ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิวไม้แบดมินตัน YONEX รุ่น NANOFLARE 700
รีวิวไม้แบดมินตัน YONEX รุ่น NANOFLARE 700                 

Lostdata

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/2/2020 9:15:23
  รีวิวไม้แบดมินตัน YONEX รุ่น NANOFLARE 700

เลขที่สมาชิก: 63709

ไม้ตัวนี้ออกมาสองน้ำหนัก 4u และ 5u เลือกเอาตามแรงของตัวเองนะครับ ส่วนตัวผมว่าตี 4u จะได้เปรียบเรื่องการบุกมากกว่าครับ ทั้งสองน้ำหนักไม้ประหยัดแรงพอๆกันเลย
เป็นไม้นึงที่ออกมาแล้วค่อนข้างดีมากครับ..... รีวิวไม้แบดYONEX NANOFLARE 700 ถ้าจะหาไม้ไหนมาเทียบเคียง BS12 ได้ก็คงเป็นตัวนี้แหละครับที่ทำออกมาได้ใกล้เคียงที่สุดเลย พอใช้เวลากับมันไปสักพักหนึ่งก็ค้นพบว่ามันเป็นไม้ที่ตีสนุกไม้นึงเลยนะครับเจ้าตัว Nanoflare 700 เนี่ย อย่างที่รู้ๆกันว่าตัวนี้เป็นตัวที่ทำออกมาให้เป็นไม้สายสปีดที่มีความกลางๆไปซะทุกอย่างจนคิดว่าจะทำออกมาเพื่ออะไรเพราะมันไม่ได้ดีต่างจากรุ่นอื่นๆเลย หนำซ้ำมันเฟรมมันยังบางจนเปราะมากๆถ้าขึ้นเอ็นแล้วล็อคข้างเฟรมไม้แน่นไปมียุบแน่นอน
ช่วงปีที่แล้วผมเริมตีตัวนี้ที่น้ำหนัก 5u นะครับ มันเบาไปเลยไม่ค่อยชอบ แต่พอมาได้ลองอีกตัวนึงก็ตกใจเพราะว่ามันเป็นเหมือนกับ BS12 เวอร์ชั่นที่เสริมความนุ่มและความมะริ่งกิ่งก่องสะระน๊องก่องแก่ง มะน่องมะแน่งมั๊บปะล่องป่องแป่งง้องแง้งง้องแง้งในไม้ตัวนี้ มาถึงการตีที่ให้ฟิลที่ดีมากความนุ่มของไม้ที่พิเศษมากๆ จริงๆความแข็งของก้าน มันก็พอๆกับ Astrox เลยนะครับมันมีความแข็งเท่ากันแต่ด้วยความที่ทำมาจากวัสดุใหม่อย่าง M40X ของ บ.คาร์บอนชั้นนำอย่าง Torayca ซึ่งถ้าดูตามชาร์ทแล้วคาร์บอน M40X นั้นมีระดับที่่สูงกว่าพวกที่เอามาทำเป็นเฟรมจักรยานซะอีกถ้าใครเล่นจักรยานคงเคยผ่านตาพวก T700 T1000 อะไรพวกนั้น เทียบจากการใช้แรงพอๆกันด้วยความที่ไม้หัวเบาๆไปทางกลางๆ มันเลยตบได้สบายแขนและหัวไหล่มาก แตกต่างกับ Astrox ที่ยังรู้สึกว่ามันสะเทือน แต่ข้อเสียก็คือมันไม่สะใจสำหรับนักแบดสายโหดที่ตบๆๆๆๆนะครับ
ลูกเซฟทีแรกที่ได้ใช้ไม้นี้มีเหวอเลยเพราะมันไม่ไกลถึงหลังคอร์ดแต่พอปรับการตีให้ใช้ข้อมือส่งมากขึ้นทำให้ได้ลูกเซฟที่มี คุ ณ ภ า พ แบล็กแฮนด์ก็เหมือนกันครับ เทียบกับ BS12 เวลาตีแบ็คแฮนด์จะเหมือนว่าไม้มันไวจนหายไปจังหวะนึงทำให้ลูกโชยไม่ถึงหลัง แต่ตัวนี้ทำได้ดีนะครับ จับจังหวะได้ง่าย สะบัดนิดนึงก็พอที่จะมีแรงส่งให้ลูกไปเกือบท้ายคอร์ดได้
ลูกตัดฟันโฟร์แฮนด์ครอสคอร์ดง่าย ฟันตรงก็ง่าย สำหรับผู้หญิงที่ใช้ไม้นี้ผมว่าถ้าซ้อมตัดซ้อมฟัน
ลูกนี้จะเห็นผลและทำให้ได้แต้มเยอะมากแน่นอน เอาไปเลย 10/10 คะแนน
ลูกดาดก็ตามที่เค้าบอกครับ ไม้มันเป็นเฟรมตัดอากาศเมือเหวี่ยงไม้ออกไปก็ย่อมไปได้ไวกว่าไม้ที่เป็นเฟรมปกติ แต่ลูกดาดเป็นลูกที่ผมไม่ถนัดที่สุดเลย ซึ่งถ้าดาดเวลาน็อคลูกก็ทำได้ดีครับ แต่เวลาตีเกมจริงๆแล้วอยู่ที่เทคนิคนะ ไม้มันทำมาดีอยู่แล้ว
ลูกหยอดอาจจะต้องเพิ่มแรงนิดนึงเวลาปั่นหรือเวลาวางแบบทิ้งร่ม คือถ้าจับจังหวะได้ก็จะจับจังหวะได้อะครับ 55555555
ก็แนะนำให้ลองใช้นะครับ ไม้ดีตีสนุกเบาแรง สาวก YONEX อยากลองฟิลใหม่ๆที่ไม่คุ้นเคย
หรือว่าใครที่เบื่อ 12 แล้วก็มาลองตัวนี้ได้ครับ ให้ความรู้สึกที่คล้ายๆกันมาก
แต่อาจจะต้องเพิ่มเทคนิคการใช้ข้อมือช่วยนิดนึงเท่านั้นเอง
ตีแบดให้สนุกนะครับ 😁

&t=1s
ข้อมูลส่วนตัว

Little-Fox

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  28/2/2020 13:03:44  [มีการแก้ไข: 29/2/2020 0:16:33]
  Re: รีวิวไม้แบดมินตัน YONEX รุ่น NANOFLARE 700

เลขที่สมาชิก: 39536

👍

Tianyou

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  2/3/2020 14:14:15
  Re: รีวิวไม้แบดมินตัน YONEX รุ่น NANOFLARE 700

เลขที่สมาชิก: 76269

เป็นไม้ที่ผมเซฟไปหลังเวลาจวนตัวลำบากมากเพราะมันเบา แล้วหัวหนักน้อยกว่า BS12 แต่ลูกมือล่างนี่สะใจมาก พริ้วสุดๆ

ปรกติผมตีลูก Yonex Aerosonic 10 ซึ่งหัวลูกจะหนักหน่อย แต่เมื่อวันก่อนลองตีกับ SRL Silver ที่เบากว่า ปรากฏว่ากลายเป็นไม้เทพทันที จากเซฟไม่ไปคือเซฟกำลังพอดี ตบคม

NesZzz

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  20/3/2020 15:14:51

เลขที่สมาชิก: 57988

ขอบคุณครับ กำลังสนใจไม้ตัวนี้พอดี
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต