ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  ใครใช้ duora z strike รีวิวให้ฟังกันบ้างครับ
Page 2 of 2«1[2]
ใครใช้ duora z strike รีวิวให้ฟังกันบ้างครับ                 

nasekas

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  23/3/2017 15:47:25
  Re: ใครใช้ duora z strike รีวิวให้ฟังกันบ้างครับ

เลขที่สมาชิก: 66664

ยกคำพูด:
เขียนโดย Toon RT.:

ว่าด้วยเรื่อง Duora Z-Strike ไม้ตัวท๊อปรุ่นล่าสุดของ Yonex

มีเพื่อนๆถามมากันหลายคน(มาก)....ทางหลังไมค์ว่าตีเป็นไงบ้าง....ผมสรุปคร่าวๆไว้ตรงนี้ก่อนละกันนะครับ ละเอียดๆไว้ว่ากันอีกทีจากนี้ซักเดือนนึง ^_^

***...เป็นแค่คนที่ชอบเล่นแบดมินตันและชอบทดสอบอุปกรณ์นะครับ ไม่ใช่นักกีฬาหรือ Reviewer มืออาชีพ ทุกอย่างมาจากความรู้สึกส่วนตัวจากการใช้งานจริง ไม่มีสปอนเซอร์ ไม่ใช่ SR review โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพย์ข้อมูล...***

จากที่ได้ลองทดสอบด้วยตัวเองมา 4-5 วัน วันละ 2 ชั่วโมง จับยาวๆไม้เดียว

เป็นไม้ก้านแข็งครับ สะบัดดูก็รู้ได้ทันที ตามสเปคที่บอกไว้ว่า Extra Stiff นั่นล่ะครับ

ก้านให้ตัวได้ดีครับ ด้วยความที่เป็น Extra slim ก้านบาง-เล็กสุดๆ ราวๆ 6.4 mm. เด้งดีทีเดียว

ถามว่ามีสะท้านบ้างมั้ย?....มีอยู่แล้วครับ ก้านแข็งให้เด้งดียังไงมันก็ต้องมีสะท้านบ้างอยู่แล้ว ยิ่งถ้าตีไม่เข้าสวีตสปอท รู้สึกได้อยู่นะ เอาจริงๆ สะท้านกับเด้ง มันคนละเรื่องกันอยู่แล้วเนอะ

สะท้านแค่ไหน?....สำหรับผม....บอกไม่ถูกนะ เพราะเรารู้สึกไม่เท่ากันแน่ๆ ตัวแปรมันเยอะ เอาเป็นว่า ใครตี Z Speed สีส้มได้ ทนแรงสะท้านมันได้ ไม้นี้ก็ตีได้แน่นอนครับ เพราะผมตี Z Speed ไม่ไหว แต่ตี Z-Strike ได้อยู่

หัวหนักรึเปล่า?....BP วัดหลังจากขึ้นเอ็น กริ๊ปเดิมอยู่ แกะพลาสติกหุ้มกริ๊ปออก เอาแบบเป๊ะๆอยู่ที่ราวๆ 305 mm.(รูปสุดท้าย)

ในสเปคชาร์ทของ JP ให้หัวหนักพอๆกะ 80 E-tune แต่อย่าตกใจไป BP เยอะ ไม่ได้แปลว่าจะถ่วงไปทางหัวจนทิ่ม จุดถ่วงหัวของแต่ล่ะรุ่นไม่เหมือนกัน ของ Duora จะกระจายน้ำหนักทั่วเฟรม รวมๆแล้วถือว่าหัวมีน้ำหนักหน่อย มากกว่า Duora10 , Duora10 LCW รู้สึกได้ชัดเจน

ความคล่องตัว สำหรับผมอยู่ในระดับที่ดีเบียดๆไปทางดีมาก หน้าไม้แคบ เฟรมรูตาไก่มีการทำร่องให้ตาไก่อยู่ในร่องเพื่อลดแรงต้าน ก้าน Extra slim ลู่ลม ยกชน ดาด พลิกหน้าไม้ได้ไวดี แต่....คนที่เล่นไม้หัวเบา อาจจะรู้สึกหน่วงๆ ก็แน่ล่ะ ไม้นี้หัวมันหนักขึ้นมาอ่ะนะ

ตบเป็นไงบ้าง?....ผมใช้เอ็น Aero Sonic 25 ปอนด์ ปกติจะตีที่ 26-28 ปอนด์(Lining No.1 หรือ BG80 Power)แต่เนื่องด้วยหน้าเฟรมแคบ ความตึงเอ็นเมื่อขึ้นแล้วจะตึงกว่าปกติเล็กน้อย บวกกับสเปคก้านที่แข็ง ผมเลยลดปอนด์ลงเผื่อไว้ให้ตีได้แน่ๆก่อน

ตบเสียงดังดีครับ ลูกพุ่งเร็ว....แต่....ถ้าตบแบบเต็มวงเพื่อเน้นความหนักหน่วง ผมกดไม่ลงครับ ลูกจะไม่ค่อยจิกเพราะก้านที่แข็งเอาเรื่อง ต้องสะบัดหมุนข้อมือลงให้เร็วอีก ซึ่งผมยังไม่สามารถทำได้(ยากชิบ)

แต่ถ้าเล่นแบบ Half Smash มาเร่งใส่จังหวะสะบัดหมุนข้อมือเป็นหลักแทน(คล้ายๆเซฟกระชาก) ลูกจิกดีและพุ่งมาก ได้สปีดและมุมกด แต่ลดพลังทำลาย

ไม้นี้ทีเด็ดจริงๆ ณ ตอนนี้ ส่วนตัวผมชอบสปีดลูกที่ดีเวลาเข้าข้อ ยกดาดสวนได้ไว ลูกดาด ลูกชน ไว้ใจได้ถ้าเจอมือใกล้ๆกัน

ข้อเสียของมัน ก็คงเป็นเรื่องก้านที่แข็งเอาเรื่อง ปกติผมจะตีแต่พวกก้าน Medium,Medium flex ของ Lining เป็นหลัก มาเจอไม้นี้ วันรุ่งขึ้นเล่นเอาปวดข้อมือหน่อยๆ แขนล้านิดๆไปเหมือนกัน

ลเเอียดดีมากเลยครับ ยิ่งจังหวะ ตบ เต็มวง กับ ครึ่งวง เห็นภาพดี

ข้อมูลส่วนตัว
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต