ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  --
--                 

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  9/5/2020 22:07:57
  Re: ร่วมพูดคุยถึง ทักษะและความคาดหวังของมือหน้าและมือหลัง

เลขที่สมาชิก: 10585

ต้องยอมรับอย่างหนึ่งครับ ว่าทุกวันนี้คนที่มาตีแบดแต่ะลคนจุดประสงค์แตกต่างกันครับ ไม่ว่าจะเป็น
1. มาเพื่อออกกำลังกาย
2. มาหาสังคม
3. มาเพื่อพัฒนาตัวเอง
4. และอื่นๆอีกมากมาย

การที่จะให้เป็นไปตามที่ต้องการนั้นเราก็ต้องมีคู่ตีประจำครับ ถึงจะประสานกันกันดี ตัวอย่างอดีตชายคู่มือหนึ่งไทย(อาร์ต-บดิน)
แถบจะกินนอด้วยกันเลยครับ

ซึ่งการตีแบดทุกวันนี้ส่วนใหญ่เป็นการตีก๊วนซึ่งถ้าเราไปคนเดียวแน่นอนครับ เลือกไม่ได้ครับอันนี้ต้องทำใจเพราะว่าแต่ละคน
ฝีมือหลากหลายมากครับมีทั้งเก่งและมือใหม่ครับ

ถ้าจะไปคาดหวังว่าคู่ที่เราเล่นจะเป็นไปตามที่เราต้องการผมว่าต้องหาคู่ที่ตีด้วยกันประจำดีกว่าครับ เพราะว่าแต่ละคน
มีจุดประสงค์ไม่เหมือนกันครับ อย่างที่ผมบอกไว้ข้างต้น

ส่วนตัวผมคิดว่าแค่เราพัฒนาตัวเราเองให้เก่งขึ้นก็พอแล้วครับ แล้วก็เล่นแบดให้สนุกดีกว่าครับ
ข้อมูลส่วนตัว

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/5/2020 11:34:39
  Re: ร่วมพูดคุยถึง ทักษะและความคาดหวังของมือหน้าและมือหลัง

เลขที่สมาชิก: 78804

จริงๆอยากให้ ทุกคนมีทักษะที่สำคัญ รอบด้านก่อน ครับ เพราะเล่นคู่เป็นกีฬาที่เล่นทีม ถ้าเล่นแต่มือหลัง ตบแรง มัวแต่ไปพัฒนาเฉพาะด้าน จะทำให้รูปเกมไม่หลากหลาย และ ขาดทักษะสำคัญๆ ไป เพราะฉะนั้นผมชอบคนที่รอบด้าน มากกว่า สามารถหมุนวนได้ พอเข้าหน้าก็เข้าได้ อาจจะไม่คม แต่ออกหลังก็ไม่เคอะเขิล เพราะตีแบด จริงๆแล้วโค้ชก็บอกไว้ว่าถ้าเรา อยู่หน้า เรามีหน้าที่ สร้างเกม ถ้าฆ่าได้เราก็ฆ่า ถ้าฆ่าไม่ได้เราแต่งให้คู่เราได้เปรียบ อยู่หลัง เราต้อง ทำให้ข้างหน้าได้เปรียบเช่นกัน หลายครั้งที่เล่นกับคนที่ชอบเล่นหลังมาก แต่เล่นหน้าไม่เป็นทำให้ ทีมเสียเปรียบโดนลากจนไส้ไหล มือหน้ายืนรอปวดหลังเลย พอเหนื่อยแทนที่จะหลบ กลับฝืน สุดท้ายโดนโยกซ้ายขวาตาย หมดแรง กับอีกแบบเล่นหน้าแต่ไม่เข้าใจ ว่าต้องเล่นยังไง ที่สำคัญเลย คนหน้าเป็นคนกำหนดเกมส์ ว่าจะให้คนหลังเข้ามามั้ย ถ้าคนหน้าเปิดแล้วคนหลังไม่เข้าก็พัง หรือถ้า คนหน้าเห็นว่าได้เปรียบอยู่ ไม่เปิดให้เข้า คนหลังก็มีหน้าที่ ระดมตบจากด้านหลังต่อไป ซึ่งจริงๆแล้วถ้า ทักษะพื้นฐานถูกต้อง การคุมพื้นที่ ทำได้สบายๆ ครับ ถ้าโดนโยก ซ้ายขวาแล้วไม่ทันต้องไปดูที่ตำแหน่งออกลูก การออกลูก และทักษะครับ ไม่ผิดอันใดก็อันนึง

Yoinlove

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  22/4/2020 18:02:54  [มีการแก้ไข: 13/9/2020 14:51:57]
  --

เลขที่สมาชิก: 82757

--

**

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต