ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิวบ้านๆ ไม้ Adidas ตระกูล Kalkul สายคอนโทรล (ยกเว้น A3)
รีวิวบ้านๆ ไม้ Adidas ตระกูล Kalkul สายคอนโทรล (ยกเว้น A3)                 

Servincent

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  4/3/2020 13:10:32  [มีการแก้ไข: 4/3/2020 13:13:08]
  รีวิวบ้านๆ ไม้ Adidas ตระกูล Kalkul สายคอนโทรล (ยกเว้น A3)

เลขที่สมาชิก: 81895

จุดเด่นหลักของไม้แบด Adidas เลยคือสีสันของตัวไม้ครับ ทุกไม้จะมีความสวยงามถูกใจวัยรุ่นมากๆ ส่วนมาตรฐานของไม้ก็ไม่มีปัญหาเพราะได้ยินว่าผลิตจากโรงงานเดียวกับของ yonex

ไม้แบดจากค่าย Adidas มีหลากซีรีย์หลายตระกูล
แต่ที่ผมเคยใช้จะมีแค่ตระกูล Kalkul  ที่ทาง Adidas เปรยว่าเป็นไม้สายควบคุม
ซึ่งในตระกูลนี้จะมีทั้งหมด 4 รุ่นด้วยกัน คือ
Kalkul A1 - 4u (82 กรัม) - flex 8.5-9.0 - balance 280-285 - tension 28lbs
Kalkul A2 - 4u (84 กรัม) - flex 8.5-9.0 - balance 285-290 - tension 30lbs
Kalkul A3 - 4u (85 กรัม) - flex 7.9-8.2 - balance 290-295 - tension 30lbs
Kalkul A5 - 4u (83 กรัม) - flex 8.0-8.5 - balance 290-295 - tension 30lbs

ซึ่งผมจะมารีวิวแค่ A1 A2 และ A5 เท่านั้นนะครับ (A3 รอเก็บเงินซื้อแปบ)
ทุกไม้ขึ้นเอ็น 26 ปอนด์ครับ

ไม้ตัวแรกที่ผมได้มาใช้งานคือ Kalkul A2 ซึ่งได้มาเป็นของขวัญวันเกิดจากแฟน
อีกเดือนเดียวก็จะครบรอบปีแล้ว ถึงผมจะเล่นแบดจริงจังมาแค่สามปี แต่บอกได้เลยว่าไม้นี้เข้ามือมากจริงๆ เพียงแค่ใช้ข้อมือตวัดลูก เสียงดังเพี๊ยะ ลูกก็พุ่งไปตามใจปารถนา ลูกดาดที่ว่องไว และคล่องแคล่ว คือเอกลักษณ์ของ A2 เป็นไม้อันดับ 1 ในใจผมตอนนี้เลย ด้วยความที่ผมใช้ไม้นี้เป็นหลัก ปัจจุบันก็มีแผลสมกับศึกที่ผ่านมาตลอดเกือบปี ฟาดไม้กับคู่ตัวเองมานับไม่ถ้วน เท่าที่จำได้คือมีไม้หักขามือคู่ร่วมทีมไป 2 ท่าน แต่ผมก็แปลกใจพอสควรที่ไม้ผมกลับได้แค่รอยสีถลอก ส่วนจุดอ่อนของเจ้านี่ก็คงเป็นเรื่องลูกตบที่พลังค่อนข้างน้อย แต่ก็แลกมากับการตบซ้ำได้เรื่อยๆ ไม่มีเหน็ดเหนื่อยครับ

ต่อมาเป็น A1 ครับ ผมได้มาจากช่วงที่ผมอยากได้ไม้สำรองสักอันและ A1 กำลังถูกเซลล์เหลือแค่ไม่ถึง 1000 บาท จากที่ลองตีดูสักพัก ความรู้สึกส่วนตัวเกี่ยวกับ A1 คือสเปคมันไม่ตรงกับที่บอกไว้ข้างไม้ น้ำหนักของมันที่ว่าเบากว่า A2 ผมกลับรู้สึกว่ามันหนักกว่า และเช่นกันที่บอกว่าหัวเบา ผมกลับรู้สึกว่ามันสวิงได้ช้ากว่า A2 ที่หัวหนักกว่า ตรงนี้ผมไม่มั่นใจว่าเป็นเพราะอะไร อาจจะด้วยวัสดุที่ราคาแตกต่างกันเพราะมันเป็นตัวที่ราคาถูกที่สุดในรุ่นรึเปล่า แต่ผมไม่ค่อยชอบฟิลลิ่งในการตีเจ้านี่เท่าไหร่ เวลาตีแล้วมันตื้อๆ ไปหมด มันไม่ดังเปี๊ยะแล้วลูกพุ่งออกไปเหมือนดังกระสุนแบบ A2 เหมือนลูกมันหยุดที่ไม้ชั่วระยะเวลานึง ตีแล้วมันไม่สนุก อาจจะเป็นไม้ที่เหมาะกับมือใหม่ก็ได้ครับ สำหรับผม A1 เป็นได้แค่ไม้สำรองเท่านั้นจริงๆ ครับ

มาถึง A5 ที่เป็นตัวท๊อปสุดของรุ่น ซึ่งผมใฝ่ฝันอยากมีไว้ครอบครองมานานแล้ว ประจวบเหมาะกับช่วงที่ไม้ตระกูลนี้เซลล์ยกรุ่นจน A5 มีราคาจับต้องได้ในระดับแบงค์พันสองใบมีทอน เมื่อเงินเดือนออกผมก็รีบสั่งออเดอร์อย่างไม่รีรอจนได้เจ้า A5 มาไว้ในครอบครอง เมื่อไม้เดินทางมาถึงในวันศุกร์แต่ผมมีแข่งแบดเว็บในวันเสาร์ ผมมจึงต้องรีบไปลองไม้ทันที ผลจากการลงเล่นไปสองชั่วโมง ปรากฏว่า เจ็บแขนครับ A5 เป็นไม้ก้านแข็งที่สุดที่ผมเคยตีมา แถมยังหัวหนักที่สุดที่เคยตีมาด้วยเช่นกัน
ด้านการตี มันช่วยส่งเสริมการตีแบ็คแฮนด์ให้ไกลมากขึ้นครับ แต่ผมกลับตีโฟว์แฮนด์ได้ลำบากมากขึ้นเช่นกัน น่าจะเป็นเพราะ A5 เป็นไม้ที่หน้ากว้างกว่า A2 ด้วย
ทำให้ผมโฟกัสลูกได้ลำบาก ข้อดีของมันคือแม่นมากครับ อยากตีไปตรงไหนลูกไปตามใจนึกเลยทีเดียว แต่พอลงไปแข่งขันในวันเสาร์ ผมใช้ A5 ตีได้เซ็ตเดียวก็วางแล้วใช้ A2 ที่ถนัดกว่ายาวๆ ไปเลย ความรู้สึกในตอนนั้นคือ ตามลูกไม่ทัน มันผิดจังหวะไปหมด อยากจะขายทิ้งเพราะคำว่าไม่เข้ามือ แต่ก็เสียดายคิดว่าเก็บไว้ให้เวลากับมันอีกสักหน่อยน่าจะดีขึ้น ปัจจุบันก็ดีขึ้นตามลำดับและยังคงใช้มาจนถึงทุกวันนี้ครับ ถ้ามีโอกาสอีกสักหน่อยจะเก็บ A3 มาให้ครบซีรีย์นี้แล้วมารีวิวเพิ่มเติมนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว

twvbkk

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  4/3/2020 14:02:06
  Re: รีวิวบ้านๆ ไม้ Adidas ตระกูล Kalkul สายคอนโทรล (ยกเว้น A

เลขที่สมาชิก: 82965

นานทีจะมีแฟน Adidas มารีวิวให้เห็น ดีจังเลยครับ เคยดูรุ่น Wucht แต่ไม่ค่อยมีความมั่นใจเลย คนใช้กันน้อยมาก

Servincent

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  5/3/2020 0:26:03
  Re: รีวิวบ้านๆ ไม้ Adidas ตระกูล Kalkul สายคอนโทรล (ยกเว้น A

เลขที่สมาชิก: 81895

Wucht นี่ผมไม่กล้าแตะต้องเลยครับ ไม้สายตบ ก้านแข็งนี่ผมขอบาย
มีความทรงจำไม่ดีกับไม้ระดับนักกีฬาของน้องที่เคยเป็นอดีตเยาวชนทีมชาติ
ไม้แข็งแบบสุดๆ ขึ้นเอ็น 30 ปอนด์ ตียากมากครับ (แต่มันตบเสียงดั่งสนั่น ลูกวิ่งยังกับกระสุน) รอไว้แข็งแรงมากกว่านี้ค่อยว่ากันครับ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/10/2020 14:16:04

เลขที่สมาชิก: 45117

ผมสายคอนโทรล ชอบไม้ก้านแข็ง หัวหนัก ขึ้นเอ็น27ปอนด์
ชอบ A5 มากครับ ไม่มีปัญหาเรื่องปวดแขนนะครับ
Wucht ผมชอบ W8 ตบมันส์มาก

amxdor

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/10/2021 17:19:29  [มีการแก้ไข: 25/10/2021 17:22:04]

เลขที่สมาชิก: 84141

ผมใช้ A1 อยู่ ดีเหมือนกันคับ ชอบ 55

เวป akelottobet

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต