ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ขอแชร์เรื่องค่าลูกที่ต้องจ่ายให้ก๊วนครับ
ขอแชร์เรื่องค่าลูกที่ต้องจ่ายให้ก๊วนครับ                 

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  9/3/2021 16:26:49
  ขอแชร์เรื่องค่าลูกที่ต้องจ่ายให้ก๊วนครับ

เลขที่สมาชิก: 10585

สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆที่รัการตีแบดทุกท่าน วันนี้ผมจะมาขอแบ่งบันเรื่องราคาลูกที่ทุกคนต้องจ่ายกันเวลาไปตีก๊วนครับ
โดยปกติแล้วเวลาไปตีก๊วนสิ่งที่เราต้องเจอคือค่าสนาม กับ ค่าลูก ซึ่งแต่ละที่ก็จะแตกต่างกันไป 
ประเด็นก็คือ สิ่งที่คุณจ่ายไปนั้นมันคุุ้มกับสิ่งที่ได้รับมาหรือเปล่าครับ เคยตรวจสอบกันดูไหมครับ
เรื่องราวนี้ผมก็ไปเจอมาแล้วก็ได้ลองสอบถามกับคนจัดคนท่านอื่นๆ พบว่า ค่าลูกแบดมักจะแปรผันไปตามราคาที่ขาย ณ ตอนนั้น 
ยกตัวอย่างเช่น ใช้ลูกแบด A คิดค่าลูก 15 แต่เวลาผ่านไป ลูกแบด A ขึ้นราคา ก็คิดค่าลูกเป็น 18 เป็นต้น
จากตัวอย่างก็พอเข้าใจได้ครับ ลูกแบดขึ้นราคาเป็นเรื่องปกติที่ต้องปรับราคาตาม 
ส่วนสิ่งที่ไปเจอมานั้น (ขออนุญาติไม่เอ๋ยชื่อก๊วน) ก๊วนเขาก็พยายามหาลูกที่ราคาถูก ทน มาใช้ (ซึ่งเป็นเรื่องปกติ เพราะว่าต้องรักษาลูกค้าไว้ครับ)
เขาก็ทำตามตัวอย่างที่ผมยกมาคือขึ้นราคาลูกแบด ตามราคาขาย ณ ตอนนั้น แต่ประเด็นก็คือ เขาเปลี่ยนลูกแบดครับ อาจจะด้วยราคาแล้วคุณภาพไม่โอเคคือ
ลูกไม่ทน ตื้อ ลูกค้าไม่ชอบ หรืออะไรอีกบลาๆ เลยเปลี่ยนครับ แต่จุดสำคัญคือราคาลูกแบดไม่เปลี่ยนตามครับ 
ยกตัวอย่าง ลูกแบด A ราคา 6XX เคยคิดค่าลูก 15 แล้วลูกแบด A ขึ้นราคาเป็น 7XX เลยคิดค่าลูกใหม่เป็น 18 
ต่อมาเปลี่ยนลูกแบดเป็น ลูกแบด B ราคา 5XX แต่คิดค่าลูก 18 เหมือนเดิม เพื่อนคิดว่าอย่างไรบ้างครับ 

ผมเชื่อว่าทุกคนสามารถคำนวณค่าลูกแบดได้นะครับ เพราะว่าเราอยู่ในยุคของข้อมูลที่หาได้ง่ายมากๆ 

คำถามคือ ทุกวันนี้คุณไปติก๊วนจ่ายค่าลูกแบดแล้วได้คุณภาพเท่ากับสิ่งที่จ่ายไปหรือเปล่าครับ หรือว่ายังจ่ายแพง แล้วเจอก๊วนเอาของถูกมาให้เล่นอยู่ครับ

ฝากไว้ให้คิด ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ ส่วนใครเคยเจอก็แชร์กันได้เลยครับ

ข้อมูลส่วนตัว

BiBirdNokk

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  11/3/2021 10:18:02
  Re: ขอแชร์เรื่องค่าลูกที่ต้องจ่ายให้ก๊วนครับ

เลขที่สมาชิก: 23268

ของผม ก่อนตีผมแค่ถามว่า ใช้ลูกอะไรครับวันนี้... ราคาเท่าไหร่ต่อลูก....

ถ้าผมรับได้ ผมโอเค ก็ตี ไม่โอเคก็ไม่ตี

ผมมองว่าจัดก๊วน ผู้จัดก็ต้องมีกำไรบ้างอยู่แล้วครับ

ถ้าเรามองภาพกว้างๆ ผู้จัดก็ค่อนข้างวุ่นวายนะครับ จัดหาลูก จัดการเรื่องต่างๆ เรามีหน้าที่แค่ลงไปเล่น กับจ่ายเงิน

และถ้าเรารู้สึกว่าถูกเอาเปรียบจากผู้จัด แน่นอนว่าเราคงไม่ได้รู้สึกคนเดียวครับ ไม่นานก็ไม่มีคนตี...

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  12/3/2021 9:00:35
  Re: ขอแชร์เรื่องค่าลูกที่ต้องจ่ายให้ก๊วนครับ

เลขที่สมาชิก: 10585

ยกคำพูด:
เขียนโดย BiBirdNokk:

ของผม ก่อนตีผมแค่ถามว่า ใช้ลูกอะไรครับวันนี้... ราคาเท่าไหร่ต่อลูก....

ถ้าผมรับได้ ผมโอเค ก็ตี ไม่โอเคก็ไม่ตี

ผมมองว่าจัดก๊วน ผู้จัดก็ต้องมีกำไรบ้างอยู่แล้วครับ

ถ้าเรามองภาพกว้างๆ ผู้จัดก็ค่อนข้างวุ่นวายนะครับ จัดหาลูก จัดการเรื่องต่างๆ เรามีหน้าที่แค่ลงไปเล่น กับจ่ายเงิน

และถ้าเรารู้สึกว่าถูกเอาเปรียบจากผู้จัด แน่นอนว่าเราคงไม่ได้รู้สึกคนเดียวครับ ไม่นานก็ไม่มีคนตี...

ก๊วนส่วนใหญ่ก็มีกำไรอยู่แล้ว ในมุมองผมเอง มองว่าเราเป็นผู้บริโภค เราเองก็อยากได้ของดีใช่ไหมครับ จะแพงแค่ไหนถ้าของดีจริงๆผมคิดว่าเราก็ยอมจ่ายนะครับ
ผมก็ไม่อยากให้โดนเอาเปรียบกันครับ ส่วนก๊วนที่ผมโดนเอาเปรียบที่ไปมาล่าสุดแล้วรับไม่ได้ คนเขาน้อยลงแล้วครับ
แต่ก็อาจจะไม่ใช่ปัจจัยเรื่องลูกแพงก็ได้ครับ เพราะว่าก๊วนคนจะเยอะหรือน้อยมีหลายปัจจัยครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 16 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 16 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
16 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต