ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Protech Nexo S – ของดีราคาเซะซี่
Protech Nexo S – ของดีราคาเซะซี่                 

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/2/2018 17:27:19  [มีการแก้ไข: 26/2/2018 15:58:11]
  Protech Nexo S – ของดีราคาเซะซี่

เลขที่สมาชิก: 13664

สวัสดีครับ กลับมาอีกครั้งกับรีวิวไม้ระดับราคาไม่แรงแต่คุณภาพคับแก้ว หายไปนานหลังจากไปติดใจฟีลลิ่งไม้ระดับบน Unlimited Strength อยู่นาน ถ้าใครอยากรุ้ว่า Unlimited Strength ฟีลลิ่งเป็นยังไงรบกวนติดตามอ่านรีวิวได้ที่กระทู้เก่านะครับ

ก่อนเริ่มการรีวิว เช่นเคยผู้เขียนขอชี้แจงรายละเอียดคร่าวๆของผู้เขียนเพื่อทำให้ผู้อ่านเห็นภาพโดยรวมก่อนนะครับ

ระดับการตีของผู้เขียน : ตีเกมในก๊วนทั่วไปได้ในระดับประมาณ (P,P+)

สไตล์การตี : Speed & Control

ลักษณะไม้ที่ชอบ : จะเป็นพวกก้านกลางค่อนไปทางแข็งๆหนักหัวนิดๆ เพื่อชดเชยแรงที่ไม่ค่อยมี

ไม้ที่ตีมาก่อนมา Test : MX JJS 4U> BS12 3U> JS-YYS>NR900>ZF2 4u> Duora 10>Protech Furious U-Drive> MX80 4U> Victor JS12 3U> TK9900 3U> Protech Odyssey Racer>Unlimited Strength> Nexo S

ระดับเอ็นที่ชอบขึ้น : 23-25lbs

เกริ่นนำ

รีวิวนี้จะเป็นรีวิวแรกที่ผมนำวีดีโอคลิปเข้ามาร่วมรีวิวด้วยนะครับ ถ้าอยากได้อรรถรสเต็มที่ก็ทั้งอ่าน ทั้งดูได้เลยครับ แต่ถ้าไม่มีเวลา ดูแค่คลิปอย่างเดียวก็จะสรุปได้หมดครับ
**สำหรับคนที่ไม่เห็นวีดีโอ อาจจะเป็นเพราะยังไม่ได้ log in สมาชิกในเว็บบอร์ดนะครับ

มากันที่ Nexo The Series ไม้รุ่น Nexo ทาง Protech Sports Thailand ได้นำเข้ามาทั้งหมด 4 รุ่น ซึ่งแต่ละรุ่นก็มีสีที่แตกต่างกันไป ต้องบอกว่าของจริงไม้สีสวยมาก ทำสีมาเนียน ออกแนวด้านๆตามสไตล์ Protech เช่นเคย ส่วนตัวแล้วผมชอบสีส้มกับสีม่วงครับสวยดีเลยจัดมา 2 เลยเพราะมีโปรโมชั่นซื้อ 2 ลด 10% อยู่พอดี

มาดูส่วนของเทคโนโลยีและวัสดุที่ไม้ Series นี้มีกันครับ

1. Speedxagon Frame : ไม้ตัวนี้ทาง Protech ให้ข้อมูลมาว่าเป็นเฟรมแบบใหม่ Speedxagon เฟรม ผมลองจับดู เฟรมจะมีความเป็นลูกผสมเหลี่ยมๆผสมตัดอากาศนิดๆ ไม่ใช่แนว ตัดอากาศจ๋าๆแบบแหลมเปี้ยว น่าจะมีผลทำให้ออกลูกได้มีความหนักหน่วงพร้อมคงความรวดเร็วในการตอบสนองต่อเกมไวๆพอได้อยู่

2. Ultra Slim Shaft : ก้านสลิมให้ผลในการแหวกอากาศและแรงสปริง มีผลต่อความเร็วของหน้าไม้และความแน่นเวลาออกลูก

3. Built-in Graphite T-Joint : ลดการบิดตัวของหน้าไม้ ทำให้เฟรมไม้และก้านมีความเสถียรช่วยเร่งความเร็วของลูกแบดและเพิ่มประสิทธิภาพการควบคุมสูงสุดเสริมให้เกมรุกมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

รีวิว
ในส่วนของไม้ Nexo นี้ ผมได้ทดสอบในตัวของ NEXO-S ก่อนเป็นตัวแรก ซึ่ง Specs ที่ระบุที่ก้านคือ Bal 285 นน. 83 กรัม ก้านเป็น Regular Flex

ซึ่งเมื่อขึ้นเอ็นพันกริปแบบบางทับกริปเดิมแล้วจับลองเหวี่ยงดู ฟีลลิ่งที่ได้คือนน.ค่อนข้างดี กระจายอยู่ทั่วไม้ ลองจับก้านดัดดู ความรู้สึกที่ได้คือก้านกลางๆค่อนไปทางแข็งนิดๆครับ

ในส่วนของ Hitting Time รีวิวนี้ ผมขอผสมทั้งงานเขียนและวีดีโอคลิปนะครับ เพื่อให้ผู้ชมได้เห็นภาพมากขึ้น

สำหรับการรีวิวผมขอแบ่งเป็นข้อย่อยตามความรู้สึกนะครับ

Nexo-S
Setup : String – Cross Edge 66 25lbs + overgrip 1 ชั้น

ลูกเซฟ
โฟร์แฮนด์ – ปกติผมจะเป็นคนตีไม้ก้านแข็งเป็นหลัก พอลองมาตีก้านกลางๆค่อนแข็งของ Nexo S แล้วรู้สึกเลยว่าใช้แรงน้อยลงจากปกติ ลูกแก้ไขแบบหงายหลังตีแค่สะบัดข้อมือก็ส่งลูกไปถึงเส้นหลังได้เลย สามารถดูได้จากในคลิปเลยครับ สำหรับข้อนี้ผมให้คะแนนเต็มเลยครับ ตีง่ายตีสบายมาก เอาไปเต็ม 10/10 เลยครับ

ลูกตบ
ความรู้สึกแรกในการตบลูกด้วย Nexo S พบว่ามีความแรงในระดับหนึ่งเลยครับ อาจจะไม่แรงเท่าไม้หัวหนัก แต่เรื่องนน. ใช้ได้เลยทีเดียว อีกทั้งเนื่องจากเป็นไม้แนว Speed กึ่ง All round จึงทำให้การซ้ำดาบ 2 ดาบ 3 ทำได้อย่างต่อเนื่อง ข้อนี้ให้คะแนน 8/10 ครับ

ลูกดาด
Nexo S เล่นลูกดาดกระแทกได้สนุกมากครับ ยอมรับเลยครับว่าการที่เป็นเฟรมกึ่งตัดอากาศทำให้เวลากระแทกลูกทำให้สามารถส่งแรงได้น้ำหนักมากกว่าเฟรมตัดอากาศไปเลย หน้าไม้มีความเร็วในระดับที่ดีใช้ได้ การพลิกไม้เพื่อรับลูกทำได้ดีมากๆครับ (ถ้าดูจากในคลิปจะเห็นว่ามีหลายจังหวะที่ขยับไม้เพื่อแก้ไขลูก) ข้อนี้ให้คะแนน 10/10

ลูกตัดหยอด
Nexo S เป็นไม้ก้านกล้างค่อนแข็งการฟันลูกหรือการตัดหยอด ต้องอาศัยการสะบัดข้อมือให้ถูกจังหวะ ถ้าทำได้ถูกจังหวะ น้ำหนักของไม้จะทำให้สปีดลูกที่ออกไปได้ค่อนข้างดีและคมครับ สั่งตรงไหนไปได้หมด สมกับเป็นไม้สไตล์คล่องแคล่ว

เกมรับ
เช่นเคยครับ ส่วนตัวเจ้าของกะทู้เป็นคนเล่นเกมรับไม่ค่อยเก่งครับ(ปัจจุบันก็ยังเหมือนเดิม) จะเน้นนรับชนหรือดาดสวนเพื่อนเร่งสปีดเกมให้เร็วขึ้นเพื่อให้คู่ต่อสู้รับโชยมาซะมากกว่า ดังนั้นหากมีจังหวะสวนเพื่อเปลี่ยนเป็นเล่นเกมรุกจะทำแทบทุกครั้ง ความคล่องตัวของ Nexo S ตอบสนองในส่วนนี้ได้เป็นอย่างดี จะรุกรับ ดาดชน ทำได้อย่างสนุกสนานครับ ข้อนี้ให้คะแนน 9/10 ขอหัก 1 คะแนนเพราะก้านออกแนวกลางๆค่อนแข็งครับ ปกติติดก้านแข็งมากกว่า

ลูกหน้าเน็ท
เป็นลูกละเอียดเน้นความเคยชินและอาศัยการฝึกฝน อันนี้ไม้ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่นะครับ ขออนุญาตไม่เอ่ยถึง

สรุป - NEXO-S เป็นไม้ที่เหมาะกับสาย All-Round กึ่งรุก ไม้หนึ่งครับ ด้วยความที่มีนน.แค่ 83 กรัม ทำให้จับแล้วไม่รู้สึกว่า ไม่หนักหรือเบาเกินไป ฟีลลิ่งที่เซ็ทมาได้ค่อนข้างตอบโจทย์สไตล์การตีของผม เน้นรุก 60%-รับ 40% ทำให้ตีสนุก เพลินๆไปเลยครับ เรียกได้ว่า คุ้มค่า คุ้มราคาตามคอนเซป Protech ครับไม้นี้[/size]

**คลิปตอนตีด้วย Nexo S ครับ ผมคนที่ใส่เสื้อสีออกเขียวฟ้านะครับ เอ็นคนละสีเพราะว่าอัดคนละวันนะครับ ตีจนเอ็นขาดเรียบร้อย**

ข้อมูลส่วนตัว

SomrakCNX

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  19/2/2018 16:40:55
  Re: Protech Nexo S – ของดีราคาเซะซี่

เลขที่สมาชิก: 77606

ขอขอบคุณข้อมูลดีดี ครับผม

l7arl7ond

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  20/2/2018 12:18:28
  Re: Protech Nexo S – ของดีราคาเซะซี่

เลขที่สมาชิก: 73451

แหล่มเลยครับ ขอบคุณครับ

achree

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/2/2018 15:50:27

เลขที่สมาชิก: 38567

ขอบคุณค่า แอบสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต