ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  การตีแบบ forearm pronation เอาไว้ใช้กับลูกแบบไหน้างครับ
การตีแบบ forearm pronation เอาไว้ใช้กับลูกแบบไหน้างครับ                 

Shinhong

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  11/5/2020 1:27:43  [มีการแก้ไข: 11/5/2020 1:28:50]
  Re: การตีแบบ forearm pronation เอาไว้ใช้กับลูกแบบไหน้างครับ

เลขที่สมาชิก: 83168

ซ้ำ
ข้อมูลส่วนตัว

Shinhong

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  11/5/2020 1:26:25  [มีการแก้ไข: 19/5/2020 2:04:42]
  Re: การตีแบบ forearm pronation เอาไว้ใช้กับลูกแบบไหน้างครับ

.

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/5/2020 11:26:39

เลขที่สมาชิก: 78804

ขอยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ เมื่อก่อนเคยศึกษาเรื่องนี้เหมือนกัน จริงๆุถ้าเราตีแบบที่เรียนมาสมัยใหม่ หรือการขว้างลูก ใช้นิ้ว การกำ หรือเรียกสั้นๆว่าใช้ข้อตีได้อยู่แล้ว จริงๆเราก็ pronate มาตลอดอยู่แล้วโดยที่ไม่รู้ตัว Coach Lee เคยกล่าวไว้ว่า สมมติการตีตั้งแต่จุดเริ่มต้น จนถึงสมัยปัจจุบัน เขียนเป็นไทม์ไลน์ ได้ 1-100 โดยที่ให้ 100 เป็นเทคนิค ณ ขั้นปัจจุบัน การ pronate หรือ supinate คือ 50 มันเป็นสิ่งที่เป็นธรรมชาติ อยู่ในระหว่างทางมา 100 อยู่แล้ว เพราะฉะนั้น การมัวแต่ไปมองกลับไปที่จุดที่ผ่านมาแล้ว นั้นจริงๆไม่ได้ช่วยให้เราตีได้ดีขึ้น แต่จริงๆพอเราfocus กับมัน แล้วรู้สึกว่าตีแรงขึ้น เพราะว่าเราไปจดจ่อกับมัน และตีแน่นขึ้น นั้นเอง การ pronate คือ action นึง ของ forearm มองกลับกันถ้าที่เราตีๆมา เราไม่เคย pronate เลย เวลาเราตี หน้าไม้จะไม่ตรงลูกครับ

4thchai

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  3/5/2020 14:55:24

เลขที่สมาชิก: 45812

ดูตัวอย่างใน youtube และฝึกฝนตามครับ ต้องฝึกให้ชิน muscle memory ครับ

Shinhong

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  28/4/2020 22:56:58

ขอบคุณมากครับ คือผมตีแบดมาหลายปีละครับ ซึ่งผมคิดว่าผมตีได้ดีพอสมควร ตบค่อนข้างดี เบสิคแน่น เนื่องจากตอนเด็กๆก้มีโอกาศได้เรียนกับโค้ชระดับทีมชาติต่างๆ แต่ไม่ว่าจะโค้ชที่ไหนก้จะสอนแบบเขวี้ยงลูกแบดไปข้างหน้าโดยใช้ข้อมือเป็นหลัก ซึ่งไม่ใครไม่ที่ไหนสอนผมแบบ pronation เลย จนผมได้มารู้กับตัวเองใน youtube แล้วลองสังเกตุุุพวกทีมชาติตีแบบ slow motion ผมเลยเอ๋อแดกเลยครับ ว่ามีแบบนี้ด้วยหรอ ตอนนี้ลองทำตามดูก้คิดว่าน่าจะถูกแล้ว แค่เพิ่มการหมุนของแขนเข้ามาเวลาฟาด ซึ่งผมก้รุ้สึกได้ว่ามันได้แรงจากแขนเพิ่มมากขึ้น แต่ก้ยัง งงๆกับหลายๆลูก เช่น ลูกตัดทะแยงแบบนี้ ถ้ามันต้องหมุนแขน มันจะตียังไง

arnuparp

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/4/2020 22:56:12  [มีการแก้ไข: 27/4/2020 22:58:48]

เลขที่สมาชิก: 71762

ทุกลูกละครับ มันก็ต้องเคลื่อนไหวแบบ pronation สำหรับตี forehand และ subnation สำหรับ backhand แต่แค่ลูกดาด ลูกงัด อาจจะ focus ที่ศอกมากกว่าไหล่
มือใหม่หลายท่านตีดาดโดยใช้วิธี "ชน" มันอาจจะเร็วแต่มันไม่มีแรงส่ง speed ลูกน้อย วิธีตีให้ลูกมีประสิทธิภาพ มันต้อง "หมุน" ครับ หรือ pronation กับ subnation นั่นเอง จำเป็นต้องฝึกให้คุ้นชินครับ

Shinhong

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  27/4/2020 15:39:09
  การตีแบบ forearm pronation เอาไว้ใช้กับลูกแบบไหน้างครับ

ตอนนี้ผมกำลังฝึกตีแบบ pronation อยู่ครับ เลยอยากจะตามว่านอกจากลูกตบ ลูก clear แล้วลูกอื่นๆเช่น ลูกตัด ลูกดาด ต้องใช้ไหมครับ แล้วมันจำเป็นต้องฝึกไหมครับ 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต