ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  ขอคำแนะนำ ไม้ Yonex ไป seires ไหนดีครับ มีเยอะมาก
ขอคำแนะนำ ไม้ Yonex ไป seires ไหนดีครับ มีเยอะมาก                 

Thenate

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  12/6/2020 20:48:47
  ขอคำแนะนำ ไม้ Yonex ไป seires ไหนดีครับ มีเยอะมาก

เลขที่สมาชิก: 83474

รบกวนขอคำแนะนำ ไม้ Yonex ว่าผมต้องการ ไม้ดีดๆ สปริงลูก ตบได้แรง ไม่กินแรง  คล่องตัว      

ควรจะดูรุ่นไหน และจับคู่กับเอ็นรุ่นไหน ดีครับ งบประมาณ 2,500-3,500 บาท

ขอบคุณครับ

หมายเหคุ มือใหม่ กำลังหาไม้ใช้ยาวๆ 
ข้อมูลส่วนตัว

arnuparp

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  12/6/2020 22:20:19
  Re: ขอคำแนะนำ ไม้ Yonex ไป seires ไหนดีครับ มีเยอะมาก

เลขที่สมาชิก: 71762

Nanoflare 800 ,700 มือ 2 ใช้กับ Areosonic สัก 25-27 ปอนด์ ตบดี คล่องตัวแท้

ยอดชาเขียว

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  12/6/2020 23:44:34
  Re: ขอคำแนะนำ ไม้ Yonex ไป seires ไหนดีครับ มีเยอะมาก

เลขที่สมาชิก: 3489

ต้องถามว่า มีทักษะตีไหมครับ กำลังดีไหม

ปัจจุบันใช้ไม้รุ่นอะไร เอ็นอะไร แล้วรู้สึกอย่างไรบ้างครับ

Thenate

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  13/6/2020 9:00:39

ยกคำพูด:
เขียนโดย arnuparp:

Nanoflare 800 ,700 มือ 2 ใช้กับ Areosonic สัก 25-27 ปอนด์ ตบดี คล่องตัวแท้
ขอบคุณมากครับ ^^

Thenate

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  13/6/2020 9:02:32

ยกคำพูด:
เขียนโดย ยอดชาเขียว:

ต้องถามว่า มีทักษะตีไหมครับ กำลังดีไหม

ปัจจุบันใช้ไม้รุ่นอะไร เอ็นอะไร แล้วรู้สึกอย่างไรบ้างครับ
ทักษะไม่มีเลยครับ เน้นตีออกกำลังกาย แต่คงจะค่อยๆฝึกต่อไป       ตอนนี้ไม้ที่ใช้ ตีเหมือนไม่ค่อยไป ต้องออกแรงเยอะ  เลยกะว่าจะหาไม้ที่มาตรฐาน และใกล้เคียงตามความต้องการ  เบา คล่องตัว ตบแล้วพุ่ง...  เลยอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาหลายๆท่าน ตัวเลือกจะได้น้อย และแคบลง       

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

gallant

เขียนเมื่อ:  14/6/2020 10:42:52

เลขที่สมาชิก: 10585

ยกคำพูด:
เขียนโดย Thenate:

ยกคำพูด:

ทักษะไม่มีเลยครับ เน้นตีออกกำลังกาย แต่คงจะค่อยๆฝึกต่อไป       ตอนนี้ไม้ที่ใช้ ตีเหมือนไม่ค่อยไป ต้องออกแรงเยอะ  เลยกะว่าจะหาไม้ที่มาตรฐาน และใกล้เคียงตามความต้องการ  เบา คล่องตัว ตบแล้วพุ่ง...  เลยอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาหลายๆท่าน ตัวเลือกจะได้น้อย และแคบลง       

ถ้าเน้นออกกำลังกายไม้รุ่นไหนก็ตีได้ครับ ในงบกลางๆ แต่ก็อยากให้เผื่อ เรื่องค่ากริปกับเอ็น(ในกรณีอยากเปลี่ยน) ด้วยครับ
ผมแนะนำว่า ถ้าบ้านอยู่ใกลักับร้านขายอุปกรณ์แบดหรือศูนย์ ลองเข้าไปจับไปเลือกดูก่อนครับ เหวี่ยงๆดูครับ ความชอบของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันครับ
ไม้ที่คนอื่นบอกว่าดีอาจไม่เหมาะกับเรา หรือเราไม่ชอบก็ได้ครับ อย่าเชื่อคนอื่นมากกว่าตัวเองครับ เลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ 
ผมบอกตรงๆว่ามันต้องลองครับ ถึงจะรู้ว่าเหมาะกับตัวเราหรือไม่ครับ เพราะว่าการหาไม้แบดประจำตัวมันเรื่องเฉพาะบุคคลครับ

Shang9882

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/6/2020 17:20:06

เลขที่สมาชิก: 74515

โจทก์ที่ให้มานั้น คงหา spec ไม้ที่ตรงๆยากพอสมควรเลย เพราะถ้าเอาไม้ตบหนัก ก็ต้องแลกกับความคล่องตัวที่น้อยลง ถ้าจะเอาความคล่องตัว ตบหนักก็จะด้อยลงไป ก็ต้องอาศัยทักษะคนตีมาช่วย ถ้าแบบนี้แนะนำเป็นไม้ Even Balance ตระกูล Duora หรือ Arcsaber ไปก่อนดีมั้ยครับ กลางๆ

ยอดชาเขียว

เขียนเมื่อ:  16/6/2020 9:35:06  [มีการแก้ไข: 16/6/2020 9:36:14]

เลขที่สมาชิก: 3489

ยกคำพูด:
เขียนโดย Thenate:

ยกคำพูด:

ไม้เดิมเป็นยี่ฮ้อและรุ่นอะไรครับ เอ็นอะไร ขึ้นกี่ปอนด์

การตีเหมือนไม่ค่อยไป อาจจะเป็นการตีที่ไม่ถูกต้อง หรือถูกจังหวะ

ที่ถามเยอะแบบนี้คือ ตัวไม้นั้นเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยให้เราตีดีขึ้นก็จริงครับ แต่ต้องมีพื้นฐานการตีที่ถูกต้องก่อน ไม้ถึงมีประสิทธิภาพ

ตัวไม้นั้นถ้าไม่ใช่รุ่นท็อปๆ การซื้อมาใช้ แล้วขายต่อนั้นค่อนข้างจะขายยากและราคาตกลงไปมากครับ

หรือทำไมเน้น Yonex ครับ

ช่างไฟ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/6/2020 10:21:37

เลขที่สมาชิก: 4138

ผมว่าแร็กเก็ตไม่ได้มีประโยชน์แบบนั้นนะครับ คุณสมบัติในคำถามมันเป็นทักษะของผู้ใช้ครับ
หาลักษณะไม้ที่ชอบดีกว่า เช่น ก้านอ่อน ก้านแข็ง หนักหัว หนักกลาง หรือ หัวเบาพิเศษ
จะให้ดีถ้าตีอยู่แล้ว ลองขอยืมแร็กเก็ตจากเพื่อนสมาชิกแล้วลองตีจริงดู ว่าชอบแบบไหน แบบไหนเหมาะกับเรา
แล้วมันจะเพิ่มประสิทธิภาพการตีของเราดีขึ้นดีกว่าครับ

Leolice

เขียนเมื่อ:  16/6/2020 16:00:41

เลขที่สมาชิก: 57355

ลองดู Arcsaber11 ครับ น่าจะตอบโจทย์ จขกท. ไม่มากก็น้อย

4thchai

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/6/2020 9:54:47

เลขที่สมาชิก: 45812

DUORA10 , ARC 10 ลืมยืมเพื่อนตีดูก่อนครับ สุดท้ายเป็นองค์ประกอบหนึ่ง การตีปรับตัวเข้ากับไม้เป็นปัจจัยสำคัญครับ

nuang11

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/6/2020 14:39:51

เลขที่สมาชิก: 76857

กรณีไม้แบด Yonex เน้นตบแรง ดีดดี ไม้ไม่หนักเกินไป ผมมีขายไม้ใหม่ Yonex Voltric 80 E-Tune (4UG5 รุ่น Top) ราคา 3,550 บาท แถมเอ็นกับซอง Yonex Voltric แต่ไม่ใช่ไม้รุ่นใหม่ๆที่ขายในตอนนี้
ตระกูล Voltric เอกลักษณ์คือหนักที่หัวเฟรม ไว้สำหรับบุก แนะนำว่า ขึ้นเอ็นเส้นเล็กๆปอนด์ต่ำๆไว้ก่อนซัก 22-23ปอนด์ และค่อยๆตีได้ครับ ฝึกฝนท่าการตีที่ถูกต้องไปด้วยพร้อมๆกันได้ ไม้ VT80 E-Tune ตีดีอยู่แล้ว หาไม่ได้ง่ายแล้วด้วย รับรองใช้ได้ยาวๆตามที่ต้องการแน่ เพราะเฟรมไม้แข็งแรงมากเลยนะครับ

แต่ถ้าสนใจยี่ห้ออื่นๆที่ไม่ใช่ Yonex รุ่นที่ตีดีๆ เซฟแรง ไม่กินแรง ราคาไม่แพงมาก ผมก็มีเยอะรุ่นให้พิจารณาอีกเช่นกันครับ 1พัน 2พันกว่าบาทก็มีครับ สนใจจริงๆ รบกวนติดต่อผม โทร/ไลน์ : 0816322239 ยินดีคุยกันไว้ก่อน และให้คำแนะนำเรื่องไม้แบดกับราคาได้เสมอครับ

Thenate

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/6/2020 23:13:43

ขอบคุณความเห็นทุกๆความเห็นที่พี่ๆ พิมพ์แนะนำมามากๆเลยนะครับ ผมไล่อ่านของทุกท่าน ได้ความรู้และได้แนวคิดขึ้นมากเลย

ตอนนี้ผมได้ Yonex Z-Force II มา ลองไปจับ ไปเหวี่ยงที่ร้าน ค่อนข้างชอบ ตอนนี้ตีมา เริ่มมีความอยากได้ Victor เพิ่ม วันนี้ไปลองจับมา ^^

จบยากเพราะความอยากรู้ อยากลองมันไม่จบ

Shang9882

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  11/8/2020 22:36:00

เลขที่สมาชิก: 74515

ถ้าจบยากๆแบบนี้ก็ขอต้อนรับว่าที่สายอุปกรณ์ดีเด่นได้เลยครับ เราจะมีความสุขกับการได้ซื้อและลองของใหม่ พอเบื่อๆก็เอามาขายมืสองแบ่งปันเพื่อนสมาชิกได้ใช้

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 10 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 10 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
10 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต