ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ตั้งรับ ขาไหนอยู่ข้างหน้า
ตั้งรับ ขาไหนอยู่ข้างหน้า                 

แบบสอบถาม: เวลาตั้งรับ ขาไหนควรอยู่ข้างหน้า
หมดอายุ 23/2/2018 16:06
» 1. ขวาเสมอ
21 %
21.43 % (3)
» 2. ซ้ายเสมอ
7 %
7.14 % (1)
» 3. ไม่แน่นอน
64 %
64.29 % (9)
» 4. ไม่รู้
7 %
7.14 % (1)
โหวตทั้งหมด: 14
จำนวนผู้โหวต: 14

Shi

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/2/2017 16:06:42
  ตั้งรับ ขาไหนอยู่ข้างหน้า

เลขที่สมาชิก: 60068

เวลาตั้งรับ ขาไหนควรอยู่ข้างหน้า
1. ขวาเสมอ
2. ซ้ายเสมอ
3. ไม่แน่นอน?
ในกรณีที่คนตอบ 3 คุณใช้หลักการอะไร ในการเลือกว่าขาใดอยู่ข้างหน้า
และข้อดีข้อเสีย ในกรณีขาใดขาหนึ่งอยู่ข้างหน้า

Cr. 

--
ข้อมูลส่วนตัว

PAN_Dusit

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/2/2017 19:42:17
  Re: ตั้งรับ ขาไหนอยู่ข้างหน้า

เลขที่สมาชิก: 78283

ดูตำแหน่งคนตบครับผม

ไอ้....เจี๊ยบ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  24/2/2017 2:13:57

เลขที่สมาชิก: 360

ปกติเราจะรับลูกตบด้วย back hand กันใช่ไหม
ตำแหน่งการยืนเป็นสิ่งสำคัญ
คนถนัดขวาถ้ายืนเท้าขวานำหน้าไม้ backhand จะเปิด
คนถนัดซ้ายถ้ายืนเท้าซ้ายนำหน้าไม้ backhand จะเปิด

ถ้าถามว่าเวลาตั้งรับควรใช้เท้าไหนนำ 
คำตอบคือแล้วแต่ความถนัดกับตำแหน่งที่ยืนอยู่ในสนาม

--
เล่นให้เหมือนตอนซ้อม ซ้อมให้เหมือนตอนเล่น
ความกดดันถ้ามีแล้วเล่นพลาด จะแบกมันไว้บนบ่าอยู่ทำไม

himoly

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/2/2017 7:51:41

เลขที่สมาชิก: 68249

รอฟังด้วยคนครับ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  24/2/2017 11:52:31

เลขที่สมาชิก: 3487

หรือว่ายืนเสมอกัน เพราะไม่รู้ว่าลูกจะมาทิศทางไหน
ปกติส่วนใหญ่จะรับลูกด้วยแบ๊คแฮนด์
เช่น คนถนัดขวายืนขวานำ ถ้าโดนตบมาทางขวา ก็ต้องดึงขาขวาหลบ
ปล. แต่ผมว่าระดับเราๆ เทียบท่ายืนกับพวกเทพพวกนั้นไม่ค่อยได้นะครับ

--

Shi

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/2/2017 13:20:01

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ
โดยปกติพื้นฐานคือขนานกัน> จังหวะฝั่งตรงข้ามตบ = เรากระโดดเบาๆเพื่อนำขาใดขาหนึ่งนำ
แต่เล่นคู่จังหวะกระโดดเบาๆเราก็เสียแต้มแล้ว
ผมก็ไม่รู้อะไรถูกหรอกนะ แต่ดูเหมือนว่าพวกเทพมีเทคนิคที่ลึกกว่าพื้นฐาน เพื่อได้เปรียบครึ่งก้าว

แต่คิดว่า น่าจะเป็นกระทู้รวมความคิดที่ดี

--

>oOPongOo<

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/2/2017 21:20:52

เลขที่สมาชิก: 39778

ยกคำพูด:
เขียนโดย Shi:

โดยปกติพื้นฐานคือขนานกัน> จังหวะฝั่งตรงข้ามตบ = เรากระโดดเบาๆเพื่อนำขาใดขาหนึ่งนำ
แต่เล่นคู่จังหวะกระโดดเบาๆเราก็เสียแต้มแล้ว
ผมก็ไม่รู้อะไรถูกหรอกนะ แต่ดูเหมือนว่าพวกเทพมีเทคนิคที่ลึกกว่าพื้นฐาน เพื่อได้เปรียบครึ่งก้าว

แต่คิดว่า น่าจะเป็นกระทู้รวมความคิดที่ดี

เล่นคู่จังหวะกระโดดเบาๆเราก็เสียแต้มแล้วคืออะไรหรอครับ

เพราะปกติผมก็เล่นคู่แล้วก็กระโดดเบาๆนะครับ 

--
-----ไม่มีไพร่ มีแต่พาล สันดานไพร่-----

Shi

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/2/2017 18:23:42

ยกคำพูด:
เขียนโดย >oOPongOo<:

ยกคำพูด:
เขียนโดย Shi:

เล่นคู่จังหวะกระโดดเบาๆเราก็เสียแต้มแล้วคืออะไรหรอครับ

เพราะปกติผมก็เล่นคู่แล้วก็กระโดดเบาๆนะครับ 

ขอโทษจริงๆที่ตอบช้า งานยุ่งมาก

โดยปกติแล้ว เรากระโดดเบาๆเพื่อเลือกขาต่อเมื่อฝั่งตรงข้ามตบ 
ถ้าเทียบความเร็วในพวกมืออาชีพ แค่เรากระโดดเบาๆลูกก็ตกถึงพื้นแล้ว "ขนาดเขาแทบไม่มีเคลื่อนไหวเสียเปล่า"
การเล่นคู่ของพวกมืออาชีพ เขาเลือกขาเลยว่าจะยืนท่าเตรียมยังไง ขาอะไร ขาซ้ายขวา ข้อดีข้อเสียต่างกัน

พื้นฐานเดี่ยว+คู่ = ท่าเตรียม > กระโดดเบาๆ > รับลูก
มืออาชีพแบดคู่ = ท่าเตรียม > รับลูก (ดังคลิป + ภาพด้านบน)

สำหรับคนไม่เข้าใจ คลิปพื้นฐานของปีเตอร์เกรด 
(แต่ในแบดมืนตันคู่ ต่างกัน + ผมว่ามันคงเป็นข้อมูลที่ดี ในการพัฒนาตัวเอง)

--

ART20424

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/2/2017 23:32:59

เลขที่สมาชิก: 73126

ของผมคือ ถ้าผมยืนคอร์ดทางด้านซ้าย ผมจะใช้ขาซ้ายนำ แล้วยืนเยื้องไปทางซ้ายนิดๆ ถ้ายืนคอร์ดทางขวาผมจะใช้เท้าขวานำครับแล้วยืนเบี่ยงทางขวานิดๆ
เผื่อที่จะป้องกันลูกตบขนานเส้น ซ้ายขวา แล้วก็ป้องกันไม้บวกกันเวลาโดนตบเข้ากลางเพราะเรายืนเยื้องหน่อยๆ
ส่วนอีกข้อการยืนแบบนี้ สำหรับผม มันสามารถรับลูกครอสเปลี่ยนทางได้ดีครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต