ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  ช่วยแนะนำไม้แบดมินตัน สำหรับมือใหม่จิงๆครับ
ช่วยแนะนำไม้แบดมินตัน สำหรับมือใหม่จิงๆครับ                 

van12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  18/8/2017 14:30:53
  ช่วยแนะนำไม้แบดมินตัน สำหรับมือใหม่จิงๆครับ

เลขที่สมาชิก: 80118

คือปกติเล่นฟุตบอลครับ แต่ช่วงนี้ฝนตกไม่ค่อยได้เล่น 
เพื่อนที่ทำงานเลยชวนไปตีแบด ก็ไปตีมา 2-3 ครั้งแล้วครับ แต่ยืมไม้แบดเพื่อนตีมาตลอด
เลยอยากหาไม้แบดเป็นของตัวเอง แต่งงกับการเลือกไม้แบดมาก 
เลยมาขอรบกวนช่วยแนะนำ ไม้แบดให้สัก 2-3 ยี่ห้อ พร้อมรุ่นด้วยครับ
สำหรับมือใหม่จิงๆ 

รบกวนด้วยครับผม
ขอบคุณมากครับ
ข้อมูลส่วนตัว

AAA Dussadee

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  18/8/2017 14:55:20
  Re: ช่วยแนะนำไม้แบดมินตัน สำหรับมือใหม่จิงๆครับ

เลขที่สมาชิก: 2220

ลองดูโยเน็กซ์ นาโนเรย์ 7 หรือ 9 ก็ได้ครับ ไม้ตีง่าย ตอนนี้ในซุปเปอร์สปอร์ต 790 บาทเองครับ แล้วพอตีได้ก็ค่อยขยับขึ้นไป

SomrakCNX

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/8/2017 16:50:19
  Re: ช่วยแนะนำไม้แบดมินตัน สำหรับมือใหม่จิงๆครับ

เลขที่สมาชิก: 77606

อีกแนวทางหนึ่งนะครับ เผื่อถ้าพอหาแบบมือ 2 เป็น นะครับ
( เผื่อพอหาดูตามหมวดซื้อขายในเวปนี้นะครับ เน้น รับกับมือ ไม่ควรซื้อแบบโอนเงินก่อน )
เอาที่ ไม้มีน้ำหนัก ไม่เกิน 85 - 86 กรัม ลองค่อยๆหาดูครับ เผื่อได้ราคา 500- ถึง 600-
( ถ้า รหัสไม้ เขียนว่า 4 u ก็แจ่มเลยครับ )

แต่ถ้าไม่ค่อยมีเวลาหาในเวป ก็ขยันๆเดินเข้าไปชมไม้ ตามแผนกกีฬาห้างชั้นนำแล้ว ถามๆพนักงานก็แจ่มเลยครับ
เผื่อเจอบางที่เขาลดราคาหรือมีแถมขึ้นเอ็นดีๆ อะไรก็ว่าไปครับ ลองดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

aoonalon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/8/2017 20:22:23

เลขที่สมาชิก: 73495

ไม้ lining ss ราคา 1290 พร้อมใช้ในช็อป lining / ตัวแทน + ไม้ yonex arc lift ราคา 11xx ในเซนทรัส

van12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  18/8/2017 22:06:32

เลขที่สมาชิก: 80118

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

AzothBlade

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  21/8/2017 0:09:18

เลขที่สมาชิก: 75199

ถ้าเอาสะดวกลองไปตามห้างดูครับ

อย่างพวก super sport ดังๆที่มีอยู่ก็พวก yonex victor lining gosen
แต่มือใหม่
ให้ลองหาไม้ราคากลางๆครับ พวก ราคาตั้งสักสองพันกว่า แล้วลดราคาลงมาเหลือพันกว่าๆ
แล้วก็เลือกสเปค
1.น้ำหนัก จะมีเค้าเรียกกัน 3U , 4U 4U เบากว่า ประมาณ 5 กรัม มีผลตอนถือนานๆแล้วเมื่อยมือ
2.แล้วก็ไม้หัวหนัก-หัวเบา-บาลานซ์(กระจายน้ำหนักไปทางหัวหรือด้าม) หัวหนักจะได้ฟีลลิ่งสะใจตอนไม้กระแทกลูก แต่อาจจะช้ากว่าตอนพลิกไม้ไปมา
3.(ก้าน)อ่อน กับ แข็ง ก้านแข็งจะไปทางเดียวกับหัวหน้ก คือฟีลลิ่งตอนฟาดลูกรุนแรงสะใจ แต่กินแรงเยอะกว่า แข็งกว่าก็กระด้างกว่า ออกแรงเยอะกว่า

เอาจริงๆ แนะนำให้เลือกที่สีก่อน กับจับไม้แล้วรู้สึกเข้ามือครับว่านี่แหละใช่ น้ำหนักมันพอดี จับเหวี่ยงแล้วรู้สึกโอเค ไม้ต้องคิดมาก ตกหล่นอะไรก็ถามคนขายต่อครับ

ส่วนเรื่องขึ้นเอ็นก็มองง่ายๆ คิดว่าตัวเองแข็งแรงก็ 24ปอนด์ คิดว่าตัวเอง มือใหม่ตีไม่ถึงหลัง ก็ 22 ปอนด์
ได้ไม้ใหม่ลองใช้ แล้วก็ลองไปเทียบกับสเปคไม้เพื่อนดูครับ
พอเล่นไปนานๆ เดี๋ยวก็เจอสิ่งที่ใช่ / สิ่งที่ใช่มากกว่าเอง 555+

ป.ล.
ตอนผมเล่นใหม่ๆ เห็นไม้ของ โปรเคนเนค สักรุ่นนึง ตั้งราคา จาก4พันเหลือ 2400 ก็ซื้อเลย ไม้สวย แต่พอมาตีใหม่ๆก็ไม่รู้หรอกว่ามันดียังไง สเปคมันเหมาะกับเราแค่ไหน แต่ยังไงก็ฟีลลิ่งดีกว่าไม้อันละ 600-1000 อันอื่นทีเคยซื้อ พอหลังๆเริ่มเล่นไปเรื่อย/จับไม้คนอื่น/ลองซื้อไม้ที่สเปคคนละแบบกับที่เคยมีมา แล้วจะเข้าใจครับว่าตัวเองชอบฟีลลิ่งสเปคไม้แบบไหน

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต