ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ีความซวยของคนมือกลางๆ
Page 1 of 2[1]2»
ีความซวยของคนมือกลางๆ                 

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 3:07:13  [มีการแก้ไข: 13/7/2018 3:09:41]
  ีความซวยของคนมือกลางๆ

เลขที่สมาชิก: 78804

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยพบเจอปัญหา ในการเป็นมือกลางๆ แบบผมบ้างมั้ย มือกลางๆ ในความหมายคือ ตีเกมส์เป็น ออกลูก ทุกลูกเป็นหมด แต่ แบคแฮน อาจจะไม่ถึงหลังทุกลูก แต่แก้ ลูกแบคแฮนได้หมด วิ่งคอดได้ พอมีกระโดดตบ นิดๆหน่อยๆ แต่ไม่ใช่ เทคขาคู่ เต็มวง เวลาตบก็ไม่ได้ตบทีเดียวหาย แต่ถ้าหน้าเนทก็ไม่พลาด 
ผมรู้สึกว่าสมัยนี้ คนเล่นแบดชอบตัดสินคนจากลูกตบ ซะเยอะ ใครตบ ทั้งวัน ตบหาย กลับมองว่าเก่งกว่า คนที่ชั้นเชิงดี เช่นตัดนำก่อน หรือสร้างโอกาสก่อน ค่อยตบ อันนี้ก็ไม่เข้าใจ ปัญหาของผมคือ ผมเป็นมือกลางๆ ที่ใจดีเกินไป เวลาหัวหน้ากีวนเรียกให้ลง ตีกับใครก็ลง ให้หมด จนหลังๆ กลายเป็นลงไปคุมซะหมด ซึ่ง ไอ้ความที่เป้นมือกลางๆ มันไม่สามารถจะไปแบกใครได้ ถ้าเกิดคุมคนตีไม่เป็นเลย แล้วผมก็ไม่ใจร้ายพอขนาดไล่ให้เขาไปยืนตีอยู่มุมเดียว เพราะรู้ว่าเขาต้องไม่สนุกแน่ๆ (เคยเจอมากับตัวตอนอ่อนๆ) ทำให้เวลาลงไปตี แทนที่มือจะขึ้น กลับ ถอยหลังลงคลองทุกวันๆ ยิ่งเวลาไปตีกับคนตีไม่เป็น พอแพ้ ก็มาว่าเราอ่อน ทั้งๆที่ไม่รู้เลยว่าตัวเองออกลูกไปเสียเปรียบทุกลูก จนทำให้บางทีแอบคิด เออเข้าใจละ ไอ้พวกที่เขาดิบๆ แบบ ไม่เอา ไม่ลงกับคนนี้ ไม่มันส์ เขารู้สึกยังไง แต่ด้วยความใจดี และเห็นใจ เพราะตอนเราอ่อน การที่มีคนเก่งๆมาตีให้มันรู้สึกดีมากๆ แต่ตอนนี้ รู้สึกหนักใจมากๆ บางวัน check out มา ไม่มีเกมส์ มันส์ๆเลยสักเกม ตีคุมหมด ทุกเกม เคยเผลอไปตบใส่ อีกฝั่ง แทนที่จะรู้สึกดีที่ชนะ เขารับไม่ได้ กลายเป็นรู้สึก แย่ ไปอีก เพราะโตมาพ่อแม่ไม่เคยสอนให้รังแกคนที่อ่อนกว่า เวลาคนนั่งดู ก็พาลซวยดูว่าเราอ่อนลงไปอีกไม่รู้จักตบ โคตรหนักใจ
ข้อมูลส่วนตัว

GiM496

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 9:14:20
  Re: ีความซวยของคนมือกลางๆ

เลขที่สมาชิก: 26163

ผมว่า คุณเป็น คนดี นะ

kodomonewhand

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 9:47:27

เลขที่สมาชิก: 4115

ได้มีโอกาสพัฒนาฝีมือให้ฝั่งตรงข้ามเป็นความสนุกไปอีกแบบครับ ถือซะว่ามาออกกำลังกาย

AAA Dussadee

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 10:07:13

เลขที่สมาชิก: 2220

ตีคุมคือการฝึกฝึมือแบบหนึ่งครับ ตียังไงให้ฝั่งตรงข้ามตีมายาก คู่บัดดี้เราตีง่าย แก้ลูกเสียเปรียบอย่างไรให้กลับมาได้เปรียบ

--
แก่แล้วไฟเริ่มหมด
ทีมพระประแดง คอร์ท 2-3 The 88 @Rajburana ถ.ราษฎร์บูรณะ อังคาร,ศุกร์ 20.00-22.30 น.
ก๊วนรั่ว คอร์ทคึกคัก อยู่ระหว่างซอยประชาอุทิศ 41-43 ใกล้เทคโนฯ พระจอมเกล้าฯ บางมด อาทิตย์ 18.00-22.00 น. คอร์ทที่ 2-3

O-O POR O-O

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 11:07:31

เลขที่สมาชิก: 4360

เราเล่นในสไตล์ของตัวเอง เล่นให้สนุกครับก็พอครับ

--
Wilson k blade ไม้หลัก

spinner

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 11:35:22

เลขที่สมาชิก: 34503

ไม่ขอตอบแทนคนอื่นนะในทัศนะของผม ถ้าคิดแค่ว่าตีออกกำลังกายก็อย่าคิดมากแต่ถ้าต้องการตีให้สนุกและพัฒนาการตีของเรา ผมแนะนำว่าคณควรเปลี่ยนก๊วนตีถ้าเล่นแล้วไม่สนุกหรือเล่นแล้วต้องไปคุม เพราะยังงัยช้าหรือเร็วคุณก็จะหมดความอดทน

--
rsl ap สีเขียว มี 2 อัน ขึ้นเอ็น bg 65 24ปอนด์ gosen tenbu bg 65 24 ปอนด์ dunlop 8000 xl 22 ปอนด์ ใหม่สุดเป็น rsl x 5 1 อัน

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 14:51:13

ภาวะที่เจอคือมันเป็นอารมณ์ ต่อให้เราออกลูก เซทลูกไปดียังไง คู่เราพร้อมจะทำเสีย เพราะโดยธรรมชาติ
ผมเป็นมือหน้าอยู่แล้ว ถนัดการสร้างจังหวะ สวยๆให้คู่รอปิดจ๊อบ แต่การที่คุมคนตีไม่เป็น ลูกทุกลูกที่เขาเทิน
กลับไป มันกลับทำให้เรากลับมาเสียเปรียบตลอด ยกตัวอย่าง เช่น ลูกตบ แต่ตบเหิน หรือ เซฟ แล้วลุกไม่โด่ง
ถึงหลัง
มีบางเวลาพยายามกลับมาตีตามสไตล์ของตัวเอง แต่พอ ตบใส่ หรือ ออกลูก ฆ่า อีกฝั่ง ซึ่งอ่อนกว่า ตัวเราเอง
กับรุ้สึกแย่ด้วยซ้ำ เหมือนเรารังแกคนอ่อนกว่า อันนี้ไม่ต้องพูดถึง คุมแบบ ผมคุมคนตีไม่เป็น อีกฝั่งพอตีได้

aoonalon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 15:18:08

เลขที่สมาชิก: 73495

ตีอย่าคิดมาก ตีเพื่อสุขภาพและหาโอกาสถ้าเจอคนเก่งกว่าช่วยดันจะทำหาพัฒนายิ่งขึ้น ถ้าตีไม่สนุกลองหากวนใหม่ๆดู เพราะบางคนบ่น แบกยังแพ้ มนุษย์

MAKMAI

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  13/7/2018 17:57:04

เลขที่สมาชิก: 70596

ท่องยุทธจักรครับ เปลี่ยนก้วน ตีกับคนไม่รู้จัก หลากหลาย สนุกครับ

TOMO

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  14/7/2018 0:41:26

เลขที่สมาชิก: 36282

เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ครับ ผมก็เคยเป็น
มันเป็นภาวะช่วงที่เราตัดสินใจไม่ถูก ว่าเจอมือระดับนี้ๆๆ จะตียังไงดี

ตีบ่อยๆเข้า ท่านจะเจอทางออกเองครับ ว่าควรตัดสินใจยังไง
ปล.ออกลูกไม่ฆ่า แล้วเกมสูสีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ฆ่าแล้วเราแพ้เยอะ แสดงว่าเรายักเก่งไม่พอที่จะตีแบบนี้ ก็ฆ่าไปเถอะครับ

--

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/7/2018 11:48:37

ไม่ฆ่า แล้วก็ปกตินะครับ แต่ส่วนใหญ่ คู่จะเอาไปตายแทนให้เอง หักลบกันไป แต่พอฆ่าปุ้บ จบปั้บ มันเลยยิ่งทำให้เวลาลงไปเล่น แทบจะไม่ได้อะไรเลย เพราะมันขาดความต่อเนื่องของเกม เหมือนยืนๆให้คนมันครบๆ บางลูก เราพยายามสร้างจังหวะบ้าง เช่นตัดนำ กลายเป็นว่าเขาตายลูกนั้นไปเลย หรือ เขามาทันยกกลับ กลางคอดสวยๆ พร้อมตั้งป้อม คู่ดันถอยมาจะเล่น น้ำตาจิไหล

w l hom

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  15/7/2018 23:20:00

เลขที่สมาชิก: 795

ไมไม่บอกคนจัดก๊วนอ่ะครับ
มาบอกตรงนี้ คงไม่มีไรเปลี่ยนครับ

อันนี้แบบว่าไม่อยากให้เสียเวลาแก้ไม่ตรงจุดนะครับ

--
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Dent-Nu IX

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2018 11:11:43

เลขที่สมาชิก: 32414

เวลาคุมก็ถามเค้าเลยครับถ้าโดนนำมากๆ " พี่ๆอยากชนะมั๊ย เรามาวางแผนกัน " แล้วก็ค่อยsoloเดี่ยวไปคัรบ

Deang Tawan

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/7/2018 14:45:34

เลขที่สมาชิก: 36997

เล่นทุกครั้งเต็มที่ เต็มกำลัง อย่าหมดอารมณ์ที่จะตีพาลไม่อยากเล่น ใครเป็นคนตีเสียคนดูๆออกครับ แม้แต่ตัวเราเองเราตีเสียเรายังรู้ตัวว่าเราตั้งให้คู่ต่อสู้ ก๊วนเดียวกันน่าจะพูดกันได้นะครับอย่างนิ่งเฉย จัดคู่ต่อสู้ที่ใกล้เคียงกันการเล่นจะสนุก ถ้าเราเล่นดีจริงก็ต้องมีคนอยากตีกับเราครับ

--
Mizuno Speeflex 7.0

โจว ซิง ฉือ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  16/7/2018 18:26:04

เลขที่สมาชิก: 2739

ผมก็คนนึงครับที่มือกลางๆ แถมอายุก็กลางๆ(วัยกลางคนแล้ว)
ตีเหนียว ตีเชิง ตบได้แต่ไม่หนักป๊าบๆๆๆ แต่เป็นแบดครบเครื่องครับ
เจอหนักเจอเลาเล่นได้หมด (ยกเว้นพวกเด็กฝึกเด็กเรียน พวกนักกีฬา อันนี้มันแบดคนละทางกัน)

ทางแก้เรื่องนี้ครับ เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ เป็นคนจัดก๊วนไม่ได้
แต่เราควรจะพาตัวเราไปเล่นก๊วนอื่นๆที่หลากหลายขึ้นครับ
ได้ประสบการณ์ใหม่ๆ เจอมือใหม่ๆที่เขายังจับทางเราไม่ได้ มันก็จะสนุก มีความกระตือรือร้นเพิ่มขึ้น
แต่ก็อย่าไปทิ้งก๊วนเก่าครับ เพราะกีฬายังคงมีคำว่าเพื่อและมิตรภาพอยู่เสมอครับ

--

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  16/7/2018 21:42:52

ตอนนี้ก็ลองๆเปลี่ยนก๊วนเดินสาย เพื่อจุดไฟขึ้นมาใหม่ครับ เคยมีการพูดคุยกับคนจัดแล้ว แต่ผมก็สงสารแก เพราะคนส่วนใหญ่ก๊วนแก ชอบจับมือตีกันเอง ตัวแกเองก็ลำบากใจ ไอ้ผมมันส่วนน้อย เลยไม่อยากเรื่องมาก

แบดผมเป็นแบดทาง ชอบตัดนำ กระชากหลังบ้าง หลายคนบอกไม่ค่อยอยากตีด้วย ยิ่งถ้าพวก สว หรือ น้ำหนักเยอะ เพราะเขาจะหน้าทิ่มกันบ่อย เลยไม่สนุก เขาชอบให้ตบใส่ ตัวผมมีเรียนเบสิก พื้นฐาน ครบถ้วน แต่ก๊วนนี้ อารมณ์ แบดมวยวัด ตียก เซฟ ตบ ทำเป็นอยู่สามอย่าง เพราะเพื่อนๆผมที่บางวันว่างกันก็ลองมาแจม ทุกคนก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าที่นี้ แบดวัด ผมลองจัดตัวท๊อปก๊วนมาเลย เขาก็สู้ไม่ได้เพราะโดนแทง แต่ถามเขาเอาอีกมั้ย เขาก็ไม่เล่นเขาบอก พวกเอ็ง เก่งนะ แต่ตีไม่สนุก ตอนแรกผมก็คิดว่าคิดไปเอง เพื่อนผมที่ตีได้บางคนไม่ค่อยอยากมา เพราะพอมาแล้วจัดเขาลงกับคนตีแบดไม่เป็น แบบนี้พวกเล่นแบดทางจะเบื่อ เพราะเกมส์มันขาด ตั้งแต่ไม้สอง ไม้สาม
ที่ยังมาเพราะมันใกล้บ้านเพื่อนสนิทผม เวลามันชวนก็เลยมา ไปๆมาๆ มันทิ้งเราไว้กลางทาง TT มาบ้างไม่มาบ้าง ตอนนี้คงต้องหาก๊วนประจำก๊วนใหม่ อันนี้ไว้เข้ามาตีคุมเพื่อนสนุกๆ น่าจะดีต่อใจมากกว่า

โจว ซิง ฉือ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  17/7/2018 1:00:28

เลขที่สมาชิก: 2739

ยกคำพูด:
เขียนโดย obito:

ตอนนี้ก็ลองๆเปลี่ยนก๊วนเดินสาย เพื่อจุดไฟขึ้นมาใหม่ครับ เคยมีการพูดคุยกับคนจัดแล้ว แต่ผมก็สงสารแก เพราะคนส่วนใหญ่ก๊วนแก ชอบจับมือตีกันเอง ตัวแกเองก็ลำบากใจ ไอ้ผมมันส่วนน้อย เลยไม่อยากเรื่องมาก

แบดผมเป็นแบดทาง ชอบตัดนำ กระชากหลังบ้าง หลายคนบอกไม่ค่อยอยากตีด้วย ยิ่งถ้าพวก สว หรือ น้ำหนักเยอะ เพราะเขาจะหน้าทิ่มกันบ่อย เลยไม่สนุก เขาชอบให้ตบใส่ ตัวผมมีเรียนเบสิก พื้นฐาน ครบถ้วน แต่ก๊วนนี้ อารมณ์ แบดมวยวัด ตียก เซฟ ตบ ทำเป็นอยู่สามอย่าง เพราะเพื่อนๆผมที่บางวันว่างกันก็ลองมาแจม ทุกคนก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าที่นี้ แบดวัด ผมลองจัดตัวท๊อปก๊วนมาเลย เขาก็สู้ไม่ได้เพราะโดนแทง แต่ถามเขาเอาอีกมั้ย เขาก็ไม่เล่นเขาบอก พวกเอ็ง เก่งนะ แต่ตีไม่สนุก ตอนแรกผมก็คิดว่าคิดไปเอง เพื่อนผมที่ตีได้บางคนไม่ค่อยอยากมา เพราะพอมาแล้วจัดเขาลงกับคนตีแบดไม่เป็น แบบนี้พวกเล่นแบดทางจะเบื่อ เพราะเกมส์มันขาด ตั้งแต่ไม้สอง ไม้สาม
ที่ยังมาเพราะมันใกล้บ้านเพื่อนสนิทผม เวลามันชวนก็เลยมา ไปๆมาๆ มันทิ้งเราไว้กลางทาง TT มาบ้างไม่มาบ้าง ตอนนี้คงต้องหาก๊วนประจำก๊วนใหม่ อันนี้ไว้เข้ามาตีคุมเพื่อนสนุกๆ น่าจะดีต่อใจมากกว่า

ปกตีตีอยู่แถวไหนครับ ก๊วนไหนครับ

--

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  17/7/2018 12:46:14

ปกติก็เดินสายแถว กทม ฝั่ง ธน นนท แถบๆ นี้ละครับ เรื่องก๊วนขออนุญาติไม่แจงรายละเอียด เพราะจริงๆ คนคุมก๊วน ไม่ได้ผิดอะไร และอาจจะมีคนที่ไปแจมแล้วถูกจริตก็ได้ เคสนี้ผมมองว่า เพราะคนส่วนใหญ่ในก๊วน มากกว่า คนจัดก็พูดอะไรเยอะไม่ได้ เพราะก๊วนเก่า หรือที่เคยเจอมา ที่ดีๆ นี้ ส่วนใหญ่คนประมาณไม่ต่ำกว่า 90% ของก๊วน เป็นคนนิสัยดีหมด (เสียดายที่แยกกันไปตามภาระหน้าที่) แขกมา หรือ คนอ่อนมาแจม นี้แทบจะแย่งกันลงไปเล่นให้ ใครคาใจกัน จะซัดตัดสิน ต้องรอก่อน ถ้าคอร์ด คนเยอะ ต้องให้คนอื่นตีบ้าง แบบยกมือพูดกันเองเลย ที่ไปแจมมา ก็มีทั้งก๊วนที่ดี และไม่ดี แต่ก็แบ่งๆกันไป แต่บางทีไปเจอกีวนดีๆ แต่เวลาไม่ได้ หรือ มือน้อย เลยทำให้เรายังต้องท่องยุทธจักรหาที่ลงใหม่ต่อไป

arnuparp

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  17/7/2018 15:02:41

เลขที่สมาชิก: 71762

ถ้าจะยังเล่นที่เดิม คุณก็ต้องโชว์โหดเลย ฆ่าได้ฆ่า คะแนนขาดเป็นขาด เล่นตัดให้น้อยลงเอาแค่ไม่ให้ลงแดง สักพักพอใครมาเล่นคู่คุณแพ้เยอะๆเข้า เดี๋ยวก็มี feedback ใหม่เอง ( คิดว่านะครับ )
หรือถ้าย้ายไปเล่นที่ใหม่อาจลองเปลี่ยน character ให้ดุดันขึ้นหน่อย

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  17/7/2018 15:05:38

เลขที่สมาชิก: 45117

แบดที่มีแต่ตบอย่างเดียว ถ้าฝั่งตรงข้ามไม่ได้ยกให้ก็เสียศูนย์ ตีติดตีออก อันนี้ก็ไม่สนุก

คนจัดที่ให้เราคู่แต่คนอ่อน เพื่อเวทให้ฝั่งตรงข้ามตีกับเราได้ อันนี้ถ้าคู่เล่นมิกซ์ ยอมอยู่หน้าให้ก็พอไปได้ แต่ถ้าคู่เล่นดับเบิ้ล คงมีแต่เซ็งกับเซ็ง เราวางไป คู่ต่อสู้ปลิ้นแต่คืนมาทางคู่เรา คู่เราได้ตีกลายเป็นเสียหรือเสียเปรียบทุกครั้ง อันนี้ก็ไม่สนุก

แบดที่วิ่งไม่เป็นหรือไม่วิ่ง พอเคลื่อนที่ตีก็ตีเสีย หรือพอลูกห่างตัวก็ไม่วิ่ง ลูกตายง่ายไม่ต่อเนื่อง อันนี้ก็ไม่สนุก

แบดที่ต้องจำกัดการเล่นของตัวเองเพื่อคู่ต่อสู้ ห้ามตบ(หรือตบได้แต่อย่าแรงมาก) ห้ามตัด(หรือตัดได้แต่อย่าเนียนมาก ให้ท่านๆมีเวลาเข้ามารับทัน) แบบนี้เขาเรียกว่าตีเอ็นเตอร์เทน เราไม่สนุกแต่คู่ต่อสู้สนุก ถ้าจะตีแนวเอ็นเตอร์เทน ต้องไม่ยึดติดผลแพ้ชนะ ไม่ตีเอามัน มันท้าทายเพราะเราต้องควบคุมได้ทั้งเกม บางทีต้องแกล้งตีออก ตีติดเน็ทด้วย เพื่อให้คะแนนดูสูสี เพื่อให้ผู้ใหญ่เอ็นดู สร้างมิตรภาพและคอนเน็กชั่น

สำหรับก๊วนที่ไปเล่นแล้วสนุก ถ้าเวลามันไม่ได้เพราะเวลาดันตรงกับก๊วนเก่า ต้องเลือกเอาเองครับ
ไม่ว่าก๊วนไหนก็สร้างมิตรภาพได้ มิตรภาพกับก๊วนเก่าไม่ได้หายไปไหน แค่ห่างๆกันไปแค่นั้นเอง
ผมเห็นด้วยกับการเปลี่ยนก๊วนนะ เรารักแบดเพราะมันสนุก ถ้าเล่นแล้วไม่สนุก ก็เปลี่ยนไปเล่นกับก๊วนอื่น
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 9 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 9 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
9 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต