

นางฟ้าปูเป้™

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/12/2007 18:14:36

เลขที่สมาชิก: 5301

ถ้าได้ผลบอกด้วยนะ อิอิ

แชมป์

เขียนเมื่อ:  28/12/2007 18:29:14

เลขที่สมาชิก: 6800

เดี๋ยวผมถามหมอกระดูกที่ตีแบดด้วยกันดีกว่าครับ แล้วจะมาบอกน้า ผมสนใจเหมือนกัน อิอิ

น้องแพนดา

เขียนเมื่อ:  28/12/2007 18:36:22

เลขที่สมาชิก: 3778

glucosamine เป็นสารที่ทำหน้าที่หล่อลื่นของข้อต่อต่างๆ ของร่างกายเรา หรือเป็นนำมันหล่อลื่น ผมเคยผ่าตัดหัวเข่าและหลังผ่าตัด(ประมาณ 1 เดือน) มีอาการเสียวหัวเข่า หมอสั่งให้กิน glucosamine 3 เดือน อาการเสียวหัวเข่าหาย ยี่ห้อที่ดัง คือ Viatil S มีทั้งเป็นแบบซอง กินก่อนอาหารเช้า วันละครั้ง หรือเป็น แคปซูล เม็ดละ 4 บาท ทานวันละ 4-6 แคปซูล

Mr.C

เขียนเมื่อ:  28/12/2007 20:45:12

เลขที่สมาชิก: 11246

กินนมดีที่สุดคับ ^^
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Peter Pato

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  29/12/2007 17:38:22

ยกคำพูด:
เขียนโดย Mr.C:

กินนมดีที่สุดคับ ^^

กินนมจะได้ แคลเซียม ซึ่งเสริมสร้าง เฉพาะส่วนที่เป็นเนื้อกระดูกครับ

แต่เท่าที่ทราบมารู้สึกว่า กลูโคซามีน จะช่วยเรื่องกระดูกอ่อนกับน้ำหล่อเลี้ยงที่รอยข้อต่อครับ

bigchain

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/1/2008 9:44:18

เลขที่สมาชิก: 9490

หวัดดีปีใหม่ครับทุกคน ขอให้มีความสุขตลอดปี2551นะครับ

★HangoveR ★

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/1/2008 10:00:14

เลขที่สมาชิก: 8905

ลอง.... วายอาทริล สิครับ....

HARIS

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/1/2008 13:46:29

เลขที่สมาชิก: 4275

ยาชนิดนี้สำหรับผมขอแนะนำให้ใช้ แบบทานะครับ ถ้าไม่ถึงขั้นผ่าตัด หรือสูญเสียน้ำในข้อมาก

การกินยาชนิดนี้มีผลเสียครับ ใช้ทาจะเฉพาะจุดดีกว่าครับ

ย.ยศฯ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/1/2008 13:53:14

เลขที่สมาชิก: 6253

เคยคิดจะกินเหมือนกัน แต่หมอบอกว่าผมไม่ได้เป็นเกี่ยวกับกระดูก ผมเป็นแค่เท้าพลิก ไม่เกี่ยวข้องกัน นึกว่าจะได้ลองซะแล้วสิครับ ยศฯ

Peter Pato

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  2/1/2008 15:47:32

ยกคำพูด:
เขียนโดย ย.ยศฯ von Mit Sanit:

เคยคิดจะกินเหมือนกัน แต่หมอบอกว่าผมไม่ได้เป็นเกี่ยวกับกระดูก ผมเป็นแค่เท้าพลิก ไม่เกี่ยวข้องกัน นึกว่าจะได้ลองซะแล้วสิครับ ยศ

ตอนนี้ลองหาข้อมูลในเนตดู ส่วนใหญ่จะเห็นแต่ผลดีของ กลูโคซามีน ยังไม่เห็น ผลเสีย ของมันเลยครับ ถ้าใครหาได้ช่วยโพสหน่อยนะครับ

จากที่หาได้:

กลูโคซามีน ซัลเฟต (Glucosamine sulfate)  

ร่างกายสามารถสังเคราะห์กลูโคซามีนซัลเฟต ได้เองตามธรรมชาติ แต่เป็นปริมาณที่น้อยกว่าความต้องการของร่างกาย ร่างกายใช้กลูโคซามีน ซัลเฟต ในการสร้างกระดูกอ่อน และช่วยเสริมสร้างความแข็งแกร่งของไขข้อ หรือสารเหลวที่หล่อลื่นบริเวณข้อต่อต่างๆ ทำให้ของเหลวนั้นมีความเหนียวขึ้น เพิ่มประสิทธิภาพในการป้องกันข้อต่อต่างๆ ของร่างกาย

จากการศึกษาพบว่า อาหารเสริมกลูโคซามีน ซัลเฟต สามารถช่วยซ่อมแซมไขข้อ และกระดูกอ่อน บรรเทาอาการเอ็นยึด เอ็นเคล็ด และอาการกระดูกสันหลังเคลื่อน (prolapsed spinal discs) ซึ่งผลการวิจัยพบว่าอาการของผู้ป่วยดีขึ้นถึงร้อยละ 73 และหากรับประทานกลูโคซามีนซัลเฟต ผสมกับคอนดรอยติน (Chondroitin) จะทำให้ได้ผลดีขึ้น โดยคอนดรอยติน เป็นสารที่ร่างกายสร้างขึ้นเมื่อต้องการซ่อมแซมกระดูกอ่อน

กลูโคซามีนซัลเฟต มีประโยชน์มากเมื่อใช้ในรายที่มีอาการปวดหลัง ข้ออักเสบ หรือบาดเจ็บจากการเล่นกีฬา

ปริมาณที่แนะนำต่อวัน 500-1,000 มก. วันละ 3 ครั้ง ในระหว่างมื้ออาหาร

ข้อมูลจาก:

http://www.elib-online.com/doctors46/food_man001.html

++WiNnIe++

เขียนเมื่อ:  2/1/2008 16:36:00

เลขที่สมาชิก: 6922

มะเคยกินเรยย

Lancelot

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  2/1/2008 16:47:36

เลขที่สมาชิก: 7199

เม็ดสีขาว - แดงป่ะ

น้องแพนดา

เขียนเมื่อ:  2/1/2008 16:58:05

เลขที่สมาชิก: 3778

ยี่ห้อที่มีชื่อ คือ Viatil S ถ้าเป็นซอง ละลายน้ำกินก่อนอาหารตอนเช้า แบบแคปซูล วันละ 3 ครั้ง เม็ดสีขาวแดง ถูกต้องครับ ผมเคยทานชนิดเป็นซอง อยู่ 3 เดือน เพราะผ่าตัดหัวเข่าและรู้สึกเสียวที่หัวเข่า หมอสั่งยาตัวนี้ให้ หายเสียวเลย

วิปครีมไม่ใส่นม

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/8/2008 16:45:30

เลขที่สมาชิก: 18903

ขอขุดหน่อยครับ

~ หมูอยากเรียนแบดง่า ~

เขียนเมื่อ:  11/8/2008 3:07:20

เลขที่สมาชิก: 14258

การรับ Ca อย่างเดียวมะค่อยดีนะครับ ออกมาวิ่งตอนเช้าๆแดดอ่อนๆ เสริมวิตามิน D และ K เพื่อเป็นตัวนำ Ca ที่ได้รับไปใช้งานประสิทธิ์ภาพด้วยครับ

ส่วนกลูโคซามิน มะเคยกิง -*- แต่เหมือนจามีให้กิงจำพวกนี้ตอนแข่งบาสแล้วเป็งตะคริวมั้งครับ ถ้าจำมะผิด เพราะเพื่อนผมมันกิน ผมไม่ได้กินกะเขา ...
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต