ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  ขอเล่า และสอบถามวิธีการตีครับ :))
ขอเล่า และสอบถามวิธีการตีครับ :))                 

DOWDOWDOW

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  5/7/2020 23:01:55  [มีการแก้ไข: 5/7/2020 23:03:24]
  ขอเล่า และสอบถามวิธีการตีครับ :))

เลขที่สมาชิก: 83534

ออกตัวก่อนว่า มัน ก็ไม่เชิงปัญหานะครับ 

ผมเป็นคนตีแบดแล้วเอ็นขาด บ่อยมากครับ ตาไก่ไม่มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็นไม้ตัวเองหรือไม้คนอื่น สุดๆ ตีไม่กี่ครั้ง ก็ขาด ตีครั้งละ ไม่เกิน 3 ชั่วโมง 
พอดีวันนี้ไปยืมไม้เขา ตี อยากลองไม้ใหม่ ได้ 2 เกมส์ก็ขาด อีก 
โค็ช ที่ คอร์ส เขาเห็น เลย มาบอกผมว่า วิธีการตีของผม มันไม่ เป็น ตามหลักที่ควระะเป็น ไม่ใช่เป็นการตี แต่เป็นการ "ฟาด" เอ็นจะขาดตรงกลางด้านบนทุกครั้ง

เขาอกว่าเขาสังเกตุ ผมเล่นมานาน แล้ว เเต่เขาไม่พูดเพราะว่า มันเปลี่ยนอะไรไม่ได้ " เวลาผมยืนตี เฉยๆ แบบบ ฝั่งตรงข้ามเล่น ช้าๆ โยนๆ ผมจะสู้ไม่ได้เลย ไม่รู้จะตียังไง
แต่ถ้า เป็นการ ขยับแล้วตี เล่นเกมส์เร็มผมจะเล่น ดีมาก " 

งั้น ที่ในคอร์ส ทั้งหมดเนี่ย มีใคร ตีเหมือนผมไหม เขาบอก ไม่มี 5555555555 มันเป็น signature   ขอเสียคือ ผมต้องลงทุน กับค่าเอ็นมากกว่าชาวบ้าน งี้ครับ 
เขาว่า ก็มีทีมชาติบางคน ก็ตีแบบนี้แต่มีน้อยนิด   ซึ่งโค๊ชเขาเองก็เคยเป็นอตีด ทีมชาตืมา  ผมก็ ออ ครับ 5555555555

ผมอยากจะทราบว่า การตี กับ การ ฟาด เนี่ย มันยังไงครับ ข้อแตกต่าง  55555

ปล ผมไม่เคย เรียนแแบดครับ ลักจำมา จากคนเก่งๆๆ หรือ youtube ครับ 

ข้อมูลส่วนตัว

TOMO

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  6/7/2020 1:22:47
  Re: ขอเล่า และสอบถามวิธีการตีครับ :))

เลขที่สมาชิก: 36282

ยกคำพูด:
เขียนโดย DOWDOWDOW:

ออกตัวก่อนว่า มัน ก็ไม่เชิงปัญหานะครับ 

ผมเป็นคนตีแบดแล้วเอ็นขาด บ่อยมากครับ ตาไก่ไม่มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็นไม้ตัวเองหรือไม้คนอื่น สุดๆ ตีไม่กี่ครั้ง ก็ขาด ตีครั้งละ ไม่เกิน 3 ชั่วโมง 
พอดีวันนี้ไปยืมไม้เขา ตี อยากลองไม้ใหม่ ได้ 2 เกมส์ก็ขาด อีก 
โค็ช ที่ คอร์ส เขาเห็น เลย มาบอกผมว่า วิธีการตีของผม มันไม่ เป็น ตามหลักที่ควระะเป็น ไม่ใช่เป็นการตี แต่เป็นการ "ฟาด" เอ็นจะขาดตรงกลางด้านบนทุกครั้ง

เขาอกว่าเขาสังเกตุ ผมเล่นมานาน แล้ว เเต่เขาไม่พูดเพราะว่า มันเปลี่ยนอะไรไม่ได้ " เวลาผมยืนตี เฉยๆ แบบบ ฝั่งตรงข้ามเล่น ช้าๆ โยนๆ ผมจะสู้ไม่ได้เลย ไม่รู้จะตียังไง
แต่ถ้า เป็นการ ขยับแล้วตี เล่นเกมส์เร็มผมจะเล่น ดีมาก " 

งั้น ที่ในคอร์ส ทั้งหมดเนี่ย มีใคร ตีเหมือนผมไหม เขาบอก ไม่มี 5555555555 มันเป็น signature   ขอเสียคือ ผมต้องลงทุน กับค่าเอ็นมากกว่าชาวบ้าน งี้ครับ 
เขาว่า ก็มีทีมชาติบางคน ก็ตีแบบนี้แต่มีน้อยนิด   ซึ่งโค๊ชเขาเองก็เคยเป็นอตีด ทีมชาตืมา  ผมก็ ออ ครับ 5555555555

ผมอยากจะทราบว่า การตี กับ การ ฟาด เนี่ย มันยังไงครับ ข้อแตกต่าง  55555

ปล ผมไม่เคย เรียนแแบดครับ ลักจำมา จากคนเก่งๆๆ หรือ youtube ครับ 

จุดที่เอ็นขาดด้านบนบ่อย น่าจะมาจากจังหวะตีที่ลูกโดนแถวๆด้านบนบ่อยๆ ไม่ได้โดนกลางหน้าไม้ ทำให้มีแรงสั่นสะเทือนมากกว่า เอ็นเลยเสียดสีมากกว่าการตีโดนกลางไม้ 

ส่วนสไตล์การเล่น น่าจะเป็นประเภทเลือดร้อน เน้นบุก เน้นฟาด เน้นทุบๆๆๆ ไม่ค่อยชอบลูกช้าๆโยนไปมา ก็เป็นอีกเหตุผลนึง เพราะการตีแบบบุกมากๆ คือการตีแรงบ่อยๆกว่าคนอื่น เอ็นก็ต้องใช้งานหนักกว่า ก็เลยขาดเร็วกว่าเป็นธรรมดา

ดังนั้น 
สไตล์การตี ถ้าชอบแนวนี้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่ถ้าอยากเก่งขึ้น ก็แนะนำให้ค่อยๆเรียนรู้การวางลูกให้ได้เปรียบก่อน ค่อยบุก 

จังหวะตี อันนี้ควรเปลี่ยน ฝึกตอนวอร์ม ตอนตีโต้ ให้ตีให้โดนลูกกลางไม้บ่อยๆ จนชินไปเอง ลูกที่ตี จะได้ประสิทธิภาพของไม้และเอ็นได้เต็มที่

สุดท้าย เอ็น ลองขยับไปเล่นเอ็นเบอร์ใหญ่ขึ้น เพื่อเพิ่มความทนทาน หรือลดความตึงลงครับ

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  6/7/2020 16:41:27
  Re: ขอเล่า และสอบถามวิธีการตีครับ :))

เลขที่สมาชิก: 10585

แนะนำเหมือนกันคือ ใช้เอ็นเส้นใหญ่ขึ้น เช่น 0.70 ครับ

ช่างไฟ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/7/2020 17:05:33

เลขที่สมาชิก: 4138

เอ็นขาดส่วนมากมาจาก ขนลูกขนไก่บาดเอ็น ลองดุว่าลูกแบดถึงเวลาควรเปลี่ยนหรือไม่
อีกอย่างคือมาจากการเฉือนคือตีโดนไม่เต็มหน้าไม้ โค้ชสมัยก่อน จะแก้ด้วยการให้นำ
cover ที่หุ้มเฉพาะส่วนแร็กเก็ต แล้วให้ตีแบบหน้าไม่ตัั้งตรงสู้ลม ไม่ลู่ลมไปทางซ้ายหรือทางขวา
แต่ถ้าการขาดเกิดจากการตีที่หนักจนกระชากเอ็นขาดได้จริงๆ ผมคงไม่มีอะไรแนะนำ จังหวะคงสมบูรณ์มากๆ
และลูกตบคงเกิน 300 km+ ไปแล้ว

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต