ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิวไม้ Yonex Astrox 88S Pro
รีวิวไม้ Yonex Astrox 88S Pro                 

Lostdata

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/3/2021 22:03:15  [มีการแก้ไข: 24/3/2021 23:29:37]
  รีวิวไม้ Yonex Astrox 88S Pro

เลขที่สมาชิก: 63709

&ab_channel=plearnplearn

ไม้ตัวนี้ก็ออกมาเป็นตัวล่าสุดในตระกูล 88 นะครับ ทำให้นึกไปถึงตอนที่ Series Armortec ช่วงที่ออกมาเพื่อเป็นไม้สำหรับเกมประเภทคู่โดยเฉพาะ
และพอตัวผมได้มาลองไม้นี้ผมรู้สึกว่ามันเหมาะกับการเล่นคู่มากกกกกกกขึ้นไปอีกครับ คือใช้แล้วรู้สึกว่ามันเป็นไม้เฉพาะทางอย่างเห็นได้ชัดไม่เหมือนกับ 88S
ที่เราเห็นในปัจจุบันว่านักกีฬานำมาเล่นได้ทั้งสองประเภทคือทั้งเดี่ยวและคู่นะครับ

ภาพที่เราเห็นไม้ตัวนี้จะเล่นสีระหว่างเขียวเข้มตัดทองและดำ เคลือบแลคเกอร์เงา ตรง T-Joint สะท้อนแสงเป็นประกายมรกต สวยมากมองไม่เบื่อเลยครับ
ไม้ที่ผมเอามาใช้เป็นน้ำหนัก 4U นะครับ ค่อนข้างที่จะเบากว่าไม้ 4U อื่นๆอย่างเห็นได้ชัด แต่เมื่อนำมาชั่งน้ำหนักแล้วได้ 94 กรัม ก็เป็นน้ำหนักปกติเมื่อพันกริปทับนะครับ
ราวๆนี้ ก้านไม้สั้นลงและเล็กกว่าตัว 88S หน่อยนึงแต่ความสั้นถูกทดแทนมาด้วยความยาวของด้ามจับที่เพิ่มขึ้นทำให้แรงส่งจากตัวคนตีไปถึงไม้ได้ไวมาก
ก้านเล็กลงรองลงมาจาก 100ZZ ครับ

สัมผัสแรกตี...เอามาลองลูกดาด ไม้ไวมากกครับ ใครเป็นมือหน้า ตัวนี้ตอบโจทย์สุดๆ สบัดข้อมือแล้วไม้คืนตัวมายังตำแหน่งเดิมไวมาก
พร้อมที่จะตีลูกต่อไปได้ในทันที ส่วนลูกเซฟ-ตัด-หยอด ทำได้ดีตามที่ความสามารถของผู้เล่นที่จะตีได้และเทคนิคส่วนตัวของแต่ละคนนะครับ
ความรู้สึกก้านไม้ตัว 88S Pro นุ่มและเด้งมากกกกกก แรงสะเทือนที่ส่งมาเบาลงอย่างเห็นได้ชัดจากไม้ 88S รุ่นเก่า
จนกลายเป็นความรู้สึกตีแล้วสบายทุกลูกแม้กระทั่งลูกตบ...

ลูกตบกลายเป็นปัญหาของไม้ตัวนี้เพราะว่ามันไม่แรงอย่างที่คิดแม้ว่าเราจะใส่แรงลงไปมากขึ้นก็ตาม
ในจุดนี้ผมคิดว่าเป็นความที่ Yonex ต้องการพัฒนาไม้สำหรับมือหน้า เมื่อใช้เทคโนโลยีอย่าง Rotational Generator System
แบบใหม่ผสมกับการใช้เรซิ่นที่ T-Joint ให้น้อยลงส่งผลให้ได้ไม้ที่ไวขึ้นจริงแต่ก็ลดความรุนแรงของลูกตบลงไปครับ
คือถ้าตบกลางคอร์ดถึงหน้าคอร์ดนี่ไว้ใจได้เลย แต่หลังคอร์ดให้มือหลังตบให้จะดีกว่า...

จริงๆก็เป็นการทดสอบไม้เพียงไม่นานนะครับ
เรื่องลูกตบก็อาจจะดีขึ้นก็ได้เมื่อใช้ไปนานขึ้นเมื่อเราเข้ากับไม้ได้มากขึ้นจะมาอัพเดทครับ
สำหรับใครที่มี 88S อยู่แล้วไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่หรืออัพเกรดมาเป็นตัวนี้ครับ
แต่ใครที่กำลังหาไม้ใหม่หรือเล็งๆ 88S ไว้รอเก็บเงินอีกหน่อยแล้วไปเอาตัว 88S Pro ผมมองว่าจะคุ้มค่ามากกว่าครับ 

ตอนนี้ที่รู้สึกคือ...
ไม้นี้เหมาะกับมือหน้าและผู้เล่นสายคอนโทรลกึ่งบุกอย่างแท้จริงครับ
ข้อมูลส่วนตัว

thehoilord

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/3/2021 21:22:15
  Re: รีวิวไม้ Yonex Astrox 88S Pro

เลขที่สมาชิก: 80235

ผมจัดมาแล้ว เดี๋ยวจะลองไปพิสูจน์เรื่องลูกตบดู

Shang9882

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/4/2021 18:50:37
  Re: รีวิวไม้ Yonex Astrox 88S Pro

เลขที่สมาชิก: 74515

ผมก็จัดมาแล้ว แต่เป็น 88D Pro ก้านเล็ก ดีดเด้งดึ๋งๆๆๆๆ

somboons

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  8/4/2021 15:28:14

เลขที่สมาชิก: 20877

88D Pro ซื้อมาเท่าไรครับ ตีแล้วเป็นอย่างไรบ้าง มาเล่าให้ฟังหน่อยซิ กำลังหาไม้ทดแทน Voltric Z Forces 2 ที่หาซื้อไม่ได้ ไม่รู้ว่าแทนกันได้ไหม

Shang9882

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  2/5/2021 13:15:39

เลขที่สมาชิก: 74515

ราคาห้าพันต้นๆ ครับ แต่ละร้านขายราคาไม่น่าหนีกันมาก สำหรับตัวผมเองนะ...ตัวนี้ตีง่ายกว่าและก้านดีดกว่าทั้ง Z-Force II รวมถึง 88D ตัวแรก และในส่วนของ Z-Force II นั้นในห้างยังมีขายกันอยู่นะครับราคาถูกมากๆด้วยที่ประมาณ สองพันแปดร้อยกว่าบาท

amxdor

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  29/8/2021 14:22:39  [มีการแก้ไข: 29/8/2021 14:24:39]

เลขที่สมาชิก: 84141

ผมชอบไม้แบดรุ่นนี้มาก ใช้อยู่คับ

dog-lotto.bet

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต