ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิว Protech Unlimited Strength - Unleash your Power
รีวิว Protech Unlimited Strength - Unleash your Power                 

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/1/2018 23:41:04  [มีการแก้ไข: 26/2/2018 16:14:21]
  รีวิว Protech Unlimited Strength - Unleash your Power

เลขที่สมาชิก: 13664

เกริ่นนำ

สวัสดีครับ หลังจากที่ตี Odyssey Racer มาได้สักพัก ก็รู้สึกค่อนข้างพอใจในระดับหนึ่ง แต่แน่นอนครับขึ้นชื่อว่ากิเลส มันไม่เคยปล่อยใครไปง่ายๆ มาคราวนี้กลับมากับเจเนอเรชั่นที่ 2 ของซีรีย์ Unlimited ซึ่งผมก็เคยรีวิว Unlimited Speed ไปก่อนหน้านี้แล้ว เพื่อนๆคนไหนที่สนใจสามารถตามอ่านได้จากกะทู้นี้นะครับ https://goo.gl/jbvqDY ซึ่งเพื่อนๆที่ได้ลอง Unlimited Speed ก็ติดใจกันไปอย่างมากมาย จนตอนนี้ของแทบจะหาไม่ได้แล้ว

เรามาทำความรู้จัก Protech Unlimited Series กันก่อนนะครับ

Protech Unlimited Series เป็น Series ที่พัฒนาร่วมกับนักกีฬาสปอนเซอร์ในต่างประเทศของ Protech โดยมีทั้งหมด 4 รุ่น คือ Speed, Strike, Strength และตัวล่าสุดที่เพิ่งวางจำหน่าย Technique ซึ่งแต่ละรุ่นจะมีลักษณะที่แตกต่างกันออกไปตามตามลักษณะการเล่นของแต่ละคน

ก่อนที่จะไปลงลึกถึง Protech Unlimited Strength มาดูกันก่อนว่า Unlimited Series มี Technology อะไรบ้างนะครับ

1. New Grommet Pattern 76 Holes ตาไก่ 76 รู ช่วยในการรักษาความตึงตัวของเอ็น
2. Special Frame with Enhanced Holding Power Angle-Point เฟรมแบบพิเศษที่รวม Box Frame และ Aero Frame เข้าด้วยกัน ทำให้ได้ความรู้สึกหนักแน่นในการตีและมีความรวดเร็วในตัว
3. T-Anchor วัสดุเชิงซ้อนชนิดใหม่ใน T-Joint จะช่วยลดการบิดตัวของหน้าไม้ช่วยให้หน้าไม้ยังมีความมั่นคง แม้ตีพลาดจากกึ่งกลางของหน้าไม้
4. Ultra slim Shaft Technology ก้านขนาดเล็กช่วยลดแรงต้านทานของอากาศและช่วยให้รู้สึกถึงการตีได้ดียิ่งขึ้น
5. Ultra PEF ก้านของไม้ Unlimited ทำมาจาก Ultra Polyethylene Fibre ซึ่งเบาขนาดลอยน้ำได้อีกทั้งยังมีคุณสมบัติรับแรงกระแทกได้เป็นอย่างดี ด้วยคุณสมบัติข้อนี้จึงทำให้ก้านไม้ที่ทำจาก PEF มีคุณสมบัติดูดซับแรงสั่นสะเทือนอย่างสูงสุด

cr. Protech-sports.com
-----------------------------------------------------------------------------

ช่วงรีวิว

มาลงลึกกันที่ Unlimited Strength นะครับ
“Unlimited Strength – Unleash your Power ปลดปล่อยพลังอันไร้ขีดจำกัดของคุณ”

ลักษณะภายนอก

Unlimited Strength เป็น Series รุ่นที่ 2 ของ Unlimited รุ่นแรก ซึ่งมาพร้อมกับเทคโนโลยีที่ใหม่กว่า ก้านที่เล็กลงจาก 6.7mm เหลือ 6.5mm ทำให้สวิงไม้ได้ไวขึ้นและมีแรงสปริงที่มากขึ้น ซึ่งตรงนี้ส่งผลโดยตรงต่อฟีลลิ่งการตีชนิดรู้สึกได้ โดยสัมผัสที่ได้คือความรู้สึกประมาณเบาๆแต่แน่นๆไม่โหวง ซึ่งฟีลลิ่งตรงนี้ ผมให้เพื่อนๆ 2-3 คนลองจับและเหวี่ยงดู ก็มีความเห็นตรงกันครับว่าไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นไม้หนัก 85 กรัม มีความคล่องตัวสูงมาก

Unlimited Strength มาในสีดำตัดกับฟ้าแบบสีด้านให้ความรู้สึกสุขุมนุ่มลึกแต่เปี่ยมด้วยพลัง

Balance Point ของไม้ตัวนี้อยู่ที่ 290+/- 5 นะครับ จับมาขึ้นเอ็นตัว Cross Edge 66 เอ็น 0.66 เกรดสูงสุดของ Protech นำเข้าจากญี่ปุ่น 25lbs แล้วพันด้ามแบบบาง 1 ชิ้นทับเข้าไป วัดบาล้านซ์พอยน์ได้เบ็ดเสร็จ 295mm ซึ่งผมมองว่าเป็นช่วงกำลังดีสำหรับขาบุกอย่างผม

สำหรับสเป็กที่เขียนอยู่ที่ไม้จะเป็นดังนี้ครับ
วัสดุ: 40 T Japan High Modulus Graphite
ความแข็งของก้าน: กลางค่อนแข็ง
ตาไก่: 76รู
ความหนาของก้าน (mm): 6.5 Ultra Slim Shaft Technology
ความยาว: 675mm
น้ำหนัก: (+/-2g): 85กรัม
บาลานซ์: 290mm +/-5

ได้เวลาลงสนาม

ความรู้สึกแรกหลังจากที่เหวี่ยงไม้เล่นคือรู้สึกดีครับ ทั้งๆที่จับปลายไม้แต่ไม่ค่อยรู้สึกถึงความหนักของไม้ รู้สึกเบาๆคล่องๆ ด้วยซ้ำทั้งๆที่น้ำหนักปกติ นอกจากนี้พอลองตีลูกสัมผัสที่ได้คือมีความแน่น ออกแรงไม่มากแต่ลูกก็ไปถึงหลังได้ไม่ยากนัก

**สำหรับการรีวิวในส่วนของชอทการเล่นผมขอเปลี่ยนรูปแบบการรีวิวใหม่หน่อยนะครับ**

การบุกหรือการตีลูกมือบน

เริ่มจากลูกเซฟก่อนนะครับ Unlimited Strength ส่งแรงได้ค่อนข้างดีถึงดีมากเลยครับ น่าจะมาจากก้านที่สลิมมากขึ้นกว่าเดิม การสะบัดข้อมือให้ถูกจังหวะก็เพียงพอที่จะส่งลูกไปหลังได้แล้ว นอกจากนี้การเร่งจังหวะเพื่อตีลูกเซฟกระชากผมว่าตีได้ง่ายกว่า Unlimited Speed ตัวเดิมซะอีก ถ้าคุมแรงได้ไม่ดีบางทีกระชากออกหลังไปเยอะเลยครับ

ลูกหยอดหรือตัดหยอด สามารถควบคุมได้ค่อนข้างดีเลยครับอาจเพราะไม้มีน้ำหนักลงหัวพอประมาณ ทำให้เวลาพอจะตีจะรู้สึกได้ถึงน้ำหนักของหัวไม้ นอกจากนี้ก้านกึ่งกลางค่อนแข็งทำให้การควบคุมลูกทำได้ค่อนข้างดีครับ

มาถึงลูกตบกันบ้างครับ Unlimited Strength ตบได้ค่อนข้างหนักและคมครับ ความหนักผมว่าอาจจะสู้ตัว Unlimited Speed ไม่ได้แต่เรื่องของความแม่นยำ เล็งเข้าซอก ไล่เส้น ตอบสนองได้ดีมากครับ แม้จะตบไม่หนักเท่าตัว Speed แต่ถ้าได้ใส่เต็มๆนี่ วิถีลูกจะจิกและหายไปเลยครับ

ลูกดาด สำหรับลูกดาด ลูกชน อย่างที่ผมบอกในตอนแรกว่าเป็นไม้ที่มีน้ำหนัก แต่เวลาเหวี่ยงจริงกลับทำได้ไวมาก การพลิกข้อมือเพื่อดาดรับดาดชน และเปลี่ยนทางลูกทำได้ดีมากครับ เหมือนพัฒนาขึ้นมาจากตัว Unlimited Speed เลยทีเดียว ถ้าเตรียมตั้งไม้ไว้รอลูกนี่สวนลูกมันส์มากครับ

เกมส์รับหรือการตีลูกมือล่าง

ในส่วนของเกมส์รับของ Unlimited Strength ทำได้ดีกว่าตัว Speed มากๆครับเหมือนกับว่าไม้นี้ออกแบบมาสำหรับการเล่นคู่โดยเฉพาะ การเล่นเกมส์เร็วๆรับชนหรือการสวนโยนลูกตบทำได้ง่ายขึ้นมากๆ ปัญหาเรื่องการพลิกหน้าไม้ไม่ทัน เวลาที่โดนจี้ลูกเร็วๆใส่ ตอนใช้ Unlimited Speed ถูกแก้ไขไปจนหมดสิ้น ส่วนลูกงัด ลูกโยน ลูกแก้ไข ด้วยความไวของหน้าไม้ที่ออกแบบมาทำให้สามารถทำได้ค่อนข้างดีแม้จะอยู่ในจังหวะเสียเปรียบ ก็สามารถที่จะแก้ได้จากรับเป็นรุกได้ค่อนข้างมีประสิทธิภาพครับ

สรุป

Protech Unlimited Strength เป็นไม้สาย Even Balance ที่แท้ทรู ถ้าเพื่อนๆคนไหนกำลังมองหา ไม้สไตล์ครบเครื่องรุกได้ รับดี สไตล์คล้ายๆ Arc11 ของค่ายดังแต่ก้านไม่แข็งเท่า อีกทั้งเฟรมแบบพิเศษที่รวม Box Frame และ Aero Frame เข้าด้วยกัน ช่วยให้สามารถเร่งประสิทธิภาพเกมส์ส์บุกได้เต็มที่มากยิ่งขึ้น ก้านที่มีความแข็งระดับกลางค่อนไปทางแข็งหน่อยทำให้การวางลูกทำได้แม่นยำมากขึ้น อีกทั้งยังมีความรวดเร็ว คล่องตัว ในการตอบโต้เกมส์รับ ตีง่าย ตีสบายไม่สร้างภาระให้กับหัวไหล่ ด้วยเทคโนโลยีต่างๆที่ Protech ใส่มาให้เต็มที่อย่างไม่มีกั้ก ขอแนะนำให้เพื่อนๆทุกท่านลองเลยครัช

ส่วนคำคมประจำรีวิวนี้ขอยกคำพูดของ Dylan Lauren มาฝากละกันครับ “Believe in yourself, listen to your gut, and do what your love.” เชื่อและยึดมั่นในหนทางของตัวเองแล้วออกไปทำสิ่งที่ตัวเองรัก…อย่าลืมเล่นแบดมินตันให้สนุกทุกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ

**เพิ่มเติมครับ ตอนนี้ผมมีเปิดกลุ่มสำหรับคนที่ใช้ไม้ Protech อยู่เอาไว้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ถ้าใครใช้ไม้ Protech หรือต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับไม้ Protech เพิ่มเติม ก็เรียนเชิญเข้าร่วมนะครับ**

>>Protech Thailand Community<< (ชุมชนคนใช้ Protech)
ข้อมูลส่วนตัว

Noppadon

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  7/1/2018 10:06:01
  Re: รีวิว Protech Unlimited Strength - Unleash your Power

เลขที่สมาชิก: 10698

ขอบคุณครับ

เ ก รี ย น อ ว บ . . ! !

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  8/1/2018 10:19:11
  Re: รีวิว Protech Unlimited Strength - Unleash your Power

เลขที่สมาชิก: 52703

ขอบคุณครับ

yukyik_l

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/1/2018 15:01:13

เลขที่สมาชิก: 32637

Thank you สำหรับข้อมูล

raungyot1006

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/3/2018 10:39:53

เลขที่สมาชิก: 74074

สุดยอดดดมากๆๆๆครับบบบ

ยอดชาเขียว

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  19/3/2018 16:49:53

เลขที่สมาชิก: 3489

ทำไมในเวป
https://www.protech-sports.co.th/shop/all-products/unlimited-strength/

ขนาดก้านเป็น Shaft Diameter (mm): 6.7 Ultra Slim Shaft Technology

และ Balance (+/-5mm): 305

ข้อมูลในเวปเอง ขัดๆกันด้วยก็มี อ่านแล้วงงๆกับสเปกไม้

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/3/2018 22:52:40

เลขที่สมาชิก: 13664

ยกคำพูด:
เขียนโดย ยอดชาเขียว:

ทำไมในเวป
https://www.protech-sports.co.th/shop/all-products/unlimited-strength/

ขนาดก้านเป็น Shaft Diameter (mm): 6.7 Ultra Slim Shaft Technology

และ Balance (+/-5mm): 305

ข้อมูลในเวปเอง ขัดๆกันด้วยก็มี อ่านแล้วงงๆกับสเปกไม้

ผมยึดสเป็คที่เขียนไว้ที่ก้านกับฟีลลิ่งการตีเป็นหลักครับ ส่วน Balance ก็วัดเองครับ เพราะ Balance เปลี่ยนง่ายอยู่แล้ว บางคนพันกริป 2 ชั้น, 1 ชั้น หรือ ลอกกริปเดิมออก ก็มีผลทำให้ Balance เปลี่ยนแล้วครับ 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต