ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  สอบถามครับ สงสัยเรื่องการคิดค่าใช้จ่ายของแต่ละก๊วน
สอบถามครับ สงสัยเรื่องการคิดค่าใช้จ่ายของแต่ละก๊วน                 

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  21/8/2020 9:25:02  [มีการแก้ไข: 21/8/2020 9:27:02]
  สอบถามครับ สงสัยเรื่องการคิดค่าใช้จ่ายของแต่ละก๊วน

เลขที่สมาชิก: 10585

เนื่องด้วยปัจจุบันนี้ แต่ละก๊วนค่าใช้จ่ายทั้งค่าสนามและค่าลูกแต่ต่างกันมาก ทั้งๆที่สนาม และ ลูกแบดแทบไม่ต่างกัน อยากรู้ว่าคิดกันยังไงบ้างครับ

ผมเลยลองมาคำนวณดูครับ 

สมมุติว่าค่าสนามที่คอร์ท ชมละ 150 บาท และลูกแบด 1 หลอด ราคา 700 บาท เล่น 4 คน เฉลี่ยค่าลูกแบดคนละ 15 บาท

ตีก๊วนคิดค่าสนาม 80 บาทและค่าลูก 18 บาท ตี 4 คน โดยเฉลี่ยแล้ว 1 เกมส์แบบไปกลับจะใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที 

จะได้ว่า 1 คน ตี 1 ชม นั้นจะตีได้ประมาณ 3 เกมส์ จะเสียค่าสนามแค่ 80 บาทเท่านั้นแทนที่จะเสีย 150 จากโจทย์ดูเหมือนว่าคุ้มใช่ไหมครับ ใช่ครับถ้าตีคนเดียว
     แต่เดี๋ยวก่อนครับ เราไม่สามารถตีแบดคนเดียวได้ครับเพราะฉะนั้นแล้ว ที่ถูกต้องคือ 80x4 = 320 บาทครับ 

มาถึงลูกแบดบ้างครับ จะตกเฉลี่ยแล้วคนละ 18 บาทต่อ 1 เกมส์ ต่อ 1 คน จะได้ 18x4 = 72 บาท ซึ่งจากโจทย์คือ 15x4 = 60 บาท 

อันนี้ผมลองคำนวณแค่ 1 ชมต่อ 4 คนนะครับ ถ้าคนเยอะกว่านี้ก็ลองเอาตัวเลขไปคำนวณเล่นดูครับ ผมบอกได้เลยว่ากำไรครึ่งๆครับ 

ทำไมผมถึงมาพูดประเด็นนี้ครับ 

ผมอยากรู้ว่าแต่ละก๊วนคิดคำนวณค่าใช้จ่ายกันยังไงบ้าง เป็นไปได้ไหมครับที่จะเป็นไปในแนวทางเดียวกันครับ
      ส่วนตัวผมรู้สึกว่าบางก๊วนก็คิดค่าใช้จ่ายแพงเกินไปไหมครับ?  และจุดประสงค์การตั้งก๊วนคืออะไรกันแน่ครับ
      แสวงหาผลประโยชน์กำไร , ทำเป็นอาชีพเสริม , สร้างมิตรภาพ , ชวนกันออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ , หรืออื่นๆ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ซึ่งบางก๊วนก็ไม่ได้แสวงหาผลกำไร เน้นสร้างมิตรภาพ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ อันนี้ผมขอขอบคุณและชื่นชมจากใจครับ 

ถ้าผมคิดคำนวณอะไรผิดไป หรือไปกระทบกับใคร ผมขอโทษและขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ผมไม่ได้มีจุดประสงค์ที่ไม่ดีใดๆทั้งสิ้นครับ

ข้อมูลส่วนตัว

vanila_zaa

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/8/2020 17:13:06
  Re: สอบถามครับ สงสัยเรื่องการคิดค่าใช้จ่ายของแต่ละก๊วน

เลขที่สมาชิก: 69204

ตอบในสถานะคนจัดก๊วนนะครับ 70/15 ถามว่าได้กำไรมั้ย ได้ครับ แต่มันไม่ได้กันแบบ ครึ่ง ๆ นะครับแล้วแต่จำนวนผู้เล่น กำไรหลักร้อยครับ นั่งจัด 4 ช.ม. ต้องมารองรับคนไม่ถูกกันบ้างคนนี้ไม่ตีกันบ้าง กำไรได้มาได้น้อยขึ้นอยู่กับค่าใช่จ่ายครับ ค่าคอร์ทได้ราคาเท่าไร ลูกไปซื้อมาได้ตกหลอดละเท่าไร ซึ้งผมทำอยากหาเพื่อน ๆ กลุ่มตีแบด เน้นสร้างมิตรภาพ แต่ก็ต้องไม่ขาดทุนนะครับ มีกำไรในการจัดการบ้าง

gallant

เขียนเมื่อ:  26/8/2020 8:34:18
  Re: สอบถามครับ สงสัยเรื่องการคิดค่าใช้จ่ายของแต่ละก๊วน

ยกคำพูด:
เขียนโดย vanila_zaa:

ตอบในสถานะคนจัดก๊วนนะครับ 70/15 ถามว่าได้กำไรมั้ย ได้ครับ แต่มันไม่ได้กันแบบ ครึ่ง ๆ นะครับแล้วแต่จำนวนผู้เล่น กำไรหลักร้อยครับ นั่งจัด 4 ช.ม. ต้องมารองรับคนไม่ถูกกันบ้างคนนี้ไม่ตีกันบ้าง กำไรได้มาได้น้อยขึ้นอยู่กับค่าใช่จ่ายครับ ค่าคอร์ทได้ราคาเท่าไร ลูกไปซื้อมาได้ตกหลอดละเท่าไร ซึ้งผมทำอยากหาเพื่อน ๆ กลุ่มตีแบด เน้นสร้างมิตรภาพ แต่ก็ต้องไม่ขาดทุนนะครับ มีกำไรในการจัดการบ้าง

ขอบคุณมากๆครับ 

[Z][O][D][I][A][C]

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  27/8/2020 14:03:41

เลขที่สมาชิก: 34048

การคำนวนคงไม่มีสูตรตายตัวครับ
ผมคิดว่าโดยหลักๆ มาจากจุดประสงค์ของผู้จัดมากกว่า บางคนจัดเพื่อหาเพื่อนใหม่ๆ ที่ชอบตีแบด,เน้นมิตรภาพ พัฒนาฝืมือ ราคาก็จะกันเองหน่อย
เเต่บางคนจัดก็ทำเป็นธุรกิจ เเสวงหากำไร อันนี้ก็จะคิดเเพงหน่อย เป็นต้น
เเละอาจมีตัวเเปรอื่นๆ เข้ามาประกอบ เช่นจำนวนสมาชิก,ค่าคอร์ท มีตั้งเเต่ 120-280 บาท/ชั่วโมง, ยี่ห้อลูกแบดที่ใช้ เป็นต้น
อย่างผม ตีอาทิตย์ละ 3 วัน มีเเบบรวมกลุ่มกันไปตี เเละไปตีกับก๊วนอื่นด้วย ค่าใช้จ่ายต่อครั้งอยู่ประมาณ 120-140 บาท ส่วนตัวผมคิดว่าโอเค

เเต่ก็เคยไปเจอแบบเเพงหน่อย ลงโพสต์หาคนตี เเต่ไม่แจ้งเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย เห็นว่าตีเเค่ 3 ชั่วโมง
พอไปถึง เจอค่าลง 100 บาท ค่าลูกขีด 18 เปิดสนามน้อยรอนาน  คิดค่าตีออกมา 2 ร้อยกว่า  ก็ไปครั้งเดียวก็จบครับ 

อันนี้ผมว่าเราเลือกได้เองว่าโอเคกับแบบไหนครับ

gallant

เขียนเมื่อ:  27/8/2020 15:11:13

ยกคำพูด:
เขียนโดย [Z][O][D][I][A][C]:

การคำนวนคงไม่มีสูตรตายตัวครับ
ผมคิดว่าโดยหลักๆ มาจากจุดประสงค์ของผู้จัดมากกว่า บางคนจัดเพื่อหาเพื่อนใหม่ๆ ที่ชอบตีแบด,เน้นมิตรภาพ พัฒนาฝืมือ ราคาก็จะกันเองหน่อย
เเต่บางคนจัดก็ทำเป็นธุรกิจ เเสวงหากำไร อันนี้ก็จะคิดเเพงหน่อย เป็นต้น
เเละอาจมีตัวเเปรอื่นๆ เข้ามาประกอบ เช่นจำนวนสมาชิก,ค่าคอร์ท มีตั้งเเต่ 120-280 บาท/ชั่วโมง, ยี่ห้อลูกแบดที่ใช้ เป็นต้น
อย่างผม ตีอาทิตย์ละ 3 วัน มีเเบบรวมกลุ่มกันไปตี เเละไปตีกับก๊วนอื่นด้วย ค่าใช้จ่ายต่อครั้งอยู่ประมาณ 120-140 บาท ส่วนตัวผมคิดว่าโอเค

เเต่ก็เคยไปเจอแบบเเพงหน่อย ลงโพสต์หาคนตี เเต่ไม่แจ้งเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย เห็นว่าตีเเค่ 3 ชั่วโมง
พอไปถึง เจอค่าลง 100 บาท ค่าลูกขีด 18 เปิดสนามน้อยรอนาน  คิดค่าตีออกมา 2 ร้อยกว่า  ก็ไปครั้งเดียวก็จบครับ 

อันนี้ผมว่าเราเลือกได้เองว่าโอเคกับแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

ตีถูกมากเลยครับ ผมนี่เจอ 150 ขึ้นตลอดเลยครับ 

ส่วนตัวผมมองว่าจะถูกหรือแพงนั้น อาจจะไม่ใช่ประเด็นใหญ่มากครับ ประเด็นที่สำคัญคือ รอนานครับ แถม พอได้เล่นก็เจอมือไม่สู่สีกันอีก ครับ

wayde

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  27/8/2020 16:05:08  [มีการแก้ไข: 27/8/2020 16:07:49]

เลขที่สมาชิก: 83643

คนจัดก๊วนก็มีจุดประสงค์ในการจัดต่างๆกัน  เคยไปแทนตอนคนจัดก๊วนไม่อยู่ สมาชิกประมาณ 20 คนก็มีเงินเหลือ 200-300 ครับ  แต่ต้องคำนวณการเปิดคอร์ทให้ดีนะ ว่าจำนวณสมาชิกกี่คนต้องเปิดคอร์ทกี่คอร์ทถึงจะไม่ขาดทุน
แล้วต้องระวังเรื่องการคิดเงิน เคยคิดขาดไป 50-60 บาทเหมือนกัน 

ถามว่ามีก๊วนจัดแบบไม่มีกำไรไหม ตอบว่ามีครับ
ต้องตะเวนหาลองดูเอา ก๊วนไหนเราเล่นแล้วคิดว่าแพงก็ไม่ต้องไปเล่นครับ ครั้งเดียวพอ

ks

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/8/2020 20:39:55

เลขที่สมาชิก: 7416

ค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของแต่ละก๊วนครับ ไม่มีสูตรตายตัว
เอาเป็นว่าเราตีแล้วรู้สึกกสนุกคุ้มค่า เราก็ไปเล่นเรื่อยๆล่ะครับ

ผมก็เป็นจิตอาสาจัดแบบไม่หวังกำไร ค่าคอร์ด70ค่าลูกrslสีเขียวดำ15บาท/ลูก
คอร์ดเป็นพื้นยางอย่างดี สนามสกูบ้าแบดมินตัน ซอยพระยาสุเรนทร์35
มีสมาชิก15-20คน เน้นออกกำลังกายกันตามประสาคนอายุ30-60ปี

gallant

เขียนเมื่อ:  1/9/2020 13:54:38

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ

นู๋โอ๋ ^_^

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  23/9/2020 14:52:02

เลขที่สมาชิก: 66901

ในฐานะคนจัดก๊วน ก๊วนเราคือวัตถุประสงค์เพื่อมิตรภาพค่ะ จะให้คิดเท่ากันคงไม่ได้ค่ะ ปัจจัยภายนอกที่มีผลต่างกัน เช่น ราคาค่าคอร์ด ราคาลูกที่ใช้

แต่มองว่าในแต่ละก๊วน ถ้าแตกต่างกัน ก็แตกต่างกันไม่มากค่ะ เลือกที่ วัน-เวลาเหมาะสมกับเรา สถานที่สะดวกกับเรา บรรยากาศ สมาชิก เราไปแล้วได้ออกกำลังกาย ได้สนุกสนาน ผ่อนคลาย กลับบ้านด้วยความสุขสดชื่น และรอยยิ้ม ดีกว่าค่าาาาาา

--
ก๊ากกากClub คอร์ดเสนานิคม(เสนาเซนเตอร์)
วันเสาร์ เวลา 14.00-17.00 น.
เน้นสนุก ออกกำลังกาย ไม่ซีเรียสจ้า
สนใจแอดไลน์หาโอ๋ได้เลยจ้า
Line : lazygirly
https://www.facebook.com/KAKKAKCLUB
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 12 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 12 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
12 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต