ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิวไม้แบดมินตัน Victor MX 80B
รีวิวไม้แบดมินตัน Victor MX 80B                 

Nismo JP

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  27/1/2022 10:57:36
  Re: รีวิวไม้แบดมินตัน Victor MX 80B

เลขที่สมาชิก: 20791

ยกคำพูด:
เขียนโดย jetkuribo:

เทียบกับ AS88s ให้หน่อยได้ไหมครับ

เปรียบเทียบกันยากครับ ตัว 80 แนวบุกโหด แต่ไม่เท่ารุ่นแรก เรียกว่า หน้าตาดุ แต่พูดจ๊ะ จ๋า
ข้อมูลส่วนตัว

jetkuribo

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  6/9/2020 9:37:41
  Re: รีวิวไม้แบดมินตัน Victor MX 80B

เลขที่สมาชิก: 77558

เทียบกับ AS88s ให้หน่อยได้ไหมครับ

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/5/2020 10:51:52

รู้สึกว่า ไม้นี้จะมีจำหน่ายบางร้านนะครับ

เนื่องจากเป็นไม้ที่ทาง Victor Thailand นำเข้ามานานพอสมควร

ยังงัยสอบถามกับทางเพจ Victor Thailand และ Tai-Shan Badminton ดูครับ เพราะเห็นแว๊ปๆ

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/5/2020 10:49:01

ยกคำพูด:
เขียนโดย ยอดชาเขียว:

ขอบคุณครับ

ไม่ได้เจอกันนานเลยครับพี่

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/5/2020 10:46:11

ยกคำพูด:
เขียนโดย vanila_zaa:

หายไปนานเลย

มีภารกิจ เยอะครับพี่

ยอดชาเขียว

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  20/5/2020 8:30:21

เลขที่สมาชิก: 3489

ขอบคุณครับ

vanila_zaa

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/5/2020 11:22:45

เลขที่สมาชิก: 69204

หายไปนานเลย

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  19/5/2020 11:15:13

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านที่แวะมาอ่านนะครับ

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  19/5/2020 11:10:08  [มีการแก้ไข: 19/5/2020 11:14:11]
  รีวิวไม้แบดมินตัน Victor MX 80B

เมื่อไม้แบดรุ่นเก่า โคตรเทพ!!! นำมาปรับปรุงจนเป็นไม้แบดที่ยอดเยี่ยม

MX80B กระบี่อัสนีวารีธาร

จากไม้เดิม MX80 Gen No.1 ที่ผลิตออกมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ Victor สนับสนุนทีมชาติเกาหลีใต้อยู่ แล้วคนที่ใช้มากสุดๆที่เห็นก็ จุง แจ ซุง หรือ JJS บัดดี้ของสุดหล่อ โอปป้า ลี ยอง แด (ซึ่งปัจจุบัน จุง แจ ซุง เสียชีวิตไปแล้ว) และในนัดชิงชนะเลิศรายการ All England 2012 ซึ่งจะเห็นว่าเทพจุง ได้ใช้ไม้ MX80 Gen No.1 โหมกระหน่ำคู่ฟงหวิ๋น จากจีนไปสุดมัน ลองไปหาชมดูกันครับ นัดนี้มี Moment ที่สุดๆหลายชุด ที่สำคัญชุดที่ใส่สีหวานมาก แล้วทำไมถึงต้องเอาไม้รุ่นเก่านี้มารีวิวใช่มั๊ยครับ เจ้า MX80B นี้เป็น Gen.3 แล้วครับ ที่ผลิตออกมาล่าสุด โดยพัฒนาก้านและหน้าไม้ มากพอสมควร ทีนี้ลองมาฟังกันครับ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดด

สวัสดีคับพี่น้องงงงงงงงงง แฟนๆชาวแบดมินตันที่เคารพรักทุกๆคน บัดนี้เวลากาลที่มีฤกษ์ดีเป็นศรีชัย เหมาะแก่เวลาที่จะรำพึงรำพันบทกวีเชิงบ่นเป็นร้อยความถ้อยเรียงมาให้แฟนๆของน้องโป๊งเหน่ง หนุ่มหน้ามล คนหัวล้าน อิอิ ให้ฟังการใช้งานไม้แบดมินตันที่มีความโดดเด่นในเรื่องการบุกทะลุทะลวงทำลาย พร้อมกับการนำเสนอวางลูกเบาเพื่อให้บัดดี้ด้านหลังทำลาย อาจจะมีหลายๆท่านถามสอบถามมาว่าทำไมไม่รีวิวไม้แนวๆของวิคเตอร์แล้วล่ะ ไม่ได้หายไปไหนคับแค่ว่าไปทำภารกิจอีกยี่ห้อครับ และบัดนี้ได้กลับมาประจำการที่ สนง.ที่เดิมแล้วครับ แต่ก้อยังมีรีวิวของแบรนด์อื่นๆอยู่แต่ไม่ได้รับการตีพิมพ์ครับ มาเล่าเรื่องการที่ได้รับความไว้วางใจจาก มร.จาง แห่ง Victor Thailand มอบได้ 3 รุ่นมาให้น้องโป๊งเหน่งเลือกว่าสนใจจะมาใช้ไม้ตัวไหนที่จะจับมาทำการรีวิวแนวบ้านๆ การใช้งานแบบดิบๆ ที่แฟนคลับชอบๆกันอยู่ 555 ไม้ที่ให้มาเลือกนั้นมีดังนี้ MX80 Ori , MX80B , TK9000 New พร้อมส่งเอ็นที่เป็นรุ่นที่ นกฬ.ใช้กันอยู่มาให้ด้วย แบบนี้เค้าเรียกว่า แหล่มเลย จากที่ดูๆในกล่องที่ทาง Victor Thailand ส่งมาให้น่าจะเป็นรุ่นใหม่ๆ มีอยู่  1รุ่นที่น่าสนใจคือ VBS-680 Power สีส้มจี๊ดๆ ดูจากสเปกแล้วมันดีกว่า BG80 & 80 Power ที่หลงไหลมานาน แต่จะด้อยตรงที่เส้นเอ็นมันไม่สาก ๆอ่ะครับ แค่จุดด้อยเดียวไม่ใช่สาระสำคัญใหญ่ที่สำคัญคือเราจะปรับเข้ากับเอ็นเทพเส้นนี้หรือเปล่า พี่ๆลองใช้ดูครับผมเด่วจะหาว่าน้องโป๊งเหน่งมีของดีแล้วมิแจ้งให้ทราบ อิอิ

คราวนี้การขึ้นเอ็นไม่ได้ใช้บริการของพี่กำนัน โยเน็กมอลล์งามวงศ์วานแล้วครับ เนื่องจากได้รับการถ่ายทอดวิธีการขึ้นเอ็นมาจาก ตำนานวิคเตอร์ , พี่เปี๊ยกแห่ง KTR หาดใหญ่ , เจ้าตัวเล็ก แห่งไท่ซานแบดมินตัน ราชบุรี ผสมกับการพูดคุยกับนักกีฬา ตปท.(เกาหลี , มาเลเซีย ซึ่งวิคเตอร์ เป็นสปอนเซอร์อยู่ก่อนนั้น) จัดการมาขึ้นที่สนามไท่ซาน ซึ่งช่วงแรก ๆ ใช้เวลาหลายชั่วโมงอยู่ ฮ่า ๆๆ เรียกว่าคน
รอขึ้นเอ็นขึ้นลุ้นกันเยี่ยวเหนียวเลยว่าจะไม้แบดมินตันจะหัก หรือนั่งรอนานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน อิอิ (ร้อยเอ็นบนเครื่องนะครับช่วงแรก ๆ) พอเริ่มเข้าที่เข้าทางลดเวลาลงมากโขอยู่เหมือนกัน ณ ปัจจุบันใช้เวลาประมาณ ๓๐-๓๕ นาที แจ่มมั๊ยล่ะ แล้วแต่ละไม้ที่ใช้ก็มีหลายสูตรเหมือนกัน ซึ่งจะเล่นกับท่านใดก็จะขึ้นตามการเล่นของท่านนั้น ๆ เด็ดมั๊ยล่ะแต่บางท่านก็บอกว่าเยอะเกิ๊นนนนนนนนน อิอิ ซึ่งเจ้าอัสนีวารีธารนี้ขึ้นเอ็นแบบ 8X8 ตึงเท่า ครับผม แต่เจ้า MX80 Ori จะขึ้นแบบนอน +1 เพราะอยากลองเปรียบเทียบดูว่าแตกต่างกันมากมั๊ย ซึ่งโดยปกติไม้ที่ใช้งานปัจจุบันจะขึ้นแบบแรกครับ ใครอยากรู้ว่าดียังไง ถามพี่อ๊อฟ แม่กลองดูเลย

ท่ามกลางบรรยากาศที่เร่าร้อนพอประมาณในเวลา ประมาณสองทุ่ม ของคืนวันพุธ บรรดานักแบดมือสมัครเล่นสายปากท่อ สายราชบุรี สายบ้านโป่ง ได้มารวมตัวกันประลองความเป็นเลิศในเชิงแบดมินตัน แต่ละท่านต่างพกอุปกรณ์การฟาดฟันมาหลากหลายแบนรด์ แต่ที่เห็นเด่นชัดในมือของหลายๆท่านคือกระบี่ทรงปัญญา BRS12 Ori สีฟ้าสดใส ซึ่งมีหลายกหลายรหัสมาก เช่น KR TH MY HK เป็นต้น โดยเฉพาะผู้นำสายปากท่อ โดยพี่หมอวีเทพ สัตวแพทย์มือผ่าตัดที่เก่งที่สุด ๑ ใน ๕ ของเอเชีย พกกระบี่ทรงปัญญารหัสเทพมาเล่นทุกไม้และแต่ละไม้ผ่านการขึ้นเอ็นโดยน้องโป๊งมาทุกไม้แล้ว คริคริ ส่วนผู้นำสายราชบุรีคือเจ้าซัน ไท่ซาน พกรหัส KR มาเล่นตลอด แต่เหลือกี่ไม้แล้วไม่ทราบได้ ส่วนสายบ้านโป่งก็หลากหลายแบรนด์เช่น โยเน็ก ดันล็อป โปรเทค  แต่ที่เหมือนๆกันเกือบทุกคน ขึ้นเอ็น
ตึงค่อดๆ แบบนี้มันต้องลองของกันหน่อยแล้ว พอจัดการประกบคู่เสร็จ ก็ออกมาวอร์มตีน็อกลูกตามสเต็ปที่ร่ำเรียนมา ช่วงนี้ขอรีวิว แยกเป็นหัวข้อนะครับ  มาๆๆๆ เรามาเริ่มกันเลยคับ

การตีดาด โดยใช้กระบี่อัสนีวารีธาร
     เนื่องจากขึ้นเอ็นความตึงประมาณ ๒๘ ปอนด์ ทำให้ความตึงช่วงกลางไม้นี่จัดเต็มสูบ เสียงลูกขนไก่มากระทบยังคงความใสกริ๊งๆเหมือนเดิม ส่วนการสะท้อนกลับของลูกขนไก่มันดูหน่วงๆไปซักนิดผิดกลับเอ็นประจำตัวนี่จากความรู้สึกของน้องโป๊งเหน่งนะครับ การตีดาดให้เรียดขนานกับไปอีกฝั่งรู้สึกว่ามันสามารถส่งลูกไปได้เร็ว แต่ไม่ใช่ความเร็วต้นนะครับ มันจะออกอาการพุ่งช่วงที่ลูกขนไก่จะไปถึงจังหวะการตีของอีกฝั่งแล้วครับ เปรียบเสมือนการกักเก็บพลังแล้วค่อยๆปล่อยออกไป จนเมื่อจะถึงเป้าหมายพลังงานส่วนที่เหลือทั้งหมดมันพุ่งออกสู่อากาศวิ่งเข้าหาจุดปะทะของร่างกาย ยิ่งช่วงนี้น้องโป๊งเหน่งแอบๆ ใช้การตีแบบ Backhand ผสานด้วยข้อมือ Follow-through มันจะทำให้ลูกขนไก่มุดลงก่อนถึงจุดตกปกติ ซึ่งจะมาสั้นเท่าไหร่อยู่ที่การสะบัดข้อมือ Follow-through ลงไป บางท่านคิดว่าน้องโม้อ่ะป่ะ 5 5 5 ต้องมาลองปะทะด้วยร่างกายเองครับ อิอิ อ้าววววๆๆๆๆลืมไปตีดาด อยู่นี่น่าไปใส่แทคติคให้ลูกมุดลงดื้อๆ  ตีดาดไปมาๆ พอสมควรได้ฟิลว่ามันพุ่งสวนออกไปได้เร็วพอสมควร การคุมควบหน้าไม้ทำได้ง่ายไม่ต้องเกร็งร่างกายมากนัก ทีเด็ดหน้าไม้แมร่งนิ่งซะงั้นทั้งๆที่กดความตึงไปมากโขอยู่ สำหรับการปรับเปลี่ยนหน้าไม้เพื่อให้ลูกขนไก่พุ่งออกไปเพื่อให้โด่งหรือเลียดตาข่าย ควบคุมได้ง่ายมาก ๆ สงสัยว่ามันจะเกี่ยวกับเทคโนโลยี Hybrid หรือเปล่า(ที่มีอยู่ใน MX90 และ MX London) ส่วนการตีดาดแบบบ้านๆ โดยชนไปมาด้วยการสะบัดข้อมือ ในส่วนหน้าไม้มันนิ่งไม่มีส่ายหรือเคลื่อนไหวอย่างรุนแรง ประมาณว่าตีไปยังไง ตีไปนาน ๆ ก็ไม่มีสะท้านกลับมาที่ข้อมือเลยครับผม เรียกว่ามันทำได้สมศักดิ์ศรีของไม้ที่เคยเบอร์ 1 ของ Victor ใน MX Serie เลยทีเดียวครับ  การวางลูกด้วยดาดชนกลับ มันทำได้นิ่งมาก ๆ ไม่นิ่งได้ไงขนาดชนแรงๆยังแจ่มเลย ขอแค่ฝึกความแรงของข้อมือที่ส่งลูกออกไป ไปวางตรงจุดไหนที่ทำให้เราได้เปรียบมากสุดแค่นั้นพอครับ ก็จะมีมุมหน้าเน็ต ตรงกลางเลยมือหน้าและกล่องสี่เหลี่ยมไปรษณีย์ ทั้งด้าน Backhand และ Forehand น้ำหนักที่ไม้ตอนจับและก้านที่ค่อนไปแข็งนิด ๆทำให้การมีความสมดุลระหว่างความเร็วและพลังในการตีที่ดีมาก...ทีเด็ดนั่งย่อสวนดาดก็เด่นนะครับ..นิยาม : ตีดาดเทพ สวนรับดาดอสรพิษ....

การตีเซฟ โดยใช้กระบี่อัสนีวารีธาร
     มาๆ ๆ ๆ ๆ ถึงการตีเซฟแบบเบสิกบ้านๆ แต่สามารถทำคะแนนได้เป็นกอบเป็นกำเหมือนกันนะครับ การตีเซฟไม่ได้สักว่าตีไปแค่แก้สถาณการณ์หรือเสียหลักเท่านั้นนะครับ เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งเชื่อน้องโป๊งเหน่งเถอะครับ ตีเซฟให้มีคุณภาพไม่ใช่ว่าตีกันง่ายๆนะ มันมีทั้งศาตร์และศิลป์ในคราวเดียวกัน จะตีไปตรงไหนให้เราได้เปรียบและวิธีการตี ตียังไงได้แต้ม เห็นมั๊ย ๆ ๆ บอกแล้วว่ามันยากอยู่นะครับ จากที่เคยร่ำเรียนมาและได้กระทำตามนั้น มันก็ได้อยู่นะครับ แต่ ณ ปัจจุบันไปตีท่าเดิม ๆ ไม่ได้แดร๊กกกกกแต้มอ่ะครับ ถึงได้ก็เพราะความประมาทของฝั่งตรงข้ามต่างหาก โดยในปัจจุบันการเล่นมันเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว ที่บอกแบบนี้ได้เพราะโดนกระชวก ด้วยรูปแบบใหม่มาซิคับ วิ่งไป มาตีลูกเซฟของฝั่งตรงข้ามซะขาพันกันเลยครับ ก็สงสัยเหมือนกันทำไม ๆ ๆ ๆ การตีเซฟของพี่เค้ามันกลับมาเร็วจัง น้องโป๊งเหน่งยังไม่กลับมาเซ็นเตอร์ ลูกลอยโด่งพุ่งมาอีกแล้ว หลังแทบหลัก เสียการทรงตัวไปก็เรียบร้อยซิครับพี่น้องงงงงงงงง หน้าว่างๆ แตะหยอดทันที ใครเล่าใครจะไปทันแบบนี้ พี่ตบเลยดีก่าครับ ยังพอดูดีบ้าง 5 5 5 5

การตีเซฟแบบเมื่อก่อนนั้น การตีก็รู้ๆกันอยู่ต้องยกแขนให้สุดหมุนไหล่และยกแขนตีลูกที่ด้านบนและหน้าของเรา กขนไก่จะไกลแค่ไหนอยู่ที่การออกแรงและการสะบัดข้อมือ ถ้าเข้าจังหวะและเต็มหน้าไม้ไปถึงหลังแน่นอน เล็งจุดหมายไปที่กล่องไปรษณีย์ฝั่งเดียวกับที่ตีไปนะ อย่าได้ตีไปครอสอีกฝั่งเด็ดขาด ถ้าไม่เก่งพอไม่งั้นมีโดนดักตบแน่นอน อิอิ หลังจากไปนั่งสังเกตการตีเซฟของพี่เค้ามาพบว่าในจังหวะการตีนั้นจะไม่ตีแบบน้องโป๊งเหน่งเลย วงสะบัดสั้นและรวดเร็วจากนั้นก็เอามาเลียนแบบแต่ก็ไม่สามารถส่งลูกขนไก่ให้พุ่งเร็วและโด่งแนวๆตีกระชากแบบพี่เค้าไม่ได้ซะที ยอมๆ ๆ ๆ ๆ ไปขอความรู้จากพี่เค้าดีก่าคับ ไม่เข้าถ้ำเสือไฉนจะได้ลูกสิงโต 5 5 5 5 5 หลังจากสอบถามและพูดคุยกันอยู่นานจึงได้รู้คำตอบมันเป็นการตีแบบบ้านๆ แต่เสริมเทคนิคการจับไม้ในจังหวะสุดท้ายเข้าไปคับ เหมือนเคยเห็นในคลิปอยู่บ้างนะครับ แต่ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจอะไร คิดว่าเราตีเซฟแบบเดิม ๆ แต่แน่นอนมันก็ทำให้เราได้เปรียบอยู่แล้ว กบจริงงงงง ๆเลยเรา...ก็ลองเอาเคล็ดลับที่ได้มาไปซุ่มฝึกซ้อมดู แรกๆก็พลาดจังหวะสุดท้ายที่ต้องเหวี่ยงไหล่แล้วตามด้วยการจับด้ามด้วย ๓ นิ้ว (กลาง นาง ก้อย) มักจะลืมช่วงนี้แระครับ มันผ่านไปและลืมแล้วจนกระทั่งจำจนชิน ทีนี้แระคับได้อาวุธลับอีกอย่างแล้ว พอได้จับเคล็ดวิชาได้ดังนี้ ช่วงเหวี่ยงไหล่จะมีพลังส่งมาและเมื่อถึงจังหวะจะตี มันมีเวลาตัดสินใจที่จะตีกระชากหรือฟันลงด้านหน้า ทั้งนี้ทั้งนั้นเราจะต้องมาก้าวอยู่หลังลูกแบดมินตันเพื่อจะตีลูกที่ลอยตั้งมาด้านหน้าให้ได้พอดี ลองจัดกระชากเข้าไป ๑ ดอก เท่านั้นแระ ออกหลังครับพี่น้องงงงงงงงงง น่าจะเพราะใส่เต็มที่ไม่ยั้งเลย 5 5 5 5 5 แบบว่าตีหยอกๆ อีกฝั่งครับ พอเข้าเวลาที่ใส่จริง ๆ จัง ๆ ขอบอกเลยว่าการตีเซฟแบบใหม่มันสามารถออกลวดลายได้เร็ว ทั้งไปหลังตรงหรือครอส ฟันลง ๓ จุดด้านหน้า ซ้าย กลาง และขวา มันช่างยอดเยี่ยมอะไรเยี่ยงนี้ แต่ที่โดดเด่นสุด ๆ กระการตีเซฟกระชากไปหลังกวาดแต้มได้หลายอยู่ เรียกว่าอีกฝั่งมีงอลเรื่องนี้เลยอ่ะครับ แต่กับพี่ที่มือเหนือกว่าน้องโป๊งเหน่ง ก็ไปทำอะไรพี่เค้าไม่ได้เลย นอกจากใช้วิชาฟันทดตาข่ายครับ ถึงมีแต้มมาบ้าง  ตีเซฟแบบใหม่นี้มันใช้ตอนที่ฉุกเฉินลูกมาดาดๆค่อนโด่งได้ดีมาก ๆ พี่ๆท่านใดอาจจะมองอีกอย่างนะครับ แต่สำหรับคนสูงวัยเยี่ยงน้องโป๊งเหน่งใช้การตีแบบนี้แก้ไขหรือทำแต้มได้พอสมควรนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ เวลาที่ฟาดการตีลงไปการสะเทือนของไม้ที่นำพามาสู่ไหล่ แขน ข้อมือ มีให้เห็นบ้าง แต่ไม่มากนัก อาจจะเป็นเพราะขึ้นเอ็นตึงก็เป็นไปได้ แม้ทางวิคเตอร์
จะใส่เทคโนโลยีไฮบริด มาให้ก็ตาม หรือจะลองขึ้นเอ็นที่ความตึงน้อยลงกว่านี้มันก็น่าจะไม่มีปรากฏการสะเทือนสะท้านมาสู่ตัวเรา อิอิอิ

การตีตัดหยอด หยอด โดยใช้กระบี่อัสนีวารีธาร
     นี่ซิ ไฮไลค์ของการเล่นในปัจจุบันของน้องโป๊งเหน่งเลยครับ เสียเวลาฝึกฝนจากอาจารย์ You มานานและขอเพิ่มเติมจากมือเก่งระดับ Keyman ของประเทศมาเลยนะครับบบบบบบบบ มันยังไม่ได้ดีแบบต้นฉบับเลย ได้แค่ปั่นๆ พลิกๆตาข่ายเท่านั้น ของแบบนี้มันต้องสู้ต่อไปทาเคชิ ความ Smoot ของหน้าไม้ นิ่งๆถึงนิ่งสุดๆ กระดกข้อมือหรือขยับนิ้วที่ประคองด้ามไม้เบาๆ มันช่าง ฟิ้วฟ้าวแกงขี้เหล็กมาก ๆ ขอให้เข้าหาลูกอย่างรวดเร็ว เท้าที่วางด้านหน้าต้องนิ่ง แล้ววิญญาณเทพหยอดจะเข้าสิงทันทีคับ เลือกได้เลยจะทำอาราย ผลักไปหลัง หรือ ปั่นหยอดด้านหน้า หรือเข้ากระแทกแย็บด้วยความรุนแรง ขอแค่ได้แต้มพอนะ เนื่องด้วยที่ BP มาด้านหัวหน่อย ๆ การกระตุกข้อจึงไม่ต้องออกแรงมาก ไม่งั้นจะโด่งเกินไปฝั่งเราจะโดนเสียเองครับ สำหรับการหยอดมันมีทริกเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่บางท่านลืมไปก็มีนะครับ ลองไปหาดูในคลิปการสอนของพี่อ๋อง แห่งสำนัก T.Thailand เลยครับแจ่มแจ้งทันทีเมื่อดูจบ สำหรับน้องโป๊งเหน่งขออุบไว้ครับ เด่วมีพี่ๆแก้ทางได้ 5 5 5 จากที่หัวไม้มีน้ำหนักผสานกับก้านที่ค่อนแข็งรวมเข้ากับความตึงของเอ็น เรียกว่า ๓ ประสานด้านหน้าเน็ต มาเต็ม ๆ มาทุกสูบ พร้อมชนไปสู่เป้าหมาย มันคือจุดแข็งของเจ้าอัสนีวารีธาร ครับพี่น้องงงงงงงงงงง แบบว่าฟิลปั่นมันมาพร้อมกับอุปกรณ์ที่ใช่ หรือ “ของมันต้องมี” เสร็จกับคำ ๆ นี้ มาเยอะแล้ว เนื่องจากเจ้าอัสนีวารีธารมันมีจุด Sweet spot ที่กว้างมาก มันเลยได้เปรียบกว่าไม้ที่มีลักษณะหัวเรียว หน้าไม้ของเจ้าอัสนีวารีธารถูกนำมาใช้ในช่วงกลางของแร็กเกตจึงสามารถใช้พื้นที่ได้สุดๆ ปรับปรุงมาจากรุ่นพี่ MX80 80 Hold จนเหลือ 76 Hold ทำให้ด้านกลางของหน้าไม้ตอนมีเอ็นไม่แข็งเกินไปนัก เรียกว่าเน้นกลางไม้เพิ่มไปอีก 1-2 ปอนด์จากปกติ สบายๆ คับ อย่าให้เกินนี้เด่วหน้าไม้มันจะเบี้ยวเป็นเลข 8 ซะงั้น ทีนี้มาถึงการตัดหยอดจากด้านหลัง ตอนซ้อมมันทำให้ตัวเราสุขุม แน่น โหด ฟันมาที ไม่เกินเส้นส่งลูกอีกฝั่งตลอดสาเหตุน่าจะรู้ว่าลูกที่มาอยู่ตรงไหน การตีไม่ได้เร่งรีบมากนัก ทำให้ลูกที่ออกไปมีประสิทธิภาพเอาการ ซึ่งแตกต่างจากเวลาเล่นเกมจริงยิ่งนัก ลูกที่ออกมาจะโด่งสั้นหรือโด่งมาหลัง ไปซ้ายหรือขวา ก็ต้องใช้สายตาดูตลอด จังหวะการวิ่งจะเร็วมากขึ้น เห็นมั๊ยคับแค่ตัวแปรแค่นี้ก็ทำให้ตีออกลูกลำบากแล้ว ดีที่เจ้าอัสนีวารีธารมันมีหน้าไม้ที่ใหญ่พอสมควรและจุด SS ที่โดดเด่นอยู่พอสมควร ทำให้การฟัน ตัดหยอดเบาใจได้ส่วนหนึ่ง ระหว่างการเล่นก็หาจุดและน้ำหนักที่จะตีให้เจอจะอร่อยรับรองโดยก๋วยเตี๋ยวครัวถั่วแระอร่อยสุดๆในเจ็ดย่านน้ำ ขอย้ำนิดครับถ้าจะฟันครอส หยอดครอส ขอให้เพิ่มน้ำหนักมือเข้าไปอีกซัก ๑ กำมือนะ ไม่งั้นติดตาข่ายแน่นอนและอย่าตีลูกตอนมันทิ้งดิ่ง 90 องศามานะครับ เด่วจะจ่ายค่าลูกขนไก่เพิ่ม อิอิ ไม่เชื่อลองดูดิครับ

แต่ว่าเอาจริงๆ นะครับเจ้าอัสนีวารีธารตัวใหม่นี้เป็นกระบวนการผลิตสร้างการป้องกันความสั่นสะเทือนแบบใหม่มาให้คาร์บอนไฟเบอร์ในแกนบรรจุเทคโนโลยีวัสดุเทคโนโลยีที่แข็งแกร่ง ,เข้ากับการเล่นที่รู้สึกแข็งแกร่งและมันสามารถรู้สึกดูดซับแรงกระแทกได้ดีขึ้นอย่างน้อยผู้เล่นจะไม่รู้สึกถึงตึงที่เอ็นของบริเวณกลางหน้าไม้ที่แข็งมากเท่ากับของ MX 80 Ori & 80 Gen 2nd  ในขณะเดียวกันก้านก็เปลี่ยนจาก 7.2 มม. มาเป็น 7.0 มม. ก้านไม้ที่มีการผลิตละเอียดกว่าเพื่อความยืดหยุ่นที่มากขึ้นในการตี โดยดูจากกราฟความแข็งของก้านไม้แล้วแทบจะแข็งสุดๆ แต่ให้ฟิลลิ่งที่ค่อนข้างนุ่มกว่าพี่ใหญ่และพี่รอง อยู่มากกกกกกกกกกกกกก มาสรุปกันว่าเจ้าอัสนีวารีธารตัวใหม่ มันมีดีในแต่ละด้านกันยังงัย

มาพูดถึง ฟิลลิ่งของด้านเทคนิคของไม้ตัวนี้ดูครับ(ของโป๊งเหน่งนะครับ)
ด้าน Balance
     เมื่อตอนที่น้องโป๊งเหน่งได้เจ้า MX80B ครั้งแรกรู้สึกว่าทาง Victor ทำไม้ตัวนี้ได้ดีมากในเรื่องความสมดุลและความแข็งแกร่ง การสวิงไม้มันแสดงให้เห็นว่ามันไม่หนักเกินไปหรือเบาเกินไป ด้วยความรู้สึกที่หนักแน่นที่ดี แต่ในเวลาเดียวกันก็สามารถเคลื่อนไหวได้ หลังจากใส่เอ็นเทพของ Victor VBS-680 Power ที่ความตึงเฉพาะตัวผสานกับพันด้ามเทพและสีก็เทพ ๑ ชั้นซึ่งค้นพบ BP (ความสมดุล) ที่ดีมากอยู่ที่ 297 mm. BP ที่น้ำหนักประมาณ 88.5 กรัม ทำให้การความรู้สึกระหว่างความรวดเร็วและพลังตีดีมาก ๆ

ด้าน Speed
ด้วยความที่ BP (จุดสมดุล) ที่สูงปานกลางของ MX80 นั้น มันไม่ได้เร็วเท่าปีศาจความเร็วเช่น Victor Brave sword 10 , 11 & 12 หรือ Victor Jet Speed 10 , 12 อย่างไรก็ตามเมื่อใช้มันในมือของน้องโป๊งเหน่งซึ่งไม่พบว่าการสวิงของไม้ตัวนี้มันช้าเลย มันเร็วกว่ารุ่นที่มีน้ำหนักมากเช่น Victor TK 9000 หรือ Yonex Armortec 700 , Voltric 80 , Lining N70 80 นอกเหนือจากความเร็วในการสวิงของแร็กเกตและความเร็วในการตอบสนองเมื่อสัมผัสนั้นในความรู้สึกเสมือนว่ามันเร็วมากอาจจะเป็นเนื่องจากเป็นไม้ก้านแข็ง หน้าไม้ที่ดูมีชีวิตชีวาสามารถตีให้กระเด้งออกไปมาได้อย่างง่ายดายและตอบโต้อย่างรวดเร็วปาน Fast นรกรถสาย 8 คริคริ

ด้าน Feel & Control
สิ่งที่ทำให้ MX80B โดดเด่นท่ามกลางคู่แข่ง (หรือเปล่า) คือความรู้สึกที่เหลือเชื่อคือ มันเป็นไม้ที่ค่อนข้างแข็งและแอบแฝงด้วยความนุ่มมากพอควร เมื่อได้ตีมันครั้งแรกจะสังเกตเห็นความแตกต่าง MX80 ทั้ง 2 รุ่น ที่ไม่ได้มีน้ำหนักมากนักแต่ดันให้ความรู้สึกที่แข็งแกร่งมาก การรวมกันของความเสถียรที่ดีมาก(Very good stability) และวัสดุที่มีคุณภาพ(Quality) ซึ่งหมายความว่าได้ผลลัพธ์คือการควบคุมที่ดีอย่างน่าทึ่งสุดติ่งแกงขี้เหล็กมันกลายเป็นไม้ที่เต็มไปด้วยพลังที่รุนแรงที่พร้อมทำลายกำแพงด้านหน้าอย่าง Strong โดยเป็นหนึ่งในคุณภาพที่ดีที่สุดของมันเจ้าอัสนีวารีธาร 5 5 5 5 5

ด้าน Power
ความแตกต่างดังกล่าวในด้านอื่น ๆ ของเจ้าไม้ MX80B อย่างไรในแง่ของพลังงานที่ปลดปล่อยออกมามันดีมาก ไม่ทรงพลังเท่ากับแร็กเก็ตพลังนิวเคลียล์เช่น Armortec 700 , 900 Power หรือ Victor Superwave 35 , TK 9900 แต่ MX80 สามารถเก็บพลังตีได้ดีมาก เฟรมไม้ที่ทอจากคาร์บอนและวิคเตอร์ที่พัฒนาก้านไม้คาร์บอนหล่านั้นให้มีความแข็งและพร้อมกับการถ่ายโอนพลังงานการสวิงที่รวดเร็วและมันบังเกิดเสียง " ป๊าบ ๆ ๆ " ที่แน่นๆ โดยผ่านระบบประสาทหู ให้ได้ยินได้ฟัง

Technology ที่มีใน MX80B

Hybrid composite
การพัฒนากระบวนการผลิตรวมสารประกอบสองตัวที่ขัดแย้งกันและสร้างวัสดุใหม่ที่มีความได้เปรียบจากทั้งสองอย่าง

Carbon XT
เทคโนโลยีคาร์บอนไฟเบอร์เสริมทอนั้นใช้การผสมผสานระหว่างรูปร่าง X เพื่อสานชั้นของคาร์บอนไฟเบอร์อย่างใกล้ชิดก่อให้เกิดเครือข่ายที่แข็งแกร่งของกราไฟท์คาร์บอนตึงตัว สิ่งนี้ช่วยเพิ่มเสถียรภาพของแรงบิดให้กับหน้าไม้และก้าน

Peak waves
เทคโนโลยี Peak Waves และการผสมผสานสองชั้นเข้าด้วยกันเพื่อสร้างระบบความมั่นคงของสายแนวตั้งที่มีการสูญเสียความตึงของสายน้อยกว่า 7% เมื่อเทียบกับแร็กเก็ตธรรมดา มันให้ความมั่นคงของใบหน้าที่มากขึ้นและไม่เพียงเพิ่มความกระชับของสาย แต่ยังลดการสึกหรอเพื่อความทนทานของแร็กเก็ตที่ดีขึ้น

Octablade
การออกแบบตัดขวางแบบแปดหน้ารวมรูปทรงของรูปสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนและโครงสร้างหกเหลี่ยมและมีเสถียรภาพที่ดีกว่าของแร็กเก็ตหน้าลดความต้านทานอากาศและปรับปรุงพลังโจมตีและการควบคุมโครงสร้างใบมีดแปดเหลี่ยม OCTABLADE - นวัตกรรม METEOR X80, โครงสร้างใบมีดทิศทางของไม้ใบมีด OCTABLADE, การรวมตัวของโครงสร้างรูปเพชรและทำลายลักษณะลมของโครงสร้างหกเหลี่ยมชนิดเพชรกว่าการเพิ่มขึ้นของกล่องชนิดเฉลี่ย 22% ของความเสถียรของพื้นผิวฟิล์ม . ในเวลาเดียวกันได้อย่างมีประสิทธิภาพลดการแกว่งเมื่อความต้านทานอากาศและเพิ่มพลังและการควบคุมลูก

Nano Tec
NANO TEC นาโนเรซิ่น - วัสดุเรซินที่เพิ่มด้วยเทคโนโลยีนาโนระดับนาโนช่วยให้การกระจายอนุภาคของคาร์บอนไฟเบอร์ในช่องว่างสม่ำเสมอวัสดุคาร์บอนไฟเบอร์คอมโพสิตเพื่อเพิ่มความแข็งแรงโดยรวมของโครงสร้างของไม้เป็นที่สุดของการมีประสิทธิภาพในการลดความเสี่ยงของการเสียรูปของเฟรมหน้าไม้ซึ่งจะช่วยให้ผู้เล่นประเภทโจมตีสามารถใช้กำลังอันทรงพลังได้

ที่นี้จะเปรียบเทียบกันกับไม้ที่เคยลองๆมานะครับ

Power: MX80 > MX80B > HX900
Speed: เท่ากันทั้งหมด
Stiffness: MX80 > MX80B > HX900
Control: อยู่ที่ตัวคุณเองทั้งหมด
HH:  MX80 > MX80B > HX900

จากทั้งหมดทั้งมวลที่บอกเล่ากันมาจากเพียงแค่ความรู้สึกของผู้ชายแก่ๆ หัวเหน่งๆ คนหนึ่งเท่านั้น ที่ให้เวลาแก่เจ้าไม้ MX80B กระบี่อัสนีวารีธาร เป็นเวลานานนนนนนนนนนนมากกกกกกกกกก จนเก็บเอามาร้อยเรียงเป็นบทความเล็กๆ ที่อยากให้พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆฟังและรู้ในจุดที่น้องโป๊งเหน่ง ใช้ทดสอบไม้นี้

ขอขอบคุณ
Victor Sport Thailand เอื้อเฟื้อไม้แบดมินตัน เอ็น เสื้อผ้า กระเป๋าใส่ไม้ ถุงเท้า รองเท้า สำหรับทดสอบ
เจ้าซัน ไท่ซานแบดมินตัน เอื้อเฟื้อสถานที่ทดสอบ,ไม้ MX80 Gen2และอุปกรณ์ร้อยเรียงไม้แบด
สนามแบดมินตัน กฟผ.เอื้อเฟื้อสถานที่ทดสอบ
Google สำหรับรูปภาพบางส่วน

สำหรับการรีวิว ก็จะเป้นไปแบบบ้านๆ ด้นกันสดๆ ไม่ใช้เทคโนโลยีอย่างอื่นเข้ามาเนื่องจากใช้ไม่เป็น 55555 การเล่นการตีมาจากคนๆหนึ่ง แล้วนำมาบอกต่อเล่าสู่กันฟัง

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต