ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เทคนิคดีๆในการแนะนำคู่ ในกรณีที่เราเด็กกว่า ควรพูดอย่างไร
เทคนิคดีๆในการแนะนำคู่ ในกรณีที่เราเด็กกว่า ควรพูดอย่างไร                 

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/5/2018 3:46:27
  เทคนิคดีๆในการแนะนำคู่ ในกรณีที่เราเด็กกว่า ควรพูดอย่างไร

เลขที่สมาชิก: 78804

อยากทราบว่ามีเทคนิคการพูดแนะนำ คุ่อย่างไรให้ไม่น่าเกลียด ในกรณีที่เราเป็นเด็กใหม่ และเด็กกว่าเยอะ ต้องบอกก่อนผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไร เริ่มตีจากมือหน้า
จึงชอบเล่นเพื่อ เซทเกมส์ให้คู่ได้ทำ รู้สึกดีเวลาเซทเกมส์ให้เกิดช่องแล้วคู่เราทำ โดยเฉพาะช่วงกำลังไต่แร้งค์ จะมีคนเก่งๆมาคุม ทำให้เราได้เรียนรู้วิธีเซทเกม เยอะมาก แต่ทักษะการตีคุมเรียกว่า กระจอกเลยก็ว่าได้ ผมเป็นประเภทที่ว่าถ้าเล่นคู่กับคนอ่อน จะอ่อนลงโดยปริยาย ถ้าคู่คนเก่งมากๆ จะไม่ไปเกะกะเขา แล้วก้จะดูเก่งขึ้นมาทันที 
ที่นี้ความซวยมันจะเกิดเวลา ที่ได้คู่กับคนที่ชอบตีเอามันส์ ชีวิตคือตบและเซฟ อารมณ์เกมนี้พี่คุมน้องเอง ผมก็จะปล่อยให้เขาตีไป ลักษณะที่เจอก็คือเซทให้แล้ว แต่เขาทำไม่ได้ ตบก็โชย รู้ว่าตบไม่ตายก็ยังดื้อดันตบอยู่นั้น เขาก็งัดสบาย เซฟไม่ถึงหลัง ฝ่ายนั้นลากสนุก ถ้าพูดแบบแรงๆก็คือเล่นไม่ใช้สมอง เราได้แต่ยืนมองลูก พอมาถึงจังหวะเราก็ทำ แต่จังหวะมันไม่ได้เกิดตลอดทั้งเกมส์ พวกนี้ ปล่อยให้เล่นหลัง แต่ ตีแบคแฮนด์ไม่ได้ แก้ลูกให้ เป็นพัลวัน ที่สำคัญ โฟร์แฮนด์ ผมเซทมาสวยๆจะ โดดตบ ดันมาแย่ง จนผมชิน ปล่อยๆแกตีไปไม่งั้นไม้หัก เราตบ เราตัดสร้างจังหวะ ไม่เข้าหน้า พอถึงเวลาเข้าหน้าก็เล่นไม่เป็น สรุปแพ้ไปโดยปริยาย ใจก็อยากจะเดินไปบอกพี่เขาว่า ตีเซฟ ตี ตัด ให้เขาเคลื่อนที่บ้างก็ได้ นี้ตีเข้ามือทุกลูก พี่จะไม่เหนื่อยได้ยังไง TT  
แต่อายุเขาเยอะกว่าผมพอสมควร และเป็นมือประจำของก๊วน ถ้าพูดไปไม่ดี น่าจะอยู่ยากแน่ๆ อยากทราบว่าเป็นเพื่อนๆจะพูดแนะนำอย่างไรดี แพ้บ่อยๆ ก็เซ็งเหมือนกัน 

ข้อมูลส่วนตัว

SomrakCNX

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/5/2018 7:05:34
  Re: เทคนิคดีๆในการแนะนำคู่ ในกรณีที่เราเด็กกว่า ควรพูดอย่างไ

เลขที่สมาชิก: 77606

อย่างน้อยก็ได้ระบายออกมาแล้ว คงสบายใจขึ้น เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ สู้ สู้

ว่างๆ หาโอกาส..เปิดประสบการณ์...ไปลองแจมกับก๊วนต่างๆ ตามกระทู้ที่เขาประกาศน่ะครับ ลองดู

คิดว่าน่าจะช่วยทำให้ได้สนุกสนาน...กับแบดมินตันมากขึ้น...และได้เพิ่มเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ อีกด้วย ลองดูนะครับ

myway

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  9/5/2018 11:33:45
  Re: เทคนิคดีๆในการแนะนำคู่ ในกรณีที่เราเด็กกว่า ควรพูดอย่างไ

เลขที่สมาชิก: 78522

เจอคล้ายกัน แต่ผมเจอหนักว่าคุณด้วย ตีห่วยยังมาสอนผมด้วย คนอื่นเห็นยังส่ายหน้า ผมก็ไม่สนใจเพราะคนแก่เปลี่ยนไม่ได้หรอก ไม่เล่นด้วย ตรงข้ามน่ะเล่น ลากให้อ้วก แค่นั้น

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/5/2018 11:54:39

เลขที่สมาชิก: 78804

ยกคำพูด:
เขียนโดย myway:

เจอคล้ายกัน แต่ผมเจอหนักว่าคุณด้วย ตีห่วยยังมาสอนผมด้วย คนอื่นเห็นยังส่ายหน้า ผมก็ไม่สนใจเพราะคนแก่เปลี่ยนไม่ได้หรอก ไม่เล่นด้วย ตรงข้ามน่ะเล่น ลากให้อ้วก แค่นั้น

เจอบ่อยเหมือนกันครับเคสนี้ ก็เงียบๆไป บางทีเราวางครึ่งคอร์ท หรือ ทิ่มหลัง พวกไม่มีปัญญาเก็บหลัง มาสอนเราอีกทำไมไม่ยก TT น้ำตาจิไหล มือตกระนาว

myway

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  9/5/2018 12:35:15

เลขที่สมาชิก: 78522

อีกประเภทคือมือคนแก่ ไม่ยอมเล่นด้วยกัน ยังคิดว่าตัวเองเป็นสิงห์อยู่ แต่เอาเราไปคู่ด้วยให้เราคุม อยากเล่นหนักๆ ตัวเองยืนปักหลัก เราต้องวิ่งรอบ พวกนี้ผมบอกตรงๆ เลยว่าผมไม่เล่นเพราะผมเหนื่อยมาก ต่อไปไม่กล้าเรียกผมไปคุมอีกเลย ถ้ายังเรียกผมอีกผมด่าประจานเลย

ตีท้ายคอร์ท

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/5/2018 18:10:15

เลขที่สมาชิก: 37421

เท่าที่ฟังบอกไปก็ไม่ดีขึ้น พยายามเลี่ยงไม่คู่ด้วยดีกว่า ถ้าเลี่ยงไม่ได้ต้องมีบ้าง ก็คิดว่าตีออกกำลังกายอย่าไปจริงจัง

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  11/5/2018 12:51:42

เลขที่สมาชิก: 68679

แถวนี้ก็มี มีทั้วไปครับต้องทำใจ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต