ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  มือใหม่พึ่งมาเล่นครับ อยากให้แนะนำไม้แบดให้หน่อยครับ
มือใหม่พึ่งมาเล่นครับ อยากให้แนะนำไม้แบดให้หน่อยครับ                 

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  17/11/2022 15:28:13
  Re: มือใหม่พึ่งมาเล่นครับ อยากให้แนะนำไม้แบดให้หน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 78804

ถ้าชอบสายคอนโทรล ต้องขออนุญาตสอบถามก่อนว่า ลูกเบสิก ทั้งหมดทำได้รึยัง ตบลูกหัวลง หยอดไม่เกินเส้นหน้า เซฟ และงัดถึงหลัง ก่อนจะแยกสายไม้ที่ชอบ ถ้าเป็นมือใหม่จริงๆ แนะนำพวก ไม้มีหัว ก้านอ่อน เพราะจะช่วยทำให้การเล่นลูกสำคัญๆ อย่างลูกเซฟ ทำได้ง่ายมาก เพราะถ้าไปไม้ controlเลย ถ้าเทคนิคยังไม่ถึงจะทำให้เซฟลำบาก ทำไมลูกเซฟถึงสำคัญเพราะมันมีไว้แก้สถานการ์ณ ถ้าหากเซฟไปได้แค่ครึ่งคอด หรืองัดไม่ถึงหลัง เกมก็อาจจะสนุกยาก โอกาส ชนกันมีสูง แต่ถ้าทำได้แล้วไม้ที่พูดมาก็โอเคครับ ถ้าสายคอนโทรลเกม วางลูก กำหนดรูปแบบเกม ก็อาจจะมองหาไม้ที่ชอบที่สเปค หัวกลาง ก้านแข็ง หรือกลาง จะขึ้นเอ็นตึง จะทำให้ออกลูกไปได้ในจุดที่ต้องการมากกว่า แต่ก็แลกมากลับ เทคนิคที่ต้องถูกต้องเพราะถ้าเทคนิคไม่ถึง เจอไม้ก้านแข็ง เอ็นตึงไปเจ็บตัวเปล่าๆ
ข้อมูลส่วนตัว

thanatgo123

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  17/10/2022 17:07:41
  Re: มือใหม่พึ่งมาเล่นครับ อยากให้แนะนำไม้แบดให้หน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 72194

สำหรับผม ผมแนะนำ apac lethal 10 ครับ ราคาประมาณ 1500 เอาตรงๆนะครับ อย่าไปยึดติดยี่ห้อมากครับ ต้องดูเอาหลายอย่างๆครับ วัสดุที่ใช้ spec ที่เหมาะกับเรา

ผมแนะนำ lethal 10 เพราะเป็นไม้ balance ก้านไม่แข็ง เฟรมตัดอากาศ ตีได้เร็วครับ สมัยก่อนผมใช้ victor bs12 ถูกใจมาก แต่ราคาสูงเลยหาไม้ใกล้เคียงมาที่ lethal 10 แต่ก็ไม่ใกล้เคียง ฟิวการตี bs12 ดีกว่าเยอะ
เพราะผมเคยพลาดมาแล้วไปซื้อ yonex voltric 7 ที่ราคาใกล้เคียงกัน แต่สเปคหัวหนักก้านแข็ง
ตีเสร็จ ปวดไหล่ ปวดข้อมือเลยครับ ต้องศึกษาดีๆครับ ตอบตัวเองให้ได้ก่อนอยากได้ไม้แบบไหน แล้วค่อยไปดูแต่บะยี่ห้อกับงบประมาณว่าอันไหนโอเคสุด

Wisapoy

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  28/9/2022 9:17:50

เลขที่สมาชิก: 84760

ผมผู้เล่นมือใหม่ครับ ส่วนตัวมีคล้ายๆเจ้าของกระทู้เลยตอนเลือกใช้ไม้แบด เพื่อนๆในก๊วนใช้ Yonex กันทุกคนเห็นเขาตีกันดีมาก ผมก็ขอยืมมาลองเพื่อต้องการหาไม้ดีๆเข้ามือบ้าง แต่ ด้วยความที่มือใหม่จริงๆ Yonex ยังไม่ตอบสนองสิ่งที่ผมต้องการเท่าไร ไม้ตีง่ายๆผมก็ตีได้ไม่ดั่งใจ จึงตัดสินใจไปเล่น Victor ดู อยากจะบอกว่า เข้ามือสำหรับมือใหม่มากๆ ตีสนุก ไม่เบื่อ ไม่ต้องกังวลกับ spec ของไม้ในการตอบสนองเหมือนรุ่นของ Yonex เลย

ผมแนะนำครับ หา victor มาลองตีให้เข้ามือ ตีง่ายๆก่อน แล้วค่อยขยับไป Yonex ก็ได้ครับ จากใจมือใหม่

ปัจจุบันใช้ Victor Auraseed 100x ตีมันมาก เข้ามือสุดๆ มือใหม่ถ้าไหวแนะนำเลยครับ

newbie101

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  18/8/2022 21:41:57  [มีการแก้ไข: 18/8/2022 21:58:50]
  มือใหม่พึ่งมาเล่นครับ อยากให้แนะนำไม้แบดให้หน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 84713

พอดีช่วงนี้หันมาเล่นกีฬาแบดมินตันกับเพื่อน แล้วเปลี่ยนไม้ตลอดเวลา (ยืมเพื่อนใช้ครับ) ส่วนตัวแล้วมีพื้นฐานนิดๆหน่อยๆจากการลองเล่น และพื้นฐานของกีฬาอื่นครับ ที่สนใจตอนนี้เป็นไม้แบดสายคอนโทรล น้ำหนักขอเป็น 4U ครับ ราคาไม่อยากให้เกิน 1500 บาท อาจเพิ่มไปไม่เกิน 2000 ได้ครับ ถ้าเป็นไปได้สำหรับแบรนด์ Yonex จะดีมากครับ ตอนนี้เห็นลดอยู่บางตัวไม่เกิน 2 พันใน Shopee Yonex Thailand แต่อยากได้ข้อมูลมาเสริมครับ ที่สนใจเป็นตัว Arcsaber 11 play กับ Nanoray 100 SH ประมาณนี้คับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต